Dạy gì cho bé 7-8 tháng tuổi

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi me cua Na, 14/7/2008.

Tags:
  1. me cua Na

me cua Na Thành viên tập sự

Chào cả nhà,
    Con gái của mình được hơn 7 tháng rùi mà mình không biết dạy cho con những gì, các bà mẹ thông thái chỉ cho mình với :mrgreen:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me cua Na
    Đang tải...

2. menhieunhieu

menhieunhieu Thành viên chính thức

Không biết ý bạn từ dạy ở đây nghĩa là gi. Mình cũng không thông thái đâu, còn tồ lắm, mình xin chia sẻ với bạn kinh nghiệm nhỏ của mình nhé
    Kinh nghiệm của mình là mình thường đọc sách xem đến 1 tháng sau đó bé có thể làm gì thì mình chuẩn bị hỗ trợ giúp bé. VD bé nhà mình bây giờ được 17 tháng, theo một số bài trắc nghiệm thì bé từ 20 đến 24 tháng sẽ biết đếm, vì vậy , từ bây giờ mình bắt đầu cho bé làm quen dần với số đếm, hay bé từ 16 đến 20 tháng biết cầm bút thì mình cũng cho bé làm quen với bút và giấy để bé tập vẽ và hướng dẫn bé cách cầm but.
    Trang web thì có rất nhiều, bạn có thể vảo trang chủ của lamchame hoặc hocvieniq.com

huongprnhinhi thích.
  3. thaonguyen1972

thaonguyen1972 Thành viên chính thức

quan trọng nhất là bạn phải hỏi chuyện trẻ thật nhiều trong thời gian này để nâng cao khả năng tiếp thu của bé

4. CHIPme

CHIPme Thành viên chính thức

Bé nhà mình cũng bằng bé nhà bạn đấy.Bạn có thể dạy bé múa, vỗ tay, cụng đầu,hỏi đồ vật, người thân(bé chưa biết chỉ đâu phải dạy dần nhưng sẽ hiểu và trả lời bạn bằng cách nhìn về phía câu trả lời đấy ) và bắt đầu dạy bé tập nói dần được rồi những từ như bà, mẹ , bố, anh, chị...Tóm lại tất cả những gì bạn muốn truyền đạt cho bé đều phải được nhắc đi nhắc lại nhiều lần cho bé quen và hiểu dần bạn ạ .

5. me_yeu_bong

me_yeu_bong Thành viên tập sự

bé nhà em cũng thế, phải dạy vừa học nói ông bà bố mẹ vừa dạy múa mà mệt đứt hơi. Nó nghịch như quỷ sứ

6. haiphongbuon62

haiphongbuon62 Thành viên tập sự

cái này lâu lắm rồi không được thực hành nên quên rồi

7. Me Pig

Me Pig Thành viên tích cực

Con em cũng 8 tháng đây, thỉnh thoảng vẫn đọc truyện cổ tích hoặc truyện các con vật nàng ta nằm nghe có vẻ chăm chú(chả biết có hiểu gì không) nhwng đọc truyện thì phải nhìn vào mắt con cơ- đúng hơn là kể chuyện cho con nghe, lúc nào hứng chí quá thì giật truyện của mẹ rách luộ.E nghĩ phải thường xuyên giao tiếp với cọn

8. momo

momo Thành viên Hội Rắn

7-8 tháng có thể dạy: vỗ tay hoan hô, phát âm pa pa ta ta, cho tay lên miệng vỗ vỗ oa oa oa, múa tay....

9. bqsonline

bqsonline Đủ quyền lập Họ

bé nhà mình papa, a a rồi, vỗ tay cũng thế, ngịch thì gọi là nhứt, không ngòi yên đc 1 chỗ 3phút. Nói chung là 7-8 tháng hơn là choi choi bò, trường, tập tễnh..... rất dễ bị va đập, cầm nhặt lung tung gặm rùi..... các mẹ cẩn thận những đồ chơi và dây điện trong gia đình, luôn luôn để mắt đến bé nhạ

10. MeBanana

MeBanana Thành viên tập sự

Không biết kinh nghiệm của mình có giúp được bạn không nha. Hồi con mình được 7 tháng tuổi mình đã cho bé xem sách có hình, rồi vừa chỉ hình vừa giải thích Bé chưa phản ứng nhiều đâu nhưng rất thích đấy. Chỉ cần xem 2-3 lần là mình có thể dụ bé xem sách để đ1ut cho bé ăn bột được liền(con mình khó ăn lắm). Ngoài ra nói chuyện rất nhiều với bé, không phải riêng mình mà cả gia đình mình luôn đó và cho bé đi chơi, chỉ cho bé những vật, con thú xung quanh, nói chung là tất cả những gì mình có thể làm cho bé. Hiện con mình vừa tròn 2 tuổi, bé mới biết nói rành từ 20tháng thôi nhưng nói rất nhiều và thành câu rõ ràng đấy, bé rất thích đọc sách và xem truyện và rất mau thuộc các bài đọc ngắn. Nói chung mình thấy rất có ích khi cho bé xem sách sớm.

11. bqsonline

Bé nhà bạn là bé gái ah? Bé trai nhà mình ah, đâu có ngồi yên cho mà chỉ, hiếu động quá mà, hoặc là bé nhà bạn tương lai rất kiên trì đấy hìhì, chúc mừng nhé

12. bqsonline

Tại mình cũng có mua truyện tranh cho bé xem rồi nhưng bé chỉ liếc qua rồi vất đi luôn, chỉ thích bám cửa sổ khám phá bên ngoài, đặc biệt thích những gì mình không cho bé nghịch thì bé càng cố đòi, ví dụ những đồ nguy hiểm như túi bóng(vì nó dính dính xột xoạt ku rất thích), hay dây dợ vì nó cứ loằng ngoằng rút tay ra khỏi vòng này lại vướng vào vòng khác... ->rất kích thích sự tò mò khám phá của bé.
    Nói chung tầm này là cứ để mắt không rời luôn :)

13. mina_xinhxinh

mina_xinhxinh mẹ 2 con

bé nhà e hơn 7 tháng rùi.tầm này mình có thể dạy bé:vỗ tay,cho tay lên miệng vỗ vỗ kêu pa pa,tập tênh tênh cho bé,đưa đồ chơi trước mặt cho bé nhìn rùi lăn đồ chơi ra xa bé sẽ bò ra lấy(giúp bé tập trờn,bò)đỡ bé ngồi dựa lưng để đồ chơi trước mặt cho bé tập với món đồ mình thik,khi cho bé ăn mình gõ nhẹ vào bát nói măm măm(sau 2,3 lần ntn bé nhà e cứ thấy cbi ăn là măm măm),khi bé bú sữa có thể cho bé ôm bình(lúc bé nằm ôm bình sữa bú mẹ tha hồ rảnh tay)....nchung là nh lắm...trộm vía bé nhà e cũng nhanh nên mấy món trên bít hết rùi....Chúc mẹ dạy bé thành công!

14. perfume

perfume Thành viên sắp chính thức

Ðề: Dạy gì cho bé 7-8 tháng tuổi

trùi ui, các mẹ dạy cho bé thế nào? em dạy vỗ tay cho bé ntnay: 1 người trước vỗ tay, 1 người cầm 2 tay bé vỗ vỗ n bé k chịu hợp tác ý

15. củ cải rốt

củ cải rốt Thành viên tập sự

7-8 tháng còn nhỏ lắm, chắc chưa nhận thấy gì đâu bạn ui. Bé kêu papa...mama là vui lắm rồi :)

16. huongpr

huongpr Thành viên chính thức

Bé nhà mình cũng 8 tháng tuổi, cháu biết dơ tay bye mẹ khi mẹ đi, biết chơi nghé ngọ, vỗ tay,.... Dậy cho cháu những cái đơn giản trước đã. Tuổi này còn đang mọc răng, ăn, bò... nên bạn cứ từ từ

17. dauxanh2011

dauxanh2011 Bắt đầu nổi tiếng

Bạn mua sách Dạy trẻ thông minh sớm của Glenn Domain ( tiếng Việt ) trên Đinh Lễ có bán rất nhiều, quyển này nói rất rõ về dạy trẻ giai đoạn 0-1 tuổi,trong này có nhiều bài tập nói về rèn thể chất hay. Bé nhà bạn giai đoạn này mẹ có thể dạy con mọi thứ qua các hoạt động như: giới thiệu tên gọi, đặc điểm các đồ vật, con vật, nói chuyện với con, hát - cho bé nghe nhạc, kể chuyện, dạy về màu sắc, số đếm... Tóm lại là nếu muốn dạy con thì không kẻ tuổi nào, tất cả mọi thứ đều có thể dạy hết, điều quan trọng là sự sáng tạo và linh hoạt của bạn khi quan sát hứng thú của bé, biến tất cả những thứ định dạy bé vào trong trò chơi để dụ bé. Ngoài ra nếu bạn còn chưa biết làm gì tiếp thì tìm mua những sách về giáo dục trẻ rất hot học cách làm của người ta rồi áp dụng. Mình thấy có những tựa sách sau rất nên đọc:
    Bộ Phương án 0 tuổi - Gs Phùng Đức Toàn
    Em phải đến Harvard học kinh tế.
    Cha tốt hơn thấy tốt
    Mẹ tốt hơn thầy tốt. đều của Doãn Kiến Lợi.
    Khúc chiến ca của hổ mẹ _ Chining Chu.
    Nếu bạn quan tâm về giáo dục sớm thì vào các trang WTT hay Peeclub.sdt.vn học kinh nghiệm ở các Topic giáo dục nữa.

Sửa lần cuối: 18/3/2012
    huongpr thích bài này.
  18. huongpr

huongpr Thành viên chính thức

UI trời mẹ cháu ơi

Sao mới 8 tháng tuổi mà dậy nhiều thế á? Mình tưởng giai đoạn này cháu chỉ ăn ngủ tốt là vui lắm rồi!

19. Bo Bống

Bo Bống Guest

Con mình cũng đang 8m, nhà mình bán hàng người ra người vào liên tục nên cảm giác con cũng hoạt bát, năng động và hay cười hơn so với đứa đầu hồi trước chỉ ở nhà với ông bà. Tớ nghĩ đúng là phải chăm chơi và nói chuyện với con thì con hoạt bát hơn.