bieu do tang truong cua be gai

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi pat, 3/8/2005.

1. pat

pat Thành viên tập sự

Cac me oi,

con em duoc tron mot thang, tang tu 3.5 => 5.5kg, va dai 51 => 55cm. Nhu the co phai la con em tang nhieu ko?
    tang nhu the co so bi beo phi khong ha cac me.

pat

Xem thêm các chủ đề tạo bởi pat
    Đang tải...

2. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Dưới đây là chỉ số cho trẻ 01 tháng
    Trẻ em trai :
    2,2 kg = Suy dinh dưỡng
    2,9 - 5,6 Kg = Trung bình ( từ -TB đến + TB)
    Từ 6 kg = Béo phì
    Con Gái :
    2,2 kg = SDD
    2,8 - 5,1 kg = Trung bình
    Từ 5,6 Kg = Béo Phì
    Như vấy nếu là cháu trai thì chuẩn bị béo
    còn là con gái thì đặt một chân vào chuẩn béo phì rồi đấy.

3. congaicung

congaicung Bắt đầu tích cực

Anh Lê Khanh có biểu đồ tăng trưởng cho bé gái từ lúc mới sanh đến 3 tuổi không ? Nếu có anh có thể post lên được không ? Còn các bé sanh non thì hình như biểu đồ co khác so với các bé bình thường , phải không ạ ?

4. Thao Van

Thao Van Thành viên tập sự

Mẹ Thao Nhi oi, chị cho bé bú sữa mẹ hay bú sữa hộp vậy? Nếu bú sữa mẹ thì trong những tháng đầu tiên lên cân rất nhanh, con bé nhà em cũng vậy, bác sĩ bảo không có gì phải lo, bé bú sữa mẹ ít có nguy cơ bị béo phì lắm!

5. pat

pat Thành viên tập sự

chi Le Khanh oi,

the thi con gai em cham mot chan vao beo phi roi.
    Moi cu bu cua chau thuong la 2h/lan, em muon keo dai thoi gian nay ra hon, nhat la vao ban dem, em phai lam sao ha chi?

Pat

6. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Chị Thảo Nhi ơi
    Vì biểu đồ tăng trưởng tính theo từng tháng, nên khá dài và do tôi dùng chương trình Corel Draw nên không thể post lên diễn đàn được - Nếu chị cần, tôi sẽ gửi qua E.mail
    Khoảng 1 tháng nữa sẽ có cuốn sách tôi viết về chuyện ăn uống, ngủ và chơi của trẻ, lúc đó chị có thể tham khảo thoải mái cả biểu đồ cháu trai và cháu gái từ 0 tuổi - 12 tuổi.
    Chị Pat ơi
    Về cữ bú cho trẻ 01 tháng tuổi có thể linh động từ 2- 3g/ cữ. Và cũng không nên lo ngại chuyện trẻ béo ( nếu dùng sữa bột có thể chuyển sang loại sữa không béo - sữa gầy ) vì sau 3 tháng, trẻ sẽ lấy lại quân bình - Chỉ khi nào đến lúc đó mà vẫn còn phì nhiêu thì mới cần coi lại chế độ ăn uống cho trẻ.

7. congaicung

Anh Lê Khanh ơi,
    Em nghe nói các bé sanh non thi tăng trưởng có khác các bé đủ tháng. Con gái em sanh sớm 2 tháng nên em cũng băn khoăn về trọng lượng của bé. Gần 2 tuổi mà cứ 10 Kg - 10Kg 500 hoài .
    Nếu anh Khanh có thì xin gửi cho em theo địa chỉ : npthao2000@yahoo.com.
    Còn nếu là biểu đồ cho các bé bình thường thì em sẽ đọc sách của anh Khanh sau cũng được.
    Cám ơn anh Khanh.
    Thảo

8. congaicung

Xin lỗi trả lời Thảo Vân trễ. Bé nhà bú sữa ngoài thừ khi mới sanh. Chắc tại vậy mà ốm nhom ốm nhách.

9. pat

pat Thành viên tập sự

Chi Le Khanh oi,

Cam on chi nhe.

Em be cua Pat duoc 1 thang 4 ngay va tang duoc 1.6kg so voi luc moi sinh, tong so la 5.1kg, nhu the cung chua dang lo ngai phai khong chi.
    Pat hi vong qua ba thang thi be se on dinh hon gio an ngu, chu cu an 2h/cu the nay thi cuc qua. Be cung co tat hay giat minh, nhat la vao ban ngay, giac ngu khong sau va ngu it, khoang 14h/ngay la nhieu. Co cach gi de dua be vao ky luat ve gio ngu ngay tu bay gio khong ha chi?

Pat

10. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

@ mẹ Pat : là anh Lê Khanh, không phải chị Lê Khanh đâu bạn ơi :lol:

11. pat

pat Thành viên tập sự

ua, the hoa la anh Le Khanh a. The thi cho me Pat xin loi nghe.
    Ma sao anh Le Khanh ranh ve may cai vu em be nay qua troi luon. Me Pat kinh ne that day.
    Cam on me meoxu nhe.
    Pat

12. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Chị Thảo Nhi ơi, tôi sẽ gửi chi Bảng Biểu Đồ tăng trưởng qua mail. Khi nào nhận được cho biết nhé.
    Cháu gái 2 tuổi cân năng 10 - 10,5 kg là ở mức bình thường ( 9,4kg - 14,5kg) không có gì lo ngại cả. Điều quan trọng của các bé không phải là ở việc cân nặng bao nhiêu, mà là việc ăn , ngủ, chơi như thế nào - nếu cháu ngủ tốt, ăn dễ, chơi nhiều thì có " mảnh mai" hay " phì nhiêu" một chút cũng không sao.
    Mỗi cháu có một nhịp sinh học ( ăn ngủ ) khác nhau và rất cá biệt, mình phải nắm bắt được nhịp sinh học đó, rồi dựa vào đó để từ từ sửa đổi một phần nào ( thí dụ : Có thể kéo dài khoảng cách giữa các buổi ăn để đỡ mệt hơn ) Nhưng rất khó mà có thể ép các cháu vào một quy tắc nào đó do mình đặt ra - Cháu sẽ phải theo, nhưng sẽ có những phản ứng về tâm sinh lý, thậm chí cả về bệnh lý khó mà lường trước được.
    Những gì mà tôi biết được, một phần qua sách vở, một phần qua thực tế " chậu xô bô tã " với 3 đứa nhóc ở nhà và một phần là do BX dạy nữa !
    ( Vì vợ chồng hay trao đổi về chuyện này mà ! ) không có gì là "ghê gớm" cả. Điều quan trọng nhất trong việc chăm sóc các chaú theo tôi là : Hãy giúp con bằng những gì cháu có chứ không bằng những gì mình muốn !

13. lam_dv

lam_dv Thành viên tập sự

Xin chào tất cả các thành viên trong diễn đàn!Tui là thành viên mới xin tất cả mọi người giúp đỡ!
    Con tui sinh ngày 26/09/08 cháu được 2.9kg, đến ngày 25/10/08 tôi cân cho cháu thì được 3,8 kg, ngày 17/11/08 tôi cân lại cho cháu thì được 4,1kg. Kết quả này làm hai vợ chồng tôi rất hoang mang, không biết có phải cháu bị suy dinh dưỡng hay mắc bệnh còi xương?. Chúng tôi nuôi cháu 100% bằng sữa mẹ vì sữa mẹ rất nhiều và cháu bú rất nhiều, có phải cũng do một phần là sữa mẹ không đủ chất dinh dưỡng? tôi có nên cho bé ăn thêm sữa bột? xin diễn đàn chỉ giáo.
    Cảm ơn!

14. nhocchip

nhocchip Thành viên chính thức

Bạn lam_dv ơi, mình cũng sinh bé gái ngày 26/9 như bạn và con mình lúc sinh ra cũng chỉ đc 2,9kg thôi. Đầy tháng ngày 26/10 cả nhà cân cho bé thì bé đc 3,8kg. Đến giờ mình vẫn chưa cân lại cho bé nhưng nhìn bé con nhà mình vẫn nhỏ nhắn xinh xắn hic hic vì vậy 2 vợ chồng mình cho bé ăn thêm sữa ngoài, chẳng biết bé có xỉnh thêm nữa hay ko? Chắc fải chờ 1 tháng nữa mới biết kết quả. Có lẽ bạn cũng giống mình, sữa mẹ ko tốt rồi. Mình cũng sốt ruột lắm. Nhìn người ta nuôi con tăng kg vù vù, nhìn lại con mình vẫn bé tí ti mà thương bé quá.:(

15. chamebeTY

chamebeTY Banned

Anh Lê Khanh ơi,

Cuốn sách của anh đã hoàn thành xong chưa ạ? đã xuất bản chưa anh và tựa là gì để chị em tìm đọc tham khảo thêm.

cám ơn anh nhiều.

16. nghe0509

nghe0509 Thành viên đạt chuẩn

anh Lê Khanh ơi,
    bé gái nhà em sinh 4,2 kg. sau 3 tuần lên được 5kg - trừ quần áo còn 4,5kg. Như vậy lên quá ít phải không anh?
    Nếu có thể, Anh cho em xin biểu đồ tăng trưởng của bé nhé.
    Cám ơn Anh.

17. methienbinh

methienbinh Banned

Em cũng hỏi cho bé nhà em nữa ạ, bé gái nhà em sinh 3,7 kg. Còn 1 tháng nữa là đúng 3 tuổi rồi, bé cân nặng 16,5 kí, cao 101 cm, bé có bị coi là béo phì không ạ ?
    Cảm ơn anh nhiều.

18. megiaolinh

megiaolinh Thành viên đạt chuẩn

Ðề: bieu do tang truong cua be gai

Anh Lê Khanh ơi
    ANh cho em xin tài liệu anh viết về chuyện ăn uống, ngủ, nghỉ ngơi của trẻ nhé.

Cảm ơn anh, mail:
    megiaolinh@gmail.com