Thông tin: Thực Đơn Ăn Dăm Dành Cho Bé

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi MeBee, 14/8/2005.

1. MeBee

MeBee Thành viên tập sự

Món ăn bổ dưỡng cho bé: Cháo chim cút & cà rôt, đậu petiois

Món này cung cấp 125kcal/bát

* Nguyên liệu:
    - Bột gạo nesttle: 4muỗng
    - Thịt chim cút : 1muỗng
    - Thịt heo : 1 muỗng
    - Cà rôt : 1muỗng
    - Đậu petipois : 1 muỗng
    - Dầu ăn : 1muỗng
    - Nước : 1 chén

* Pha chế
    1. Cho thịt chim cút, thịt heo vào nước, bắc lên bếp nấu chín
    2. Cho cà rốt, đậu vào khuấy đều, cho chín, bắc xuông. Để nguội bớt
    3. Trộn bột vào, thêm dầu ăn, khuấy đều và cho bé thưởng thức

Chúc các mẹ chế biến thành công & chúc các bé luôn ngon miệng với món ăn này!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeBee
    Đang tải...

2. MeKhoai

MeKhoai Thành viên đạt chuẩn

Bé Khoai nhà mình 10 tháng mà vẫn chưa ăn cháo.

3. hang

hang Thành viên chính thức

Mẹ bé Khoai à,đến 1 tuổi hãy cho ăn cháo.Trước 1 tuổi cho ăn cháo không tốt cho đường ruột của bé đâu,kể cả là bé ăn được.Bởi vì ảnh hưởng đến đường ruột sau này lớn nó mới thể hiện ra cơ.Cho ăn bột còn tiện lợi hơn nhiều ấy chứ.Chích Bông nhà mình đến đúng 1 tuổi mới cho ăn cháo đấy.

4. MeKhoai

MeKhoai Thành viên đạt chuẩn

khi nào nên cho bé ăn cháo

KHoai nhà mình cũng có vẻ chán bột . thi thoảng ngàynghỉ mình nấu cháo rồi say nhuỹen cho bé ăn . Đúng như Hằng nói đấy, hệ tiêu hóa của bé còn non nớt, nếu cho ăn cháo sớm dạ dày phải làm việc quá tải so với độ tuổi sẽ ko tốt.

5. mecubim06

mecubim06 Thành viên tập sự

Các mẹ đúng thế,

Con em 7 tháng, cho ăn cháo nó nhè ngạy Thích ăn bột hơn, mà ăn bột đi phân tốt lắm, ăn cháo đi phân ko tôt.. Em ngưng cho ăn cháo rồi (được 2 bữa).

6. MẹMoon3001

MẹMoon3001 Thành viên mới

Sao có nhiều mẹ lại nói cho ăn cháo tốt hơn ăn bột nhỉ ? Biết nghe ai bây giờ :(

7. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Theo mình hiểu loại cháo mà mẹ Moon nhắc tới là loại cháo các mẹ nấu nhừ rồi xay nhuyễn cho bé ăn. Loại cháo xay nhuyễn như bột này sẽ tốt hơn loại bột các mẹ quấy cho bé vì cháo được ninh nhừ sẽ dễ tiêu hoá hơn bột quấy chín.

8. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Đúng rồi, thuhien nói đúng ý mình. Nhóc nhà mình ăn cháo bột từ khi hơn 4 tháng tuổi, đến 10 tháng thì thành cháo tấm, ngoài 15 tháng là cháo hạt.

9. MẹMoon3001

MẹMoon3001 Thành viên mới

Thế thì mình tập nấu thử cho bé ăn coi sao . Cám ơn các mẹ nhé :)

10. Minh Trí

Minh Trí Thành viên mới

Em cũng thấy ăn cháo (xay thành dạng bột), bé output bình thường . Chẳng có vấn đề gì cả . Theo em, (giữa cháo & bột) bé thik ăn gì thì e sẽ cho ăn nấy, miễn là chịu ăn. Em nghĩ mình cũng k nên quan trọng hóa về vấn đề giữa cháo hay bột . Vì 1w e cho bé ăn 4-5 ngày cháo / week , 2ngày còn lại thì e cho ăn bột dinh dưỡng của nestlé, bé ok tất .
    MeBee: chị ơiii, món ăn chị chia sẻ với mọi ng, là dành cho bé ở giai đoạn mấy tháng tuổi thế ? Con e mới đc 9th thôi.

11. MePrince

MePrince Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng cho bé ăn cháo say nhuyễn từ khi bắt đầu ăn dặm, không thấy có vấn đề gì. Đến nay bé nhà mình được hơn 7 tháng rồi, mỗi ngày ăn 2 cữ cháo, mình dự định tăng thêm 1 cữ bột cho cháu nữa vì cháu uống rất ít sữa (sữa ngoài 200ml/ngày), như vậy có được không?

12. Mẹ QQ

Mẹ QQ Thành viên kỳ cựu

Sao tơws đdánhs chưwx băwngf tiêéngs Viêẹtj nós lạij ra thếes nàyf, cònf nếus khôong thìf thêe nàyf. Admin ơwi giúps vớis.

13. Minh Trí

Minh Trí Thành viên mới

Theo mình nghĩ, nếu bé nhà bạn k uống sữa nhiều thì cũng nên tăng 3bữa cháo / ngày . Bé nhà mình đc hơn 9th rùi, mình cũng đã tăng 3bữa cho con. Trộm vía, con ăn , bú bth (1ngày 600ml sữa). Nhưng thay vì 2bữa cháo, mỗi bữa 150ml chẳng hạn, thì mình tăng lên 3bữa, mỗi bữa khoảng 100-120ml. Bạn tham khảo nhé !! Chúc bé iu luôn khỏe !!

14. MePrince

MePrince Thành viên đạt chuẩn

Bé Trí nhà bạn trộm vía quá, bé uống được nhiều sữa ngoài thế, vậy bé nhà bạn còn bú sữa mẹ không. Còn mình cố gắng lắm mới đút sữa cho bé, mỗi lần có được 90ml thôi. Mình buồn lắm! Chỉ mong con mình ăn uống chăm chăm 1 chút .

15. Minh Trí

Minh Trí Thành viên mới

Bé nhà mình dứt sữa mẹ từ hồi 5th rùi.
    Mình fải dụ kinh khủng lắm bé mới chịu bú sữa ngoài đó chứ. Hồi đầu cũng k chịu bú sữa ngoài đâu.

16. meyeutom

meyeutom Bắt đầu nổi tiếng

Con lười ăn quá, phải làm sao???

Các chị ơi, cu Tôm nhà em được 9 tháng rưỡi rồi nhưng em đau đầu vì chuyện ăn uống của con quá :(. Càng ngày cháu càng lười ăn. Em hết chuyển từ bột quấy sang ninh cháo rồi xay nhuyễn mà cháu vẫn ko muốn ăn. Mỗi lần ăn thì cả xóm biết vì cháu khóc ghê lắm. Bây giờ em đang cho cháu ăn 2 bữa bột/ngày, ngoài ra cho uống thêm sữa, ăn phomai nhưng cháu được 9 tháng mà có 6,9kg thôi. Các chị có cách gì để làm cho con thích thú ăn uống hơn thì bày cho em với. Cám ơn các chị nhiều :).

17. mecubim06

mecubim06 Thành viên tập sự

To: meyeutom

Tôm như thế cũng xót nhỉ, con em hồi 2 tháng đã được 6kg5 rụi

Chị thử mấy món này xem con có chịu ăn ko?

http://www.lamme.vn/forum/viewtopic.php?t=116
    http://www.lamme.vn/forum/viewtopic.php?t=126
    http://www.lamme.vn/forum/viewtopic.php?t=118

Chị kiên nhẫn xem có phản ứng tốt hơn ko?. Còn ko nữa thì chị dùng sữa Prediasure nước ( dạng lon ỏ chai lọ) pha chung với sữa tươi, tỷ lệ 5:5 cho bé uông. Con của người chị (bạn) bên Mỹ cũng nuôi kiểu này, ăn rất ít mà rất chắc và cao lớn, mỗi tội sữa thì mắc quá thôi.

18. Minh Trí

Minh Trí Thành viên mới

Mẹ nó nấu cháo cho con có cho chút dầu ăn k?? Mình thường dùng dầu vio của tường an (loại dầu dành cho bé suy dinh dưỡng, trộm vía con mình mê dầu vio lắm, hôm nọ mới hết hành, con k chịu ăn, cho ăn dầu oliu, ăn vào là ói. Làm baba cuống cuồng đi lùng cho ra, thế là bé ok liền, k ý kiến ý cò gì cả):rolleyes:

Nếu bé khó ăn, bạn thử mở q/cáo or ca nhạc XMai cho bé xem điii, dụ bé mọi cách luôn. Mình cũng dụ ỳ xèo hết. cứ bài nào bé thích (vd: quê hương 3miền của Quốc Đại,...) là mình lùng cho ra, bỏ tiền mua cả đĩa CD để chỉ mở cho con nghe 1 bài thôi) hihi...

À, có khi bé ngán ăn cũng do bạn nấu thức ăn k đa dạng, hoặc còn ngnhân nào khác nữa, chắc bạn fải cố gắng tìm ra thôiii. hì hì ... chúc bé ăn ngon, ăn nhiều, bú nhiều mau lớn nhé !!

Có khi nào con bạn bằng tháng với con mình k nhỉ ?:rolleyes:

19. caphaotoni

caphaotoni Thành viên tập sự

Cho Bé ăn dặm từng bước một

Mình sắp có Cà Pháo và Toni... Hai đứa sẽ chào đời vào tháng tới . Mình tham khảo rất nhiều tài liệu và có một số bài viết và muốn tặng các bà mẹ đang có con ăn dặm . Mình không bết tải bài lên bằng cách nào ?:(

20. meyeutom

meyeutom Bắt đầu nổi tiếng

Tôm nhà mình được 9 tháng 3 tuần rồi và mình cũng đang cho ăn cháo xay nhuyễn thành bột. Mình không có người giúp việc và vẫn phải đi làm nên mình nấu một nồi rồi để tủ lạnh cho Tôm ăn trong 2 ngày. Các mẹ cho mình hỏi có nên để tủ lạnh như vậy không. Nhưng nếu ngày nào cũng phải nấu một nồi cháo mới thì mình khó thực hiện được lắm.