Cần giúp: Bé bị nhiễm trùng đường ruột

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi MIG_YEU, 15/10/2010.

1. MIG_YEU

MIG_YEU Thành viên tập sự

Bé nhà em được 5 tháng,2 tuần trước bị tiêu chảy có đàm đi khám ở trung tâm dinh duõng bác sĩ cho thuốc bé hết tiêu chảy nhưng vẫn còn đàm. Sáng nay đưa bé đi khám lại bác sĩ cho xét nghiệm phân--> kết quả là bé bị nhiễm trùng đường ruột. Em lo lắng và buồn quá các mẹ ah! Các mẹ cho em lời khuyên với ạ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MIG_YEU
    Đang tải...

2. violet_funny2009

violet_funny2009 Thành viên chính thức

Ðề: Bé bị nhiễm trùng đường ruột

Khuyên bạn gì đây nhỉ, bác sĩ khám thì chắc là kê toa thuốc cụ thể rồi, mình chỉ góp ý chút về cách chăm sóc bé thôi nha. Thứ nhất, bé nhà bạn chưa nên cho ăn dặm nha, để từ từ 6 tháng hoặc 6.5 tháng hãy cho ăn cũng được, vì đường ruột bé yếu nên đừng vội cho bé tập ăn sớm. Tăng cường uống sữa, uống nhiều nước. Không biết bác sĩ có cho uống men tiêu hóa kèm theo không, con mình thì có bị phải uống kèm theo men tiêu hóa, mua loại của Pháp. Việc vệ sinh cho bé cũng nên giữ sạch sẽ, bé bị đi ngoài nhiều thì bạn nên dùng bông gòn (mua loại nguyên cây 1kg ở nhà thuốc tây), về cắt miếng vuông nhỏ, mỗi lần bé ị thì pha nước ấm, nhúng bông gòn lau sạch nhẹ nhàng cho bé, thoa kem chống hăm dưỡng ẩm để bảo vệ da bé, vì đi nhiều quá thì đít đỏ đau, và cũng vì lau chùi nhiều nên da bị ma xát sẽ rát lắm. Giữ nhiệt độ phòng luôn thoáng mát, dùng tã loại tốt, mỏng, hút ẩm tốt. Theo kinh nghiệm của mình thì dùng tã giấy, chứ dùng tã vải thì phân lỏng chảy tè le ướt hết mông lưng bé tội nghiệp lắm. Chúc bé mau chóng khỏe nha!

MIG_YEU thích bài này.
  3. MIG_YEU

Cảm ơn mẹ violet_funny2009 nhiều nhé! mong Mig yêu của mình nhanh hết bệnh!

4. jackieharry

jackieharry Chỉ Bán Đồ: Đẹp/Tốt/Rẻ...

Chúc bé của bạn mau hết bệnh và ăn ngoan chóng lớn... Tội nghiệp bé quá.

5. MIG_YEU

cảm ơn mẹ Jackieharry nhé! 2 bé nhà chị nhìn yêu quá!

6. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

Bé nhà mình mới bị rối loạn tiêu hóa xong. Nhìn con cứ ăn xong là đi mà xót ruột lắm. Cũng tại mẹ tham. Thấy con ăn được lại càng nhồi nhét. Kết quả là tiêu hóa không kịp. Đi khám bác sĩ, mẹ bị mắng cho một trận. Đến bây giờ vẫn còn sợ, không dám cho con ăn nhiều nữa.

7. mekunhim

mekunhim Thành viên rất tích cực

Ui...tội nghiệp bé quá, chúc bé mau khỏe nhé.

8. mecucaido

mecucaido Củ Cải Đỏ đáng ghét!

Bé nhà mình cũng từng bị đi nhiều lần trong ngày nên mình đồng cảm jới bạn, bạn nhớ cho bé uống nhiều nước nha!chúc bé mau khỏe

9. MIG_YEU

Cảm ơn các chị đã chia sẽ cùng em! Sáng nay em vừa đưa con đi tái khám, bác sĩ cho bé uống thêm 3 ngày thuốc nữa. 3 ngày sau xét nghiệm lại mong Mig nhà em hết hẳn. Mỗi lần thấy cháu đi mà xót lòng xót dạ quá các mẹ ah!

10. mebongtuyet

mebongtuyet Thành viên tập sự

chào các me! mẹ MIG-YEU cho e hỏi hôm vừa zùi bs cho pé nhà chị đơn thuốc j vậy,pé dùng thuốc 2 ngày zùi có đỡ không ạ?

11. bechixinh

bechixinh Thành viên sắp chính thức

Kinh nghiệm của mình nhé: cách đây nửa tháng con mình bị đi tiêu chảy, hôm đó mưa to nên mình chưa cho con đi khám, vào tra gúc gồ thì thấy các mẹ bảo ko nên cho bé uống thuốc cầm, mình cũng ko biết bác sĩ cho bé nhà bạn uống thuốc j, nhưng bệnh này là sau khoảng 5 đến 10 ngày là tự khỏi, chỉ cần ở nhà, nếu đã ăn cháo, cho bé ăn lỏng ăn nhiều bữa, uống men tiêu hóa, uống oresol bù nước và điện giải, trộm vía con mình chỉ 5 ngày là khỏi, mà mấy hôm trước ngày bé đi chục lần cơ

Mọi người bảo khi bị tiêu chảy ko nên cho uống thuốc cầm lý do vì, vi khuẩn sẽ chết khi gặp thuốc gây ra tình trạng ứ đọng vi khuẩn ở ruột, bụng bé sẽ căng trướng gây khó tiêu, cứ để bé đi ra cho hết, bác sĩ nói càng đi nhiều vi khuẩn càng ra nhanh, mặc dù nhìn con rất là xót và lúc đó trông rất xanh xao, sau khi bé khỏi hẳn bạn cho bé ăn mỗi ngày 1 hộp sữa chua, con tớ hợp sữa chua hơn là men tiêu hóa

Sau 5 ngày bé khỏi hẳn mình thở phào nhẹ nhõm và thấy may mắn vì tra đc thông tin các mẹ chia sẻ, và ko quá stress với vụ này, đợt đấy còn mong con đi càng nhiều càng tốt cho ra hết vi khuẩn

Một vài kinh nghiệm chia sẻ với mẹ nó, chúc bé nhanh khỏi bệnh nhé

12. bechixinh

Bé nhà em được 5 tháng,2 tuần trước bị tiêu chảy có đàm đi khám ở trung tâm dinh duõng bác sĩ cho thuốc bé hết tiêu chảy nhưng vẫn còn đàm. Sáng nay đưa bé đi khám lại bác sĩ cho xét nghiệm phân--> kết quả là bé bị nhiễm trùng đường ruột. Em lo lắng và buồn quá các mẹ ah! Các mẹ cho em lời khuyên với ạ!

Đấy, cái dòng đỏ, có khi là như lời tớ nói ở trên đấy, vi khuẩn chết tại ruột ko ra đc hết nên bị ứ đọng, gây nhiễm trùng

13. MIG_YEU

Cảm ơn mẹ bechixinh nhé!mấy hôm nay bé đi ko thấy có đàm nữa, mai mình đưa phân bé đi xét nghiệm lại mong là bé sẽ hết hẳn. Bây giờ bé đi ị hơi bón nữa rồi! Mình căng thẳng với chuyện tè ị của con quá ah!hichic!

14. misabong

misabong Thành viên đạt chuẩn

Mẹ Mig Yeu ơi bs cho bé uống thuốc gì vậy? Bé nhà mình cũng bị đi pamhân có nhầy, lỏng và ngày đến 4 lần. Hôm kia mình đưa bé đi khám ở Bs Hiền 72 NCThanh, bs cho bé uống Levisubtil và Actapulgit đã được 2 ngày rồi. Hôm nay bé chỉ đi ngoài 1 lần nhưng vẫn còn nhầy và bé rất khó chịu. Cho mình hỏi là có mẹ nào đã cho bé khám ở BS Hiền chưa? Mình tra thuốc Levisubtil trên google nhưng ko có thông tin gì cả còn thuốc Actapulgit thì thấy có cảnh báo là không nên dùng cho bé dưới 3 tuổi. Mình đang rất lo lắng, có mẹ nào biết thì trả lời giúp mình với nhé. Cảm ơn các mẹ trước.

15. bechixinh

Chị ơi, bé đi lỏng chị nhớ cho bé uống oresol nhé, rất tốt đấy, con em uống trộm vía đỡ mất nước mà bù điện giải nữa, con em hợp cái này lắm, chứ uống mấy thuốc kia không chưa đủ đâu, bé mất nước như thế phải bù nước và điện giải

16. misabong

Cảm ơn mẹ bechixinh. Bé misa hôm nay đi đặc rồi nhưng vẫn còn nhầy nhiều. Như vậy thì có cần phải cho bé uống bù nước nữa ko ạ (trộm vía bé vẫn lên cân tốt)? Uống oresol thì uống ntn?

17. MIG_YEU

Yeah! hôm nay xét nghiệm phân thì Mig yeu nhà mình đã hết bị nhiễm trùng đường ruột rồi! mình vui quá! Cảm ơn các mẹ đã chia sẽ và đồng cảm với mình nhé!Mình đưa bé đi khám ở Trung tâm dinh dưỡng mẹ Misabong ah. Bác sĩ cho bé uống Acid negradixid, enterogermi, bioflora và uống kèm theo thuốc kẽm nữa đấy! Mẹ misabong đưa bé đến TTDD khám thử xem sao mình thấy các bác sĩ ở đây cũng tận tình lắm, mà TT lại không quá đông. Chúc bé nhanh khỏi bệnh nhé!

Sửa lần cuối: 21/10/2010
    ngamouse411misabong thích.
  18. Me TUAN-CHUOT

Me TUAN-CHUOT Thành viên tập sự

Nhóc nhà mình 28 tháng. Gần 1 năm nay cứ tháng nào cũng sụt cân, tiêu chảy thường xuyên. Đi khám bs thì vài bữa cũng bị lại. xét nghiệm phân thì không tìm được KST đường ruột. Nhìn con sụt cân hoài, xót lắm! Uống men tiêu hóa, thuốc bổ, truyền dịch cũng cẳng thấy khả quan lắm. Cuối cùng Bs kết luận: Bé bị rối loạn hấp thu. Thằng anh to như con voi, thắng em nhỏ như con chuột!

19. misabong

Chúc mừng bé đã khỏi bệnh nhé! Sau đợt uống thuốc này mình cũng đi xn phân cho bé, mình mong bé nhà mình cũng sẽ có kq xn như bạn Mig yêu, nhưng nếu k khỏi mình sẽ đến đó khám xem sao. Cảm ơn mẹ Mig yêu nhé.

20. misabong

Chỉ biết chia sẻ với mẹ Tuan chuot thôi. Cố lên mẹ Tuân chuột nhe.