Cẩn thận với việc làm đại lý cho thời trang MELLO

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi thailand_shops, 7/10/2010.

1. thailand_shops

thailand_shops Thành viên chính thức

Đọc thấy thông tin cần thiết nên gửi cho các bố mẹ ạ. Em lấy nguyên văn của mẹ cubi-2007 bên Web Trẻ Thơ ạ:

bọn MELLO là bọn kinh doanh thất đức .chuyện là thế này mình ở hải dương có xin làm đại lý nó nói là cứ bán thử nếu hiệu quả cao xẽ cho đại lý ,sau một thời gian bán hàng bắt đầu hút khách nó ,cắt cầu của mình và trực tiếp về hải dương khai thác.mong các mẹ gửi tin này đến với những ai muốn làm đại lý vì mình rất bận hôm nay uất quá nên mò vào đây có vài dòng để các mẹ ở tỉnh khác khỏi bị lừa.theo tôi mọi người nên tẩy chay hàng của mello nó không xứng với mong đợi của mọi người.

Còn CLICK VÀO ĐÂY để đến link gốc ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thailand_shops
    Đang tải...

2. chuotdo

chuotdo Bắt đầu tích cực

Ðề: Cẩn thận với việc làm đại lý cho thời trang MELLO

Hứt!!! Mình cũng chỉ đứng ở phía khách quan thôi nhé nhưng mình cũng khuyen các mẹ nên lắng nghe bằng cả hai tai. Mẹ này nói Mello làm ăn thất đứt khi cắt cầu của bạn nhưng bạn chưa đưa ra bằng chứng rõ ràng gì về việc doanh số của bạn cũng như việc ký kết hợp đồng giữa hai bên.
    - Bạn có ký hợp đồng phân phối độc quyền tại địa bàn của với công ty đó không. Hay không dám chắc về khả năng nên cứ ừ hứ lấy hàng về bán thử và không cam kết doanh số với cty. Nếu bạn không ký hợp đồng thì việc người ta có thêm cửa hàng nữa cũng là điều đương nhiên thôi. Hơn nữa việc bạn có ký hợp đồng với họ nhưng không đảm bảo doanh số thì cũng dễ dàng hủy hợp đồng của bạn lắm
    - Thương trường là chiến trường mà. Kẻ nào mạnh mẽ và tỉnh táo thì người đó thắng. Bạn không phải là kẻ mạnh vì bạn cũng chỉ dám lấy thử về bán và mong chờ người ta cho cái quyền đại lý mà không dám cam kết gì để có cái quyền đó, đến khi có cửa hàng nữa để cạnh tranh và khai thác hết tiềm năng thị trường thì lại hậm hực, Nghĩ buồn cười thật!
    - Mà bạn bảo họ lừa bạn? Bạn có dùng từ hơi quá không ? Bạn lên xin người ta làm đại lý cơ mà người ta chưa muốn cho. Vậy bạn có cái gì để họ lừa bạn?? Mình không phải là người của Mello nhưng cũng từng gặp những khách hàng rất củ chuối khi đến xin làm đại lý cho mình . Kiểu như: " Ôi chị ơi em muốn bán độc quyền hàng của chị ở Hà Đông mà bây giờ chị đã có mấy shop ở Hà Đông rồi ah? ". Trâu chậm lại cứ đòi uống nước trong....

Sửa lần cuối: 9/10/2010
  3. mijoso

mijoso Thành viên tập sự

Bạn này viết rất hay và khách quan, đây đúng là kiểu không ăn được thì đạp đổ. Xin không được làm đại lý thì đi bêu rếu vu khống khắp nơi, loại người này mình cũng gặp nhiều rồi.

4. binbin37

binbin37 Thành viên tập sự

tất nhiên là không có gì làm chứng vì không có trong văn bản ,nhưng con người phải giữ chữ tín nếu không chỉ bằng con vật .mình bán hàng nó có nói doanh thu khoảng 100tr trên một tháng thì mới cho mở đại lý. đến lúc mình vượt doanh thu thì nó ngừng cung cấp mà không hề báo trước. sau ba bốn ngày mình không thấy chuyển hàng mới về ,mình có gọi diện thì nó nói nó sắp khai trương ở hải dương. ở ngay cạnh cửa hàng mình, nhưng cửa hàng nhỏ hơn cửa hàng của mình .và cũng xin nói cho bạn biết mình cũng có một chuỗi cửa hàng mỗi cửa hàng đại lý cho một hãng không có ai làm như nó cả,không phải mỗi hàng của nó rẻ và đẹp đâu .
    mục đích chính của mình là thông báo cho mọi người biết để khỏi mất công bày cỗ cho kẻ khác đến ăn,vì mình kinh doanh hơn 10 năm nay chỉ hợp đồng miệng kể cả thuê nhà cũng chưa thấy ai lật lọng như vậy, chữ tín phải đặt lên hàng đầu .mình mua hàng của ai cũng vậy chưa bao giờ biết mặt nhau chỉ chuyển tiền rồi gửi hàng là ok.lên đây thì nói ít hiểu nhiều chứ làm sao viết hết ra được ,nếu người cạnh tranh với tôi không phải là của công ty mello mà tranh được quyền đại lý tôi xin bái phục ,đàng này lại là giám đốc công ty về khai thác .họ có giỏi thì khai thác ngay từ đầu khi chưa có hàng của mello tại hải dương chứ .sao phải đợi đến khi mọi người biết đến rồi mới về khai thác

Mẹ Yêu Longlehanako thích.
  5. mijoso

mijoso Thành viên tập sự

Nghe bạn nói cũng chỉ là 1 phía, ai biết được là bầy đặt vu khống hay như nào.
    Nhưng bản thân tôi đánh giá rất thấp người viết bài này, cũng giống như mấy mẹ chợ búa chửi đổng lên giữa đường vậy.
    Việc công ty tự mở đại lý để kinh doanh là một việc làm hết sức bình thường, hơn nữa bạn không phải đại lý, cũng chẳng phải đại lý độc quyền thì lấy tư cách gì cấm không cho họ mở ở Hải Dương.

6. binbin37

đầu bạn to mà óc như quả nho. chửi nó việc gì tôi phải lên đây chửi ,tôi chửi thẳng mặt nó chứ tôi sợ gì .
    ở đây là muốn cảnh báo cho ai làm việc cho nó thì cảnh giác biết chưa
    mục đích chính của mình là thông báo cho mọi người biết để khỏi mất công bày cỗ cho kẻ khác đến ăn

7. .Sonic.

.Sonic. Thành viên kỳ cựu

Một hãng thời trang khi đặt đại lý mà lại đi thỏa thuận miệng

Sửa lần cuối: 13/10/2010
  8. chuotdo

chuotdo Bắt đầu tích cực

Ec!! sợ quá cách ăn nói thế này có lẽ phải tuyên bố với các cơ sở cung cấp hàng cẩn thận khi làm việc với shop này mất.

9. mijoso

mijoso Thành viên tập sự

Haizzz quá, cách nói của bạn càng hạ thấp bạn. Nếu các hãng thời trang khác mà thấy bài viết này chắc tránh xa, chạy còn không kịp chứ nói gì đến cho bạn làm đại lý. Tôi nghĩ họ từ chối là hoàn toàn hợp lý đấy !!!
    Tôi cũng chưa nghe đến việc làm đại lý mà thỏa thuận miệng bao giờ, lần đầu luôn ^^

chuotdo thích bài này.
  10. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

bạn là đàn ông hay phụ nữ mà ăn nói chua ngoa thế.
    riêng cái cách ăn nói of bạn cũng khiến hãng thời trang đấy ngừng hợp tác với bạn dù chỉ bằng miệng.

11. huongscarlet

huongscarlet Thành viên rất tích cực

Hazz, nếu xét về mặt luật pháp mà họ ko vi phạm gì thì bạn ko thể nói họ là lừa đảo được.

12. petiti

petiti Thành viên rất tích cực

lần đầu tiên mình cũng thấy là làm đại lý mà lại thỏa thuận miệng. làm gì cũng phải có giấy tờ đàng hoàng thì mới nói người ta lừa đảo được chứ

13. thailand_shops

thailand_shops Thành viên chính thức

Hihi, ko ngờ các mẹ cũng quan tâm đến chủ đề này nhiêu thế.

Mình làm bài này ko phải phê phán ai, ủng hộ ai mà chủ yếu để các mẹ có thêm kinh nghiệm trong việc buôn bán hay bất cứ việc làm ăn gì.

lehanako thích bài này.
  14. Gaudo09

Gaudo09 0902160934

trời, Mello mình nghe nói nhiều, bạn mình làm trang trí cửa hàng cho hãng này, nghe bạn kể thấy nếu đúng thế thì họ sai ko giữ chữ tín nhưng bạn sai vì cả tin cuối cùng thành ra thăm dò thị trường ko công.

Sửa lần cuối: 20/10/2010
  15. Mẹ Long Nhi

Mẹ Long Nhi Thành viên tích cực

Thực ra, trường hợp của mẹ BinBin ở đây đưa ra là để giúp chúng ta cẩn thận thôi mà, mình đã xem bên webtretho thấy mẹ bin bảo mẹ ý đâu có không đạt được doanh thu, tuy mẹ ý không phải là độc quyền của Mello nhưng Mello cũng không được mở cửa hàng ngay gần cửa hàng của mẹ ý đồng thời lại không cung cấp hàng cho mẹ ý, thế là không được. Dù thời nào đi chăng nữa uy tín vẫn là quan trọng, đến NH họ còn có cho vay tín chấp nữa là. Trong các loại hợp đồng có cả hợp đồng miệng, mình thì nghĩ dù có ký cả hợp đồng trên giấy tờ mà họ có ý định lừa thì họ vẫn có thể lừa được người lao động không hiểu biết và thậm chí họ làm sai hợp đồng thì người dân như mình có mang hợp đồng đó đi kiện không?
    Thương trường như chiến trường, những người thất bại là do quy luật cạnh tranh chứ không phải thất bại vì lừa lọc lẫn nhau, thế thì khiếp quá. Bạn Binbin cảnh báo thế là đúng đâu có sai, nhưng chắc mẹ ý đang nóng nên nói năng thế thôi, bạn cần sửa lại để người khác khỏi dựa vào đó mà đánh giá. Đấy là mẹ ý làm 10 năm rùi, chứ một người vay mượn được số tiền để mở cửa hàng đang buôn bán tốt, bỗng dưng bị cắt nguồn cung sẽ tính sao đây.
    Mình hiểu đơn giản thế thôi. Nếu các bạn nghĩ Mello làm đúng thì phải có lý lẽ thuyết phục chứ đừng dựa vào lời nói trong lúc nóng nảy của mẹ binbin mà nói bạn ý sai.

16. trantueanh09

trantueanh09 Đêm thấy ta là thác đổ...

Mình hoàn toàn đồng ý với mẹ Long Nhi. Nhìn từ nhiều phía.

icarus thích bài này.
  17. Conlatatca

Conlatatca Khohangxuat

Em cũng thấy mẹ này phân tích chí lý!!! hihi
    Em thì cũng mới kinh doanh thôi nhưng thú thật là em cũng sợ kiểu làm ăn lật lọng rồi quay ra nói "thương trường là chiến trường". Thiết nghĩ việc gì cũng có nhân quả. Các mẹ cứ làm ăn tử tế, giữ chữ tín với người ta thì chắc người ta cũng ko bạc với mình. Có câu: "Nếu bạn muốn người đối xử với ta thế nào thì bạn hãy đối với người như thế trước"...
    Hihi...Em thì tự thấy mình còn non nớt lắm..bon chen ý kiến tí thui ạ.

18. ginger0116

ginger0116 Thành viên chính thức

Cách đây vài tháng mình cũng có hỏi chủ Mello về việc mở đại lý tại quê mình, anh ấy nói trước khi mở anh ấy phải khảo sát tình hình ở nơi đó cẩn thận rồi mới đặt vấn đề đại lý. Ý của anh ấy là muốn mình bán thử trước xem sao, lúc đó mình cũng rất ham nên quyết tâm mở cửa hàng rồi bán thử nhưng lại ko thực hiện được vì 1 số vấn đề cá nhân khác, cuối cùng đành gác lại vụ làm ăn này.

Mình non tay mới kinh doanh lặt vặt vài lần chứ chưa có kinh nghiệm 10 năm như chủ thớt và vốn cũng non nữa, nếu mình làm rồi mà Mello lật lọng như trên thì chắc mình tiêu quá.

19. huongscarlet

huongscarlet Thành viên rất tích cực

Bạn này chả ăn nhập cái gì với cái gì cả.

20. binbin37

cam on cac ban da cho y kien .nhung nhieu nguoi cho la minh vu khong nen hoi buc .o trang quang cao cua hang mello minh da lay ten giao dich va dia chi ban hang cua minh tai hai duong de chu hang mello biet la dich danh minh viet.minh khong can dau ten