CÁC LOẠI THUỐC CẦN CÓ TRONG TỦ THUỐC GIA ĐÌNH

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Mẹ Bé Na, 30/7/2005.

1. Mẹ Bé Na

Mẹ Bé Na Thành viên mới

Xin các mẹ cho em biết các loại thuốc cần có trong tủ thuốc gia đình khi trong nhà có em bé và cách sử dụng như thế nào. Trong trường hợp nào thì sử dụng loại thuốc này, trong trường hợp nào thì đưa đi bệnh viện ngay. Con gái em được 4,5 tháng rồi. Trong nhà em không có thuốc gì cả.

Cảm ơn các mẹ nhiều nhe.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Bé Na
    Đang tải...

2. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Trong nhà mình có các thuốc sau :

1. efferalgan dùng giảm sốt, giảm đau loại dành cho trẻ em; có dạng viên đút hậu môn, siro và miếng dán vào trán.
    2. siro rhinatiol trị các bệnh về ho và chảy mũi.
    3. mucomyst làm tiêu đờm.
    4. nước muối sinh lý natri clorid để nhỏ mũi cho bé. Các mẹ khác có dùng nước muối biển tinh khiết sterima cũng rất tốt.
    5. artigon để nhỏ mắt.
    6. siro néopetine trị đi ngoài.
    Ngoài ra cũng có thêm cặp sốt, ống hút mũi...

Liều dùng của thuốc thường được in trên bao bì đi kèm.
    Các loại kháng sinh thì uống theo đơn bác sĩ.

3. MebeTit

MebeTit Thành viên đạt chuẩn

Mẹ bé Na à, tủ thuốc của meoxu gần đủ hết rồi đó. Chỉ có điều là bạn nhớ lưu ý dùng thuốc nào cho đúng thể trạng bệnh của bé mà thôi. Ví dụ như:
    +Efferalgan: tuỳ theo bé Na hiện thời cân nặng bao nhiêu thì bạn dự trữ loại thuốc có hàm lượng tương ứng ( nếu bé hiện khoảng 6-7kg thì bé dùng loại 80mg, nếu bé 9-10kgs thì dùng loại 150mg). Efferangal có 2 dạng: viên đặt hậu môn và gói bột uống. Bạn nên để trong tủ lạnh vài viên dạng đặt hậu môn vì khi bé sốt, nhiều lúc rất khó cho bé uống thuốc, hơn nữa để thuốc trong tủ lạnh vừa bảo quản được thuốc lại vừa dễ đặt hậu môn cho bé (thuốc để ở ngoài dễ chảy mềm, khó cho vào đít bé lắm)
    + Rhinathiol là loại thuốc ho rất có hiệu quả khi bé của bạn ho có nhiều đờm vì thuốc có cơ chế làm loãng đờm và kích thích bé ho bật đờm ra. Do đó nếu bé đang ho khan thì bạn chưa dùng loại thuốc này. Bạn nhớ mua loại Rhinathiol cho trẻ nhỏ (vì nó có mấy loại)
    Ngoài những thứ Meoxu đã kể trên, cho mình bổ xung thêm nhé:
    - Siro Coje: trị sổ mũi, ho do chảy nước mũi.
    - Babyflex: thuốc cảm cúm nhẹ dành cho trẻ nhỏ (của Vietnam)
    - Smecta: trị tiêu chảy cấp.

4. ngao-op

ngao-op Bắt đầu tích cực

Tre em sot cao rat de bi co giat the nhung ko nen lam dung thuoc, chi nen cho be dung thuoc khi nhiet do>=38 thoi, con sot nhe thi nen chuom mat truoc cho be da.
    Dung la tu thuoc nha chi MX kha day du rui , em chi bo sung them la mua he be hay mac benh tieu chay, nen du tru them oresol loai co vi trai cay de uong cho cac be, nhung nho phai pha du ca goi 1 lan theo luong nuoc thich hop (co loai pha 1 l, loai chi 200ml/ 1 goi).
    Con khang sinh thi nen dung theo don bac si de tranh tinh trang khang thuoc, se ko co loi cho nhung lan dieu tri sau nay.

5. mẹ Bi tẹt

mẹ Bi tẹt Thành viên chính thức

Ngoài ra thì bạn nên mua thêm

Phenégan dạng tuýp - kem bôi khi bé bị côn trùng đốt.
    Bepanthen dạng túyp: trị hăm

Còn đây là kinh nghiệm của mình: Khi bé sốt trên 38,5độ bạn cho uống hạ sốt (loaị bột họăc đút đít) đồng thời hạn sốt bằng cách trườm 5 chiếc khăn xô như sau: 1 chiêc để trên trán, 2 chiêc cho vào 2 bên nách, 2 chiếc cho vào 2 bên bẹn , khi nào khăn nóng thì vò nước mát rồi lại đắp vào tiếp.

Nếu vẫn sốt có thể lau người cháu bằng nước ấm. Trong trường hợp vẫn sốt cao trên 39 độ thì uống tiếp hạ sốt + 1/2 - 1 thià Phenégan (dạng siro) hoà với 1 ít nước đề phòng co giật và nên đưa cháu đi cấp cứu khẩn trương.

6. mẹ Bi tẹt

mẹ Bi tẹt Thành viên chính thức

Mẹ bé tít dùng Baby flex à, bé nhà em dùng thuốc đó ko hợp. Uống chẳng ăn thua gì hết chắc do từng bé đấy nhỉ? Nếu cảm cúm sơ sơ thì nhà em hay đánh gío bằng trứng và đồng bạc cho cháu.

7. Mẹ Bé Na

Mẹ Bé Na Thành viên mới

Em cảm ơn các chị nhiều nhe. Em sẽ mua thuốc như các chị nói để sẵn trong tủ thuốc.

8. ngao-op

ngao-op Bắt đầu tích cực

Nhung hi vong chi se ko fai dung toi no.

9. Mẹ Bé Na

Mẹ Bé Na Thành viên mới

Đúng rồi đó Ngao-op, em hy vọng không dùng tới nó.

10. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mẹ Bé Na đã mua đủ thuốc chưa, mình thấy các mẹ đã nói khá đủ rồi, mình chỉ xin tóm lại và bổ xung thêm tý thôi :

1- efferalgan dùng giảm sốt, giảm đau loại dành cho trẻ em; có dạng viên đút hậu môn, siro và miếng dán vào trán. Thuốc giảm sốt nên dùng khi bé sốt 38 độ 5 trở lên. Mình thấy có mẹ hướng dẫn chườm lạnh, nhưng thấy nhiều tạp trí y học nói không nên dùng chườm lạnh có thể gây rối loạn trung khu điều nhiệt. Khi bé bị sốt, cách tốt nhất là nới rộng áo quần, cho bé nằm chỗ thoáng, cho uống nhiều nước, ăn nhẹ, uống lá nhọ nồi, dấp cá...

2. siro rhinatiol trị các bệnh về ho và chảy mũi. Đã dùng Rhinatiol thì không nên dùng kèm mucomyst vì cả hai thuốc này đều làm tiêu đờm.

3. nước muối sinh lý natri clorid để nhỏ mũi và mắt cho bé. Hoặc nước muối biển tinh khiết sterima nhỏ mũi.

4- Mình nghĩ nếu để nhỏ mắt thông thường thì cũng chỉ nên dùng nước muối sinh lý thôi, còn nếu có vấn đề gì khác thì nên theo hướng dẫn cụ thể của bác sĩ.

5- Orésol hoa quả và một chai siro chuối trị tiêu chảy nếu cần thiết.

6- Thuốc cảm cúm trẻ em.

7- Một ống thuốc xịt bỏng.

8- Một tube thuốc mỡ Kamistade hoặc tetraxiline 1% để bôi vào những chỗ sứt tay chân cho bé, hoặc Kamistade rất tốt khi bé bị nhiệt mồm.

9- Dầu cao, dầu gió... dùng để bôi chân tay, ngực, lưng...khi bé bị lạnh.

10- Bông gạc, vài miếng băng dán kháng sinh URGO...

11- Một lọ cồn 70 độ nhỏ để sát trùng

12- Một lọ vitamine tổng hợp nếu trong nhà hay dùng

13- cặp sốt, ống hút mũi...

14- Một quyển sổ nhỏ :
    - Những trang đầu ghi một số căn dặn khi cần dùng thuốc thông thường cho bé và các thành viên khác trong nhà, những dị ứng thuốc nếu có, những bệnh đã mắc của bé và các thành viên...

- Những trang tiếp theo nên dành cho một số ghi chép hoặc các bài sưu tầm về cách chữa bệnh thông thường, xử lý cấp cứu...cân thiết để khi cần là có ngay khỏi phải đi lật dở tài liệu, mở net ra tìm...

Cuối cùng bạn nên nhớ cất hộp thuốc trên cao, chỗ dễ thấy cho cả nhà nhưng ngoài tầm tay của bé, và thỉnh thoảng cũng nên giải thích cho bé hiểu rằng thuốc chỉ có người lớn mới được lấy ra dùng thôi.

Còn gì cần bổ xung nữa nhỉ ?

11. MeLuti

Mẹ Bé Na đã mua đủ thuốc chưa, mình thấy các mẹ đã nói khá đủ rồi, mình chỉ xin tóm lại và bổ xung thêm tý thôi :

1- efferalgan dùng giảm sốt, giảm đau loại dành cho trẻ em; có dạng viên đút hậu môn, siro và miếng dán vào trán. Thuốc giảm sốt nên dùng khi bé sốt 38 độ 5 trở lên. Mình thấy có mẹ hướng dẫn chườm lạnh, nhưng thấy nhiều tạp trí y học nói không nên dùng chườm lạnh có thể gây rối loạn trung khu điều nhiệt. Khi bé bị sốt, cách tốt nhất là nới rộng áo quần, cho bé nằm chỗ thoáng, cho uống nhiều nước, ăn nhẹ, uống lá nhọ nồi, dấp cá...

2. siro rhinatiol trị các bệnh về ho và chảy mũi. Đã dùng Rhinatiol thì không nên dùng kèm mucomyst vì cả hai thuốc này đều làm tiêu đờm.

3. nước muối sinh lý natri clorid để nhỏ mũi và mắt cho bé. Hoặc nước muối biển tinh khiết sterima nhỏ mũi.

4- Mình nghĩ nếu để nhỏ mắt thông thường thì cũng chỉ nên dùng nước muối sinh lý thôi, còn nếu có vấn đề gì khác thì nên theo hướng dẫn cụ thể của bác sĩ.

5- Orésol hoa quả và một chai siro chuối trị tiêu chảy nếu cần thiết.

6- Thuốc cảm cúm trẻ em.

7- Một ống thuốc xịt bỏng.

8- Một tube thuốc mỡ Kamistade hoặc tetraxiline 1% để bôi vào những chỗ sứt tay chân cho bé, hoặc Kamistade rất tốt khi bé bị nhiệt mồm.

9- Dầu cao, dầu gió... dùng để bôi chân tay, ngực, lưng...khi bé bị lạnh.

10- Bông gạc, vài miếng băng dán kháng sinh URGO...

11- Một lọ cồn 70 độ nhỏ để sát trùng

12- Một lọ vitamine tổng hợp nếu trong nhà hay dùng

13- cặp sốt, ống hút mũi...

14- Một quyển sổ nhỏ :
    - Những trang đầu ghi một số căn dặn khi cần dùng thuốc thông thường cho bé và các thành viên khác trong nhà, những dị ứng thuốc nếu có, những bệnh đã mắc của bé và các thành viên...

- Những trang tiếp theo nên dành cho một số ghi chép hoặc các bài sưu tầm về cách chữa bệnh thông thường, xử lý cấp cứu...cân thiết để khi cần là có ngay khỏi phải đi lật dở tài liệu, mở net ra tìm...

Cuối cùng bạn nên nhớ cất hộp thuốc trên cao, chỗ dễ thấy cho cả nhà nhưng ngoài tầm tay của bé, và thỉnh thoảng cũng nên giải thích cho bé hiểu rằng thuốc chỉ có người lớn mới được lấy ra dùng thôi.

Còn gì cần bổ xung nữa nhỉ ?

12. Bim's mother

Bim's mother Bắt đầu tích cực

Xin lỗi các mẹ em lạc đề một chút nhé!
    Mẹ Luti ơi, cho em hỏi một chút với. Con em hiện 25 tháng tuổi, cách đây 2 tuần cháu bị ho khá nặng. Em cho cháu đi khám BS chuyên khoa tai mũi họng. Bác sĩ bảo bị viêm họng, chưa vào phế quản và cho uống:
    - Ameflu ban ngày (hộp thuốc đề tên như vậy)
    - Oraxil (dạng bột đựng trong lọ, khi dùng thì pha nước)
    - và một loại thuốc viên em không biết tên vì Bs chia sẵn thuốc trong từng túi để uống vào sáng, trưa, tối.
    Cháu uống hết thuốc trong 3 ngày vẫn chưa khỏi, Bs đổi Ameflu ban ngày thành Ameflu ban đêm và vẫn cho uống tiếp những loại thuốc còn lại, hết đợt thuốc này mà cháu vẫn ho, bác sĩ bảo Ameflu nhẹ quá không uống tiếp và thay bằng thêm một loại thuốc viên nữa (em cũng không biết tên thuốc!) Cháu uống một ngày thì cũng đỡ ho nhưng lại bị Đi ngoài! Phân loãng như nước có màu vàng đục.
    Em sợ là cháu uống kháng sinh nhiều quá nên bị như vậy, có đúng không chị?
    Một bác sĩ khác kê đơn cho cháu uống: smecta, neopeptine, oresol trẻ em, và lactomin plus. Cháu uống 2 ngày nhưng vẫn chưa cầm! Trông cháu gầy hẳn đi em xót ruột quá chị ạ.
    Chị cho em lời khuyên nhé!
    Em cảm ơn chị nhiều.

13. Mẹ Cốm

Mẹ Cốm Bắt đầu nổi tiếng

Thay mặt mẹ Luti, mình mạn phép trả lời thế này:
    KHoảng 1 tháng trước em bé nhà mình (23 tháng) bị sốt nhẹ (:h:8 độ) + viêm họng, ho húng hắng đến 1,5 tuần ko khỏi, mình cho khám cả thảy 4 lần vẫn là viêm họng (khám đúng) nhưng chưa can thiệp bằng kháng sinh kịp thời nên để lan thành VPQ và ngay tiếp đó là đi ngoài cấp, ko kim đc, mất nước trầm trọng nên phải vào cấp cứu.
    Mình thấy trẻ đi ngoài có thể do uống kháng sinh, do vi khuẩn, dịch . Nhưng nói chung trẻ đi ngoài thì chủ yếu là cho uống Oresol (là chính) + 2 gói Lactomin plus/1 ngày (2 lần, mỗi lần 1 gói) để bù nước cho bé và để ổn định đường ruột cho bé. Ngoài ra cũng nên cho bé ăn bữa ăn nhẹ nhàng, nên cho ăn cháo nấu cà rốt + chuối xanh + thịt.
    Còn một điểm quan trọng nữa là đã chữa cho bé thì nên chữa dứt điểm, cố gắng đừng để lai rai rồi lại sinh ra bệnh khác là khổ lắm.
    Khi em bé nhà mình ốm, mình cho bé qua nhà BS Bích ở Lạc Trung (BS BV Nhi TW) khám thấy ổn lắm, chữa đúng bệnh và tiếp xúc dễ chịu.

14. MeLuti

Cám ơn mẹ Cốm đã trả lời giúp mẹ Luti nhé, xin lỗi mẹ Bim's mother vì sáng nay mình có vào DD nhưng không để ý hết nên không trả lời bạn sớm.

Mình thấy nếu cháu chỉ bị viêm họng mà cho uống hai loại thuôc Ameflu và Oraxil thì đã đủ rồi, chắc bác sĩ khám cho bé nhà bạn là người quá cẩn thận chăng nên đã cho thêm loại thuốc viên gì đó. Thuốc dùng thì đã dùng rồi, nói thêm cũng vô ích, nhưng mình nghĩ lần sau bạn nên cẩn thận, thuốc gì không có tên, không rõ nguồn gốc nên hỏi lại bác sĩ cho cẩn thận hãy dùng, biết là việc hỏi bác sĩ nhiều sẽ có bác sĩ không thích nhưng vì con mình thì đừng ngại hỏi cho rõ ràng. Vì mình không biết bé đã dùng thuốc viên loại gì nên không thể nói rõ hơn, nhưng giả thiết bị đi ngoài cá thể do hai nguyên nhân :
    - Do bé uống nhiều thuốc kháng sinh gây loạn khuẩn đường ruột
    - Do bé bị viêm họng do vi rút, khi bé ho có đờm có thể bé đã nuốt đờm đó xuống đường ruột gây đi ngoài.

Mình nghĩ
    - để trị tiếp viêm họng thì bạn nên cho bé uống đủ liều thuốc bác sĩ đã cho vậy.
    - Để trị đi ngoài thì uống smecta( độ hai ba ngày) và một trong hai loại men tiêu hóa đó là đủ rồi, chắc cũng không cần dùng đến cả hai thứ men tiêu hóa đâu; nếu bé có dấu hiệu mất nước thì cho bé uống orésol, nếu bé không muốn uống orésol thì có thể thay thế bằng nước gạo rang, nước cà rốt, cho bé ăn chuối tây... Có thể pha một chút mật ong loại tốt vào nước gạo rang cho bé uống cũng tốt đấy bạn ạ.

- Chú ý chế độ ăn cho bé cẩn thận, ăn nhẹ, thức ăn loãng, tránh ăn đồ lạnh, đồ tanh và các thức ăn khó tiêu. Chườm một chút gì âm ấm ở vùng bụng chỗ rốn cũng giúp bé nhiều trong chuyện rối loạn tiêu hóa đấy.

- trẻ con chỉ cần bị mất nước một chút là trông gầy ngay, nhưng sau ốm bé lấy lại sức cũng nhanh thôi, bạn đừng lo lắng quá mà vừa khổ thân bạn vừa làm cho bé cũng bị căng thẳng.

Mong bé chóng khỏi nhé.

15. Bim's mother

Bim's mother Bắt đầu tích cực

Em cảm ơn mẹ Luti rất nhiều. Rất may là cháu đã đỡ nhiều rồi chị ạ. Cháu hết ho rồi. Đi ngoài thì vẫn chưa thành khuôn những không còn nước mà đã sệt hơn rồi. Lần sau em sẽ rút kinh nghiệm! :oops: :oops:
    Nếu có vấn đề gì thì em lại hỏi chị nhé. Em cảm ơn nhiều. (em vẫn thường xuyên theo dõi các topic của chị để học tập kinh nghiệm đấy)

16. mebi

mebi Banned

gui me com

me com oi cho em hoi bac si do co den nha khong chi co the gioi thieu cho em duoc khong> cho em so dien thoai cua bac si bich duoc khong?cam on me com nhieunha

17. bibé

bibé Bắt đầu tích cực

Me Com oi,
    Nha minh cung o gan Lac Trung vay cho minh xin dia chi va so Tel cua BS nay nhe.
    Cam on nhieu nhieu

18. Be_thuna

Be_thuna Thành viên rất tích cực

Các mẹ có nhiều bài viết hay quá, phải đi sắm ngay tủ thuốc gia đình thôi. Cảm ơn các mẹ

19. caylaunha.com

caylaunha.com Thành viên sắp chính thức

ðề: Các loại thuốc cần có trong tủ thuốc gia đình

Mình đang cung cấp tủ thuốc làm bằng gỗ sơn màu trắng đỏ rất đẹp, mẹ nào cần thì alo nhé, giao hàng tận nơi miễn phí và lắp đặt luôn, chỉ mỗi việc nhét thuốc vào sử dụng thôi.

các mẹ xem chi tiết tại đây nhé www.caylaunha.com

20. giadinhban

giadinhban Thành viên sắp chính thức

ðề: Các loại thuốc cần có trong tủ thuốc gia đình

Chao cac ban;
    Day la cau hoi rat hay; tu thuoc gia dinh la rat can thiet voi moi gia dinh; de phong nhung luc dem hom, bao lu va nhung gia dinh xa trung tam, tu thuoc gia dinh can co cac thuoc sau
    1/ Thuoc bu nuoc va dien giai: De phong mat nuoc khi sot ; tieu chay, vv
    Oresol rat kho uong, dac biet voi tre ,Ban nen mua loai oresol de uong nhat: Babytrim-new oresol ( Đây là loại oresol nhập khẩu tốt nhất cho trẻ em, hương vị tuyệt vời rất dễ uống như exomuc hay mucomyst)
    2/ Thuốc cảm cúm:
    Bạn nên có hai loại:
    Loại cho trẻ em và loại cho người lớn;
    Bạn nên dùng loại : Datrieuchung-new viên cho người lớn và Datrieuchung-new gói cho trẻ em, loại này do Việt Nam sản xuất nhưng có công thức rất tốt
    3/ Thuốc xịt mũi
    Bạn nên có hai loại : Cho trẻ em dưới 6 tuổi và loại cho người lớn: Ví dụ như: Asunfarin-new cho trẻ em và Adnaphazoline-new cho người lớn; những loại này không chưa corticosteroid ( chất có nhiều tác dụng phụ)
    4/ Thuốc ho:
    Bạn nên có 2 loại : Ho dị ứng và Ho có đờm , cho trẻ em và cho người lớn
    Ho có đờm cho người lớn bạn co thể dùng : amucopect-new ( Đây là thuốc duy nhất có tác dụng vừa loãng đàm và tan đàm), ho có đờm cho trẻ em bạn có thể dùng Exomuc ( loại này rất dễ uống)
    Ho dị ứng bạn có thể dùng thuốc chuyên trị ho dị ứng : adkold-new viên và adkold-new for children ; loại này có 3 tác dụng: Ho- Ngạt mũi và chống dị ứng (hắt hơi sổ mũi )
    5/ Thuốc điều trị nhiễm khuẩn đường tiêu hóa ( tiêu chảy cấp)
    Người lớn : Biseptol; becberin,
    Trẻ em : Bạn nên tham khảo sản phẩm : Babytrim-new , đây là biseptol cho trẻ em nhưng quan trọng là ở dạng gói và rất dễ uống
    Các loại men tiêu hóa, cầm ỉa chảy như Loperamid, smecta
    6/ Cặp đo nhiệt độ
    7/ Bông băng , cồn gạc đề phòng lúc trầy xước; chấn thương nhẹ
    8/ Thuốc chữa bỏng: Panthenol
    9/ Thuốc hạ sốt ; giảm đau : như paracetamol dạng cho người lớn và trẻ em
    10/ Thuốc ngoài da: Ngứa, muỗi đốt, kiến cắn, dao cắt, nấm : Bạn nên dùng loại thuốc mỡ đa tác dụng tại chỗ như: aseacomb-new,loại này rất tiện
    Bạn cần lưu ý:
    - Để thuốc vào tủ khóa kỹ, tránh tầm với trẻ em
    - đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng
    Chúc các bạn có một gia đình hạnh phúc và khỏe mạnh