Thông tin: Thực Đơn Ăn Dăm Dành Cho Bé

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi MeBee, 14/8/2005.

1. meyeutom

meyeutom Bắt đầu nổi tiếng

Nhìn hình em bé nhà bạn mà mình thấy thèm quá. Tôm nhà mình còi lắm, ko có mũm mĩm như bé nhà bạn đâu.

Mình cũng cho Tôm ăn dầu oliu của Ý (ko nhớ tên). Nói chung món ăn khi nấu xong đưa lên rất thơm ngon, thế nhưng Tôm vẫn ko chịu ăn. Mình cũng ko biết có phải do đường tiêu hóa của cháu kém hấp thu hay ko nữa vì khi mới sinh cháu bị nhiễm khuẩn Tụ cầu vàng và phải truyền kháng sinh 4 ngày. Liệu đấy có phải là nguyên nhân của việc cháu lười ăn ko? Mình cũng đã đưa cháu đi Viện Dinh Dưỡng nhưng cũng chẳng có kết quả gì.

Đang tải...

2. MePrince

MePrince Thành viên đạt chuẩn

Mình nghĩ bạn nên nấu cháo trong 1 ngày vì cháo để qua ngày như vậy ăn không tốt đâu trong khi bé nhà bạn còn nhỏ quá. Bạn phải cố gắng dậy sớm nấu cháo cho bé ăn thôi. Tất cả vì con em chúng ta mà. Mình cũng đi làm, sáng nào mình cũng nấu sớm cho bé (mình nấu cháo bằng than cho ngon), khoảng 1h30 sau là cháo nhừ rồi. Cố gắng lên bạn nhé!

3. meyeutom

Cám ơn Mẹ cu Bim về mấy món này nhé. Mình sẽ làm thử cho Tôm xem có khả thi hơn ko. Mẹ cu Bim khéo tay thật đấy.

CÒn về sữa Pediasure mình thấy mọi người nói đó là loại sữa cao năng lượng, mà bây giờ thấy bảo sữa cao năng lượng ko tốt cho trẻ. Mình thấy phân vân quá.

4. meyeutom

Thực ra mình cũng ko ngại dậy sớm đâu, nhưng Tôm nhà mình cứ đến 6h là bắt đầu tỉnh và quay sang tìm ti mẹ. Nếu mẹ ko có bên cạnh là cu cậu sẽ tỉnh dậy và kè nhè ngay. Hồi chưa đi làm mình còn tranh thủ dậy sớm để đi chợ được cơ mà vì khi đó thì Tôm chưa có thói quen đòi ti mẹ lúc 6h sáng. Đến khoảng 5-6 tháng là cu cậu bắt đầu hình thành thói quen như thế. Mình muốn cháu ngủ thêm thì lại phải nằm cùng. Bây giờ đến đi chợ mình cũng phải tranh thủ nhanh trước giờ đi làm. MePrince có cách gì giúp mình ko?

5. Minh Trí

Minh Trí Thành viên mới

@MecuTOm: Hình avatar của bé là hình lúc mình chụp con đc 6th, khi ấy còn mủm mỉm, bi h thì ốm nhách rùi . 18/10 này là bé tròn 10th, mà nặng chừng 9,5kg thôi, còi lắm, thay đổ mà thấy con dơ cả xương sườn, trông ghê khủng khiếp í . Trộm vía con tăng chiều dài, mà chẳng tăng bề ngang.
    Mình thì ở nhà trông con, mà k nấu 1 nồi cháo như bạn, mình nấu bằng bình thủy, nhanh - gọn - mà lại ngon nữa . Cháo tuyệt vời luôn. Chỉ cần ngủ dậy 1 đêm là có ngay tô cháo cho 1 ngày . Chứ nấu 1 nồi cháo thì hao gas quá, tiết kiệm thì sẽ ích nước lợi nhà . hahaha...

6. bibi_28-12

bibi_28-12 Thành viên mới

em thì cứ nâu một nồi cháo trắng hơi đặc ăn cả ngày rồi bữa nào thì chế biến thêm thịt cá rau..tuỳ theo thực đợn

7. meyeuthonhim

meyeuthonhim Thành viên chính thức

Mình xin chia sẻ với mẹ bé Tom, Nhím nhà mình ngày trước cũng vậy, cứ đến bữa ăn là khóc kinh khủng. Nhà mình ở tập thể tầng 1 mà đến bữa ăn của con thì nhà trên tầng 5 phải chép miệng vì cháu khóc kinh quá. Bé không chịu ăn bất cứ cái gì, trẻ mọc răng thường hay cho mọi thứ vào miệng gặm, bé nhà mình thì hoàn toàn không. Nhưng trộm vía đến tháng thứ 9 khi mà bé bắt đầu biết chơi đồ chơi, cầm nắm mọi vật, xem Xuân Mai và quảng cáo thì bữa ăn của hai mẹ con đỡ vất vả hơn. Khi cho con ăn bạn thử cho bé chơi đồ chơi, cố gắng tạo ra những đồ chơi mới để thu hút sự chú ý của bé để bé không nghĩ là đang ăn nữa thì chắc bé sẽ đỡ khóc hơn. Đừng thấy con không ăn mà cố nhồi vào bé sẽ càng sợ ăn hơn đấy, phải cái đứa lười ăn thì mình hãy kiên nhẫn một chút vậy.
    Chúc bé nhà bạn hết khóc, chịu ăn hơn và mau lớn nhé.

8. bibi_28-12

tớ bổ xung thêm nhé,mẹ nó cũng nên làm thực đơn phong phú hơn đa dạng và có nhiều món mới để bé ko chán.

9. babu0205

babu0205 Thành viên tập sự

Bác Bibi28-12 có thực đơn nào hấp dẫn, phong phú hơn cho các bé không ? Bác post lên cho mọi nguời xem và tham khảo với ^^

10. MePrince

MePrince Thành viên đạt chuẩn

Thế ông xã của bạn đâu, bạn có thể nhờ ông xa giúp. Bạn có thể tham khảo lịch của mình nhé: nếu bé dậy 6h, bạn để bé cho ông xã và mình đi chợ (khoảng 30' thôi), về mình bắt nồi cháo lên nấu, còn ông xã cho bé uống sữa. Mình thấy làm vậy OK. Nhưng cho mình hỏi bạn có đi làm ko? Nếu bạn đi làm thì để bé cho ai giữ?

11. bibi_28-12

có đấy các bác nhé

12. bibi_28-12

Caramen dành cho bé
    Pha sữa công thức:200ml
    Đường: hoà tan với sữa trước , tuỳ khẩu vị
    Trứng gà: 1 quả
    Đánh nhẹ để trứng tan (không được đánh bông & đánh 1 chiều thôi), đổ từ từ vào sữa (nên lọc lại để khi hấp được min) , chia ra các cốc (có thể tráng đáy cốc trước bằng đường thắng với 1 chút nước hay còn gọi là đường caramen , có bé ăn được có bé không ăn đuợc nên các mẹ có thể cho hoac không cho đường caramen), hấp cách thuỷ lửa thật nhỏ chừng 10'-15', khi nào xiên que tăm thấy ko dính là được.

13. bibi_28-12

Cháo đậu hũ - Rau ngót
    Nguyên liệu:

Gạo: 20g (2 muỗng canh đầy)

Đậu hũ trắng: 50g (½ miếng đậu hũ nhỏ)

Rau ngót: 30g (3 muỗng canh)

Dầu: 10g (2 muỗng cà phê)

Nước mắm hoặc muối iôt

Nước: 250ml (1 chén đầy)

Cách làm:

Gạo lựa sạch, vo sơ, ngâm 30 phút, đập dập nấu hơi đặc một chút

Đậu hũ nghiền nát.

Rau ngót lặt, rửa sạch, băm thật nhuyễn.

Cho rau ngót vào cháo nấu mềm, sau đó để đậu hũ và cho sôi lại. Nên nêm nhạt, cho cháo ra chén, thêm dầu.

14. bibi_28-12

CHÁO THỊT GÀ NẤM RƠM
    Nguyên liệu:

Gạo: 20g (2 muỗng canh đầy)

Thịt gà: 30g (2 muỗng canh)

Nấm rơm: 30g (4-5 cái)

Dầu: 10g (2 muỗng cà phê)

Nước mắm, hành ngò...

Nước vừa đủ nấu 1 chén cháo

Cách làm:

Gạo lựa sạch, vo sơ, ngâm 30 phút, giã dập nấu cháo sẽ nhanh trong 20-30 phút.

Thịt gà xắt thật nhỏ, băm nhuyễn. (có thể xay nhỏ)

Nấm rơm xắt nhỏ, băm nhuyễn. (nt)

Thịt gà, nấm rơm băm nhuyễn thêm một chút nước hòa đều, cho vào cháo đã chín để sôi lại vài phút.

Trút cháo ra chén, cho 2 muỗng dầu, nêm hơi nhạt một chút.

15. meyeutom

Ông xã nhà mình toàn làm việc khuya, cứ 12h-1h sáng mới đi ngủ nên mình ko nỡ đánh thức ông ấy dậy. Toàn 2 mẹ con vật nhau thôi. Mình vẫn đi làm. Ban ngày thì mang con sang nhờ bà ngoại giữ, chiều lại đón về.

16. meyeutom

Mình nghĩ có lẽ ko bé nào lười ăn như Tôm nhà mình. Nếu cho bé chơi đồ hoặc xem Xuân Mai thì bé ko nuốt. Cứ phải khóc mới chịu nuốt. Lạ thế cơ chứ. Nhiều lúc mình thấy nản vì chuyện ăn của con lắm.

17. meyeutom

Hai món cháo mẹ bibi chia sẻ rất đơn giản và dễ làm. Mình sẽ thử với Tôm nhà mình xem có kết quả gì ko. Cám ơn mẹ bibi nhé.

18. Mẹ Nhật Minh

Mẹ Nhật Minh Thành viên chính thức

Không phỉa đâu mekhoai ah. Cu nhà mình 5 tháng là mình cho ăn bột đến sáu tháng là mình cho bé ăn cháo hầm lên rồi cà nhuyễn cho bé ăn. Mình hỏi một số người họ bảo thế là tốt.

19. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Món ăn dặm này ngon và bổ dướng quá mẹ nó ạ.Mình cũng thường xuyên làm những món này cho bé ăn trộm vía bé nhà mình cũng thích nữa nên mình rất thích món này .

20. hoagiodatinh

hoagiodatinh Bắt đầu tích cực

hay lắm luôn bài viết raats bổ ích