Thời gian ngủ trưa của bé

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi nguyentranlananh, 11/8/2005.

1. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Em mở Topic này mong các mẹ cho em lời khuyên về thời gian ngủ trưa của bé
    Phỗng nhà em được 17 tháng rồi, ban ngày cháu ngủ 2 lần:
    - Buổi sáng từ 8h30 -> 9h
    - Buổi trưa từ 12h30 -> 15h30
    Theo các mẹ thời gian ngủ trưa của cháu như thế có nhiều quá không, vì em sợ cho bé ngủ trưa nhiều quá bé dậy sẽ mệt mỏi giống như người lớn ý

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nguyentranlananh
    Đang tải...

2. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Su nhà này mà ngủ được thế thì tốt quá. Sáng thì y như anh Phỗng, chiều cả nhà đi nhẹ, nói khẽ, cười duyên thì may ra được 2h. Tối thì 8h đến 7h sáng. :?

3. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Bé ngủ buổi sáng từ 8h30 thì hơi sớm quá, mới thức dậy đứo 1 tiếng rưỡi đã ngủ lại rồi à ? Con mình lúc bằng tháng này thì ngủ sáng khoảng 9h-11h, trưa ngủ từ 2h - 4h30, tối ngủ khá trễ - từ 11h - 7h.

Bây giờ con bé đã 25tháng, mỗi ngày chỉ ngủ 1 giấc trưa từ 12h - 3h30, có hôm ngủ đến 4g chiều. Tối thì 9h30 lên giường, 10g ngủ hẳn đến 7h sáng.

Mình cũng không rành lắm về thời lượng ngủ cần thiết cho bé, nhưng mình thấy con bé nhà mình ngủ trưa bình quân 4 tiếng/ngày và cô nàng vẫn chơi vui vẻ.

architect thích bài này.
  4. nguyentranlananh

Mẹ Mami ơi, Phỗng nhà em buổi tối đi ngủ từ 7h30 -> 5h30 sáng hôm sau, nhưng đêm nào cu cậu cũng dậy 2-> 3 lần để đi tè và bú tí mẹ mỗi lần khoảng chừng 5-> 10 phút, em chỉ sợ bé ngủ thời gian buổi trưa lâu quá không tốt, nhưng mà BN bé không sao gọi bé dậy được gọi bên này bé lại lăn qua bên kia ngủ tiếp, em muốn cho bé dậy sớm hơn(khoảng 2h30) để cho bé ăn tại vì nếu mà dậy muộn quá thì thời gian giữa hai bữa buổi chiều quá ngắn (4h-> 6h45).

5. Mami

Hình như thời gian biểu của bé hơi khác bình thường. Tối ngủ lúc 7g30 có sớm quá không? Như thế cũng ảnh hưởng đến bữa cơm tối. Bé 17tháng rồi, thời gian biểu khác trẻ sơ sinh 1 chút. Hay bạn cho bé ngủ trễ 1 chút,khoảng 9g chẳng hạn, sau đó điều chỉnh thời gian trong ngày lại theo giờ thức dậy của bé.

6. meoxu

Mình thì thích bé đi ngủ sớm Hiện nay là 8h00, hôm nào mệt thì 7h30. Mình cho bé ăn chiều sớm từ 4h30, 7h ăn thêm 1 bình rồi đi ngủ, 11h30 đêm ăn thêm bình nữa cho đến sáng. Su nhà mình vẫn vừa ăn vừa ngủ; chắc là không tốt cho răng nhưng chưa biết làm sao vì ban ngày bé mải chơi không chịu ăn sữa mấy.

7. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

Mi nhà mình cũng giống Su, lúc nào ngủ thì mọi người cũng phải đi nhẹ, nói khẽ, cười duyên thì mới được 2 tiếng, nếu không thì 30 phút. Tối thì phải giữ đến 10 giờ đi ngủ thì mới ngủ được ngay còn nếu cho ngủ tầm 8 giờ là mẹ phải thức chơi với con đến 1 -2 giờ đêm mới đi ngủ. Chưa kể đêm dậy vài lần để ti mẹ nữa.

8. nguyentranlananh

Em cũng muốn cho bé đi ngủ muộn hơn một chút nhưng buổi tối thìkhông có ai trông bé cả, em thì phải làm mọi việc vì cả ngày đi làm còn bố cháu thì chỉ có xem tivi hoặc dán mắt vào màn hình máy tính hoặc là đọc báo thôi chứ khôngbao giờ trông con.
    Ở tuổi này cháu thường rất thích nghịch mọi thứ để thoả chí tò mò, mà không có người trông thì không biết làm thếnào chị ạ. Thôi thì em cũng đành cho bé đi ngủ sớm vậy
    À, mấy hôm nay em đã bảo bà gọi cháu dậy buổi trưa sớm hơn, cu cậu dậy sớm thì có vẻ rất khó chịu em hy vọng là cháu sẽ quen.

9. Mami

Phải làm việc tư tưởng với AX đi, làm sao lại không chịu trông con cho vợ dọn dẹp nhà cửa ! Vợ chứ có phải là máy đa năng đâu mà cả ngày làm việc tối về lại phải tay trái bế con, tay phải rửa chén ! :evil: :evil: :evil:

Bé đang ngủ trưa mà gọi dậy sớm như thế bé sẽ rất khó chịu trong người và sẽ quấy đó. Tốt nhất bạn nên để bé ngủ đủ và điều chỉnh giờ ngủ buổi tối hay buổi sáng. Sao lại cho AX ngồi chơi và chọn giải pháp bắt con phải thức dậy khi đang ngon giấc ?????

Sorry, tự nhiên mình ... làm dữ ... với nguyentranlananh :axe: . Nóng ruột giùm bạn thôi ! Đừng giận nhe ! :lol: :lol:

10. meoxu

Mommi à thử cho bé đi ngủ sớm dần lên mỗi ngày xem. Mình luyện cho Su đi ngủ sớm từ hồi còn bé tí cơ. Đến giờ là dứt khoát cho lên giường, mẹ giả vờ ngủ, một lúc bé chán rồi cũng ngủ theo thôi. Bé ngủ sớm thì mẹ nhàn được một chút.

11. nguyentranlananh

KHông sao đâu mẹ Mami ạ, em cũng đã nói chuyện này với AX nhiều lần rồi nhưng KQ không đâu vào đâu cả, nói nhẹ nhàng cũng có, tức giận cũng có mà có thay đổi được đâu, nói mãi chán quá đành kệ anh ấy muốn làm gì thì làm còn việc mình làm thì mình cứ làm, cộng thêm em ở cùng MC nên cũng không muốn vì việc này mà bà giận, thôi thì mình làm cố một chút cũng không sao. MC em chiều con trai lắm, nếu mình không làm thì MC lại làm thay con trai như thế thì coi sao được phải không chị? Em thì cứ nhịn đi cho êm cửa êm nhà

12. minh_nguyet1965

minh_nguyet1965 Bắt đầu nổi tiếng

Hồi trước con chị cở đó thì chị tập cho cháu ăn uống ngủ theo giờ giấc,em tham khảo thử xem:
    SÁNG:
    _ 7h00-7h30 là cho cháu dậy ,ăn sáng
    _ 9h là tắm cho cháu
    _ 10h - 10h30 cho cháu ngủ
    _ 11h-11h30 cháu dậy ăn trưa
    TRƯA:
    _ 1h00- 3h30h cháu ngủ
    _ 3h30 cho cháu ăn cử chiều
    TỐI:
    _ 7h30 cho cháu ăn
    _ 9h00 cháu uống sữa rồi ngủ
    Cháu nhà chị cở tuổi đó ngoài 4 bữa ăn chính thì xen kẻ những bữa phụ là trái cây ....thu đủ .....
    Giờ giấc thỉnh thoảng cũng có chênh lệch tí chút

13. Mẹ Cốm

Mẹ Cốm Bắt đầu nổi tiếng

Em bé nhà mình gần 24 tháng mà sáng thì ko ngủ, trưa chiều thì chỉ ngủ nhiều là 2 tiếng , tối thì ngủ từ 21h30 (hoặc 22h) đến 7h sáng.
    Mỗi ngày gối vụ thì bé ngủ được tổng cộng trung bình khoảng 10,5 tiếng .
    Ngủ như vậy có ít ko hả các mẹ.
    NHưng mình cũng ko có cách nào để bé ngủ nhiều đc, mà thằng bé nhà mình thì ngủ tỉnh lắm.

14. minh_nguyet1965

Cháu nhà em ngủ vậy cũng không ít đâu,thường cở hai tuổi có cháu đã bỏ giấc ngủ sáng hoặc sợ trưa cháu khó ngủ nên có mẹ đã tập cho cháu bỏ cử ngủ đó,lúc con chị cở tuổi con em ngủ sáng nhiều trưa cháu lại khó ngủ mà bỏ cử ngủ sáng là lúc cho cháu ăn trưa là cứ ngủ gà ngủ gật ,nên chị đành cho ngủ cở nữa tiếng lúc vừa tắm xong vì tắm mát mẻ rồi nên các cháu ngủ rất ngon ,con em tắm vào lúc nào?tụi nó mỗi đứa một kiểu không giống nhau đâu em đừng lo quá.

15. nguyentranlananh

Em đang đau đầu về kiểu ngủ trưa của bé nhà em đây các mẹ ạ. Mấy hôm trước thì bé ngủ quá nhiều em muốn cho bé dậy sớm hơn một chút, còn 3 hôm nay thì cả ngày chỉ ngủ 30 phút buổi sáng, trưa không ngủ một chút nào cả. Cho bé ngủ cùng phòng với bà bé cũng không ngủ, ở với mẹ cũng không. Bé cứ ở với bà thì đòi sang với mẹ và ngược lại. Các mẹ có cách nào để dỗ bé ngủ trưa không? Giúp em với? EM stress quá.

16. meoxu

Mẹ với bà lên giường ngủ cùng nhau, cho cu cậu vào giữa có mè nheo thì cũng lờ đi xem có phải tự ngủ không! Hơi phát xít nhỉ :evil:

17. nguyentranlananh

Không được đâu mẹ Meoxu ạ, Bà trông bé cả ngày rồi, trưa phải để cho bà nghỉ ngơi chứ. Em đã có cách rồi: Đóng cửa - mắc màn và cài thật chặt, cứ để yên cho cậu chơi một mình một lúc - chán thế là gọi mẹ ơi, ngủ. lúc đó em mới dỗ dành, cho bú một chút và ngủ - nhưng phải 1 h cậu mới ngủ cơ.

18. minh_nguyet1965

Có thể là cháu thấy khó chịu trong người,thỉnh thoảng cháu nhà chị cũng có những ngày khó ở như vậy,có khi cứ 3h sáng là nó thức dậy chẳng chịu ngủ cho tới 5h sáng mới ngủ lại , em đừng lo quá mà làm cho mình thấy stress như vậy? đừng cố bắt cháu ngủ cứ để cháu chơi chừng nào buồn ngủ thì cháu ngủ,chỉ mấy ngày rồi sẽ trở lại bình thường thôi.

19. zozo

zozo Thành viên tích cực

Thế thì zo nhà em còn ngủ ít hơn cơ. Bây giờ 6.5 tháng mà zo ngủ như thế này:
    Tối từ 10h30 đến 8h sáng: ngủ 1 mạch, đêm có uống sữa nhưng vừa uống vừa ngủ.
    Sáng ngủ từ 10h đến 10h30 (nhưng có hôm mải chơi cũng không ngủ)
    Trưa ngủ từ 12h30 đến khoảng 3h
    Chiều sau khi tắm rửa xong và làm 1bình sữa thì ngủ khoảng nửa tiếng: từ 7h đến 7h30, có hôm cữ ngủ này muộn hơn hoặc sớm hơn.

Ngủ thế này thì ít quá đúng không ạ?

20. zozo

zozo Thành viên tích cực

Thế thì zo nhà em còn ngủ ít hơn cơ. Bây giờ 6.5 tháng mà zo ngủ như thế này:
    Tối từ 10h30 đến 8h sáng: ngủ 1 mạch, đêm có uống sữa nhưng vừa uống vừa ngủ.
    Sáng ngủ từ 10h đến 10h30 (nhưng có hôm mải chơi cũng không ngủ)
    Trưa ngủ từ 12h30 đến khoảng 3h
    Chiều sau khi tắm rửa xong và làm 1bình sữa thì ngủ khoảng nửa tiếng: từ 7h đến 7h30, có hôm cữ ngủ này muộn hơn hoặc sớm hơn.

Ngủ thế này thì ít quá đúng không ạ?