Hà Nội: Chung cư B5 Cầu Diễn có dấu hiệu lừa đảo!

Thảo luận trong 'Nhà đất' bởi Momkids, 7/10/2010.

1. Momkids

Momkids Thành viên sắp chính thức

Mình và một số đồng nghiệp rất quan tâm đến chung cư này - thuộc nhóm chung cư Thành phố giao lưu Cầu Diễn, tuy nhiên lại đầy bất ổn như thế này đây.

Post thông tin cảnh báo tới các bố mẹ nhé!

Trích nguồn: http://www.thongtinduan.vn/index.ph...tht-v-d-an-chung-c-b5-cu-din&catid=17:tieu-im

"Thời gian qua rất nhiều người rỉ tai nhau thông tin: ở B5 Cầu Diễn, người ta bán nhà chung cư, giá "có thể chấp nhận được", được nộp tiền theo đợt, từ khi nộp tiền đến khi được nhận nhà là 3 năm. Thực chất chuyện rao bán này như thế nào? ở B5 Cầu Diễn có dự án chung cư nào đã được phê duyệt, thực hiện rồi mà người ta lại xôn xao tìm mua đến vậy?

Bản vẽ thiết kế chung cư B5 Cầu Diễn

"Ma trận" rao bán

Hiện tại ở thị trấn Cầu Diễn, gần khu tập thể Lâm Sản - nơi mà Công ty một thành viên Xuất nhập khẩu và đầu tư xây dựng phát triển Hà Nội (thuộc Sở NN &PTNT Hà Nội) trưng biển: Dự án Khu chung cư biệt thự - nhà vườn... có một nhà cao tầng gọi là B5, nhiều phòng vẫn đang bỏ trống. Nhà mới nhưng đã mốc và xuống cấp. Bên cạnh trống trơn và vắng lặng...Đối diện bên phải nhà cao tầng B5 cũng trưng một cái biển ghi dòng chữ "dự án đầu tư xây dựng khu nhà ở Cầu Diễn mở rộng...”.

Tất cả các trang web liên quan đến mua - bán bất động sản, động sản đều rao bán căn hộ chung cư, căn hộ biệt thự... có địa chỉ ở B5 Cầu Diễn. Trên web nhadat360.net có thông tin: Chung cư B5 Cầu Diễn cần bán "một số căn góc ngoại giao chưa vào tên từ chủ đầu tư khu dự án B5 Hoàng Quốc Việt kéo dài của Công ty cổ phần tập đoàn xây dựng nhà HOUSING giá gốc là 11, 5 triệu/m2 hoặc 12 triệu /m2, giá bán thoả thuận..."

Trên web housinggroup.vn giới thiệu: "Dự án khu chung cư và biệt thự - nhà vườn Hoàng Quốc Việt kéo dài, thị trấn Cầu Diễn, Từ Liêm, Hà Nội. Thông số quy hoạch... Tiến độ dự án... Thông tin chủ đầu tư: Liên doanh Công ty Xuất nhập khẩu và xây dựng Nông lâm nghiệp (Sở NN &PTNT Hà Nội), doanh nghiệp Nhà nước nay đổi tên là Công ty TNHH một thành viên Xuất nhập khẩu và đầu tư xây dựng, phát triển Hà Nội (gọi tắt là Công ty một thành viên Xuất nhập khẩu) và Công ty cổ phần Tập đoàn đầu tư xây dựng nhà đất - HOUSING GROUP...”

Giao dịch thật dự án... chưa có

Nghe người bạn giới thiệu, tôi gặp N.T.T.T làm việc ở một đơn vị thành viên của Công ty một thành viên Xuất nhập khẩu để xin mua lại một suất nhà chung cư do công ty này làm chủ đầu tư xây dựng. Gặp tôi, N.T.T.T, giới thiệu: “Giá gốc là 17, 1 triệu đồng/m2, em đã nộp tiền góp vốn rồi. Chị lấy, em để lại cho 17, 8 triệu/m2”. T khẳng định: Giá như thế là "mềm. Em lấy suất của người khác, còn bán cho chị là suất của em. Về thủ tục, giấy tờ, chị yên tâm. Chú em làm giám đốc của công ty". T đưa cho tôi một phiếu thu có dấu của công ty, có chữ ký của kế toán, thủ quỹ, người nộp... đứng tên T để chứng minh, T đã nộp tiền vào công ty và suất nhà chung cư là của T. Kèm phiếu thu là "Thoả thuận vay vốn" giữa T và công ty.

T cho tôi xem quyển thiết kế của dự án và nói: "Hiện dự án chưa giải phóng xong mặt bằng. 3 năm nữa mới được giao căn hộ. Nếu mua, 2 bên giao dịch với nhau, bao giờ có căn hộ thì mới sang tên chính chủ được. Em đã nộp tiền đợt 1 là 500 triệu đồng, chị lấy, đưa lại cho em 500 triệu đồng vốn em đã góp và 200 triệu đồng tiền chênh ngoài - không viết trong biên bản thoả thuận giữa em và chị. Khi nào công ty thông báo nộp tiền, em lại báo chị đến nộp". "Vậy, công ty có "giấy tờ" gì khẳng định, chị mua nhà của công ty không?" - Tôi hỏi. T trả lời: "Trong thời điểm này, chị và em giao dịch, làm giấy tờ với nhau. Khi nào công ty hoàn thành xong dự án, giao nhà, bốc thăm căn hộ xong, biết được ở căn hộ nào cụ thể rồi thì em mới làm thủ tục sang tên chính chủ được cho chị".

Sao Công ty này lại làm "Thoả thuận vay vốn" với cán bộ, nhân viên mà không làm hợp đồng mua nhà hoặc phân nhà theo đúng quy định? Đây có phải là dự án trên giấy không? Đời Sống & Pháp Luật, (còn nữa)"

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Momkids
    Đang tải...

2. Momkids

Ðề: Chung cư B5 Cầu Diễn có dấu hiệu lừa đảo!

Mình biết trên diễn đàn mình cũng có nhiều bạn (là nhân viên của các sàn chào bán), các bố mẹ chú ý nhé và mong mấy bạn trước khi rõ ràng ngã ngũ thì hãy ngưng rao bán loại căn hộ này.

3. tomandtony

tomandtony Thành viên chính thức

chào các mẹ. Mình cũng nhăm nhe chỗ này, nhưng thấy pháp lý loằng ngoằng quá nên thôi. Mình thấy Chính phủ vừa ban hành Nghị định 71 và Bộ xây dựng ban hành thông tư 16 hướng dẫn thi hành luật nhà ở. Tuy hơi chặt, nhưng mình thấy an toàn hơn nhiều cho các nhà đầu tư. Các bố mẹ chú ý, cứ hợp đồng mua bán mà chơi, chứ cái anh góp vốn không biết đâu mà lần. Cứ bảo là mua từ lúc góp vốn thì sau này mới kiếm được ngon, nhưng chả biết ngon hay lại công toi, chờ dài cổ. Cái vụ góp vốn theo quy định tại ND71 cũng chỉ cho 20%, mà trong thời gian góp vốn là ko được chuyển nhượng, chỉ HD mua bán mới được chuyển nhượng, thế cũng hay. Bố mẹ nào trường vốn hoặc định mua để ở thì chơi a góp vốn này. 20% huy động này là với điều kiện đã đủ pháp lý nhưng chưa xong móng thôi, chứ không như mấy anh kia. Mình thấy có dự án, mới chỉ có văn bản xin giới thiệu địa điểm mà đã mang ra bán tùm lum rồi. CÁC MẸ CHÚ Ý CHÚ Ý.

wonderland thích bài này.
  4. thanhhuyentienphuong

thanhhuyentienphuong Thành viên mới

Cám ơn thông tin của bạn. Cái thằng "thành phố giao lưu" này suốt từ năm 96-97 gì đó đến giờ chưa đâu vào đâu. Chả hiểu sao mà chậm thế.

5. Momkids

Hị hị, chơi quả góp vốn cũng khiếp hồn. Chị đồng nghiệp cũng tí toi vì La fontana. May mà đòi lại được chứ ko thì chết dở. Mấy nghị định mới đúng là chặt thật nhưng như vậy cũng phù hợp, tránh loàng ngoằng và đỡ rủi ro.

hic, tí nữa thì cũng bập vào em B5 này, tiền nong rút hết ra rồi đấy chứ, thôi mai lại back to bank và nghiên cứu chỗ nào hợp tình hợp lí khác vậy.

6. tomandtony

tomandtony Thành viên chính thức

Up cho các mẹ bit. Tự nhiên có ông bạn hỏi đến B5, mình vừa check bên Sàn Housing, họ khẳng định là chưa bán. Các bố mẹ chú ý nhé. Thông tin về dự án các mẹ có thể xem thêm ở đây. Nói chung là mua gì thì mua phải đến tận nơi, hỏi rõ thông tin rồi hãy quyết các mẹ ah. http://www.housinggroup.vn/ProjectDetails/tabid/219/ProjectID/30/View/Details/Default.aspx

7. gangtocat

gangtocat Thành viên tập sự

8. memocxit

memocxit Thành viên rất tích cực

Tí nữa thì tớ mua chỗ này rồi, may mà có mẹ nó post lên cho mọi người biết

9. trau85

trau85 Banned

hic hic gọi lên housing thì ai bán cho chị chị làm sao mà mua được tận gốc hả chị .nv bán theo như suất ngoại giao thì mới có tiền chênh lệch chứ .housing mà bán trực tiếp cho chị em mình thì họ ăn bằng gì .em mua cũng toàn phải qua môi giới thôi

10. hungacad77

hungacad77 Bắt đầu nổi tiếng

Theo kinh nghiệm của tôi thì không phải là dự án lừa đảo gì đâu, mà đây là dự án khi chưa khởi động một số người nội bộ có xuất rao bán lấy tiền chênh, chứ còn đến khi chủ đầu tư mở bán công khai thì làm gì còn giá như thế nữa

11. dangminhtrong

dangminhtrong Thành viên tập sự

Hì. Các mẹ chả chịu tìm hiểu cho kĩ à. Cái này bà chị mình có 1 căn kí với housing này, mà mình thấy cái HĐ kí vay vốn cũng có,đặt cọc cũng có. Giấy phép nó hơi lằng nhằng bởi vì bản thân nó nằm cạnh đường Hoàng Quốc Việt kéo dài mà cái trục đường này còn đag chả biết có triển khai đc hay không sau đấy thì lại đẻ thêm trục tâm linh rồi trục tâm linh lại ko đi thẳng mà cong queo rồi hợp lại với HQV kéo dài.
    Bản thân dự án nó có thực đấy chứ, chỉ vì mấy cái quy hoạch tâm linh tâm leo j đó mà nó mới chậm vậy. Cũng đành là nó bán ra như vậy là sai nhưng các mẹ lên tìm hiểu kĩ thì hơn. mà sao cái La fontana sao không được lên báo nhỉ, cái thằng đó mới đáng được lên báo :D

12. phuquy688

phuquy688 Thành viên tích cực

Dự án này làm rùi bà Chị ah...Chắc chị bị mấy thằng nào giới thiệu mua nhà cho , chúng nó lừa nên tức vậy thui.
    có giấy phép xây dựng,Và đang Thi công rùi... Đúng là Ngu lại còn tỏ ra mình Nguy Hiểm.

Đúng là...........! chứ giá gốc ở đó là 16,5T và cái CT1 Ban đầu là 11 triệu ( Đã có thuế VAT) chứ lấy đâu ra 17,1 triệu chứ.

Mà bây giờ còn vào tên Hợp Đồng luôn khách hàng với chủ đầu tư mà..

" đọc làm gì mấy cái bọn báo lá cải đó...giờ chúng nó đói thì cũng khóc để người ta ném cho cái gì đó vào mồm" thế là lại câm và sủa ra những từ tốt đẹp thui mà.. Xã hội giờ nó vậy.

13. phuquy688

phuquy688 Thành viên tích cực

" Tiếp " Mà mấy cái Chung cư bọn AZ ý..chúng nó mới đáng đưa nên báo ... Nhận góp vốn mấy năm rùi vẫn thế, nó đưa máy đến dc hôm rùi nó lại đưa đi..... Đấy mọi người tha hồ mà lấy gạch và đá ném vào mặt tụi nó.

AH,.bên em đang phân phối Chung cư Thành Phố Giao Lưu Đấy.

Tòa CT5 nhé..Nhìn ra Hồ Điều Hòa, dt có 64m2.,75m2.,115m2 ( căn góc) và 121m2..

giá gốc là 16,5 triệu ( Đã có Thuế VAT), đóng 30% nhé, Ky trực tiếp chủ đầu tư.

Về pháp lí, giấy tờ, sơ dồ mặt bằng, giấy phép Xây Dựng em có..

Các ông bố, Bà mẹ nào quan tâm thì alo em..ĐT : 094.9922209.

Các bác mua nhà từ chủ đầu tư ko phải mất phí gì đâu.

14. TranThanhNga

TranThanhNga Thành viên nổi tiếng

Cho mình hỏi là ký với chủ đầu tư thì sẽ là hợp đồng gì? Hay là một tờ giấy bé bằng bàn tay, phải nâng niu không nhỡ ra khỏi cổng của Housing có cơn gió nào lại thổi bay mất????
    Cái tờ giấy mà bạn mình đã ký với chủ đầu tư chỉ đơn giản là "phiếu thu góp vốn cổ đông", chẳng thể hiện giá gốc, đóng tiền nhằm mục đích gì. Ngay như nhà mình đang ở Ngõ 81 Lạc Long Quân, họp lên họp xuống vì sẽ bị giải tỏa ra Thành phố giao lưu ấy, có thấy bác nào làm đâu?
    Nếu có cấp phép đàng hoàng thì bạn cho mình xin một bản, biết đâu chuẩn chỉ rồi mình sẽ là khách của bạn.

15. lantran88

lantran88 Banned

theo mình biết là dự án này đã được phê duyệt rồi, nhưng là phê duyệt với 25 tầng, nhưng chủ đầu tư muốn xây cao 32 tầng do đó, họ phải xin phê duyệt lại
    Mình đã đến nơi của dự án b5 cầu diễn đúng là 3 năm nữa mới giao nhà các bố mẹ a`, nhưng nó đã giải phóng mặt bằng và đã khoan cọc nhồi nhé.
    Các mẹ không thông qua sàn thì ko thể mua dc b5 đâu, hiện nay chủ đầu tư đã giao cho các sàn phân phối và người ta lấy phí dịch vụ là chuyện bình thường. vì người ta phải dẫn các mẹ đi lên chủ đầu tư rồi chăm sóc các mẹ từ khi dự án khởi công đến lúc giao nhà
    và em cũng được biết ký hợp đồng góp vốn với chủ đầu tư, theo luật quy định thì quy trình hoàn toàn hợp pháp nhé
    sau khi chủ đầu tư có chấp thuận chủ đầu tư thì chủ đầu tư có quyền huy động vốn của cá nhân và các tổ chức.
    các mẹ có thắc mắc gì về dự án này cứ gọi cho em, em đã mua đầu tư 1 căn ở đấy rồi
    em là Lan 0934.537.306

16. thuybdsducthinh

thuybdsducthinh Lá Chanh

híc làm sao mua đc từ chủ đầu tư mà mấy mẹ trên này định mua .mua từ chủ đầu tư thì nhân viên sóng bằng gì ...............?????????????????

17. lantran88

lantran88 Banned

hiện tại ký hợp đồng góp vốn với chủ đầu tư, trong hợp đồng có ghi đầy đủ các khoản mục như giá gốc, tiến độ đóng tiên và có phiếu thu đằng hoàng nhé, họ là cả 1 tập đoàn làm ăn chuyện nghiệp, uy tín chứ ko phải làm ăn cái kiểu chộp giật như bạn nghĩ đâu
    mình có cầm hợp đồng mẫu góp vốn điều khoản rất rõ ràng. bạn cần kham khảo thì mail cho mình: lanck@gmail.com hoặc ĐT 0934.537.306
    bạn có nhu cầu mua thực sự, bạn đặt cọc ở sàn mình, mình hẹn chủ đầu tư cho xem tất cả các văn bản pháp lý liên quan tới dự án này
    và ký hợp đồng luôn. nếu vấn đề pháp lý có vấn đề gì mình xin trả gấp đôi số tiền đấy.

18. lantran88

lantran88 Banned

chính xác rồi. vì theo luật quy định thì bất kỳ 1 dự án nào cũng phải qua 1 sàn giao dịch để phân phối

19. nguyenthuyhoa

nguyenthuyhoa Thành viên rất tích cực

Bạn có thể gửi cho mình xin một hợp đồng mẫu góp vốn được không ?

Scan luôn Phiếu thu có dấu của chủ đầu tư ?
    Giá trên phiếu thu đó là 16,5T hay 11 triệu ? Chênh lệch đó nếu có vấn đề thì sẽ mất đúng không bạn ?

Tiến độ đóng tiền các đợt luôn nhé ?

Mí cả, tớ thấy sau khi đóng tiền đợt một thì "các mẹ" chạy theo để "chăm sóc" cho bên đã cầm tiền của mình chứ nhỉ ? Mọi động tĩnh của chủ đầu tư đều được khách hàng chăm sóc tận tình, nhất cử nhất động.

Từ lâu rồi tớ để ý đến khu này nhưng thông tin chập chờn chẳng biết đâu mà mò.
    Cảm ơn bạn nhé

20. blackmoon146

blackmoon146 Thành viên mới

Giá B5 bi h là bao nhiêu các mẹ nhỉ? hichic