Cẩn thận với việc làm đại lý cho thời trang MELLO

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi thailand_shops, 7/10/2010.

1. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Ðề: Cẩn thận với việc làm đại lý cho thời trang MELLO

Đúng là thông tin chủ topic đưa ra cũng là cái hay để n ng ít kinh nghiệm học hỏi có sao đâu, tốt mà

Là bài học để chúng ta làm đại lý pải cứng rắn mạnh dạn đặt vd hợp đồng ghi chú cụ thể...chứ nói mồm ko, rồi nghe phân phối họ ngon ngọt đến lúc làm cỗ xong rồi ko đc ăn cũng tiếc lắm chứ

Đang tải...

2. binbin37

binbin37 Thành viên tập sự

Trích Infomap Mello trả lời

Gửi bạn Văn Hiến: có lẽ bạn là 1 trong số những khách hàng ở HD lấy hàng Mello về bán. Tuy chưa được gặp nhưng với những gì bạn thể hiện thì việc không hợp tác với bạn hóa ra lại là điều chúng tôi nên làm. Theo tôi việc nên làm của bạn lúc này là tập trung vào công việc kinh doanh tại “chuỗi cửa hàng” (nếu có) của bạn. Hôm nay “cảnh báo” chỗ này, ngày mai lại “cảnh báo” ở chỗ khác có khi lại phản tác dụng đấy. Một vấn đề nữa là đại lý HD mấy hôm trước ĐT nói có 1 cửa hàng gần đấy (chắc là của bạn?) treo biển đại ý là hàng Mello giá 100k trong đó toàn hàng được nhặt nhạnh đâu đó về. Nếu đúng thì bạn gỡ biển đi nhé, nhãn hiệu Mello đã được bảo hộ rồi. Dù biết bạn post nội dung này trên nhiều thread khác nhau, nhưng hôm nay rảnh rỗi mới hồi âm lại được.
    Vài dòng chia sẻ. Chúc tất cả các anh chị và các bạn 1 năm mới mạnh khỏe, nhiều niềm vui và hạnh phúc.
    #
    Ảnh đại diện
    Văn Hiến (03-01-2011 05:22:23)
    Bình luận cho: Thời trang công sở MELLO

gủi anh Huy-giám đốc Mello
    Tôi cũng chẳng phải kẻ rỗi hơi hay thích nói xấu kẻ khác bởi con người ai cũng phải có cái Tâm.Hôm nay anh lên diễn đàn như vậy cũng đồng nghĩa là thừa nhận sự thật đã có mà tôi lên tiếng còn việc bán Mello hạ giá 100k thậm chí còn rẻ hơn đó là việc tôi buộc phải làm và sẽ phải làm nữa vì hàng còn đọng nhiều bởi anh đột ngột mở đại lí và ko cấp hàng cho tôi nữa.Vậy bản chất của Mello là ở đó đấy.Chúc mừng thành công lớn của anh cũng như tai tiếng ai cũng biết.
    Cảm ơn anh chị đã vào diễn đàn chia sẻ.Chúc các bác năm mới an lành,mạnh khoẻ và đừng có tin người wa nhé.

3. bibimum

bibimum Thành viên tích cực

Đọc bài viết của bạn thấy buồn cười quá, có 1 số nhận xét sau:
    1. Trình độ văn hóa thì không phải bàn, cùng lắm là học hết lớp 12 vì:
    - cách vu khống chẳng có căn cứ gì, đọc qua là biết kiểu "không ăn được thì đạp đổ". Khi xin làm đại lý không được thì lên đây lu loa
    - Viết sai chính tả những từ quá bình thường: sẽ -> xẽ --> có khi không học hết cấp 1 cũng nên.
    2. Bạn nói người ta lừa bạn, vậy thì lừa gì ? Theo tôi hiểu thì bạn đi nhập lẻ một số hàng thời trang của một số công ty tại Hà Nội về bán ở Hải Dương. Sau đó thấy bán tốt thì xin làm đại lý, người ta không cho làm --> hậm hực rồi chơi bẩn bằng cách này.
    Bạn nên nhớ trong xã hội bây giờ không phải cứ chửi bới om xòm lên là ai cũng tin, cũng nghe, mọi người trên này đa phần là có học thức và biết chọn lọc thông tin lắm.

Cuối cùng: Rất ấn tượng với cách viết sai chính tả của bạn

đây là copy của 1 mem ở wtt, hình như là người của hãng mello
    cơ mà ông chồng tôi cũng viết sai chính tả(nhất là ''s'' và ''x'' ) , chỉ nhìn vào đấy thôi mà đánh giá trình độ học vấn à, chắc j đã bằng ai đâu nhỉ

4. phuongedu

phuongedu

Bạn ơi, bạn hãy tin rằng, đời có luật nhân quả, nếu bạn bán hàng có duyên, hãy lựa chọn đối tác khác để cộng tác, hãy coi đây là 1 lần vấp ngã trong thương trường mà mình rút kinh nghiệm. Còn đối với hàng tồn, nếu là mình, mình sẽ cũng làm như bạn thôi, hãy chứng minh cái duyên bán hàng của bạn. HD nhỏ lắm, nhiều khi, họ ko biết MELLO đâu, họ chỉ biết đến bạn thôi. Chúc bạn may mắn và có kinh nghiệm hơn trong việc kinh doanh của mình.

Rongcon299 thích bài này.
  5. nhovadep

nhovadep Thành viên tích cực

haiz, thêm một kinh nghiệm nữa trong kinh doanh. Mình muốn kd lắm nhưng chưa có đk. Vote cho chủ topic. Chia sẻ với bạn.

6. Gaudo09

Gaudo09 0902160934

Theo mình thì thiếu gì nơi cấp hàng, chủ topic cứ coi đây là bài học thôi, còn thật ra như mình thấy 1 hãng hay 1 công ty làm ăn chuyên nghiệp bao giờ cũng tạo điều kiện cho các đại lý của mình phát triển vì khi lớn mạnh thì ko thể 1 mình làm chủ tất cả đại lý, như cách xử lý của Mello tham lam và ko có trước sau như vậy thì cũng chỉ làm ăn nhỏ lẻ thôi, bạn tiếc làm gì, chúc bạn may mắn và sáng suốt!

hongvui86 thích bài này.
  7. Emily

Emily Thành viên nổi tiếng

Mình thì thấy không hiểu nổi cách làm việc của MELLO. Mình cũng có đại lý.Nhưng luôn luôn mình nghĩ cách để bảo vệ họ.Nếu mình có đại lý đã mở cửa hàng trước, mình sẽ thảo luận với họ trước khi mở gian hàng giới thiệu sản phẩm chính thức. Trên cơ sở không làm tổn hại lợi nhuận của họ đặc biệt không ngừng cấp hàng. Vì đã là làm ăn thì hợp đồng miệng còn quan trọng hơn hợp đồng giấy.1 phải là 1. 2 phải là 2.

Sửa lần cuối: 13/1/2011
    binbin37 thích bài này.
  8. Tùng Lâm

Tùng Lâm Thành viên tích cực

Cảm ơn mọi người, em đang có ý định mở cửa hàng ở một tỉnh lẻ khác. Coi như đây là một chia sẻ kinh nghiệm quý báu. Một lần nữa cảm ơn cả nhà

9. hangcan1982

hangcan1982 Thành viên đạt chuẩn

Chuyện này cũng bình thường thôi k có gì to tát cả.. chủ tp chưa kí hợp đồng với người ta làm độc quyền thì k thể nào nói là người ta lừa bạn được..Nếu bạn kí hợp đồng thì hẵng nói người ta như thế..Còn việc làm ăn kinh doanh 10 năm mà toàn bằng mồm thì mình k tin cho lắm hoặc là bạn làm ăn nhỏ mua bán online ..Cách làm của bạn có thể chắc cho nên muốn làm thử đến khi thành công có thể hoặc bạn k làm hợp đồng với Công ty là độc quyền khi họ thấy doanh số của bạn tốt họ có thể không bán cho bạn để họ mở đại lý thôi.Bạn mất cái công làm thị trường cho họ chứ họ k lừa bạn đâu. Đây là 1 kinh nghiệm thôi.. Chúc bạn thành công ở chuỗi CH của bạn

10. thuylinhannam

thuylinhannam Thành viên tập sự

E ủng hộ chị. Đọc qua đọc lại e thấy thông tin này rất hữu ích và rút ra được bài học. Thanks!

11. thuylinhannam

thuylinhannam Thành viên tập sự

Theo mình, trong kinh doanh cần phải cẩn thân

12. me_minhtrang

me_minhtrang Những ngày buồn muốn khóc

nên cân nhắc kỹ khi làm gì hay hợp tác với các hãng để đở dẫn tới tình trạng như trên

13. dqkhai84

dqkhai84 Thành viên tích cực

Bên mình cũng có cung có một vài mặt hàng pp cũng đều thỏa thuận miệng thôi.
    Nhiều khi do quy mo cong ty nữa chắc nhiều bạn cũng chăgnr biết mello no quy mô thế nào.
    Mình thấy chủ topic chỉ có ý cảnh báo mọi ng thui chứ có j mà mọi ng phải tranh luận ghe vậy

lehanako thích bài này.
  14. lehanako

lehanako Yêu Ỉn Cốm

Chuẩn nè...bà chị mình có shop thời trang, lấy đồ công ty về bán, nhưng quen rồi nên toàn lấy hàng chán chê mới ký hợp đồng,thậm chí còn k đặt cọc nếu gấp...kinh doanh đôi khi tin nhau là chính, với những người bán hàng theo hộ cá thể họ nghĩ cũng đơn giản lắm chứ k phải như các mẹ làm công ty là 1 đồng cũng phải ký hợp đồng, rồi dựa vào hợp đồng để "tính sổ" với nhau...Bài viết này là để cảnh báo, thêm một kinh nghiệm càng hay chứ sao, có gì mà nhiều người vào ném đá ném sỏi kinh thế....
    Mình đã từng tiếp xúc thực tế với dân sale ở một số công ty cũng lươn lẹo và lật lọng kinh lắm...con người mà...chuyện này hoàn toàn có khả năng xảy ra thôi...Tks chủ Top cung cấp thông tin......................

Memongconnhieu thích bài này.
  15. saiback

saiback Thành viên rất tích cực

Mẹ này trả lời câu trước đá câu sau. Họ lừa mình mất công phát triển thị trường cho họ sẵn ăn chứ còn gì nữa(chẳng ai mới kinh doanh 1 mặt hàng thăm dò mà đã ôm và cam kết cả trăm triệu tiền hàng cả). Như vụ mấy công ty nước ngoài cũng cho cty VN làm đại lý độc quyền bỏ biết bao tiền của công sức ra quảng bá. Sau này đã phát triển ổn định thì nó cắt hợp đồng hoặc tăng giá,... để tìm cách mở công ty con trực tiếp. Nếu không có cái tâm thì hợp đồng gì cũng có cách lách mà thôi. Với người có uy tín thì hợp đồng miệng còn đáng tin gấp trăm lần hợp đồng giấy của người lật lọng.

lehanako thích bài này.
  16. yellowsea

yellowsea Bắt đầu nổi tiếng

Chẹp, cái thời buổi người khôn của khó này thật chẳng bít đâu mà lần nữa

17. tuanmilano668

tuanmilano668 Thành viên tập sự

Mấy ông mấy bà đọc bài này xong rồi phê phán bác chủ thớt chắc là người của Melo hoặc là những kẻ Cố Tỏ Ra Mình Là Người Hiểu Biết... Đọc xong topic thì rút ra kn cho bản thân xong rồi Back ra ngoài .. Tốt hơn thì coment an ủi người ta ..thế nó mới là cách ứng xử hay... Nhân quả nó thường đến muộn nên người ta tưởng nó không có ...

18. hongvui86

hongvui86 Thành viên sắp chính thức

Đáng lẽ không đăng nhập để comment đâu, nhưng thấy mấy bạn ném đá chủ thớt quá nên phải nhảy vào... Mình thấy cách làm việc của bọn mello như thế là hơi mất dậy đấy. Trước chắc không dám phân phối ở HD, nhưng sau thấy bán dc thì nhảy vào giành, cạnh tranh không lành mạnh. Thế mà mấy bà còn cứ cố bênh cho nó, bác ấy cú bác ấy chửi lại cũng phải thôi. Vả lại bác ây cũng nên đây cảnh báo mọi người mà... cá nhân mình thì chả thích mello một tẹo nào, nay lại thấy vụ làm ăn này nữa thì cạch luôn.

19. giatot247

giatot247 Bắt đầu tích cực

đọc hết 4 pages, mình thấy nhiều mẹ ném đá ghê quá.
    Nhưng xin các mẹ hãy dừng lại, nghĩ trong 5' thôi, nếu các mẹ trong trường hợp chủ topic thì có "lên máu" không chứ? được như bạn chủ topic đã là tốt lắm rồi.
    Trong kinh doanh, ai cũng kêu, thương trường là chiến trường, vậy làm ăn mà không có cái tâm, hớt váng của người khác thì có được không?
    Còn Mello, h mới biết có anh này trên thị trường, anh ta cũng phải suy nghĩ về cung cách làm ăn này khi đối xử với đại lý của mình như vậy.

20. Nangthu9999

Nangthu9999

Mello hàng mặc cũng được và giá tốt mà! chỉ tội là hay đụng hàng, trước mình ngại ơi là ngại khi bị đụng hàng trong cầu thang,