Cần giúp: Kinh nghiệm mở shop thời trang lời hay lỗ?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi mi.dung90, 12/10/2010.

1. mi.dung90

mi.dung90 Thành viên tập sự

Ðề: Kinh nghiệm mở shop thời trang lời hay lỗ?

nhưng công cụ nào nữa hả anh? có cách nào khác hay hơn và hiệu quả hơn ko?

Đang tải...

2. mi.dung90

em nghe các anh chị nói rất nhiều về marketing online này nhé, nhưng ko hiểu rõ và hình thức sẽ được làm như thế nào, chi phí có cao ko??? em muốn biếtt, và có anh chị nào đã làm chưa? hiệu quả ko? nếu hiệu quả, em rất muốn thử đấy ạ?

3. mi.dung90

hjx, em cảm ơn chị nhìu ná, nhưng em mún kinh doanh shop thời trang chứ ko phải là kinh doanh online đâu ạ, có khác nhau ko hở chị,

4. hoangtuanmay_86

hoangtuanmay_86 Thành viên tập sự

Đi ngang qua cửa hiệu thời trang, bạn tự hỏi: “Vì sao nhiều khách hàng móc tiền túi một cách vui vẻ như thế?” Bất chợt, ý muốn mở cửa hàng thời trang xuất hiện trong đầu bạn. Nhưng để kinh doanh mặt hàng này thành công, bạn không thể cứ “thích là làm”.

Hiểu được quyền lực và sức mạnh mua sắm của phái đẹp:

Đa số phụ nữ đều thích mua sắm, trưng diện, cho dù họ có nhiều tiền hay ít. Quý cô có thể tiết kiệm từng nghìn đồng lẻ khi đi chợ, nhưng lại sẵn sàng bỏ ra hàng trăm nghìn đồng để mua một cái áo.

Bạn có kinh nghiệm và đam mê "shopping":

Do thường xuyên "lang thang" các cửa tiệm, bạn hiểu rõ giá sàn và nhãn hiệu của các loại sản phẩm. Bạn cũng rất "rành" trong việc trả giá, lựa chọn mẫu...

Hiểu biết về thời trang và có óc thẩm mỹ cao:

Đừng kinh doanh khi bạn mù tịt kiến thức và thông tin về "mốt". Bạn nên biết may cơ bản, vẽ các mẫu đơn giản, theo sát hoạt động thời trang trong nước và thế giới...

Ngoài ra, biết cách kết hợp màu sức và các loại trang phục giúp bạn tạo "xì-tai" riêng cho cửa tiệm.

Bài trí cửa hiệu:

Tạo sự thoải mái cho khách hàng khi họ bước vào cửa hiệu với không gian rộng, các kệ hàng và mẫu mã quần áo dễ nhìn thấy... Hãy sắp xếp hình ảnh và âm nhạc trong cửa hiệu thật hài hòa, phù hợp với sản phẩm. Nếu kinh doanh thời trang cho giới trẻ, nên treo những tấm ảnh người mẫu tuổi “teen” và nhạc “hip-hop” thời thượng.

Tư vấn khách hàng:

Vì họ thường có sự so sánh chất lượng, giá cả ở tiệm của bạn với những nơi khác. Hãy cung cấp thông tin về sản phẩm, ví dụ: cái áo này chất liệu gì, được thiết kế ra sao... Nếu là tiệm lớn, hãy mở các đoạn băng về sản phẩm tại các buổi giới thiệu mẫu mới.

Nghệ thuật đón khách:

Hãy luôn tươi cười và cảm ơn ngay cả khi khách chỉ "window shopping" (ngắm chứ không mua). Tuyệt đối không vồ vập, nài ép họ mua sản phẩm.

Bảo vệ quyền lợi khác hàng:

Đừng làm khó hay nhăn nhó khi khách có phản hồi về sản phẩm. Nếu hàng hóa có lỗi, phải tận tình sửa hoặc đổi cái mới cho họ. Như thế, khách sẽ quay lại với cửa tiệm của bạn.

AhYeah, art.Sonic. thích.
  5. mi.dung90

ai nói rõ hơn cho em về marketing online đi???? em muốn biết thêm nè.

6. hoangtuanmay_86

hoangtuanmay_86 Thành viên tập sự

7. mi.dung90

em đã vào đọc link của anh gửi rồi, hay và ý nghĩa quá, maxxus, công ty này em nghe thấy mới phải ko ạ?

8. mebincon

mebincon Thành viên đạt chuẩn

Em cũng đang học hỏi kinh nghiệm mở shop quần áo, gặp được topic này học được rất nhiều điều.
    Đúng là "Đi 1 ngày đàng, học 1 sàng khôn"
    Thank anh/chị đã chia sẻ kinh nghiệm.

9. Me_xuanan

Me_xuanan Thành viên rất tích cực

nhieu bai viet huu ich ghe, thanks tat ca moi nguoi nha.

10. Me_moonxinh

Me_moonxinh Thành viên rất tích cực

Tớ ủng hộ ý kiến của bạn này. Chuẩn. Tớ cũng đã từng méo mặt vì mỗi ngày cần mong bán được 2 triệu, mà ngày nào nhiều nhất thì tớ bán được như vậy còn có những ngày ko có ma nào, cứ ngồi ngáp thôi.:) Mà cửa hàng của tớ không phải không đàng hoàng cửa hàng ở vị trí phố khá trung tâm quận hoàn kiếm tiền thuê cửa hàng trên 10tr, cửa hàng sửa chữa mới hoàn toàn long lanh đèn đuốc cứ gọi là hàng hóa cũng cập nhật thường xuyên mặc dù tớ không bán được nhưng tớ vẫn phải ưu tiên khoản nhập hàng mới thường xuyên. Ngoài chóng mặt vì lo lắng ko bán được hàng còn chóng mặt nữa vì ...trộm cắp. Mới mở cửa hàng, tớ lại vẫn đi làm chân trong chân ngoài thôi nên tớ không dám đầu tư nhiều tiền thuê nhân viên, 2tr /1 em, 2 em là chóng mặt rồi,tớ thì còn đi làm 8h vàng ngọc ở cơ quan, buổi trưa tranh thủ nghi trưa thì lượn qua thôi nên tớ chỉ dám thuê 1 em trông ca chiều, mẹ tớ trông hộ sáng. Thế mà trong 1 tháng cửa hàng mở ra buôn bán chả được bao nhiêu bị vào lừa mất 2 lần. 1 lần hôm khai trương nhân cơ hội buổi trưa cả nhà đi ăn mừng rỡ tí, cử mẹ tớ trông hàng tớ lại để túi trong hộc tủ ở cửa hàng mẹ tớ ngồi ngay cạnh rồi thế mà đến khi ăn uống hân hoan trở về thì ko cánh mà bay luôn rồi, tớ chẳng tin nổi vì mẹ tớ ngồi án ngữ lù lù rồi cơ mà nhỉ. Hóa ra chiêu của chúng nó là 2 3 đứa vào xem loạn lên rồi chon rồi đòi đổi size đổi màu thế là cụ choáng quay lên quay xuống chọn cho chúng nó, ai để ý đc nữa thế là toi mất cái túi của tớ cả chục triệu toàn bạn bè đến mua hàng ủng hộ khai trương rồi điện thoại rồi giấy tờ.Đau. Lần thứ 2 mất thì vẫn là mẹ tớ bị vào chòng cũng vẫn chiêu đấy thôi mẹ tớ thì cảnh giác lắm rồi nhưng vẫn bị... có 1 khoảng khăc quay đi 1 tý thế là lại toi cái túi của mẹ tớ cũng điện thoại và vài trăm nghìn. Chán tiếp. Cuối cùng, sau đúng 1 tháng thôi mẹ tớ già và gầy đi trông thấy, xót xa thương mẹ và tự trách bản thân ngu ngốc ích kỷ vô cùng tớ qd thôi nghỉ lỗ bao nhiêu cũng giải tán, tớ nhượng lại cửa hàng và ra đi. Bây giờ tớ cũng vẫn muốn mở 1 cửa hàng gì đó vì tớ thấy cứ đi làm thế này chẳng biết đến bao giờ mới đủ sống chứ chẳng mong mua được nhà, mua được đất cứ phụ thuộc vào chồng thì thấy cũng hèn, nhưng con tớ 2 đứa còn nhỏ nên tớ chưa xoay được nhưng 1 vài năm nữa chắc chắn tớ sẽ làm, lại vào đây hóng hớt lại buôn dưa với các mẹ. Tớ không phải đã là người có kinh nghiệm trên đây là kinh nghiệm sơ sơ của đủ là xương máu của tớ chia sẻ với các mẹ trước khi định làm gì thì phải nghiên cứu thật kỹ, cửa hàng ở vị trí nào là yếu tố vô cùng quan trong, theo tớ cần ngồi quán nước 1 chút tìm hiểu thông tin về khu vực đó tuyến phố đó có bán được hay ko, chứ chỉ nhìn bên ngoài sầm uất lắm trung tâm lắm chưa chắc đâu nhé, sau đó đến nguồn hàng rồi thẩm mỹ chọn hàng, nắm bắt được mẫu mốt theo từng mùa từng thời điểm...Chúc các mẹ thành công với những dự định của mình nhưng hãy nhớ rằng thương trường là chiến trường nó không có chỗ cho những người vừa làm mà vừa chơi đã làm là phải quyết tâm chứ không thể hời hợt.:)

Sửa lần cuối: 22/3/2011
  11. jeremy_081090

jeremy_081090 Thành viên mới

mọi người nói rất đúng .cái cần thiết phải có và nắm rõ
    mắt thẩm mỹ : có khả năng lựa chọn , nhìn đồ , kết hợp
    khả năng quản lý tài chính
    đào tạo nhân viên ( nếu mở shop là cv tay trái của bạn )
    1 chút tinh tế nắm bắt hiểu biết tâm lý đối tượng khách hàng.
    và 1 cái quan trọng e muốn nói là đừng nghĩ rằng mở shop quần áo ra cửa hàng đẹp , trang trí tốt , nhập mẫu về là khách hàng ùn ùn kéo đến
    cái thời hữu xạ tự nhiên hương qua rồi . hãy học hỏi mọi nơi mọi lúc áp dụng các bài học , sáng tạo ra các cách thức khuyến mại thu hút khách hàng độc đáo
    nghe thì đơn giản nhưng e cá rằng 80% các chủ shop hay các quán cafe chẳng bao giờ chịu bắt tay vào thực hiện dôi khi vì ngại , vừa nghĩ đã thấy phức tạp , hoặc đối với họ mở ra chỉ kiếm thêm tí hay gọi là nghề tay trái nên không cần thiết phải làm. hoặc thấy quảng cáo tốn tiền , mất 1 khoản , lãi ít đi mà chả biết có hiệu quả hay không. khách ở đâu ra ? làm sao họ biết đến mình?tất nhien phải phải là quảng cáo , tiếp thị và khuyến mãi. hãy coi quảng cáo là 1 dạng đầu tư .đầu tư mang lại lợi nhuận.đó là lý do vì sao các công ty lớn luôn dành 5-10% doanh thu cho quảng cáo.
    và cuối cùng hãy dành thời gian ra.phát triển theo cách riêng của mình 1 hệ thống hoặc làm sao mình tham gia ít nhất vào việc kdoanh mà vẫn đảm bảo rằng nó vẫn hoạt động tốt.chỉ có như thế mới có thể nhân rộng ra các thị trường khác , hoặc thêm chi nhánh .

Sửa lần cuối: 22/3/2011
    cotranh, .Sonic.ninabag.com thích.
  12. ninabag.com

ninabag.com Order và hàng có sẵn Us, Spain

Tháng sau mình mở một cái shop nho nhỏ rồi, hy vọng là tiến triển tốt đẹp. Nhưng làm cái gì cũng vậy thôi, phải có lợi nhuận hứa hẹn thì người ta mới làm. Tuy nhiên, để theo đuổi được thì đôi khi lợi nhuận không đủ, mà phải là yêu thích để có động lực. Thậm chí là động lực để chịu đựng được trong thời gian lỗ, chờ đến khi có nhiều khách quen và khẳng định được tôn chỉ của mình. Mình cho rằng kinh doanh cái gì cũng cần có những nguyên tắc nhất định của bản thân, phải tuân theo, không vì đồng lãi trước mắt mà đánh mất quy tắc của mình.

Mình cho rằng "lãi" thể hiện dưới nhiều dạng, không chỉ là tiền bạc. Nếu bạn thích quần áo hay cái gì tương tự vậy và quyết định làm, thì tự thân việc đó đã là "lãi" đối với bạn rồi. Rồi còn kinh nghiệm mà bạn thu được, những người bạn mà bạn có được nhờ cv kinh doanh đó, tính quyết đoán mà nếu đi làm thuê, bạn nhiều khi không cần sử dụng đến,....

13. banbuonhangvnxk

banbuonhangvnxk Kho hàng VNXK

không lỗ nhưng luôn thiếu tiền,thèm tiền vì bao nhiêu cũng hết :)

isana2010 thích bài này.
  14. Van_Haina

Van_Haina Banned

Đây sẽ là những kinh nghiệm quý báu cho những người đang ấp ủ kinh doanh như em , hii cảm ơn chị

15. vittho

vittho Bắt đầu tích cực

năm trứoc e có đi bán hàng cho một cửa hàng làm đại lý cấp 3 của jojo nhưng bjio pải chuyển nhượng cửa hàng. lý do là lỗ năg vì không bán được hàng đơn jan là địa điểm bán hàng không ổn. ít ngừoi wa lại. nên e nghĩ wan trong nhất là tìm được địa điểm kinh doanh và phong cách của shop thế nào để tạo ấn tượng với khách hàng, còn sản phẩm như nào thì kái đó là phần các mẹ

16. kumperssor

kumperssor Thành viên tập sự

Mình củng đang định làm 1 cái. ACE cho mình hỏi làm sao để quản lý nhiều mặc hàng như vậy được ạ. email: kumperssor@yahoo.com.vn. gửi qua mail giúp em nhé. thanks

17. hari08

hari08 Bắt đầu nổi tiếng

Nhiều kinh nghiệm bổ ích quá, mọi người nói thêm mảng maket online đi. Em đang quan tâm đặc biệt tới khoản đó

18. BaoKhang2008

BaoKhang2008 Bắt đầu tích cực

Mẹ này giống mình quá....nhiều khi tới 30 tết mà ko còn đồng nào trong túi, có bi nhiêu là bỏ hết ra buôn hàng ...

19. binbin19809

binbin19809 Thành viên rất tích cực

Vừa đọc vừa ngẫm mà thấy các mẹ nói đúng quá.............................

20. Shopmechipbong

Shopmechipbong Thành viên tích cực

dung rui, quan trong nhat van la dia diem do cac me, sau day moi la nguon hang va co ca cai duyen nua
    e moi tap tanh ban hang oline nhung lo nang vi k co time update thuong xuyen nen topic troi tan dau i va co khi k co duyen that. gio thay nan va dang thanh ly de thu hoi von.