Kinh nghiệm: Nhg Câu Hỏi Xung Quanh Việc Ăn Uống,chăm Sóc Trẻ Nhỏ - Các Mẹ Cùg Vào Chia Sẻ

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi bôngxik, 13/10/2010.

1. bôngxik

bôngxik ♥ Mẹ yêu Bông ♥

Lần đầu tiên làm mẹ nhiều điều vụng về ko biết.Các mẹ giúp em với..em tạo topic xoay quanh chuyện ăn uống hập thụ của bé., chăm sóc bé khi ốm sốt
    nhất là độ tuổi dưới 1 tuổi

- mẹ nào mà có nhưng câu hỏi quanh việc ăn uống của bé giống em thì cứ post lên để những mẹ biết giúp trả lời

- mẹ nào có cách nào để nuôi con hay thì cũng post lên cho mọi người đọc và rút kinh nghiệm

- có nhưng món ăn nào dễ làm, dễ nấu , mà bổ dưỡng cho bé thì các mẹ cùng chia sẻ nhé.
    ..........

(tạm thời thế đã khi nào nhớ em bổ xung thêm)

MOng các mẹ giúp đỡ em nhiều nhé (u) (u) (u)

Đây là nhưng câu hỏi của 1 số mẹ mong các mẹ cùng giúp nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bôngxik
    Đang tải...

2. bôngxik

bôngxik ♥ Mẹ yêu Bông ♥

Ðề: Cho bé ăn ntn là đủ với bé 6,5 tháng. Các mẹ giúp em với !!!

Phương pháp ăn dặm của Nhật dễ áp dụng cho Việt Nam

Quá trình tập ăn của bé bắt đầu khi bé được 5 tháng tuổi và kết thúc khi bé 15 tháng. Bé được ăn từ loãng đến đặc dần, từ mịn đến thô dần, mỗi bước trong khoảng thời gian không quá dài nên bé không bị chán.

Từ lâu, người Nhật nuôi con ăn dặm theo một phương pháp khoa học khá đơn giản và dễ thực hiện. Trẻ em Nhật Bản đều được mẹ chúng tập ăn theo phương pháp này. Nhật Bản là quốc gia châu Á, lương thực chủ yếu của người Nhật là lúa gạo, thức ăn của họ cũng được chế biến từ cá, thịt, trứng, rau, củ, quả... Do đó, có thể nói phương pháp ăn dặm của Nhật dễ áp dụng với người Việt Nam.

Trong quá trình ăn dặm, ngoài việc tập ăn thức ăn, bé còn được học kỹ năng nhai. Đây là một kỹ năng quan trọng giúp bé biết ăn thức ăn thô đồng thời tiêu hóa tốt thức ăn. Ngoài ra, bé còn được học kỹ năng bốc thức ăn bằng tay, ghim thức ăn bằng nĩa, xúc bằng muỗng. Khi đó, bé sẽ cảm thấy rất thú vị với bữa ăn của mình hơn.

Vì được tập ăn từng bước một cách khoa học nên bé có thể ăn được nhiều loại thức ăn từ cá, gà, bò, heo, trứng, tôm cho đến các loại rau, củ, quả. Bé được tập ăn cháo trắng với thức ăn riêng nên bé biết phân biệt mùi vị của từng loại thực phẩm. Từ đó bé biết mình thích món nào và không thích món nào một cách rõ ràng.

Lên một tuổi, bé bắt đầu được tập ăn cơm nát rồi ăn cơm. 15 tháng tuổi, bé ăn được cơm và thức ăn gần như người lớn. 18 tháng tuổi bé có thể tự mình xử lý một phần suất ăn. Vai trò của người mẹ lúc này chỉ là hỗ trợ thêm đôi chút. Do đó, các bà mẹ Nhật không quá vất vả trong việc ăn uống của con.

Giai đoạn thứ nhất (5-6 tháng tuổi)
    Khi bé bắt đầu tập ăn, nên cho bé ăn từ ít đến nhiều: 2 ngày đầu tiên cho bé ăn một muỗng (15 ml), 3 ngày tiếp theo 2 muỗng (30 ml), 3 ngày tiếp theo 3 muỗng (45 ml), 7 ngày tiếp theo 4 muỗng (60 ml)... Bé được tập cho ngồi ghế ăn rất nghiêm túc và vui vẻ.

Gạo là thực phẩm tốt cho hệ tiêu hóa của bé và không gây dị ứng. Khi bắt đầu cho bé ăn dặm, tuần đầu tiên chỉ cho bé ăn cháo trắng nghiền nhuyễn, rây qua lưới (không nêm gia vị), đặc biệt người Nhật không tập cho bé ăn vị ngọt từ đường khi bắt đầu ăn dặm. Từ tuần thứ hai trở đi có thể cho bé ăn thêm một chút rau, củ, quả. Rau bina (còn gọi là rau chân vịt hay cải bó xôi) là loại rau xanh giàu vitamin và dễ tiêu hóa nên người Nhật thường dùng để chế biến món ăn dặm cho bé (chỉ dùng phần lá, bỏ cuống). Giai đoạn này cho bé ăn cháo dạng bột tỉ lệ 1:10 (5 ml gạo + 50 ml nước).

Điều quan trọng là thức ăn cho bé phải trơn và ngon. Thức ăn của bé được nghiền thành bột, sau đó thêm bột gạo vào để tạo độ trơn thích hợp để bé dễ nuốt. Đối với những bé nhạy cảm, nếu bé không ăn, không nên ép bé ăn mà hãy ngừng khoảng 2-3 ngày rồi chế biến thức ăn trơn hơn và thử cho bé ăn lại. Giai đoạn này chủ yếu là tập cho bé nuốt thức ăn dạng bột, làm quen với các vị thức ăn khác ngoài sữa và làm quen với việc ăn bằng muỗng.

Muối không tốt cho thận của bé vì vậy giai đoạn này không cần nêm muối. Đối với bé ở giai đoạn này, vị nước dashi và nước rau luộc là đủ. Nước dashi là loại nước dùng được nấu từ rong biển và cá ngừ khô bào mỏng, nước rau luộc được nấu từ 3 loại rau trộn lẫn (hành tây, cà rốt, bắp cải) luộc lấy nước. Hai loại nước dùng này có vị ngọt tự nhiên và giàu vitamin. Nếu áp dụng trong điều kiện ở Việt Nam thì có thể thay nước dashi bằng nước luộc thịt gà cũng có vị ngọt tự nhiên.

Ngoài ra, những loại cá lưng xanh như cá thu, các loại giáp xác và hải sản như tôm, cua, bạch tuộc, các loại ốc, mì sợi lúa mạch đen, thịt, sữa bò là những loại thực phẩm dễ gây dị ứng cho bé. Do đó ở giai đoạn này nên tránh cho bé ăn những thực phẩm trên.

Giai đoạn 2 (7 - 8 tháng tuổi)

Đây là giai đoạn bé biết nhai trệu trạo, bé có thể đẩy mạnh lưỡi lên hàm trên để làm tan thức ăn, nên những món hấp có độ mềm như cháo không cần nghiền nhuyễn bé cũng có thể ăn được. Giai đoạn này nên tăng chủng loại thực phẩm để bé làm quen với nhiều vị thức ăn khác nhau. Thức ăn của bé chỉ cần nghiền nhỏ (không cần nghiền thành bột) và cho thêm bột gạo tạo độ trơn để bé dễ nuốt.
    Có thể cho bé ăn thịt nạc hoặc các loại cá có thịt màu đỏ. Nên thêm từng ít một để đa dạng thực đơn cho bé. Những loại rau mềm như rau bina chỉ cần nấu mềm đi một nửa là vừa. Có thể cho bé ăn mì sợi nấu mềm như cháo 1:7, cắt nhỏ sao cho bé có thể bốc ăn bằng tay. Bé rất thích nuốt mì hoặc thức ăn dạng sợi dài 2-3 cm (nui, bánh canh, phở, bún). Giai đoạn này cho bé ăn cháo nguyên hạt tỉ lệ 1:7 (10 ml gạo + 70 ml nước).

Giai đoạn 3 (9 - 11 tháng tuổi)

Ở giai đoạn này, cho bé ăn mỗi ngày 3 bữa chính. Bé đã có thể nhai tốt thức ăn bằng lợi. Vì vậy, thức ăn được nấu mềm sao cho bé có thể nhai bằng lợi (độ mềm như chuối là vừa). Có thể tập cho bé ăn những món ăn cứng hơn một chút. Thức ăn của bé được cắt to khoảng 0,5 cm, dài khoảng 2- 3 cm để bé có thể tự bốc ăn hoặc cầm nĩa ghim thức ăn cho vào miệng.

Bé có thể ăn được hầu hết các loại rau. Có thể cho bé ăn cả phần cuống rau bina (cắt nhỏ). Bé có thể ăn cả lòng đỏ và lòng trắng trứng nhưng nên cho bé ăn trứng chín hoàn toàn. Bé có thể ăn hầu hết các món cá nấu chín. Nên cho bé ăn thêm gan gà, các loại thịt có màu đỏ, đậu quả, đậu hũ để bổ sung chất sắt. Giai đoạn này cho bé ăn cháo nguyên hạt tỉ lệ 1:5 (20 ml gạo + 100 ml nước).

Giai đoạn 4 (12 - 15 tháng tuổi)

Bé ăn mỗi ngày 3 bữa chính cùng thời gian với bữa ăn của người lớn. Giai đoạn này bé có thể ăn được thức ăn to và cứng hơn giai đoạn trước. Có thể cho bé ăn cơm nát rồi đến cơm. Ngoài ra, tập cho bé tự ăn bằng muỗng và nĩa.
    Mục tiêu của giai đoạn này là cho bé ăn thức ăn giàu dinh dưỡng để hướng đến việc ngừng cho bé uống sữa bột. Lúc này, bé có thể ăn gần như người lớn, vì vậy nên cho bé ăn cân bằng dinh dưỡng bằng nhiều loại thực phẩm. Tuy nhiên, thức ăn của bé vẫn được nêm nhạt. Lượng muối nêm cho bé bằng 1/4 muỗng nhỏ (1 muỗng nhỏ bằng 2.5 g).
    Để tập cho bé biết tự ăn, nên chế biến các món mà bé có thể tự bốc ăn như các món làm từ bánh mì lát hoặc cơm nắm. Nên tạo thức ăn có hình dạng và màu sắc bắt mắt để bé thích ăn hơn.

Sửa lần cuối: 14/10/2010
  3. Me_cu_Zyn

Me_cu_Zyn Bắt đầu nổi tiếng

Bé mới được 6.5 tháng thì nên ăn sữa nhiều hơn em ạ, ngày chỉ nên ăn 2 bữa bột mặn thôi. Em nên cho bé ăn đều đặn ngày 2 bữa bột mặn (đầy đủ thịt, rau, dầu ăn), uống khoảng 5 – 6 lần sữa (120ml – 150ml/ 1 lần). Ngoài ra có thể bổ sung hoa quả nghiền và sữa chua nhưng ít thôi vì dạ dày bé vẫn chưa có khả năng tiêu hóa nhiều. Còn bộ sản phẩm CL của Mỹ thì chị không dùng nên không rõ.

Hiện tại, bé nhà chị được hơn 11 tháng, cao 78cm và nặng 11.5kg, có 6 răng rồi, trộm vía.

phunvland thích bài này.
  4. bôngxik

bôngxik ♥ Mẹ yêu Bông ♥

Cách chữa nẻ mùa đông cho bé:
    1. các mẹ mua thuốc tra mắt bôi cho bé vừa rẻ vừa hiệu quả
    2. mua thuốc Flucinar thuốc mỡ bôi -- 25k --- đảm bảo hiệu quả mà còn trị đc tràm da

Cách trị hăm:
    khi bé bị hăm dù đã bôi thuốc trống hăm : các mẹ ra mua 1 tuýt thuốc tra mắt bôi sau 1,2 bữa sẽ khỏi

Địa chỉ khám tin cậy:

1. Phòng khám 125 Thái Thịnh --- cô Bắc
    2. Bác sĩ Nguyệt khám tại nhà -- mỗi lần đến trả cô 200k --- đt : lát cập nhật
    3. Bác sĩ Tai , Mũi , Họng -- bsi Định -- 67 Nam NGư -- làm từ 17h -19h ( phải đăng kí trc )

......

Sửa lần cuối: 18/1/2011
  5. Me_cu_Zyn

Me_cu_Zyn Bắt đầu nổi tiếng

Chiều cao và cân nặng như vậy với bé gái 6.5 tháng là hơi bị ổn đấy em ạ, cố gắng duy trì nhé :)

6. mẹ yêu Chíp

mẹ yêu Chíp Thành viên Hội Rắn

Bé nhà chị cũng 6 tháng, gờ ăn như thế này
    Sáng 6h30 bú mẹ (giờ này bé vẫn ngủ nhưng vẫn ăn vì cả đêm không bú mà)
    Sau đó ngủ tiếp đến khoảng 9h30 hoặc 10h, 10h30 ăn bột sữa (khoảng 120-150ml), trưa mẹ về cho bú, chiều khoảng 3h ăn thêm bữa bột gạo với bí đỏ hoặc su su... sau đó uống thêm khoảng 100ml sữa, chiều 6h30 sau khi tắm thì lại bú mẹ, tối khoảng 8h-8h30 ăn hoa quả nghiền, 10h ăn 1 bình khoảng 120ml, chơi thêm 1 lúc bú mẹ tiếp và ngủ vào khoảng 11h tối đến sáng lại tiếp tục.
    Bé nhà chị vẫn chưa ăn bột mặn mà chỉ đang làm quen với việc ăn dặm bằng thìa.
    Vì tuổi này đang tập ăn, nên em đừng vội kết lnận là con lười ăn nhé, chẳng qua là bé chưa quen với việc ăn bằng thìa và các thức ăn mới lạ, nên để tập cho bé thì em nên kiên trì, từng tý một. Ví dụ, nếu em cho ăn bột riêng thì chỉ cần bé ăn khoảng 3--50ml cũng là rất đáng khen rồi, sau đó cho bé tu thêm bình sữa khoảng 100ml nữa là đủ.
    Nếu là lần đầu làm mẹ thì có thể em khó chấp nhận chuyện mẹ thì mất công nấu còn con thì không chịu ăn, cứ nhè ra hoặc phun phì phì; nhưng với chị thì đó là chuyện bình thường vì chị đã có 1 bé rồi mà hi hi
    Em cũng nên nhớ thêm là cho ăn từ loãng như sữa nhé, sau khoảng 3-5 ngày loãng thì tăng lên cho thành sệt hơn 1 chút và duy trì như thế trong khoảng 2 tuần hoặc hơn.
    Với bột mặn, em cũng cho ăn loãng như thế để cho bé quen dần. Nếu cho ăn bột đặc ngay bé sẽ chóng chán, và dẫn đến lười ăn thật sự.
    CÒn vụ vitamin thì chị không có ý kiến gì, tuy nhiên theo quan điểm của chị thì chị chưa cho dùng, vì nếu có bữa ăn đa dạng, ăn nhiều loại hoa quả thì không cần phải bổ sung vitamin.

P/s: Em bé nhà chị tròn 6 tháng, nặng 8kg và cao khoảng 70cm, bé ngồi tốt, trườn tốt, có thể tự nâng người lên băng tay và đầu gối, nhưng chưa phối hợp được tay chân để bò. Nhưng với kinh nghiệm của chị thì như thế cũng đã rất tốt rồi.
    Thêm nữa là đứa 1 nhà chị cũng do cho ăn không hợp lý nên lười ăn kinh khủng, đến bây giờ đã 6 tuổi mà ăn vẫn luôn là vấn đề. Rút kinh nghiệm từ đó, chị áp dụng chế độ ăn với đứa 2 khác hẳn và kết quả thì (trộm vía) rất khả quan - tính đến thời điểm hiện nay hì hì

phunvland thích bài này.
  7. bôngxik

bôngxik ♥ Mẹ yêu Bông ♥

vậy ah. em cảm ơn. em cho bé ăn dặm từ 5 tháng cơ ah. nên giờ bé căn đặc hơn rồi ah. ngày cho bé ăn 2 bữa lúc nào cũng đc ah. ko nhất thiệt là giờ nào đúng ko ah.
    bé nhà em ko có tóc. làm sao hả chị....
    em cho bé ăn nước xương , rau củ quả thịt để nấu cháo rồi , em còn cho them phomat và dầu oliu. bé nhà em cứ nhét thìa là khóc. nhiều lúc phải giữ tay giữ nguoi ép ăn. khóc thương và xót lắm nhưng vẫn ép ko hiểu thế có ác ko ah??????

8. Tam Mao

Tam Mao Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình cũng đc 6,5 tháng rồi, nhưng mình ko cho ănnhiều như mấy mẹ ở trên nói đâu. Bé nhà mình ăn ít hơn hẳn. Mình mới cho bé ăn như thế này: 7h cho ăn 1 lần sữa (sữa+bột ăn liền của hipp=70-80ml), 10h lại ăn 1 bữa nữa như vậy, đến trưa mẹ về thì bú mẹ, chiều 3h lại ăn 1 bữa như vậy nữa,emj đi làm về thì bú 1 tí rồi 5.30 thì ăn 1 bữa bột mặn (khoảng 100ml), tối đến có hôm mình cho ăn váng sữa (đc mấy ngày đầu nhưng giờ thì thôi rồi, bé ko ăn nữa). Tối đi ngủ thì bú mẹ. Mình cho ăn như vậy đấy, ko biet như thế đã đủ với bé chưa? Bé nhà mình đc 9kg, cao bn thì mình chả đo nên ko bít he he. Ngoài ra mình ko cho bé ăn gì thêm nữa, hoa quả hay vita min gì đó.

9. bôngxik

bôngxik ♥ Mẹ yêu Bông ♥

vậy ah, trộm vía bé bạn thíck nhỉ.bé nhà mình trom via bú tốt nhưng ko thấy lớn mấy ( mỗi bữa 140ml) 3-4 tiếng ăn 1 lần. có hôm mình cho bé ăn 2 bữa bột có hôm 1 thôi. mình còn cho bé ăn hoa quả và sữa chua vitamin. cho bé uống thuốc khó ghê. toàn khóc thét, nhưng vẫn ép

10. Heo_luoi83

Heo_luoi83 Mẹ yêu Bông nhất

Me bongxik ơi, bạn thử áp dụng phương pháp ăn dặm của Nhật xem thế nào nhé (bạn vào google search là có ngay). Bé Bông nhà mình mới được hơn 4 tháng nhưng mình cũng đã có kế hoạch cho bé ăn dặm là: khi bé được tròn 5 tháng mình sẽ tập cho bé làm quen với nước rau củ quả, đầu tiên cho nếm ít một rồi tăng dần lên. Sang tháng thứ 6 mình sẽ cho bé ăn cháo xay (ko phải bột đâu nhé mà là nấu cháo và dùng máy xay cháo xay cho cháo nhuyễn ra ý). Và mình cũng sẽ áp dụng phương pháp ăn dặm của Nhật bạn ạ.

phunvland thích bài này.
  11. bôngxik

bôngxik ♥ Mẹ yêu Bông ♥

vậy ah. cám ơn mẹ nó để mình lên mang tim rồi post lên cho mấy mẹ xem luôn

12. mẹ yêu Chíp

mẹ yêu Chíp Thành viên Hội Rắn

Có một điều mà các mẹ hay bị sa vào và luẩn quẩn trong đó. ĐÓ là việc sợ con ăn như thế chưa đủ và cố ép con ăn, và vì cố épt hì con sợ và không ăn, vì không ăn lại càng phải ép.
    Chính mình cũg từng là nạn nhân của việc ép - không ăn đó nên mình quá hiểu.
    Em thử hình dung nhé, bé nhà em mới có hơn 6 tháng, tức là mới ăn dặm có 2 tháng vì 4 tháng trước ăn sữa. Và bé còn nhiều, nhiều năm nữa để ăn. Liệu em có thế ép, giữ tay con ăn trong suốt mấy chục tháng tới, cho đến khi con em biết tự ăn không?
    Chính vì thế, chị khuyên em là nên cho con được ăn thứ mà con muốn. Ở giai đoạn này, sữa vẫn thức ăn chính của con, em cứ thử cho con ăn với 1/2 bát nước chấm, nếu thấy con chán, không muốn ăn thì cho nghỉ 1 chút, rồi lại cho ăn lại. Có thể bữa ăn dặm của bé chỉ được vài thìa cũng không sao, con em sẽ không thể bị đói vì bé còn ăn sữa nữa.
    Giai đoạn này em cho con ăn và thử với các món ăn khác nhau, 2 ngày với 1 món để thăm dò xem bé có bị dị ứng với loại thức ăn nào đó không.
    VÀ ĐIỀU QUAN TRỌNG LUÔN PHẢI NHỚ: ĐỪNG ÉP BÉ ĂN nếu không người chịu hậu quả stress nặng lại chính là em đấy

me.rongcon thích bài này.
  13. bechixinh

bechixinh Thành viên sắp chính thức

Đúng rồi chị ạ, em mới có bé đầu nhưng em cũng không ép ăn quá đâu, lắm hôm em chuẩn bị cháo cho con rõ là vất vả, thế mà bé chỉ ăn có nửa bát, như người khác là đè ngửa ra ép bằng được, em thì biết con không thể cố được nữa vì thấy có dấu hiệu ăn thêm là sẽ trớ, nên đành ngậm ngùi cho đi bát cháo, con em còi lắm so với chuẩn, nhưng em cứ AQ bé ít ốm đau là được, chứ em không muốn bị stress nặng vì cân nặng của con như nhiều người, như thế không thoải mái và khi bé ăn thấy ít lại càng stress

14. bôngxik

bôngxik ♥ Mẹ yêu Bông ♥

vậy ah. khổ lắm. ko ép ko dc chi ah. ko ăn sữa nữa cơ. nên phải cố nhét ăn bột chị ah. nhưng em chi cho bé ăn đến lúc bé khó chịu thôi, còn sữa thì bé lúc ăn nhiều lúc ko ăn.chả hiu đc.em cho bé uống CL của Mỹ. uống 5 loại nó đều sau ăn. mà mỗi lần uống thuốc đó là nó khóc loạn lên. mẹ nó có cách nào giúp em ko?? em toàn cho bé uống bằng xilanh uong thuôc.:((

15. bechixinh

bechixinh Thành viên sắp chính thức

Trước đây tớ cũng cho con uống vitamin tổng hợp và vitamin D, nhưng thấy con tự nhiên chán ăn, mà trước đấy con ăn được, tớ dừng lại vài ngày sau con lại ăn như cũ, tớ search thông tin thấy có nhiều bé uống vitamin D xong bị chán ăn, không biết bé nhà bạn có phải bị vậy không

16. bôngxik

bôngxik ♥ Mẹ yêu Bông ♥

bé nhà em uôg từ nhỏ rồi. nên ko lo việc đo. nó thay đổi như thời tiết ý. lúc này lúc kia. ko ép nó vài thia đầu thì con lâu nó mới ăn. nó khóc tý rồi lại ăn ngon lành nốt, khổ lăm.
    em ko biết cho nó uống thuốc thế nào bjo. nó khóc thét khi nhìn thấy cái xilanh đến khi bơm vào mồm. mẹ nào có cách gì ko

17. me_bon_bon_

me_bon_bon_ Thành viên mới

Mỗi trẻ có một nhu cầu khó có định lượng cụ thể. Bé 6 tháng nên cho ăn 3 bữa bột nhưng mỗi bữa ít thôi, xen kẽ 3 bữa sữa vừa phải, mỗi ngày nên bổ sung hoa quả và sữa chua. Đó là mình nuôi em bé nhà mình như thế

18. bôngxik

bôngxik ♥ Mẹ yêu Bông ♥

ôi bé nhà em lười ăn lắm, ko biết làm sao. ngày 2 bữa còn khó nói chi 3. lại con hoa quả và sữa chua. em nản quá. mà các mẹ cho bé ăn ntn???
    sáng ăn gì trưa ăn gì... kiểu thời gian biểu ý...

19. mimiminhhanh

mimiminhhanh Thành viên mới

Bài viết của mẹ Bongxik thật hữu ích, con mình gần 9 tháng mà ăn uống kém lắm, ngày cho ăn 2 bữa bột mà trầy trật vô cùng, uống sữa cũng không được bao nhiêu, mình cứ lo cho con và băn khoăn không biết phải nuôi con thế nào. Mình thử áp dụng cách cho ăn của mẹ Bongxik.

20. bôngxik

bôngxik ♥ Mẹ yêu Bông ♥

cảm ơn nàng, mình cũng lo ko kém mẹ nó.... vì bé nhà mình lười ăn nên ngâm cứu mọi ng xem.....