Gấp!Gấp!Bé bị đi ngoài, phân sùi bọt

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi hamilk, 6/10/2010.

1. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

Cún nhà mình được 6 tháng rồi. Bé đang mọc 2 răng cửa và đang tập bò. Hồi 5 tháng bắt đầu cho ăn dặm Hipp ngọt. Cún ăn khá tốt. 1 tháng hết 4 gói loại 250g và không bị đi ngoài. Hơn 1 tuần nay, mình bắt đầu đi làm lại thì cún có hiện tượng đi ngoài, mấy ngày đầu phân nhầy, sùi bọt. Mình tưởng chỉ vài hôm là hết nên không cho cún uống thuốc gì. Đến ngày thứ 4 không có dấu hiệu thuyên giảm, mình phải đi tư vấn bác sĩ nhi. Bác sĩ chẩn đoán do rối loạn tiêu hóa phải uống men tiêu hoá. Nhưng 1 tuần nay vẫn không thấy đỡ. Sốt ruột quá mình gọi điện đến tổng đài tư vấn sức khỏe trẻ em của Bệnh viện nhi đồng thì bác sĩ cũng đoán là rối loạn tiêu hoá. Nhưng để chữa đúng bệnh, bác sĩ khuyên nên xét nghiệm phân.
    Bác sĩ thì nói vậy. Còn các bà và mấy đứa bạn thì cho rằng bé đang mọc răng và tập bò nên bị đi tướt, trẻ con đứa nào cũng vậy. Bà nội khuyên không cho cháu ăn bột nấu rau củ quả nữa ( cún vẫn ăn dặm ngọt), sợ lạ bụng mà chỉ cho ăn bột Hipp pha với nước không thôi. Nhưng mình vẫn tiếp tục nấu củ quả cho cháu ăn bột.
    Mình không biết phải thế nào nữa vì có quá nhiều thông tin khác nhau. Mình quyết định sẽ đi tư vấn bác sĩ lần nữa. Nhưng quan trọng là theo các mẹ thì mình có ngừng việc cho cún ăn bột không hay vẫn cho ăn bình thường? Cún nhà mình lại không thích bú mẹ nữa chỉ thích ăn bột và bú bình thôi. Các mẹ trả lời nhanh nhé. Mình sốt ruột lắm vì cún ăn lắm mà cứ đi ngoài xoèn xoẹt, xót con lắm cơ. 2 tuần nay vẫn cứ 8kg, không lên được lạng nào.Híc!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hamilk
    Đang tải...

2. Me Ngoc Nghe

Me Ngoc Nghe Thành viên tập sự

Ðề: Gấp!Gấp!Bé bị đi ngoài, phân sùi bọt

con ban ro la roi loan tieu hoa roi. theo kinh nghiem cua minh,van cho con an binh thuong ,khong cat khau phan cua con,uong orerol bu nuoc.neu co the nen tranh an ngot be se nhanh khoi hon. thuoc thi dung Smecta ngay 2 lan,moi lan nua goi cong voi men Labido 2 goi /ngay chia 2 lan. neu de lau se thanh kiet li day. neu be tuot moc rang,tuot bo(sinh li) thi nhieu cung chi 5 ngay la khoi va be van len can neu an uong nhu cu. nho nau bot cho be voi carot nhe,khi nao be khoi han moi an rau la.chuc be nhanh khoi nha!

3. bac sy mat

bac sy mat Thành viên sắp chính thức

Chào bạn,
    Trường hợp của bạn cũng giống như rất nhiều mẹ khác mà mình đã tư vấn. Trường hợp bạn nói là điển hình của việc bé ăn quá nhiều tinh bột trong khi cơ thể lại chưa có men tiêu hóa tinh bột, nếu bạn để ý sẽ thấy phân có mùi chua nữa. Bây giờ bạn nên điều chỉnh lại chế độ ăn của bé, giảm bớt thức ăn có nhiều tinh bột, mặt khác cho bé uống thêm men tiêu hóa nhưng nhớ kèm thêm chất celulose để làm môi trường cho men phát triển. Hoặc bạn có thể lên viện Nhi trung ương mua nước vôi nhì cho bé uống. Tuy nhiên quan trọng nhất là phải điều chỉnh chế độ ăn cho bé.

4. bongbongbongbenh

bongbongbongbenh Thành viên tích cực

Con gái nhà em lúc trước bị vậy cũng nghĩ mọc răng hay rối loạn tiêu hóa nhưng để lâu thấy sót con cho đi Nhi khám cho xét nghiẹm phân thì cháu bị lị đấy, cái này phải dùng KS là hết ngay chứ gọi tư vấn tón tiền điện thoại và cũng không giải quyết triệt để được đâu, nếu chị ngại cho cháu đi khám thì chị lấy phân cho vào hộp rồi mang đi xét nghiệm cho yên tâm, CHúc cháu mau khỏe!

5. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

Cảm ơn các mẹ nhé! Hôm trước mình cho bé đi khám ở Viện nhi. Sau khi xét nghiệm phân không bị nhiễm khuẩn gì, bác sĩ kết luận bé chỉ bị rối loạn tiêu hóa thôi. Đi khám về và đọc bài trả lời của mẹ nó mình mới biết bé phải kiêng ăn ngọt. Thế là mình theo lời tư vấn của mẹ nó và bác sĩ không cho bé ăn bột ngọt nữa mà nấu cháo trắng cho thêm ít muối, uống thuốc đều đặn. Đến hôm nay bé đỡ hẳn rồi, phân k còn sùi bọt nữa nhưng vẫn đi 2 lần/ ngày. Trước kia chưa bị rối loạn bé cũng đi 2 lần/ngày nhưng phân rất đẹp. Như vậy có nhiều quá không mẹ nó nhỉ.