có chị nào biết cách khắc phục sẹo rỗ và vết thâm ko?

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi heosua, 19/7/2008.

1. heosua

heosua Thành viên tập sự

Các chị giúp em với, sau khi lũ mụn càn quét qua thì em đc toàn sẹo lõm~> nguy cơ rỗ mất, vết thâm nữa. Em thấy quảng cáo ở mấy thẩm mĩ viện nhưng mà thấy mấy người bạn bảo chỉ tốn nhiều tiền mà ko có kết quả. Mẹ nào có cách chữa bằng thuốc hoặc thảo dược thì chia sẻ với em đi.;)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi heosua
    Đang tải...

2. sweetlove2008

sweetlove2008 Thành viên chính thức

Có một số người do cơ tạng đặc biệt hoặc do yếu tố di truyền, sau khi mụn đã khỏi thì thường để lại sẹo lõm. Việc chữa trị cho biến mất hoàn toàn sẹo lõm không phải là dễ. Cho đến nay, phương pháp mài mòn, trong đó phương pháp siêu mài mòn thường được áp dụng, tuy nhiên cần phải thực hiện nhiều lần, tốn kém nhiều, kết quả đạt được thường chỉ khoảng 50% và cũng dễ gặp một số tai biến sau khi mài mòn như da bị nám hoặc bị mất sắc tố làm da chỗ sẹo trắng hơn vùng da xung quanh. Các loại thuốc bôi trị sẹo lõm thường ít kết quả, bạn có thể bôi nghệ lên những chỗ mụn vừa mới lành nhằm làm giảm mức độ hình thành sẹo lõm.

Đối với vết thâm mới hình thành sau khi bị mụn, bạn cần tránh ánh nắng, bôi thuốc chống thâm như Azelin, Despigmem, cá loại thuốc bôi này thường có bán ở các nhà thuốc tây.

quanduiaomayo313 thích bài này.
  3. Sunny

Sunny Thành viên chính thức

Mình bị sẹo mụn thâm đen nè, chán lắm, hiện đang xài kem làm từ sáp ong và nha đam, làm giảm vết thâm , kem này là thảo dược đấy, hoàn toàn thiên nhiên, da cũng bớt nhờn luôn, giờ bớt thâm đen rồi, chị xài xem sao nhé.

4. MeCop

MeCop Thành viên tích cực

Chia sẻ với bạn:(.
    Mình cũng bị mụn hoành hành trong khoảng hơn 10 năm. Khủng khiếp lắm. Mặt lúc nào cũng tối rầm vì mụn.
    Bạn chú ý ngủ đủ (quan trọng nhất), uống nhiều nước, ăn nhiều hoa quả đặc biệt là bổ sung vitamin c tự nhiên đều hàng ngày, tránh không để bị táo bón (nghe sáo rỗng nhỉ) thì sau vài....tháng mặt sẽ hết thâm. Với điều kiện là khôgn có mụn mới nhé:(.
    Còn vụ rỗ thì tuỳ theo cơ địa từng người đấy. Như mình thì không bị rỗ nhưng da mặt thô lắm và xấu kinh khủng.
    Ngoài ra bạn nên dùng sản phẩm dưỡng của một hãng mỹ phẩm uy tín loại dành cho da dầu. Vì da dầu làm bít lỗ chân lông nên hay bị mụn lắm.

5. mrs_Brown

mrs_Brown Thành viên rất tích cực

Tớ bị sẹo rỗ thâm nè nhiều lắm cơ, nhưng điều chị ở PAMAS Thợ Nhuộm thì giảm nhiều lắm. Ko biêt những người bạn của bạn điều trị trong bao lâu? Mình điều trị hơn 3 năm đấy, và ngót 50tr (qua rất nhiều lần trị liệu kết hợp bôi thuốc). Nhưng giờ sẹo giảm rất nhiều rồi, make up ko còn nhìn rõ nữa.

Thẩm mỹ có thể đạt kết quả tốt nếu kiên trì , thêm vào đó là chi phí cao lắm :(

Thêm vào đó bạn phải giữ vệ sinh da mặt, rửa mặt bằng dung dịch đặc trị ..., nhất là mùa hè khi mồ hôi ra nhiều. Uống nhiều nước ngày trên 2lít nước, ăn thêm hoa quả, quan trọng là tâm tư thoải mái, ngủ sớm, không thức khuya, tránh ăn những đồ nóng, cay, và đồ ngọt .

Sửa lần cuối: 22/8/2008
  6. mrs_Brown

mrs_Brown Thành viên rất tích cực

Trị bằng thảo dược có trong lộ trình của PAMAS đó đắp thảo dược của vùng trung đông để tái tạo da.

Nhưng bạn bị mụn bao lâu và sẹo có sâu ko? sẹo có bao lâu rồi

Mình bị sẹo nặng lắm nên ngoài dùng thảo dược còn phải áp dụng công nghệ ánh sáng, colagen, mài mòn... hic đau lắm nhưng mà giờ ok rồi. Trong lúc điều trị da sẽ kích ứng nhiều lắm đỏ ửng nhìn kinh khủng, nhưng phải kiên trì vào.

7. Linh coi

Linh coi Thành viên tích cực

Chị ơi, sáp ong đấy mua ở đâu vậy? Chị có thể chỉ giúp bọn em được không? Em cũng bị nhiều vết thâm ở vùng bụng do dị ứng mặc quần áo cộng với rạn bụng sau khi sinh, em gãi nhiều lắm, nhìn rất mất thẩm mỹ chị ạ. Cảm ơn chị nhiều.

8. sweetlove2008

EnCon thích bài này.
  9. sweetlove2008

à, thời gian trước em cũng bị mụn để lại nhiều vết thâm, em ra mỹ phẩm Xuân thuỷ- Bạch mai mua 1 lọ nước hoa hồng về dùng sau 1 tuần hết bay vết thâm và lỗ do mụn để lại cũng 0 còn, nước hoa hồng có tác dụng làm se lỗ chân lông rất tốt.

10. sweetlove2008

em thấy sáp ong dùng để tẩy lớp biểu bì da chết rất tốt , nếu ở HN chị gọi thử số này xem :0913235268.

TPHCM: 08. 8337802
    Địa chỉ: 157A Pasteur, Q.3, TPHCM

11. EnCon

EnCon Thành viên rất tích cực

Có bác nào biết cách tẩy thâm do gãi nốt muỗi đốt ko ạ,chưn con em đầy hoa gấm,cả người nữa,cứ ở nhà là con bị đốt,mặc dù mẹ gù lưng tẩy uế nhà cửa,chăm chỉ tắm giặt mà ko có tác dụng giề !

12. heosua

heosua Thành viên tập sự

uhm, thanks các chị nhé, cũng tại em hay thức khuya làm việc nên mụn nhiều,lại là da dầu nữa, khổ lắm, chưa hết đợt này lại đến đợt khác, dùng đủ thứ, nha đam, nghệ, chanh, mật ong... lại còn mấy thứ uống nữa... nhưng mà lỗ chân lông thô to lắm, sẹo lõm nữa, đặc biệt là da nhờn, dùng thử đủ loại sữa rửa mặt rồi mà cũng chả ăn thua. Nản thật

13. heosua

heosua Thành viên tập sự

đấy là do cơ địa thôi chị ah, một số trẻ vẫn hay bị thế, phòng muỗi là tốt nhất, chị dùng thử thuốc chống muối đi, mùi cam hoặc xả ấy, nếu cháu bé thì chị xoa ra tay rồi xoa vào quần áo cháu là đc mà.;)

14. batxecaocap

batxecaocap Tìm anh - Anh ở đâu

Ðề: có chị nào biết cách khắc phục sẹo rỗ và vết thâm ko?

Chị ơi mặt em cũng nhiều mụn lắm, nhưng giờ chưa khỏi cơ. CHị chữa mụn kiểu gì vậy chị.

15. hoa_thực phẩm chức năng

hoa_thực phẩm chức năng Thành viên rất tích cực

Lại vấn đề nan dải đây!
    Nhưng mỗi người có 1 phương pháp khác nhau. Tuy nhiên nguyên tắc chung là: giữ cho da sạch sẽ( dùng sữa rửa mặt phù hợp với da của mình), ăn nhiều rau xanh, uống nhiều nước, chịu khó đắp mấy loại mặt nạ cho da bị mụn như mặt nạ lòng trắng trứng với nước cốt chanh, mặt nạ khoai tây gì đó,... và đặc biệt là ngủ đủ giấc. Nếu mụn nhiều thì cần phải dùng thuốc bôi để điều trị cái đã.

16. maybaygiay

maybaygiay Thành viên tập sự

mối tối trước khi đi ngủ bạn dùng mật ong bôi lên mặt kết hợp với massage nhẹ nhàng, để như vậy từ 2-3 tiếng rồi rửa sạch lại bằng nước ấm. Làm liên tục trong vòng một tuần sẽ thấy da mặt sáng mà vết thâm cũng bị mờ đi, mật ong có tác dụng chống khuẩn nên rất tốt trong việc trị mụn. Ngoài ra, bạn có thể dùng kèm theo sữa ong chúa để đắp mặt nạ, để 15-30' mỗi tuần 1-2 lần. Sữa ong chúa khi mới đắp cảm giác k quen sẽ thấy cảm giác như hơi ngưa ngứa, k biết mọi người có bị như vậy k nhưng theo mình đắp là như vậy. Sau tầm 15-30' sữa ong chúa khô lại bạn sẽ thấy da căng lên giống như khi dùng sữa rửa mặt dạng lột, sưa ong chúa giúp căng da mặt, giữ ẩm, trị mụn và tẩy tế vào chết cho da. Tất cả đều là theo kinh nghiệm của mình làm từ trước tới giờ, trước mình bị mụn nhưng đắp mật ong với sữa ong chúa giờ da mặt mịn mà sáng lắm

17. kagome

kagome

Mình trước cũng bị nhiều mụn. Bjo già roài nên hết rồi nhưng vẫn còn sẹo kiểu như lỗ chân lông to. Muốn làm đẹp thì phải chịu khó mà mình lại lười :(

18. nhimcoi2403

nhimcoi2403 Thành viên mới

Ngày xưa mình toàn mụn bọc, hiện tại da cũng bị rổ ghê lắm...nhưng mà mẹ và dì mình cũng thế, mặt rổ..không biết cái này có di truyền không nhỉ

19. lalakute90

lalakute90 Thành viên đạt chuẩn

Gừng trị sẹo trị thâm tốt lắm đó bạn

nhimcoi2403 thích bài này.
  20. Vy Đỗ

Vy Đỗ Thành viên tập sự

Mua bột matcha á chủ top!!! Bột matcha trộn sữa chua đắp 3 lần/tuần, sau 4 tuần là nhìn khác hẳn!!! Em đã thử và bạn bè e cũng đã thử, hiệu nghiệm lắm lun!!!

nhimcoi2403 thích bài này.