Bán họ hàng xa, mua làng giềng gần ???

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi megiang, 20/10/2004.

1. megiang

megiang Thành viên đạt chuẩn

Cái câu ấy học từ ngày bé nhưng chẳng hiểu sao mình thấy láng giếng kỳ cục lắm . Hồi mình đi học thì chỉ nhăm nhe xem có đi cùng anh nào không để về mách mẹ . Bây giờ có con thì suốt ngày bình luận xem nó gầy hay béo, mặt có xanh xao hay không, mắt có lõm hay không . Ôi thôi đủ cả, toàn những giọng điệu góp ý thì ít, khích bác thì nhiều . Điên đầu :evil:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi megiang
    Đang tải...

2. VoThang

VoThang Thành viên đạt chuẩn

Hàng xóm nhà mình cũng nhiều chuyện lắm. Nhiều chuyện với tất cả mọi người chứ ko phải nhà mình ko đâu. Kể lể chắc phải mất vài ngày công làm việc cơ.

3. THỦY NGUYÊN

THỦY NGUYÊN Bắt đầu tích cực

Cái câu này em thấy chắc chỉ đúng với ngày xưa nên ông bà mình mới đúc kết nên như thế chứ còn bây giờ em chả thấy đúng tí nào và nhiều nới như thế .... :(
    Chẳng biết trong hẻm , ngõ có đở hơn mặt tiền tí nào không .
    Chứ như nhà em mỗi nhà bề ngang có 3m sát nhau thế mà 1 bên bán hàng ăn sáng , 1 bên là tiệm internet . Vậy mà mỗi lần về nhà là phải kêu gọi nhờ vả mới chạy được cái xe vào nhà . Sáng sớm dắt xe ra đi làm thì có khi tự thân vận động dắt xe của ai đấy ra khỏi thì mình mới đưa xe ra được . Vậy mà chủ nhà cũng cứ kệ , xe khách hàng của mình mà làm như chuyện đương nhiên để nhà người khác là vô tư .
    Thật ra VC em đi làm cả ngày họ muốn làm gì thì làm nhưng lúc mình vào nhà hay ra khỏi nhà thì họ đưa xe ra khỏi 1 tí rồi lại đưa vào . Thế mà ..... :(
    Mà hàng xóm thì thuộc dạng , xin lỗi các bác , trình độ và ý thức quá kém .
    Đã thế lại còn xả rác nữa chứ , cây hoa mình trồng mà làm như là bô rác .... :evil:
    Ôi thôi chán , khiếp . VC em đi làm suốt ngày , về đến nhà thì cũng vào nhà chẳng thể nói chuyện tiếp xúc với ai được , chỉ cười xã giao thôi , chẳng làm gì đến ai cả .
    Đã thế nhà mình đang ở tự nhiên có người đến hỏi mua bảo là hàng xóm nói nhà mình muốn bán ....thế có điên không cơ chứ .... :twisted:
    Em cũng ước gì câu nói đó sẽ luôn đúng và mọi người đều được như thế thì quá tuyệt ...

:wink:

4. megiang

megiang Thành viên đạt chuẩn

Nhiều lúc mình chẳng muốn có quan hệ gì với hàng xóm nhưng mẹ mình bảo sống phải có mọi người nhưng cũng cần phân biệt ai xấu ai tốt chứ nhỉ ? :roll:

5. rosy

rosy Thành viên mới

Em thì lại thấy ở đâu mình cũng quý hàng xóm được.....mà con mình đi ra ngoài chơi thì hàng xóm nào cũng muốn mời vào nhà .....Chắc là em may mắn hơn mọi người, được hàng xóm tốt.....thỉnh thoảng có gì ngon thì vẫn "ngoại giao" mà lại :D

6. VoThang

VoThang Thành viên đạt chuẩn

Hàng xóm nhà chị cũng ở trình độ cao thủ tương tự như hàng xóm nhà Nguyên ý. Mà nếu mình ở nhà thì còn đỡ, đằng này ngày nào 2 VC cũng đi từ sáng đến tối, nên họ cứ coi nhà mình như chỗ ko người ý, xả rác vô tư.
    Còn cái vụ nhiều chuyện, nhất là của mấy con mẹ vô công rồi nghề suốt ngày ngồi đặt điều cho người này người khác, thì nhiều ko kể xiết. Bức xúc xã hội quá đi mất :!: :evil:

7. meKin

meKin Thành viên mới

Hê hê, hàng xóm của nhà mình thì rất tốt : Cứ nhìn thấy Kin lang thang ngoài ngõ là mời vào nhà chơi . Cho nên, Kin Kin thường ở nhà hàng xóm nhiều hơn ở nhà :wink:
    Quan hệ hàng xóm chủ yếu do bà nội và Kin Kin "đối ngoại" là chính :lol: :lol: :lol:

8. mycheese

mycheese Mai Chi

Người Việt Nam mình có lối sống phụ thuộc nhiều vào làng xóm. Điều này trái ngược hẳn với các nước phương Tây ai lo người ấy.

Tất nhiên việc bán anh em xa mua láng giềng gần cũng có điểm lợi tuy nhiên các điểm lợi này gần như đã thuộc về quá khứ.

Ngày xưa các cụ sống nghèo đói, thiếu thốn và bệnh tật. Việc có người giúp đỡ là vô cùng cần thiết, và hơn nữa là còn đảm bảo cuộc sống. Chính vì vậy mà nhiều kẻ xấu thường đặt ra bao quy định oái oăm như con giá chửa hoang thì thả bè trôi sông, đám cưới đám xin phải đem cúng tế cho làng... mà mọi người dù không thích cũng vẫn phải chấp nhận.

Ngày nay, xã hội hiện đại, phúc lợi khá hơn trước nhiều. Nhất là các cơ sở dịch vụ luôn sẵn sàng phục vụ "quý khách". Do vậy câu nói trên theo tôi bây giờ không còn đúng nữa.

Tất nhiên được nhiều người yêu quý là một điểm tốt, tuy nhiên "Cái tốt thường thường lại là kẻ thù của cái tốt nhất". Đây là một câu nói của một học giả nổi tiếng mà tôi tâm đắc nhất.

Vậy, theo tôi, quan hệ hàng xóm nếu không thực sự mang lại niềm vui, hạnh phúc thì cũng nên quên "khẩn trương", chẳng có gì mà phải băn khoăn.

9. concòbébé

concòbébé Thành viên đạt chuẩn

Hàng xóm cũng như bạn bè thôi các mẹ ơi , tốt chơi, xấu không chơi :wink: . Tuy vậy, mình và hàng xóm, tối lửa tắt đèn vẩn cần có nhau cho nên nếu đôi bên luôn giữ được sự hòa thuận thì tốt lắm .

10. SuTu

SuTu Thành viên chính thức

Đúng vậy!

11. nga

nga Thành viên tập sự

Chính vì quan niệm co giãn này ,đôi khi các mẹ bị người lối xóm ghét mà không hay .
    Người bình dân gặp đâu nói đó khiến các bạn khó chịu !! ( cũng như trong CQ có người nói vô tư xía chuyện,người ý tứ . )
    Điểm chính là các mẹ cứ nghĩ ng. ta vô công rồi nghề ...có ấn tượng không tốt về họ, bởi họ lanh chanh , xí xọn .... ( thực tế họ đã là người trải qua thời trẻ của các bạn ...)
    Người " có học " thường sống "cô độc " trong ý nghĩ ,nói năng cẩn trọng ,không muốn mất lòng người khác ... do đó đụng chuyện họ không nhảy ra ngay .
    - Khi có chuyện bạn alô cho 113 cũng không nhanh bằng lối xóm .
    - Trộm vào nhà ng. lối xón nhanh hơn dân phòng .
    Bán anh em xa mua láng giềng gần là thế .
    Bạn hành động đi ,( bạn có ấn tương không hay về họ làm chi cho bận lòng )

Này nhé : nhà nấu ca-ri gà đem 1 tô qua ; mua kẹo phân phát cho con nít lối xóm ; trung thu thì cho trẻ nến đốt , hay 2 cục pin nạp vào lồng đèn ...( nếu đông trẻ ) , có người già,lớn tuổi thì ...các bạn dư biết rồi .

Nhà họ bán bách hóa thì qua mua một chai dầu ăn , ngày khác 1 ký đường ( là khách hàng quen thộc của họ ,họ mê lắm ... )
    Tôi vẫn thường mua toàn bộ nhu yếu phẫm cho gia đình trong siêu thị- đưa về tận nhà -
    Để mua láng giềng gần tôi đã mua nhu yếu phẫm của họ . (tất cả tôi bảo ghi sổ ,thanh toán tiền sau ,họ rất sung sướng vì số tiền một lần thích hơn lắt nhắc ,họ qúy mình lắm,thượng đế mà )

Mua một căn nhà ,bước vào ở đầu tiên là phải đụng ngay ma cũ .
    Tôi nâng cầu cao lên để cho xe vào nhà dễ ,tôi cẩn thận ra hỏi ý họ ( thế là họ hân hoan góp ý ,giúp đỡ ý kiến ...rất vui vẻ ) :shock: :oops:

Tết đến mua quà tặng láng giềng ( chao ơi họ vui vẻ tiếp nhận ,đem quà tới tấp vào nhà mình thật là ấm tình người . Mấy năm nay cứ 30 tết là xóm tôi ấm tình . :goodman: :goodman: :goodman:
    Tôi vẫn gởi qùa để cúng ba của vợ chồng cạnh nhà tôi .

Thậm chí hát karaoke tôi vẫn mời lối xóm vào nhà hát rung cửa luôn ( vì cặp loa 700 W đúng ,không dám câu tiếp cặp loa còn lại ) Tôi nói thật không xạo nhé : lúc tôi nổi máu điên tôi mở karaoke hát dập tắt máy người ta, ng. ta cũng cười hì hì mà thôi . ( bởi tôi cũng thường xuyên phải nghe ng. ta mà ) Có một lần vì quên ,dập máy nhà lối xóm : họ chạy qua cho hay ,để chuộc lỗi tôi qua mời hết bên "bàn " đó qua mình chơi luôn :lol: :lol:

Thế đấy, tôi được gì nào ?? Được trông nhà khi đi suốt . Có lần có việc tôi đưa chìa khóa nhà cho ng. ta luôn ,điện trục trặc ,bồn nước rỉ ...có lối xóm ...
    Cửa nhà có rác được quét ngay (xóm tôi mấy người đó rất vệ sinh ,chó đái được dội ngay... nhưng khi ở nhà ngày thứ bảy tôi tổng vệ sinh luôn con đường cho 3,4 nhà luôn ( có qua có lại mà :wink: :wink: )

Trẻ hái hoa tôi giải thích : trồng hoa để mọi người đi ngang nhìn đẹp mắt ,tối hoa tỏa hương thơm ... Thế là chúng nó không dám hái hoa, đồng ý cách giải thích của tôi .

Bây giờ mà làm ồn trước cửa nhà tôi ,tôi hét lên : đám nhỏ chạy mất dép. Không biết mình trở thành đại bàng trong xóm từ bao giờ . :twisted: :evil: :!: :!:

Tôi nghĩ thế các bạn có O.K ??

12. thuysong

thuysong Thành viên mới

Ở đâu cũng có người tốt kẻ xấu

Các mẹ ơi, có lẽ cần phải nhìn nhận rằng ở đâu cũng có người tốt kẻ xấu hết. Hàng xóm tốt, thân thiện thì còn gì bằng, còn nếu như họ không tốt hay soi mói cuộc sống của những người chung quanh thì thật sự là phiền phức cho mình lắm lắm. Mình còn nhớ có lần đọc bài viết của nhà thơ Đỗ Trung Quân trên tạp chí Nhà Đẹp với tiêu đề" Ta đang sống cạnh ai?" thật là thú vị. Nói gì thì nói khi tối lửa tắt đèn thì chuyện nhờ hàng xóm là chuyện không thể không có, cho nên theo ý mình thì nên giữ mức độ giao du vừa phải, tránh tiết lộ quá nhiều về mình, chẳng hạn mức lương, nơi làm, gia cảnh nhà chồng mình, gia cảnh nhà mình, cách ăn uống, chi tiêu... cứ kín kín vào các chị hé, để lỡ đụng phải người hay"tám tám" thì cũng còn cách mà tránh. Trong cuộc sống em cũng thấy nhiều hàng xóm rất dễ thương và tốt bụng, tuy số này không nhiều lắm, mà suy cho cùng mình hãy cứ đối xử tốt với mọi người chắc chắn sẽ nhận được sự đền đáp lại. Bằng chứng là má chồng em rất tốt với hàng xóm, mỗi khi đến tết là bà làm thật nhiều dưa kiệu, dưa món, bánh tét ... biếu hàng xóm mỗi nhà một ít lấy thảo, mà kết quả là các bác hàng xóm cũng biếu quà cho má chồng em không ít, thế là vui quá chứ, có điều em phải làm đủ thứ dưa món, dưa kiệu nên mỗi khi đến tết là em ngán ngán lắm, còn ngày tết đến thì lưng em ê ẩm lắm, nhưng bù lại cũng vui lắm các chị à.

13. Me Tieu My

Me Tieu My Thành viên mới

Hàng xóm nhà mình cũng tốt, chủ yếu là nhờ MC và OX mình ngoại giao, hai nhà gần gũi hiểu biết nhau, nhờ qua nhờ lại. Con mình cũng thường được bà trông hộ đấy. Có lần hai vợ chồng mình để đứa con lớn ở nhà, đưa em bé đi bs thế mà khi về nhà thì thằng bé ở bên nhà hàng xóm vì ba mẹ vừ đi là nó khóc vang trời thế là bà sang dắt qua nhà bà chơi.
    Còn ở nhà ba má mình thì chỉ có hai ông bà già nên nhờ hàng xóm qua lại cũng vui, khuây khoả đấy. Má mình còn nhận hàng xóm là con đỡ đầu, chị ấy cũng sốt sắng với ba má mình lắm, chứ mình đi theo chồng rồi có còn hôm sớm bên cha mẹ nữa đâu.

14. vitaminsvietnam2410

vitaminsvietnam2410 dietcontrung365.com

Ðề: Bán họ hàng xa, mua làng giềng gần ???

Sang vả cho bà ta một phát, bảo từ nay bà đừng có chõ mõm vào chuyện riêng của người khác.

Đảm bảo hết xí mũi vào

15. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Mình thì cố gắng lắm nhưng cũng chỉ dừng ở mức xã giao với hàng xóm chỗ đang ở thôi! Họ là dân buôn bán, nghe họ văng quéo muỗm là mình không biết nói tiếp kiểu gì, hic!

16. Sáng Tạo Vàng

Sáng Tạo Vàng Thành viên tích cực

Em nghĩ có người nọ người kia, nhiều người là xóm làng mà tốt hơn gấp vạn họ hàng nhà mình ấy,

17. 8X va Anh

8X va Anh Hot Boy Hội 86 ;))

chuẩn rồi các mẹ ạ! nhưng khổ lắm hàng xóm bình thường mà ai cũng như các mẹ còn hợp nhau, dễ sống, đằng này nhiều nhà vì những thứ nhỏ nhặt, lợi ích trước mắt mà ầm ĩ lên, chả còn làng xóm gì nữa @@

18. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

hàng xóm cũng có nhiều loại người ,có người tốt cũng có kẻ thóc mách lắm.