Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 20
    Nơi Cư Ngụ
    VIỆT NAM
    Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần trong 0 bài
    Điểm đánh giá
    0

Default CÁC LOẠI THUỐC CẦN CÓ TRONG TỦ THUỐC GIA ĐÌNH

Xin các mẹ cho em biết các loại thuốc cần có trong tủ thuốc gia đình khi trong nhà có em bé và cách sử dụng như thế nào. Trong trường hợp nào thì sử dụng loại thuốc này, trong trường hợp nào thì đưa đi bệnh viện ngay. Con gái em được 4,5 tháng rồi. Trong nhà em không có thuốc gì cả.

Cảm ơn các mẹ nhiều nhe.

Các đề tài tương tự:

Click:

Cám ơn
      0
      Được cám ơn 23 lần trong 17 bài
      Điểm đánh giá
      0

Trong nhà mình có các thuốc sau :

1. efferalgan dùng giảm sốt, giảm đau loại dành cho trẻ em; có dạng viên đút hậu môn, siro và miếng dán vào trán.
      2. siro rhinatiol trị các bệnh về ho và chảy mũi.
      3. mucomyst làm tiêu đờm.
      4. nước muối sinh lý natri clorid để nhỏ mũi cho bé. Các mẹ khác có dùng nước muối biển tinh khiết sterima cũng rất tốt.
      5. artigon để nhỏ mắt.
      6. siro néopetine trị đi ngoài.
      Ngoài ra cũng có thêm cặp sốt, ống hút mũi...

Liều dùng của thuốc thường được in trên bao bì đi kèm.
      Các loại kháng sinh thì uống theo đơn bác sĩ.

Nơi Cư Ngụ
      Hanoi
      Click:

Cám ơn
      0
      Được cám ơn 1 lần trong 1 bài
      Điểm đánh giá
      0

Trích Nguyên văn bởi meoxu
      Trong nhà mình có các thuốc sau :

1. efferalgan dùng giảm sốt, giảm đau loại dành cho trẻ em; có dạng viên đút hậu môn, siro và miếng dán vào trán.
      2. siro rhinatiol trị các bệnh về ho và chảy mũi.
      3. mucomyst làm tiêu đờm.
      4. nước muối sinh lý natri clorid để nhỏ mũi cho bé. Các mẹ khác có dùng nước muối biển tinh khiết sterima cũng rất tốt.
      5. artigon để nhỏ mắt.
      6. siro néopetine trị đi ngoài.
      Ngoài ra cũng có thêm cặp sốt, ống hút mũi...

Liều dùng của thuốc thường được in trên bao bì đi kèm.
      Các loại kháng sinh thì uống theo đơn bác sĩ.
      Mẹ bé Na à, tủ thuốc của meoxu gần đủ hết rồi đó. Chỉ có điều là bạn nhớ lưu ý dùng thuốc nào cho đúng thể trạng bệnh của bé mà thôi. Ví dụ như:
      +Efferalgan: tuỳ theo bé Na hiện thời cân nặng bao nhiêu thì bạn dự trữ loại thuốc có hàm lượng tương ứng ( nếu bé hiện khoảng 6-7kg thì bé dùng loại 80mg, nếu bé 9-10kgs thì dùng loại 150mg). Efferangal có 2 dạng: viên đặt hậu môn và gói bột uống. Bạn nên để trong tủ lạnh vài viên dạng đặt hậu môn vì khi bé sốt, nhiều lúc rất khó cho bé uống thuốc, hơn nữa để thuốc trong tủ lạnh vừa bảo quản được thuốc lại vừa dễ đặt hậu môn cho bé (thuốc để ở ngoài dễ chảy mềm, khó cho vào đít bé lắm)
      + Rhinathiol là loại thuốc ho rất có hiệu quả khi bé của bạn ho có nhiều đờm vì thuốc có cơ chế làm loãng đờm và kích thích bé ho bật đờm ra. Do đó nếu bé đang ho khan thì bạn chưa dùng loại thuốc này. Bạn nhớ mua loại Rhinathiol cho trẻ nhỏ (vì nó có mấy loại)
      Ngoài những thứ Meoxu đã kể trên, cho mình bổ xung thêm nhé:
      - Siro Coje: trị sổ mũi, ho do chảy nước mũi.
      - Babyflex: thuốc cảm cúm nhẹ dành cho trẻ nhỏ (của Vietnam)
      - Smecta: trị tiêu chảy cấp.

Nơi Cư Ngụ
      HN
      Click:

Cám ơn
      0
      Được cám ơn 2 lần trong 2 bài
      Điểm đánh giá
      0

Tre em sot cao rat de bi co giat the nhung ko nen lam dung thuoc, chi nen cho be dung thuoc khi nhiet do>=38 thoi, con sot nhe thi nen chuom mat truoc cho be da.
      Dung la tu thuoc nha chi MX kha day du rui , em chi bo sung them la mua he be hay mac benh tieu chay, nen du tru them oresol loai co vi trai cay de uong cho cac be, nhung nho phai pha du ca goi 1 lan theo luong nuoc thich hop (co loai pha 1 l, loai chi 200ml/ 1 goi).
      Con khang sinh thi nen dung theo don bac si de tranh tinh trang khang thuoc, se ko co loi cho nhung lan dieu tri sau nay.

Em con be lam cac chi oiiii!!!!

Nơi Cư Ngụ
      Ha noi
      Click:

Cám ơn
      0
      Điểm đánh giá
      0

Ngoài ra thì bạn nên mua thêm

Phenégan dạng tuýp - kem bôi khi bé bị côn trùng đốt.
      Bepanthen dạng túyp: trị hăm

Còn đây là kinh nghiệm của mình: Khi bé sốt trên 38,5độ bạn cho uống hạ sốt (loaị bột họăc đút đít) đồng thời hạn sốt bằng cách trườm 5 chiếc khăn xô như sau: 1 chiêc để trên trán, 2 chiêc cho vào 2 bên nách, 2 chiếc cho vào 2 bên bẹn , khi nào khăn nóng thì vò nước mát rồi lại đắp vào tiếp.

Nếu vẫn sốt có thể lau người cháu bằng nước ấm. Trong trường hợp vẫn sốt cao trên 39 độ thì uống tiếp hạ sốt + 1/2 - 1 thià Phenégan (dạng siro) hoà với 1 ít nước đề phòng co giật và nên đưa cháu đi cấp cứu khẩn trương.

Nơi Cư Ngụ
      Ha noi
      Click:

Cám ơn
      0
      Điểm đánh giá
      0

Mẹ bé tít dùng Baby flex à, bé nhà em dùng thuốc đó ko hợp. Uống chẳng ăn thua gì hết chắc do từng bé đấy nhỉ? Nếu cảm cúm sơ sơ thì nhà em hay đánh gío bằng trứng và đồng bạc cho cháu.

Nơi Cư Ngụ
      VIỆT NAM
      Click:

Cám ơn
      0
      Điểm đánh giá
      0

Em cảm ơn các chị nhiều nhe. Em sẽ mua thuốc như các chị nói để sẵn trong tủ thuốc.

Nơi Cư Ngụ
      HN
      Click:

Cám ơn
      0
      Được cám ơn 2 lần trong 2 bài
      Điểm đánh giá
      0

Nhung hi vong chi se ko fai dung toi no.

Em con be lam cac chi oiiii!!!!

Nơi Cư Ngụ
      VIỆT NAM
      Click:

Cám ơn
      0
      Điểm đánh giá
      0

Đúng rồi đó Ngao-op, em hy vọng không dùng tới nó.

Click:

Cám ơn
      0
      Được cám ơn 106 lần trong 78 bài
      Điểm đánh giá
      0

Mẹ Bé Na đã mua đủ thuốc chưa, mình thấy các mẹ đã nói khá đủ rồi, mình chỉ xin tóm lại và bổ xung thêm tý thôi :

1- efferalgan dùng giảm sốt, giảm đau loại dành cho trẻ em; có dạng viên đút hậu môn, siro và miếng dán vào trán. Thuốc giảm sốt nên dùng khi bé sốt 38 độ 5 trở lên. Mình thấy có mẹ hướng dẫn chườm lạnh, nhưng thấy nhiều tạp trí y học nói không nên dùng chườm lạnh có thể gây rối loạn trung khu điều nhiệt. Khi bé bị sốt, cách tốt nhất là nới rộng áo quần, cho bé nằm chỗ thoáng, cho uống nhiều nước, ăn nhẹ, uống lá nhọ nồi, dấp cá...

2. siro rhinatiol trị các bệnh về ho và chảy mũi. Đã dùng Rhinatiol thì không nên dùng kèm mucomyst vì cả hai thuốc này đều làm tiêu đờm.

3. nước muối sinh lý natri clorid để nhỏ mũi và mắt cho bé. Hoặc nước muối biển tinh khiết sterima nhỏ mũi.

4- Mình nghĩ nếu để nhỏ mắt thông thường thì cũng chỉ nên dùng nước muối sinh lý thôi, còn nếu có vấn đề gì khác thì nên theo hướng dẫn cụ thể của bác sĩ.

5- Orésol hoa quả và một chai siro chuối trị tiêu chảy nếu cần thiết.

6- Thuốc cảm cúm trẻ em.

7- Một ống thuốc xịt bỏng.

8- Một tube thuốc mỡ Kamistade hoặc tetraxiline 1% để bôi vào những chỗ sứt tay chân cho bé, hoặc Kamistade rất tốt khi bé bị nhiệt mồm.

9- Dầu cao, dầu gió... dùng để bôi chân tay, ngực, lưng...khi bé bị lạnh.

10- Bông gạc, vài miếng băng dán kháng sinh URGO...

11- Một lọ cồn 70 độ nhỏ để sát trùng

12- Một lọ vitamine tổng hợp nếu trong nhà hay dùng

13- cặp sốt, ống hút mũi...

14- Một quyển sổ nhỏ :
      - Những trang đầu ghi một số căn dặn khi cần dùng thuốc thông thường cho bé và các thành viên khác trong nhà, những dị ứng thuốc nếu có, những bệnh đã mắc của bé và các thành viên...

- Những trang tiếp theo nên dành cho một số ghi chép hoặc các bài sưu tầm về cách chữa bệnh thông thường, xử lý cấp cứu...cân thiết để khi cần là có ngay khỏi phải đi lật dở tài liệu, mở net ra tìm...

Cuối cùng bạn nên nhớ cất hộp thuốc trên cao, chỗ dễ thấy cho cả nhà nhưng ngoài tầm tay của bé, và thỉnh thoảng cũng nên giải thích cho bé hiểu rằng thuốc chỉ có người lớn mới được lấy ra dùng thôi.

Còn gì cần bổ xung nữa nhỉ ?

Mai đây rồi con khôn lớn, con đi khắp bốn phương trời
      Con đi xây dựng đất nước, đi từ tình yêu mẹ ơi

Trang 1/2 12 cuốicuối

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ