Có ai đã từng bị dính tử cung không ?

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi muathulabay, 21/7/2008.

1. me ty chuoi

me ty chuoi Hoàng Anh & Quốc Anh

Ðề: Có ai đã từng bị dính tử cung không ?

Mình cũng từng bị dính bán phần tử cung đây:
    Nguyên nhân là do mình đặt vòng, đến khi bé đầu được 6T quyết định bỏ vòng để sinh tiếp nên đi tháo vòng. Sau khi tháo mình có hỏi chị bác sĩ quen là em có cần uống thuốc gì ko? Chị ý bảo là không vì mình ko bị viêm nhiễm gì. Sau đó mình thả mấy tháng mà ko dính, kinh thì ra ít đi chỉ hơn 1 ngày là hết. Mình đi khám mấy bác sỹ đều bảo do lớn tuổi (32) nên nội tiết kém và cho uống thuốc nhưng chẳng ăn thua. May có chị bạn mách cho mình đến khám Cô Kỳ - nguyên trưởng khoa phụ 2 BV C đã về hưu. Đến nơi cô ý nói luôn là có khả năng mình bị dính tử cung nên cho đi chụp phim. Kết quả đúng như vậy, thuốc cảm quang ko bơm lên được.
    Một số người khuyên mình nên mổ nội soi nhưng cô Kỳ nói cho mình đi tách tử cung trước vì cô nghĩ mình mới bị (6-7 tháng từ lúc tháo vòng) nên có khả năng chỉ bị dính tử cung thôi. Mình vào viện C tách (ko phải mổ), rất đau nên bs phải tiêm 2 mũi gây tê: 1 ở tay, 1 trực tiếp vào cổ tử cung. Sau đó họ đặt vòng chống dính, giữ vòng 3 tháng, trong thời gian đó uống các thuốc nội tiết theo đơn để tái sinh niêm mạc TC. Sau khi lấy vòng mình đi chụp lại thì rất may là ko bị dính vòi trứng, tuy nhiên niêm mạc TC rất mỏng, phải 8 tháng sau mình mới có bầu. Chắc do uống các thuốc nội tiết nên sinh đôi :1 trai 1 gái (Tạ ơn trời và may mắn vì gặp được cô Kỳ). Bây giờ 2 đứa chuẩn bị vào lớp 1 rồi.
    Mình thấy cô Kỳ chữa vô sinh mát tay (tuy cũng có người ko được - cái này mình nghĩ là do hợp thầy hợp thuốc). Cô hơi khó tính một chút vì các mẹ sốt ruột hay hỏi, nên tớ thì cứ nhất nhất nghe theo cô. Chỉ có lần xin cô : hay là cho con mổ nội soi tách TC vì sợ nhỡ dính vòi trứng thì làm luôn thế là bị cô mắng cho : bệnh đến đâu chữa đến đấy cứ cầm đèn chạy trước ô tô.
    Bạn nào cần thì mình pm địa chỉ nhé.
    Kinh nghiệm khi mong có em bé là tinh thần rất quan trọng. Mình đã có 1 bé trai rồi mà khi vô sinh thứ phát vẫn căng thẳng, nên những tháng trứng rất tốt, canh đúng ngày mà vẫn ko được. Đến tháng đó đi chơi quá cả ngày canh nên chắc mẩm tháng này ko trúng chả tính toán lo nghĩ, tinh thần thư giãn thì lại dính. Mình còn rất ngạc nhiên khi nhìn que thử vì thâm tâm nghĩ là ko có bầu.
    Chúc các mẹ vui, khỏe, kiên trì trên hành trình tìm baby và sẽ gặp may như mình nhé.

Đang tải...

2. chinxu

chinxu Bắt đầu tích cực

ôi, gặp được topic này hay quá. e cũng đang trong quá trình tìm con yêu lần 2. e vừa bị tắc 1 bên, lại vừa dính nữa, đang theo bác sĩ Dũng ở Kim ngưu, có mẹ nào chữa có kqua thì chia sẻ cho e với nhé

3. trangha30

trangha30 Thành viên sắp chính thức

mình sau lần sảy thai tự nhiên đến nay đã qua 3 chu kỳ kinh nguyệt. Thế nhưng lượng kinh rất ít, khoảng 2,5 ngày là hết. Chả biết là có phải dấu hiệu của dính buồng tử cung kg nữa. Chán

4. KjeuNhj

KjeuNhj Mơ Một Hạnh Phúc

hix Mình cũng chưa có em bé nè. Tháng trước mình vs chồng quan hệ vào n~ ngày gần giữa chu kì nhất. cách xa nhau lắm thì là 2 ngày không quan hệ, còn lại thì cách 1 ngày hoặc ngày nào cũng...Zay ma mình vẫn chưa có em bé mình đang lo lắm hix hix Mình sợ mình cũng giống mẹ nó, bị dính vòi trứng hoặc... nên k có em bé. Vs lại gần đây mình phát hiện bụng mình to hẳn lên ( to lên trông thấy nhìn như có bầu rồi ấy nhưng k phải vì tháng nào mình cũng có KN đều ) mình đang lo là ..chẳng may bị u nang buồng trứng... Hu Hu mình vừa lo vừa buồn hix Bao Giờ Mới có EM bé mình mong lắm rồi

5. KjeuNhj

KjeuNhj Mơ Một Hạnh Phúc

Sao giống mình thế, gần đây tự dưng lượng kinh của mình giảm hản, tháng trc tời ngày thứ 3 vẫn còn khá nhiều nhưng đến ngày thứ 4 thì ...đi đâu hết hix hix Mình cũng lo, k hiểu lí do vì sao nữa

Tháng này thì ...cũng gần như vậy...lượng kinh ít hẳn trước đây, mới ngày thứ 2, thứ 3 thôi mà 12 tiếng chỉ có khoảng 1/2 đến 1/3 băng thôi...Có Sao k Vậy?

6. me ty chuoi

me ty chuoi Hoàng Anh & Quốc Anh

Tốt nhất là bạn nên đi khám sớm, như vậy vừa đỡ lo mà nếu đúng thì chữa càng sớm càng tốt. Để lâu dính lan lên hai vòi trứng thì khó chữa lắm.

7. sakura85

sakura85 Thành viên rất tích cực

em mới hút đựoc 1 tháng 3 ngày, hiện chưa thấy kinh trở lại nên rất sợ bị viêm dính tử cung.........lo lắng quá thôi. EM chở 7 ngày nữa ko thấy gì có thì phải đi khám ngay thôi. à bác sỹ Dũng ở Kim ngưu là trưởng khoa phụ II viên C -- > tóc bạc, cao to béo. Cá nhân em khuyên các mẹ ko nên theo bs này nhé. em từng năm viên khoa phụ II để dưỡng thai nên biét rất rõ bs này, bọn em vẫn gọi là quan huyện hinh. Sở dĩ phòng khám đông cũng chỉ nhờ các mác trưởng khoa mà thôi ạ

8. nguoithantoi

nguoithantoi Thành viên tập sự

cho em tham gia với các chị ơi!
    chị gái em lấy chồng được hơn 1 năm nay! ngày trước khi chưa lấy chị đã bị u nang buồng trứng phải và đã mổ nội soi để bóc tách! cả nhà lo lắng, thế rùi chị lấy anh được 4 tháng thì có thai, cả nhà em ai cũng vui mừng lắm! thế mà đc 6 tuần thì thai lưu, rùi chị em mới đi khám Bs bảo bị nấm âm đạo, rùi lai còn bị dính tử cung do thai lưu lần trước! chị em suy sụp nhiều lắm, em cũng thấy buồn và cũng tìm thông tin về bệnh này! thấy các chị nói vậy em thấy có hy vong hơn! hy vọng chị gái em cũng sẽ may mắn như vậy!
    cảm ơn mọi người rất nhiều

9. lengkeng001

lengkeng001 Thành viên đạt chuẩn

Chào bạn cho mình hỏi kinh nguyệt của bạn có đều không ? số lượng thế nào có ít ko? m nghe nói dính buồng thì sẽ vô kinh hoặc kinh rất ít

10. Kelly Lê

Kelly Lê Thành viên tập sự

Chào cả nhà! Cả nhà cho mình tham gia, chia sẻ và học hỏi với nhé.
    Mình năm nay 30 tuổi, lập gđ 04 năm mình cũng bị dính buồng tử cung sau nạo hút. Đầu năm 2013 mình đi kiểm tra thì mới biết và tháng 04/2014 mình cũng đã mổ nội soi ổ bụng mới biết bị tắc 1 bên VT nữa BS kết luận chuyển mình xuống làm IVF, sau mổ mình đã thả đến nay 1 năm nhưng vẫn ko có kết quả gì.Sau mổ mình ko uống bất kỳ thuốc gì ngoài đơn thuốc bác sỹ chỉ định uống trong 1 time sau mổ. Hiện tại mình đã quyết tâm và đã hoàn thiện xong hồ so IVF, hồ sơ thì đã được duyệt mà quay lại hỏi bá sỹ trước đây mổ cho mình thì bác sỹ hỏi đã hết dính chưa? Mình thật sự hoang mang bởi vì sau khi mổ xong bác sỹ không có chỉ định cho chụp lại CTC-VT, mình chỉ đi siêu âm vài lần khi có dấu hiệu đau ở vết mổ và kết quả đều bình thường.
    Cho đến giờ nếu như TC của mình mà bị dính lại thì liệu mình có tiếp tục tiến hành làm IVF được không? Hay lại phải dừng IVF lại để điều trị tách dính rồi mới làm IVF được?
    Có bạn nào bị giống mình ko? Hiện tại mìn đang rất mệt mỏi và hoang mang. Mong mọi người chia sẻ và chỉ bảo mình nhea.
    Cám ơn cả nhà!

11. trinhduocvien

trinhduocvien Thành viên rất tích cực

Mọi người biết trước để tránh dính nội mạc tử cung nhé.
    - Dành cho những mẹ đã bị dính tử cung, sau khi đã nong, mổ tách rồi.
    - Dành cho các mẹ sai khi nạo thai, hút thai, điều hòa kinh nguyệt,...
    Vì vậy sau khi tiểu phẩu bộ phận sinh sản từ 7-10 ngày, các mẹ dùng bài thuốc nam chống ứ dịch tử cung- để ngăn ngừa dính nội mạc tử cung nhé.

http://rongkinh.vn/ngua-u-dich-sau-sinh/

12. leyenth2312

leyenth2312 Thành viên tập sự

chào các chị, e mới tham gia diễn đàn mình, rất mong nhận được sự tư vấn của các chị.
    e mới nạo hút thai lưu khi được 6 tuần( nhưng tính theo ngày chậm kinh thì thai phải được 10 tuần ah) hôm 3/4/2015,13/4 e đi khám lại xem còn sót thai không, BS K.luận là đã hết. nhưng ngày 21/4 vào đi làm thì e lại thấy ra 2 cục máu đông be bé thôi ah. 30/4 e đi siêu âm đầu dò lại thì BS bảo bình thường, niêm mạc là 12 nhưng tới giờ vẫn chưa có kinh trở lại nên e đang rất lo . trước khi có thai, kinh nguyệt của e rất đều.e có tham khảo tài liệu thì thời gian có kinh trở lại là từ 2-8 W sau khi làm thai. Nhưng e vẫn thấy lo quá.e không có hiện tượng đau bụng, e thử que cũng chỉ lên 1 vạch thôi. Các chị tư vấn giùm e với ah!
    E cảm ơn nhiều!

13. leyenth2312

chào các chị, e mới tham gia diễn đàn mình, rất mong nhận được sự tư vấn của các chị!
    e mới nạo hút thai lưu khi được 6 tuần( nhưng tính theo ngày chậm kinh thì thai phải được 10 tuần ah) hôm 3/4/2015 e làm thủ tục nạo hút thai,5 ngày sau hút là hết ra máu.
    13/4 e đi khám lại xem còn sót thai không, BS K.luận là đã hết. nhưng ngày 21/4 vào đi làm thì e lại thấy ra 2 cục máu đông be bé thôi ah.
    30/4 e đi siêu âm đầu dò lại thì BS bảo bình thường, niêm mạc là 12 nhưng tới giờ vẫn chưa có kinh trở lại nên e đang rất lo . trước khi có thai, kinh nguyệt của e rất đều.e có tham khảo tài liệu thì thời gian có kinh trở lại là từ 2-8 W sau khi làm thai. Hiện tại e đã chậm 5W rồi, e thấy lo quá.e không có hiện tượng đau bụng, e thử que cũng chỉ lên 1 vạch thôi. Các chị tư vấn giùm e với ah!
    E cảm ơn nhiều!

Sửa lần cuối: 9/5/2015
  14. leyenth2312

chào các chị, e mới tham gia diễn đàn mình, rất mong nhận được sự tư vấn của các chị!
    e mới nạo hút thai lưu khi được 6 tuần( nhưng tính theo ngày chậm kinh thì thai phải được 10 tuần ah) hôm 3/4/2015 e làm thủ tục nạo hút thai,5 ngày sau hút là hết ra máu.
    13/4 e đi khám lại xem còn sót thai không, BS K.luận là đã hết. nhưng ngày 21/4 vào đi làm thì e lại thấy ra 2 cục máu đông be bé thôi ah.
    30/4 e đi siêu âm đầu dò lại thì BS bảo bình thường, niêm mạc là 12 nhưng tới giờ vẫn chưa có kinh trở lại nên e đang rất lo . trước khi có thai, kinh nguyệt của e rất đều.e có tham khảo tài liệu thì thời gian có kinh trở lại là từ 2-8 W sau khi làm thai. Hiện tại e đã chậm 5W rồi, e thấy lo quá.e không có hiện tượng đau bụng, e thử que cũng chỉ lên 1 vạch thôi. Các chị tư vấn giùm e với ah!
    E cảm ơn nhiều!

15. leyenth2312

E cảm ơn nhiều!

16. leyenth2312

17. Ngọc Trâm th

Ngọc Trâm th Thành viên tập sự

18. Ngọc Trâm th

Ngọc Trâm th Thành viên tập sự

Chào các mẹ! Tôi là người mới tham gia diễn đàn rất mong được sự chia sẻ của các mẹ. Năm 2015 tôi đã mổ tách dính buồng tử cung 2 lần, sau mổ tách dính lần 2 tôi đi bơm iui nhưng ko thành công, nản vì mệt mỏi và tốn kém, vc tôi quyết định ko điều trị nữa vì tôi đả 38 tuổi, đã có một con nên cố gắng chăm lo cho con ăn học... Đến cuối năm 2016 tôi mang thai tự nhiên nhưng bị ra máu và đến tuần thứ 8 bị sảy thai, lần đó tôi bị cấp cứu nên chồng tôi hoảng sợ lắm và bảo tôi phải dùng biện pháp tránh thai, vc tôi tránh thai bằng bao cao su nhưng chẳng hiểu sao đến tháng 12 năm 2017 tôi lại dính bầu vui nhiều nhưng lo gấp bội, tôi đã điều trị và nghỉ việc ở nhà để giữ thai, thai tôi bây giờ được 11 tuần 5 ngày bs khuyên tôi khâu cổ tử cung để phòng sinh non. Hiện giờ tôi rất lo lắng không biết có mẹ nào giống tôi và bị dính buồng tử cung mà sinh con an toàn ko? Xin các mẹ có kinh nghiệm cho tôi lời khuyên. Cảm ơn các mẹ

19. trinhduocvien

Vâng. Dính tử cung thì hướng dẫn như sau:
    Thứ nhất: Nên chụp tử cung -vòi trứng để xác định xem có bị dính không. Nên nhớ rằng chỉ định chụp TC-VT thì không có viêm nhiễm âm đạo và cổ tử cung.
    - Thứ 2: Nếu bị dính thì tốt nhất nên nong tử cung.
    - Thứ 3: Sau khi nong, trong vòng 7-10 ngày dùng 1 liều cây Cù đèn - Nhằm trục ứ dịch tử cung và chống dính tái phát.

20. trinhduocvien

Theo kinh nghiệm lâm sàng, thì trường hợp của BẠn nên:
    - Thứ nhất: Nghỉ ngơi, nằm yên một chỗ, tránh làm việc nặng, tránh leo cầu thang,....di nhất là không nên hOẶC hạn chế siêu âm kiểm tra thai.
    - Thứ hai: Do Bạn có tiền sử dính tử cung, nên thai cũng có nguy cơ nhau tiền đạo.
    - Thứ 3: Chờ tính tuổi thai đúng 40 tuần thì chọn phương pháp mổ đẻ.