Cần giúp: bé 4tháng 10 ngày đi ị phân có lẫn hạt trằng

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi nhimconyeukieu102, 11/10/2010.

1. nhimconyeukieu102

nhimconyeukieu102 vích "xấu xí!"

các mẹ ơi, mẹ con nhà Nhím lại phiền các mẹ chút nhá, chả là thía này ạ;bé nhà e được 4thang10 ngày rồi, e cho ăn bột ngọt gần 10 ngày nay(trộm vía) cháu nhiệt tình hưởng ứng ạ, còn nhiệt tình hơn cả mẹ í:D, em cũng chỉ cho con ăn ít ít thui, những ngày đầu thì ị bình thường, phân vàng, mềm, và thành khuôn, dần dần thấy bé thik thú với việc ăn uống e cho ăn thêm chút bí đỏ, vài lá rau muống luộc nghiền nhuyễn, rồi cả chuổi tiêu nữa.huhu,bé vẫn thik ăn nhnưg hai ngày nay đi ị hơi nhiều ạ, 4-6lần/ngày và có lẫn các hạt trắng trắng, e rất lo, liệu bé nhà e có phải bị đi ngoài k?e phải làm gì?con đầu nên e chưa có kinh nghiệm gì nhiều ạ,các mẹ giúp e với, hay là e ngừng cho bé ăn bột nhỉ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nhimconyeukieu102
    Đang tải...

2. mecucaido

mecucaido Củ Cải Đỏ đáng ghét!

Ðề: bé 4tháng 10 ngày đi ị phân có lẫn hạt trằng

Cảm ơn mẹ Nhím đã trả lời cho mecucaido về việc khò khè nha!
    còn về việc cho ăn bột của bé Nhím là hơi sớm đó. Mẹ Nhím tham khảo cái này để biết tình hình của bé nè.

Màu sắc phân thay đổi do thức ăn
    Trẻ sơ sinh thường đi ngoài rất nhiều lần trong ngày, trung Bình khoảng 3-5 lần/ ngày. Bé Bú Bình có phân sền sệt màu vàng kim hoặc vàng nâu, mùi chua. Đối với những bé ăn Sữa ngoài thì phân đặc hơn và có mùi thối.

Khi đến tuổi ăn dặm, những loại thực phẩm mà bé ăn vào cũng ảnh hưởng tới phân của bé. Bé ăn thịt thì phân tối màu hơn, ăn củ cải đỏ, cà rốt… thì phân có màu hồng sẫm, ăn rau thì phân lại sáng màu…

Bé ăn những thức có chất sắt sẽ đi ngoài ra phân màu đen, hoặc những bé ăn Sữa bò làm cho phân có màu xám.

Bé có bị bệnh không?

Một số dấu hiệu đi ngoài sau đây có thể giúp bạn nhận biết được con mình có bị bệnh hay không.

- Bé đi ngoài ít, phân xanh sẫm, hơi nhầy, đồng thời trẻ quấy Khóc khi ăn thì có thể do bé bị đói.

- Phân màu trắng, nhạt: gan của trẻ có vấn đề hoặc trẻ sơ sinh bị tắc ống mật.

- Phân nhầy, màu xanh: thường gặp ở trẻ bị rối loạn tiêu hóa. Cũng có thể nguyên nhân là do bé đang bị sổ mũi, viêm đường hô hấp trên.

- Phân loãng, màu vàng nhạt, không có chất nhầy, bé đi 3,4 lần/ ngày: bạn nên kiểm tra xem có phải do bé bị lạnh bụng khi ngủ không.

- Phân màu xanh cỏ úa hoặc màu vàng nhạt, hơi lỏng và lợn cợn thức ăn, có mùi thối: có thể là do trẻ ăn quá nhiều.

- Bé đi ngoài phân sống, có bọt: do ăn nhiều chất đường và chất bột.

- Bé đi phân lỏng toàn nước, khoảng 10 lần trở lên trong 1 ngày: nên đưa trẻ đi khám xem có phải bị ngộ độc thức ăn hay không.

- Phân màu trắng đục, lỏng, đi nhiều lần trong ngày kèm theo Nôn trớ: bé có thể bị bệnh tả.

- Nếu bé đi ngoài nhiều lần, phân nước có lẫn chất nhầy, bé Nôn nhiều và Khóc thét từng cơn thì có thể do bị lồng ruột.

- Bé đi tiêu khó, phân cứng và ít là do bé đang bị táo bón.

3. phuongedu

phuongedu

Mẹ nó post bài này là quá chi tiết rồi, mong các mẹ tham khảo để đỡ phải hỏi nhiều lần, mình định lấy sách của mình chép ra nhưng bạn đã chia sẻ rồi,cảm ơn thay cho các bà mẹ khác, tớ xin copy bài của mẹ nó vào CLB học cùng bé để các mẹ trong đó tham khảo nhé, thanks bạn.

nhimconyeukieu102 thích bài này.
  4. nhimconyeukieu102

nhimconyeukieu102 vích "xấu xí!"

cảm un mecucaido rất nhiều, mình cũng thấy cho ăn như thế là hơi sớm, ban đầu cũng chỉ định thử thử thui, ai dè con bé háu ăn quá, đến giờ bột mà chwa có gì là gào toáng lên, từ bây jo mình tạm dừng vụ bột này lại thôi mẹ nó ạ,hihi.khóc thì cho mum sữa nhỉ.

5. mecucaido

mecucaido Củ Cải Đỏ đáng ghét!

uh, me Nhim ngừng cho bé ăn đi, cucaido nhà mình đúng 6tháng mới cho ăn đó, mà mỗi lần cu cậu ăn trái gì lạ là nôn ra hết rồi lần sau mới ăn dc .Mecucaido có nhìu kinh nghiệm cho bé ăn dặm lắm có gì mẹ Nhím cứ hỏi mẹ nó bít gì sẽ chia sẻ hết cho.hihi chúc bé Nhím luôn khỏe và mau lớn nha!

6. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

bé nàh mình cũng đang tiêu chảy, lo ơi là lo

7. bibicuatoi

bibicuatoi Thành viên chính thức

Nghĩ lại thấy bé đầu nhà mình giai đoạn này đúng là háu ăn nhất. Cái gì cũng muốn cho vào miệng, bất chấp là to hay bé. Nhìn rất thích nhưng nhiều khi cực nguy hiểm vì khả năng hóc cao. Tuy nhiên mình nghĩ không nên cho ăn dặm sớm quá, ảnh hưởng lâu dài đến tiêu hóa của trẻ. Cứ từ từ, ngoài 6 tháng rồi tính.

8. bill_ty

bill_ty Thành viên chính thức

Mình thấy ăn dặm sớm ảnh hưởng hệ tiêu hóa của bé, đặc biệt đến lúc bé 8-9 tháng bé sẽ chán ăn đó bạn, lớn lên đường tiêu hóa bé không ổn
    Nhóc mình ngày trước cũng có lần đi phân hạt trắng, ị nhiều lần, bị rối loạn tiêu hóa, mình cho uống mẹn vi sinh để tạo men cho bé
    CÒn nếu bes bị tie chảy thì mơ lông cỏ sữa là tuyệt vời nhất
    Con mình hồi tiêm KS 1 tuần về bị tiêu hcay , mình cho uống men pháp, rồi uống thêm mơ lông, cỏ sữa, chỉ 2 ngày la hết,nhờ vậy bé k bj sút cân . Đến bây giờ nhà mình lúc nào cũng dự trữ sẵn mơ lông cỏ sữa, mỗi lần bé rối loạn tiêu hóa ( 3-4 lần /ị 1 ngày , đặc biệt ị sau mỗi lần ăn 15p nhé là RLTH chắc lun ) , là mình sắc mơ lông cho uống liền, uống 2 lần là đi bình thường

9. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

bạn tạm dừng đừng cho con ăn tạp nhiều vậy, thử từng thứ 1 thôi xem bé hợp với loại nào mới cho ăn tiếp. trộm vía bé nhà bạn chịu ăn ghê.

10. Me yeu an

Me yeu an Guest

bé nha minh chỉ bú mẹ mà cũng thế cơ :((((((((((

11. shopbong68

shopbong68 Thời trang trẻ em

hơn 4m mn cho con ăn dặm là hơi sớm rồi lại còn cho ăn rau và chuối nữa. Bộ tiêu hóa của bé chưa tiêu hóa đk như thế đâu.

12. snow92

snow92 Thành viên mới

mẹ thử vào đây xem thông tin về tiêu hóa của trẻ này, có thể bé bị táo bón rồi đó : Mẹ vào " chữa táo bón cho trẻ nhỏ " mà xem thông tin nhé

13. hathanh1101

hathanh1101 Thành viên tích cực

Mẹ nó theo dõi và kiểm tra xem quá trình phân của bé thế nào theo như mẹ nó nói trên Phân màu trắng, nhạt: gan của trẻ có vấn đề hoặc trẻ sơ sinh bị tắc ống mật. Mẹ nó cần đư đi bác sỹ kiểm tra khám cho bé nhé.