Có ai đã từng bị dính tử cung không ?

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi muathulabay, 21/7/2008.

1. muathulabay

muathulabay Thành viên tập sự

2. Sushihang

Sushihang Thành viên sắp chính thức

Cái đấy bạn phải đến BV để khám và bsĩ cho hướng điều trị chứ, bởi dính tử cung là không đùa được đậu

3. Sunny

Sunny Thành viên chính thức

Mình có chị dâu, cứ đau bụng hoài mà ko rõ ng nhân, bác sĩ kêu mổ nội soi, khi đó mới thấy tử cung bị dính, tách ra xong chưa đầy 3p( vì có quay băng lúc mổ), tốn 5 tr thế là xong, bây giờ thì ko còn đau như trước nữa, thỉnh thoảng đau vết mổ thôi. Mổ ở BV Từ Dũ nha.

4. nttth

nttth Thành viên chính thức

:tonqe:
    Chào bạn
    Mình cũng bị dính buồng tử cung đây(trước đây vì mình bị mổ cấp cứu VRT vào đúng tháng đầu của thai nhi mà BS không biết và chính mình cũng không biết, sau đó mình không giữ được bé vì khi mổ xong vẫn bị ra máu như HK vậy tới khi biết mình có thai thì bé nhà mình cũng phải đượctháng rồi, sau đó BS khuyên mình phải bỏ bé đi... ) Chuyện xảy ra hơn 1 năm nay rồi và rốt cuộc là mình bị biến chứng sau sẩy thai là dính buồng tử cung, mình đã mổ tách dính buồng tử cung được 3 tháng nay rồi, giờ vẫn đang trên đường đi tìm con yêu...
    Chữa trị bệnh này sẽ phải mất thời gian nhiều đấy, bạn đừng sốt ruột và phải tuân thủ theo phương pháp điều trị của BS nhé! :tonqe:

5. taisaolaikhong?

taisaolaikhong? Banned

Mình là thành viên mới của diễn đàn, mình cũng mới mổ nội soi tách dính tử cung(biến chứng sau nạo thai lưu) gần 1 tháng nay. Mình còn chưa có con, lo quá. Không biết có mẹ nào sau tách dính tử cung đã có con trở lại chưa? để mình còn có thêm hy vọng...

thienthannho08 thích bài này.
  6. bon

bon Thành viên hội rắn

Mình có đứa bạn, cách đây 4 năm bị nhau tiền đạo nên đẻ non khi 6 tháng, em bé không sống được, từ đó đến nay không thể có bầu lại được mặc dù đi khám các kiểu. Bác sỹ khuyên nó mổ nội soi để xem lại toàn bộ tử cung xem có vấn đề gì không, vì bình thường có những cái siêu âm không nhìn ra được, khi mổ ra thì phát hiện cũng bị dính và bác sỹ đã tách ra rồi. Hy vọng sau đợt này sẽ có thai được bình thường, vì dính là nguyên nhân chính gây nên vô sinh đấy, nếu đã được xử lý thì mình nghĩ là sẽ có con lại bình thường thôi.

7. nttth

Chào mẹ taisaolaikhong.
    Mẹ nó nhớ uống thuốc theo như BS đã mổ cho mẹ nó nhé và quan trọng là tinh thần phải luôn lạc quan, vui vẻ:D. Mình đang có bé yêu được hơn 8 tuần rồi, tới giờ VC mình người vẫn lâng lâng và nhiều khi không tin vào sự thật đó:rolleyes:. Vì thế mẹ nó cứ yên tâm nhé, phải có niềm tin mãnh liệt rằng con yêu luôn luôn sẽ về nhé, chúc bạn gặp bé yêu vào tháng tới!

taisaolaikhong? thích bài này.
  8. taisaolaikhong?

taisaolaikhong? Banned

:
    :D:D:D:D:DÔi vui quá,nghe tin vui của mẹ nó mà cứ như là tin vui của mình vậy,
    chúc mừng mẹ nó nha. Hai mẹ con giữ gìn sức khỏe nhé.Thế là mình lại có thêm được động lực để tin là mình vẫn còn được hưởng niềm hạnh phúc làm mẹ.
    Nhưng mẹ nó cho mình hỏi là sau khi tách dính tử cung xong BS có dặn sau 2 tháng chụp lại tử cung vòi trứng ko? Mẹ nó có chụp lại không? Và sau đó là để tự nhiên là có hay phải dùng biện pháp nào khác. Mình ngoài tách dính tử cung còn cắt góc 2 buồng trứng vì Bs bảo mình bị đa nang nữa nên mình nghĩ mình sẽ khó khăn hơn. Mẹ nó trả lời giúp mình nhé. Cảm ơn mẹ nó rất nhiều. Hi, thật sự là nghe tin vui của mẹ nó mình đã rất vui.:)

thienthannho08 thích bài này.
  9. Zauy

Zauy Thành viên sắp chính thức

cho mình tham gia vào nhé , mình cũng đã từng phải mổ tách dính vòi trứng phải và cắt góc buồng trứng giống mẹ Taisaolaikhong đấy. BSĩ mổ cho mình không thấy dặn phải chụp lại nhưng mà có uống thuốc Ovefar(mình nhớ không chính xác lắm) thuốc kích thích trứng ý và chỉ định làm IUI. Bản thân mình thấy sau khi cắt góc xong thì trứng tốt hơn thật và mỗi tháng chỉ có 1 trứng phát triển thôi , thế niêm mạc tử cung (NMTC)của mẹ thế nào? cái này cũng rất quan trọng đấy nó nôm na như cái tổ NMTC khoảng 12mm là ổn đấy. mẹ nó nên thử kiểm tra nang noãn hàng tháng(nhớ là siêu âm bằng đầu dò nhé nếu SA trên bụng không chính xác đâu). Mình thì sau khi mổ xong uống thuốc kích trứng bằng tây y thì không lên nhiều , mình chuyển sang uống thuốc bắc cho cơ thể khoẻ lên , mẹ đã bao giờ uống thuốc của bà Lâm ở Mỹ đình chưa? thử xem nhé. và như mình nói ở trên mình mổ dính bên phải thì phải đến khi trứng ở bên trái thì mình mới đậu thai đó , phuơng pháp IUI cũng là một giải pháp hay nếu như bạn phải mổ dính cả 2 bên. Nếu bạn cần thêm thông tin mà mình biết thì sẵn sàng chia sẻ nhé.
    Như các mẹ đã viết đấy, con cái là trời cho mình hãy cố gắng làm hết sức mình và phải thực sự lạc quan không ngại khổ nhé , sao mình viết vậy vì mình cũng đã thực sự đau khổ nhưng sau đấy mình nghĩ sẽ cố gắng làm hết các cách có thể, biết không mình đã định làm IVF rồi đấy. Bây giờ thì bé con nhà mình đã được gần 15 tháng rồi.

10. nttth

Trời ơi chán quá mẹ nó à, vừa viết 1 bài dài ơi là dài để gửi lại cho mẹ nó thì kích nhầm vào nút thoát...thế là mất công toi.
    :D cám ơn mẹ nó đã chúc mừng 2 mẹ con mình nhé:D
    Mình thì chỉ bị dính buồng tử cung nhiều còn 2 VT vẫn thông mẹ nó à. Khi mình mổ xong thì BS nói không nên chụp TCVT lại vì dễ bị viêm nhiễm nên mình nghe theo lời khuyên của BS. Mình phải uống thuốc kháng sinh và thuốc tạo vòng kinh nhân tạo (thật ra là thuốc tránh thai) trong 3 tháng sau mổ, hết thuốc đợi tới ngày thứ 2 VK sẽ tiêm thuốc kích trứng và mình còn bị NM mỏng (2 tháng sau mổ NM là 3,7mm BS kêu ầm là NM như vậy làm sao mà có bầu???). Rồi mình nghe các mẹ trên DĐ nói uống vitamine E làm dầy NM...mình tự mua về uống, cả thuốc sắt nữa cho tới tháng thứ 3 mình quyết định không uống thuốc tạo vòng kinh nhân tạo(BS nói nếu may mắn uống thuốc này mà có bầu thì sẽ ảnh hưởng tới em bé). Mình còn tự mua que thử rụng trứng về canh...Rồi điều mình mong mỏi bao lâu nay đã thành sự thật, mình tới khám BS đã mổ cho mình, BS trợn tròn mắt, bắt lên bàn siêu âm xem thực hư ra sao??? Và rồi BS nói:"thế là tốt lắm rồi, cố gắng giữ gìn em nhé" BS kê đơn thuốc giữ thai cho mình và dặn nghỉ ngơi hoàn toàn trong mấy tuần đầu vì mình cũng khó khăn lắm mới có bé yêu mà. Rồi mình lại bị 1 phen hoảng hồn khi VK của mình lung tung (do uống thuốc). 30/06 là KCC, 19/08 siêu âm thai 7W1D túi ối 5mm; 26/08 siêu âm thai 8W1D túi ối 7,8mm KL: theo dõi thai ngừng phát triển; không có hiện tượng nghén, ra máu âm đạo, đau bung...thử máu Beta HCG vẫn tăng vùn vụt??? BS siêu âm KL thai lưu:( khóc lóc, chạy hết BS này tới BS khác...Cuối cùng không khám các BS giỏi viện C nữa, chị mình dẫn tới chỗ người quen siêu âm ngày 29/08 thai 4W2D túi ối 10,5mm; 05/09 thai 5W5D túi ối 20,5mm có hình ảnh túi noãn hoàng; 15/09 thai 7W6D phôi thai 13,9mm, tim thai 166l/p KL: thai phát triển bình thường:eek: Mình không tin đi khám ở 1 nơi khác thì kết quả cũng trùng khớp:D và hiện tại 2 mẹ con mình vẫn khoẻ lắm mẹ nó à, trộm vía, trộm vía...
    Mẹ nó đừng lo lắng gì nhiều nhé (mình biết là rất khó nhưng hãy cố gắng mẹ nó à) vì mình đã ở trong tâm trạng giống như mẹ nó rồi nên mình rất hiểu...Mẹ nó phải có niềm tin mãnh liệt rằng con yêu sẽ nhanh chóng về với mình nhé.
    Cầu chúc cho mẹ nó gặp nhiều điều may mắn, hãy vững tin mẹ nó nhé!!!
    Bé yêu phải nhanh về với mẹ taisaokhong đấy nhé!!!
    Mình viết hơi dài nên mẹ nó thông cảm nhé...vì 2 mẹ con mình đang vui quá quá:rolleyes:

Ngọc Trâm th thích bài này.
  11. MeBambi

MeBambi Thành viên đạt chuẩn

Chúc mừng chị đã có tin vui! Chị cho em hỏi chút chị mổ ở bác sý và bệnh viện nào có thể cho em thông tin được ko vì em có 1 chị bạn cùng công ty cũng đang tìm bác sý để điều trị dính TC. Cám ơn chị nhiều và chúc hai mẹ con chị mạnh khỏe!

12. taisaolaikhong?

taisaolaikhong? Banned

:rolleyes: Vui quá,Cảm ơn mẹ nó nhé,mình đúng như là chết đuối vớ được cọc. Biết thêm được 1 người đã vượt qua được thử thách trên hành trình tìm con yêu là mình như lại được thêm 1 nguồn an ủi vô cùng quý giá.
    Đúng là có trải qua mới biết niềm mong mỏi của người mẹ. Bs chẩn đoán mình bị buồng trứng đa nang và dính tử cung nên vừa tách dính vừa cắt góc 2 buồng trứng. Sau mổ NS, có kê 2 loại thuốc MIKROFOLLIN & DUPHASTON để tạo vòng kinh nhân tạo và chống suy buồng trứng thì phải và dặn sau 2 tháng chụp lại TCVT.
    Tính đến nay đã được 23 ngày rồi, vậy mà ko hiểu sao mấy ngày gần đây mình hay bị đầy bụng và đau bụng dưới, ko biết mẹ nó có từng bị như thế không? Hiện tại mình đang uống thuốc bắc của người quen để ổn định nội tiết( mình uống đến thang thứ 12 ). Mẹ nó cho mình hỏi vòng kinh trước khi mổ của mẹ nó là bao nhiêu ngày và sau khi mổ vòng kinh có rút ngắn hơn không? Vòng kinh của mình trước khi mổ là 40-50 ngày, cũng đi canh noãn tháng có noãn trội, tháng ko có. Hy vọng là sau khi cắt góc buồng trứng thì chu kỳ sẽ đều hơn và ngắn lại để mình còn tiện canh noãn chứ ko thì mệt lắm mẹ nó ạ
    Mình thì chưa dùng biện pháp nào can thiệp cả, nên cũng chưa biết thế nào, có lẽ đợi khám lại Bs xem hướng điều trị tiếp của Bs ntn, nói thật là mình cũng ko muốn chụp lại TCVT nữa vì ảnh hưởng lắm, trong khi mình đang mong con từng ngày.
    Mẹ nó thật may mắn đã vượt qua được thử thách này. Mình cũng hy vọng sẽ có được may mắn mẹ tròn con vuông như mẹ nó. Hy vọng những ngày đầy nước mắt và tủi phận sẽ qua để mình được đón con yêu về nhà. Mong mẹ nó tiếp tục chia sẻ kn giúp mịnh Cảm ơn mẹ nó thật nhiều.

13. taisaolaikhong?

taisaolaikhong? Banned

Tâm trạng mẹ nó bây giờ lúc nào cũng lâng lâng đúng không, mình đã từng trải qua và....ôi bây giờ mình đang thèm khát cái cảm giác của mẹ nó thế không biết:tonqe:
    Mình ko bị tắc vòi trứng mà là bị buồng trứng đa nang nên phải cắt góc buồng trứng. Sau khi mổ mình được tiêm kháng sinh 2 ngày, còn sau đó thì Bs kê đơn cho 2 loại thuốc và uống trong 24 ngày( thuốc tạo vòng kinh nhân tạo và chống suy buồng trứng) mỗi thế thôi. Chứ ko được uống 3 tháng như mẹ nó. Bs nào mổ cho mẹ nó vậy? Còn mình là Bs Hinh. Mấy hôm nay đau bụng dưới, chỗ tử cung ấy, đầy bụng nữa mà ko biết làm sao, lo lắm mà ko gọi được cho Bs. Mong là ko sao cả, mình chỉ lo bị dính lại thôi.
    Bs thì hẹn mình sau 2 tháng chụp lại TCVT mình thì ko muốn chụp lại vì vừa đau vừa ảnh hưởng, thôi, cứ đợi lúc tái khám, rồi quyết định tiếp.
    Chắc là mẹ nó trước đây cũng là người dễ đậu thai, còn mình thì khó và mong mỏi mãi đấy, có rồi lại mất, rồi tiếp theo là chuỗi ngày vào viện, rồi phòng khám , đau lòng nhất là lúc có 1 số người thân nói cạnh khóe, nước mắt lúc nào cũng lặng lẽ tuôn rơi... Mình cố gắng cho tinh thần thoải mái mà sao nhiều lúc khó thế , Hy vọng rồi mình sẽ vượt qua được, rồi cũng sẽ có tin vui lên đây báo cho mẹ nó. Cảm ơn mẹ nó nhiệt tình nha.
    Ah, mẹ nó hạn chế ngồi máy vi tính, đi lại nhẹ nhàng và cố giữ tinh thần thoải mái, ăn uống tốt nhé. 2 Mẹ con giữ gìn sk nha.

14. Zauy

BS Hinh cũng là BS mổ cho mình đấy, mọi người nói bác này cũng rất mát tay và tây học, mỗi tội BS này mổ thì sẽ có 3 nốt mổ thôi. Nếu bạn không bị dính vòi mà chỉ là đa nang thì mình nghĩ là đơn giản hơn mình đấy chỉ cần kích trứng và niêm mạc tốt là ổn. Mình cũng không đc chỉ định chụp lại TCVT đâu. Vì bạn đã từng có và mất nên rất cần bồi bổ cho cơ thể uống thuốc bắc tốt hơn nhiều , khônghiểu bạn uống ở đâu nhưng mà bà Lâm ở Mỹ đình mọi người theo đó chữa nội tiết nhiều lắm đấy và còn một điều nữa bạn có duy tâm không? mình thì hay đi chùa, trước đây mình cảm thấy rất sợ khi vào chùa vì mình sợ cảm giác vắng vẻ nhưng bây giờ thì khác rồi, nhiều lúc mình vào chùa cảm thấy nhẹ lòng rất nhiều.
    Bạn đã mong mỏi lâu chưa? bạn biết mình phải chờ trong vòng bao lâu không- 5 năm bạn ạ , đúng là khuyên mọi người hay lạc quan lên hay gì gì đó rất dễ nhưng người trong cuộc mới là khó , chồng bạn có an ủi bạn nhiều không mình có một may mắn là chồng mình rất chia sẻ và rất cố gắng cùng mình đưa ra các giải pháp và sẵn sàng thực hiện , không ngại đến BV như nhiều ax khác. Và đến thời điểm mình có bọn mình đi chơi rất nhiều , tháng mà mình đậu thai mình còn đi chơi Hoà bình- đạp xe đạp tít mù , đi Bắc Cạn xuống hang và... nhiều hoạt động mạnh khác mà không biết đấy , vì bọn mình đã quyết định đi chơi rồi đến BV làm IVF , đấy cũng là hình thức giúp mình lạc quan hơn.
    Bạn cố lên nhé, có gì cần lại ới mình

15. nttth

Chào bạn
    BS Thanh Vân viện C mổ cho mình bạn à. Mình ra PK 56 Hai Bà Trưng đăng ký khám BS Thanh Vân hoặc tới PK 35 Hàng Giấy nhé vì theo mình được biết nếu dính buồng TC ít thì có thể đặt vòng tách dính nhưng thời gian sẽ lâu hơn(khoảng từ 3 tới 6 tháng mẹ nó à), nếu dính nhiều thì mới phải mổ nhưng mình thấy các BS toàn khuyên là nên mổ thôi. Sau đó BS sẽ hướng dẫn mình phải làm các xét nghiệm...Và trước khi mổ cũng phải bồi dưỡng cho BS mổ và ê kíp gây mê nữa bạn nhé, như thế họ sẽ làm cho mình cẩn thận và không phải chờ đợi quá lâu. Chúc bạn của bạn sớm khỏe lại nhé! Cám ơn mebambi nhiều !

16. nttth

Mẹ nó à, BS Thanh Vân viện C mổ cho mình đấy. Theo mình được biết nếu BS Hinh mổ thì mẹ nó cứ an tâm nhé vì BS Hinh cũng rất mát tay và có tâm mà. Tất cả những lời nói cạnh khóe trong thời gian này mẹ nó không nên để ý làm gì vì nói cho cùng người ta không ở trong hoàn cảnh của mình thì làm sao mà hiểu được??? Hãy để những chuyện này ra khỏi đầu mẹ nó nhé có như vậy thì bé yêu mới mau về đấy. Mẹ nó đau bụng như vậy thì phải tới khám BS ngay đi, đừng gọi điẹn thoại nữa mẹ nó à. Mình sẽ rất mừng nếu mẹ nó báo tinvui co mình sớm nhé. Chúc mẹ nó luôn khỏe mạnh và cố gắng vượt qua mọi chuyện nhé !

17. taisaolaikhong?

taisaolaikhong? Banned

Ôi, hôm qua kỳ cạch viết 1 bài rõ dài send rồi mà hnay ko thấy nó đâu. Chắc là mạng lỗi, hic...
    Chị à, chắc là chị hơn tuổi em, em sn 82, mong con được 2 năm rồi chị a. Vậy mà đã thấy mệt mỏi và buồn lắm rồi. Vừa rồi nhà em cũng mời Thầy về cúng mất 13T , em cũng hay đi chùa lắm, nhưng bây giờ thì dừng lại rồi....phật tại tâm thôi chị ạ.
    Sau khi bị hỏng thai, vc em cũng nghỉ phép đi du lịch nửa tháng để cho tinh thần thoải mái, về nhà thì biết là bị dính tử cung, bây giờ thì lại cố cho thoải mái hơn.
    Em chưa dùng biện pháp nào can thiệp cả, có lẽ sau lần này em cũng phải nhờ đến Bs canh trứng cho thôi, còn thuốc bắc em đang uống được 12 thang rồi,cuar 1 Bs ở Viện y học Tuệ Tĩnh, chỗ người quen giới thiệu mà. Em cũng biết tiếng của bác Lâm, nhưng để điều trị chỗ này xem thế nào đã ạ.
    Cảm ơn chị nhé, mong có gì chị tư vấn giúp. :D

18. taisaolaikhong?

taisaolaikhong? Banned

Thank mẹ nó. Mình cũng đợi mãi mới nhờ được Bs Hinh mổ đấy. Định đi BV khám nhưng hnay thấy hết đau rồi lại thôi. Mình cũng đang cố gắng thoải mái, được chồng cũng biết thông cảm với vợ ko thì mình stress chết mất. Nếu có tin vui mình sẽ lên đây loa đầu tiên. Cảm ơn mẹ nó , 2 mẹ con ăn nhiều vào nhé.

19. Zauy

Chán thật, bao tâm huyết bay vèo theo mạng mất rồi .
    túm lại hãy kiên trì uống thuốc bắc nhé để cho cơ thể nó khoẻ lên và tăng cường nội tiết, còn uống đc bn thang thì vô cùng đấy, như chị (sn75) thì trc đây uống của bà Lâm ko biết bn thang, mọi ng đc hết mà mình vẫn kỳ cạch trứng nhỏ , sau đó đi mổ thì ok ngay. Đến khi dẫn ng bạn đến ti toe bắt mạch lại bà Lâm bảo tệ lắm , chán chẳng nhẽ lại không lấy thuốc, lấy 10 thang về vứt lay lứt sau tiếc mới uống thế là đc, nhiều lúc niềm vui đến bất ngờ thật. Bây giờ nhé hay uống thuốc như là thuốc bổ và đừng tính năm tính tháng làm gì, uống thuốc cứ như là ăn cơm hàng ngày ý sau đó là vc rủ nhau đi chơi thật nhiều ko đến khi có em bé thì khó lắm đấy. Chị đây tuy có con muộn hơn bạn bè nhưngmà kỷ niệm chơibời của 2 vc thì hơn đấy , mà có qua cửa ải này mới biết thật lòng nhau đấy, sống với nhau sẽ có trách nhiệm hơn và quý cái tình của nhau hơn rất nhiều.
    Còn về vụ BS canh trứng theo chị em nên thử tự đi SA một hai tháng xem sao đã , đến BS canh thì lại uống thuốc kích trứng hoặc gì đấy sẽ mệt mỏi hơn. SA xong có gì ới chị, thử xem có kinh nghiệm gì ko để chia sẻ. Vui lên đi :p:p:p

20. taisaolaikhong?

taisaolaikhong? Banned

Hôm nay em mới vào được web. Cảm ơn về những lời tâm huyết của chị nhé. Em vừa mới sạch kinh xong, tận 7 ngày liền, nhiều khủng khiếp giống như bị băng kinh vậy. Mất nhiều máu nên choáng váng, bây giờ mới lại người được 1 chút đấy chị ạ. Tính ra thì mổ xong 26 ngày thì em đã có kinh lại rồi, ko biết là do mổ nó vậy hay là cắt góc buồng trứng thì bệnh đa nang của em nó đỡ hơn. Mong là vòng kinh nó ngắn lại cho dễ theo dõi chứ cứ như trước 40-50 ngày theo dõi mệt lắm.
    Em định mấy ngày nữa đi khám lại, xem thế nào. Theo như lịch hẹn thì Bs hẹn em 2 tháng chụp lại TC VT, nhưng gọi điện đến đk ở 56 HBT thì họ nói Bs Hinh ko nhận BN nữa mà phải khám Bs khác, thế mới chán cơ. Em sẽ thử đi khám ở chỗ cô Lan Bà Triệu, có gì em sẽ nhờ chị tư vấn nhé.
    Chị đúng là người phụ nữ HP vì có 1 người chồng tuyệt vời và cũng đã có được baby như ước nguyện, sắp 20-10 rồi, chắc là chị sẽ còn nhiều niềm vui đang chờ đón nhỉ hihi.........:D