Chuyên đề các món ăn vặt cho mùa đông!

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi tittom, 30/9/2010.

1. YeuCunTrang

YeuCunTrang Bắt đầu tích cực

Ðề: Chuyên đề các món ăn vặt cho mùa đông!

Hấp dẫn quá, chúc mừng nhà mới mẹ tittom, mẹ tittom chịu khó giới thiệu nhiều món ăn nữa để mọi người học tập và cùng có một mùa đông ấm bụng nhé

Đang tải...

2. Emilia

Emilia Bắt đầu nổi tiếng

Mùa đông thỉnh thoảng lại thích lang thang Tràng Tiền ăn Kem. Lạnh nhưng lại hay hay các mẹ nhỉ^^

Sửa lần cuối: 15/10/2010
    tittom thích bài này.
  3. HaLien

HaLien LIFE IS NOT EASY

Bác chưa up công thức làm bánh Han quốc ah bác, mà cái món ấy phải ăn cay hả bác?

tittom thích bài này.
  4. ninhmeo

ninhmeo Bắt đầu nổi tiếng

ôi trời, hoá ra bà chị dạo này bận bịu với món đông. thảo nào e hỏi bên top hè k thấy chị, chị ơi e hỏi cái máy braun nhà chị đầu đánh trứng có sử dụng làm bánh được k hay c phải mua e mới ạ.? e đang có ý định mua máy loại nhào bột ý k biết có được k nhỉ?tks c

5. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

ăn kem mùa đông là sở thích của tớ đấy mẹ nó ạ. hihi. Trời càng lạnh càng thích ăn kem, lúc đó ăn mới thấy nó nhon làm sao
    @chị Tittom: các mẹ hóng bánh TOK quá, chị úp đi. Mấy hôm nữa bố mẹ chồng em lên chơi, em lòe 2 cụ phát :D

6. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Mình rất muốn học cách làm bánh su kem, mẹ tittom up công thức và cách làm lên nhé, tks.

tittom thích bài này.
  7. Chíp

Chíp Thành viên tập sự

Em nhìn cái bánh bột lọc mà chết mê mệt, chị hướng dẫn cách làm đi chị.

tittom thích bài này.
  8. meomun90

meomun90 Bắt đầu tích cực

ực ực ngon thế , e ko biết làm cái nào trong số mấy cái chị vừa đưa ra hic hic . Chắc phải học hỏi các chị dài lâu , em nghĩ chị nên mởp lớp dạy mọi người thôi , món đông hè nào chị cũng rõ thế này hic hic , chả bù cho em ::):)(

9. kutie_bong

kutie_bong Bắt đầu nổi tiếng

mình cũng muốn làm thử bánh HQ mẹ nó up công thức đi

10. me_songhye

me_songhye Bắt đầu nổi tiếng

Bánh ngọt là món tớ thích nhất đấy mẹ nó ạ, mặc dù sợ béo nhưng nhìn thấy bánh ngọt là quên hết mọi thứ :rolleyes:. Mẹ nó cho mình hỏi cách phủ sôcôla lên bánh và cái hạt liti các màu mẹ nó rắc lên là gì nhé, à cả phần men nở nữa, bạn mua ở đâu vậy. Tặng hoa mẹ nó này (u) (u) (u) (u) (u)

11. meyeutoon

meyeutoon Bắt đầu tích cực

mình cũng xin kê một viên gạch để học hỏi nào ..............................

tittom thích bài này.
  12. trangvn

trangvn Bắt đầu nổi tiếng

chị ơi hạt kẹo bé tí ti trang trí bánh donut chị mua ở đâu vậy ạ, chị cho em xin địa chỉ với hihi

13. ruachuot

ruachuot Thành viên rất tích cực

Hình như chị H bận nên em lanh chanh trả lời hộ các chị nhé.
    Bánh su kem bên topic mẹ Ỉn có công thức đầy đủ và cả bánh của mẹ titom ở đấy chị nhé

mekhanhchip thích bài này.
  14. ruachuot

ruachuot Thành viên rất tích cực

Em lấy lại CT bên kia chị nhé
    - Bột năng: 1kg
    - Tôm: 0.4kg
    - Hành lá,mùi ta,mùi tàu: 1 ít
    Cách làm:
    - Nhào bột: Công đoạn này cho bột vào khay hoặc mâm bé. Quây thành hình miêng giếng rồi cho nước đun sôi vào. Cho từng ít một và nhào đều. Nếu thấy khô thì lêm nước (lưu ý là nước sôi già).
    - Xào tôm: Tôm làm sạch đầu, rang cùng với 1 ít gia vị và tiêu, chờ đến chìn thì mang ra cắt hạt lưu to. Lúc này đối với nhứng mẹ cẩn thận thì bóc vỏ tôm, không thì để thế cũng được ạ
    - Sau khi bột thật mịn thì mang ra vắt bánh thành hình bánh bột lọc (như cách nặn bánh gồi nhưng bé bé thôi ạ)
    (Các đoạn này quên chụp ảnh nên đành nói suông thôi ạ)
    - Bánh vắt xong thì mang ra luộc:
    Luộc cho đến khi thấy bánh nổi hết lên thì với ra rổ.
    -Đối với các mẹ thích ăn luộc thì vớt ra rổ nước rùi dội bằng nước lọc cho bớt dính rùi mang ra măm măm với nước chấm pha (Đối với ăn luộc thì vắt bánh to lên một tí cho đỡ mất công rồi lúc ăn có thể cắt đồi ra). Luộc xong trông như thế này ạ:
    - Đối với các mẹ ko thích ăn luộc thì có thể xào (em thì thích ăn xào hơn vì em ko biết pha nước chấm ngon :p). Nếu ăn xào thì mang ra dội qua nước lạnh cũng được. Pha loãng nước mắm rùi cho thêm đường ,mỳ chính tùy theo khẩu vị rồi bắc lên xào:
    Phi thật nhiều hành mới ngon ạ
    Cho nước mắm đảo đều lên, cuối cùng thì cho rau thơm vào ạ
    Phù, xong rồi đây,em mời cả nhà
    [​IMG][/QUOTE]

PS cho mẹ Titom: Từ đợt làm lân trước mãi hôm kia em mới làm lại chị ạ.Nhà em 10 người ăn hết 2kg bột bánh chưa kể các món linh tinh.Hihi

Sửa lần cuối: 11/10/2010
  15. MeBeCuncon1

MeBeCuncon1 SỮA HỮU CƠ ORGANIC

các mẹ có biết làm mấy món chè nóng mùa đông không ? chỉ cho em vài đường cơ bản với !!!

16. tittom

tittom Đủ quyền lập Họ

Mình phủ chocolates bằng cách đun cách thủy chocolate dạng thanh cho chảy thành dạng sệt sệt, lỏng lỏng rồi nhúng 1/2 độ dày của bánh vào (chỗ nào chưa đều có thể dùng thìa con miết lại. Hạt liti nhiều màu là kẹo đường trang trí - tớ mua ở tầng hầm chợ Cửa Nam, men nở ở đó cũng có bán mẹ nó ạ.

TienLam2010trangvn thích.
  17. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

nhìn ngon quá đi thôi, cái bánh mà mẹ nó biểu diễn chụp ảnh công đoạn giống y cái bánh bán ở tầng 6 vincom nhỉ

tittom thích bài này.
  18. tittom

tittom Đủ quyền lập Họ

CT bánh su tớ đã up đây mẹ nó nhé:
    Công thức: (cho 30 choux cỡ vừa như cái choux nhà tớ)
    Nguyên liệu:
    - 240ml nước
    - 100g bơ
    - 1 chút muối (tớ dùng bơ Mộc Châu thì ko cho muối nữa vì bơ đã có vị mặn rồi)
    - 125g bột mỳ
    - 4 trứng
    Cách làm:
    B1: Đun sôi nước + bơ + muối
    B2: Nước vừa sôi thì cho bột vào khuấy đều, đến khi bột ko dính đáy nồi là được (khâu này rất nhanh: khoảng 1-2 phút)
    B3: Để bột nguội bớt (khoảng 5 phút) thì cho lần lượt 4 quả trứng vào. khuấy đều. Lúc đầu cho trứng vào khuấy sẽ thấy nó lổn nhổn, bột đi đằng bột, trứng đi đằng trứng - lúc đấy e cứ tưởng mình làm sai gì rồi, nhưng ko sao, cứ khuấy đều tay 1 lúc là sẽ được 1 cục bột dẻo quánh, mượt óng - nhìn đã thấy ngon rồi ạ.
    B4: Bật lò trước 10p ở nhiệt độ 220độ (lửa trên, lửa dưới), trong thời gian chờ lò nóng thì nặn vỏ choux: có thể dùng đui sao để nặn cho đều hoặc dùng thìa xúc lượng bột như mình mong muốn cũng được. Nhà e dùng đui sao bé đấy ạ - nhưng hình thù em choux nhà e ko đc đẹp, hihi. Công đoạn này các mẹ lưu ý nặn chóp trên của choux sao cho bằng bằng, đừng để nhọn như em choux của e vì khi nướng đoạn nhọn sẽ bị đen hơn, trông ko ngon mắt.
    B5: Nướng choux: để lò ở nhiệt độ 220 độ trong vòng 30 - 35p đối với choux cỡ vừa (theo CT của chị Khai Tâm là nướng từ 25 - 30p nhưng e thấy nướng 25 phút vỏ bánh vẫn chưa khô, vẫn ra nước xèo xèo, e thấy khoảng 32p là đẹp nhất).
    Lưu ý: Bột choux nở ko đáng kể nên các mẹ có thể ước lượng được khá chính xác kích thước bánh lúc chín.
    B6: Để bánh thật nguội rồi cho nhân choux.
    Công thức nhân choux đây ạ (nhân custard truyền thống):
    - 250ml sữa
    - 50g đường
    - 3 lòng đỏ
    - 1 chút muối
    - 50 g bột
    - 50ml kem tươi (hoặc thêm 50ml sữa nữa)
    - 1 chút vani
    Cho tất cả nguyên liệu làm nhân khuấy đều. Đặt lên bếp đun nhỏ lửa, vừa đun vừa khuấy cho khỏi vón cục. Đến khi bột chín nhấc xuống, đổ ra bát để nguội rồi cho vào tủ lạnh làm lạnh. Nhà e tranh thủ lúc nướng vỏ choux mẻ đầu thì làm nhân. Đến lúc mẻ vỏ choux thứ 2 nguội thì nhân choux cũng mát mát rồi ạ. E mua cái đui nhân choux ở Ong Vàng, chỉ việc lắp đui, cho nhân vào túi phun kem, cắm vào vỏ choux 1 lỗ rồi bóp, thế là xong, trông cái choux ko bị sứt sẹo gì mà nhân cũng ko bị tràn ra ngoài. Rất tiện.
    Tổng kết: Với 2 mẻ choux nướng thời gian khác nhau, e thấy nướng mềm ngon hơn nướng giòn (32p là mềm - hình dưới, 35p là giòn - hình trên ạ). Nhưng với công thức nhân choux như trên e thấy nó hơi đặc, ko đc mềm mại lắm - nhất là sau khi làm lạnh. Lần sau e sẽ tăng khoảng 20ml kem tươi nữa cho ngậy & mềm hơn.

Kinh nghiệm để bánh ngon hơn:
    1. Vỏ Su: Nước nhiều hơn so với CT gốc 10ml. Trứng sử dụng cũng nhiều lòng trắng hơn nên thành phẩm bột có vẻ mềm hơn mẻ lần trước & sau khi nướng xong bánh cũng mềm hơn, ăn ngon hơn.
    2. Nhân su: bớt đi 10g bột, tăng 10ml kem tươi & giảm đường (đường tớ ko cân mà cứ lấy thìa xúc - 7 thìa sữa chua - chắc khoảng 30 - 35g gì đấy) - cho thành phẩm nhân su béo ngậy, mềm mịn & ko quá ngọt.
    3. Về nướng: tớ vẫn nướng 220 độ trong khoảng 20 - 25 p nhưng để ý 5 phút cuối nếu thấy vàng mặt rồi thì chuyển lửa dưới, đảm bảo bánh vàng đẹp & khô đế, lấy ra là bánh lăn lông lốc, ko bị dính khay mặc dù trước khi nướng ko láng bơ hay dầu. Hihi, cả nhà mình thử xem nhé.
    Ah, còn 1 cái nữa là làm su kem hình dài dài tớ thấy dễ làm & khi ăn cũng tiện hơn.

Chúc mẹ nó thành công nhé!

BuMoc, TienLam2010trangvn thích.
  19. tittom

tittom Đủ quyền lập Họ

Hạt kẹo đường bé tí ti c mua ở tầng hầm chợ Cửa Nam e nhé!

trangvn thích bài này.
  20. tittom

tittom Đủ quyền lập Họ

PS cho mẹ Titom: Từ đợt làm lân trước mãi hôm kia em mới làm lại chị ạ.Nhà em 10 người ăn hết 2kg bột bánh chưa kể các món linh tinh.Hihi[/QUOTE]

Nhìn bánh của e thèm quá, c làm trông vẫn ko ngon mắt bằng e đâu. huhu

Belli_Shop_10 thích bài này.