Tranh luận: Đánh Giá Các Loại Sữa Nhật

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi hado, 21/10/2010.

1. hado

hado Thành viên đạt chuẩn

con em hiện giờ 2 tuổi, cháu vẫn uống meiji xách tay, cân nặng bình thường chỉ có điều thi thoảng là bị táo.
    em có nói chuyện với chị chuyên bán sữa nhât xách tay thấy chị tư vấn sao ko đổi thử qua morinaga cho cháu, chị mua ở nhật sữa mori và meiji = tiền nhau, nhưng do ở vn chuộng meiji hơn nên giá meiji bao giò cũng trội hơn. còn sữa icreo được chuộng nhất nhưng giá hơi đắt, sữa wokodo chất lượng kém nhất.
    em tò mò nên đang đổi qua dùng mori cho con và đang hồi hộp chờ kết quả.

em mạn phép lập topic này hỏi ý kiến các mẹ có thâm niên cho con dùng sữa nhật xách tay hay các mẹ buôn sữa nhật đánh giá chất lượng từng loại sữa nhật.
    PS: em mua mori cho con là 450.000/1 hộp có đúng giá ko các me ha?

thanks các mẹ nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hado
    Đang tải...

2. shophiha

shophiha Thành viên chính thức

Ðề: đánh giá các loại sữa nhật

Em cũng toàn dùng sữa Mejji. Có lần định đổi qua Morigana nhưng thấy rẻ hơn Meji mà cũng sữa xách tay nên lại thôi. Sữa Wakado uống thấy nhạt và o thơm bằng Mejji nhưng có hộp nhỏ nên tiện.

linda moon thích bài này.
  3. khanhvi84

khanhvi84 Thành viên nổi tiếng

Mình thì thấy sữa Nhật ngon nhất trong các loại sữa công thức, mình cũng cho con thử Mori và wakodo khá lâu nhưng để tăng cân thì uống sữa Nhật không phải sự lựa chọn số 1, được cái sữa Nhật thì rất ngon, đa phần nhiều bé thích.

4. akachan_shop

akachan_shop Akachan Shop

hi, các chị, em đang sống ở Nhật, Yohan nhà em hiện dc 9m26ngay, yohan hiện đang uống sữa meiji mà lí do em chọn sữa ko phải là tốt hay ko tốt, mà là có dạng viên, yohan uống 1 thang chưa hết 1 hộp sữa nên chịu vậy.
    nếu mà nói sữa nhật loại nào tốt loại nào ko thì ai dám nói. theo em bit thì nhiuề bé dùng wacodo vẫn lớn, tăng cân đều đặn, và ko ít nhà ở nhật dùng wacodo cho con mình. và cũng có bé dùng ireo lai ko okie. nên em nghĩ khách wan là mỗi con người mỗi khác, em thich ăn cá, bít đâu anh thích thịt thì sao, đó là cái có thể gọi là "hợp", mẹ nên cho bé dùng thử, quan sat xem thì mới bít con mình phù hợp với loại nào.
    xet về giá cả thì trước hết là ireo -> meiji -> moirnaga-> wacodo.

5. Shu120809

Shu120809 Cối Xay Yến Có Hạng !

Mình cũng đang dùng Meiji cho con, mình dùng dạng thanh vì bé uống không nhiều 14 tháng rồi mà cũng vẫn bú mẹ là chính. Lúc trước mình cho con uống XO nhưng cháu nhất định ko uống mình nhấm thử thấy sữa XO này tanh quá, sau mình mua Meiji nội địa chứ ko dùng Meiji Nhập khẩu nhé thì cháu chịu uống và nhấm thử mình thấy rất ngon và thơm. Mình ko yêu cầu về cân nặng nhiều chỉ cần con mình khỏe phát triển bình thường là OK. Meiji nội địa hay hết hàng nên cũng hơi đau đầu khi tìm nguồn mua sữa cho con.

6. Fremde

Fremde Thành viên Hội Rắn 77

Con tớ uống Morinaga từ tháng thứ 10 đến 23 tháng tăng được đúng 1kg, nhưng trộm vía bé khỏe mạnh.

7. hado

con em uong meiji hơn năm rồi, có lần đổi qua s26 nhưng bé táo quá nên lại quay về với meiji. bé nhà em cân nặng tăng bình thường, khỏe mạnh nên em vẫn tin dùng sữa nhật.
    em chỉ băn khoăn liệu có thật giá của meiji và mori mua ở nhật bằng tiền nhưng do vn chuộng meiji hơn nên giá của meiji bị đẩy lên,nói tới sữa nhật các cửa hàng toàn quảng cáo meiji. em thấy mùi vị và thành phần của 2 loại này gần tương đương nhau. con em bây giờ uống mori thấy cũng ok lắm, mẹ tiết kiệm được 50 ngàn 1 hộp sữa mà chất lượng tương đương.

8. akachan_shop

akachan_shop Akachan Shop

thuc te o nhật giá meiji 9m la 1580- 1680yen, con moỉnaga thì 1380-1480. gia thay doi tuy theo chuong trinh km cua sthi me ah. thuong thi cung chi giao động trong mức ấy. con mình cung uống mỏi thử rui, mình thấy nó béo hơn meiji í chứ.

9. Me_cu_Zyn

Me_cu_Zyn Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà mình uống sữa Wakodo gần 1 năm nay, trộm vía phát triển tốt cả về cân nặng và chiều cao nên cũng không muốn đổi sang loại khác, bé được gần 1 tuổi, cao 79cm và nặng 11.5kg, trong khi con bà chị họ uống Meiji từ hồi 9M tuổi đến 3 tuổi thì gầy nhẳng, chiều cao cũng phát triển bình thường, chẳng có gì vượt trội, chỉ được cái khỏe mạnh, nhanh nhẹn.

Theo mình nghĩ trong các loại sữa công thức thì sữa Nhật là OK nhất, tuy nhiên đánh giá chất lượng sữa theo giá tiền thì không chính xác, đâu phải cứ đắt tiền nhất là tốt nhất.

Quan trọng nhất là bé có thích uống không, phát triển có tốt không, có khỏe mạnh, nhanh nhẹn, thông minh không và hơn hết là cơ thể bé có hấp thụ tốt không…Mình thấy nhiều gia đình nuôi con bằng sữa nội mà cũng có những bé phát triển vượt trội do cơ thể hấp thụ tốt ;), còn nhiều gia đình cho con uống sữa ngoại nhưng cơ thể bé không hấp thụ được thì cũng bằng thừa.

Sửa lần cuối: 23/10/2010
  10. soc.con

soc.con Bắt đầu tích cực

Hi mẹ nó,
    Mẹ nó mua mori giá 450k là loại số mấy thế và mua ở đâu vậy, mình toàn thấy giá cao hơn thôi.
    Cảm ơn mẹ nó!

11. cualuoi

cualuoi Bắt đầu nổi tiếng

Nghe nhiều chị khuyên, vợ chồng mình cũng cố gắng đầu tư tương lai, có bà chị bên Nhật nên toàn nhờ chị mua rôi gửi về!!! Dùng sữa khác thì cún chẳng chịu ăn!

12. me_omachi

me_omachi Thành viên nổi tiếng

Mình đồng ý với mẹ ku Zyn. Mình cũng cho bé uống Wakodo, bé vẫn khỏe mạnh và phát triển tốt như thường. Mình cũng đã thử Meiji rồi, cũng thấy có sự khác biệt nào đâu? Sữa Nhật thì ko chú trọng tăng cân rồi... Mình thấy đôi khi chỉ là vì thương hiệu mà nó đắt thôi ... Hi hi hi. Túm lại là tùy từng bé, bé hợp sữa nào thì uống sữa đó vậy thôi...

13. Vinacua

Vinacua Hotline: 0967.538.709

Con mình hợp sữa nào thì cho uống sữa ấy thôi, nhưng có vẻ con nhà mình hợp với sữa Nhật hơn.

14. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Con mình uống Wakodo từ hơn 1 tuổi tới giờ, không tăng cân nhiều nhưng bé rất thích. Bé nay 32 tháng được 18 kg, 98 cm. Trước khi cho bé uống mình cũng tư vấn cô bạn người Nhật, cô ấy nói Meiji, Wakodo hay Moninaga đều tốt thôi, bé hợp loại nào thích cho uống loại đó. Mình chọn Wakodo vì nó được nhập khẩu qua Hoàng Dương, không phải hàng xách tay, nguồn hàng tương đối ổn định, tuy giá cao hơn hàng xách tay 1 tí.
    Nay bé gần 3 tuổi rồi không biết cho uống sữa gì nữa, sữa Nhật thì hình như tối đa cho bé 3 tuổi th6i, mình thì vẫn còn thích cho bé uống sữa Nhật.

15. bometot

bometot Banned

Trong 3 loại sữa phổ biến ở Nhật là Morinaga, Meiji, Wakado thì với giá ở bên Nhật số 0 của Morinaga là đắt nhất, tiếp theo là Meiji và cuối cùng là Wakado, tớ nghĩ nó thể hiện chất lượng của ba loại này.

Tớ tìm thấy ở Forum Nhật có thông tin chi tiết hơn về ba loại này này (http://www.japanforum.com/forum/japanese-food/3197-baby-milk.html):

The three main ones:

Morinaga Hagukumi - A bit higher in price than the other 2 regular quality ones, but I don`t think the quality differs much. Price of 2800/can

Meiji Hohoemi - Average price, good quality, normal milk. 2500/can

Beanstalk Sukoyaka - Average price, good quality, normal milk. 2500/can

And then at the very bottom there is:

Wakodo Haihai - while I`m sure it`s safe, it is lower in nutritional quality and has been known to irritate some baby`s stomachs... It is also very cheap. 1980/can

-----------------------------------------------------------------------

Then the milk for older children - 9 months to 3 years.

Of course, Icreo Follow Momo is at the top in quality, just like with infant milk. But also top with price too. 2800/can

Meiji Step - Average in price, but the most nutritious of the big 3. We use this. It has so many more vitamins and calories than the other ones. But if your child eats a lot of normal foods, they probably don`t need the extras.
    1980/can

Beanstalk Tsuyoiko - Average in price and quality. 1680/can

Morigana Chirumiru - Average price, quality, etc. 1680/can

And at the bottom, of course, Wakodo Gungun - safe, but cheap and low in nutrients. Better than just normal cow milk, of course, but not nearly as good as the others.

16. giadinhbenam

giadinhbenam Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà mình được 11 tháng, mình đã đổi đến 8 loại sữa rồi: Meji, Physilac, dumex, XO, Mori ...cuối cùng mới tìm được loại sữa mà mình thấy OK nhất là: mori, mình mua 7 hộp cho con dùng, đang uống đến hộp t4 thì 2 tuần nay, bé đình công không chịu uống. Mình cố gắng chế biến đủ món ăn từ sữa, thay đổi bình uống... mà bé vẫn ko chịu. W người khuyên là đổi sữa, mình ko biết phải làm sao nữa bởi mình nghĩ chưa chắc là do sữa à. Hơn nữa vẫn còn 3 họp Mori, với lại nghiên cứu mãi mới tìm được loại sữa thích hợp cho con nên mình đang ko lo lắng quá. Có mẹ nào có cách gì giúp mình với. Mình chỉ thích sữa Nhật thôi, đặc biệt là Mori.

17. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Chắc không phải vì sữa đâu, còn nhớ con mình lúc 11 tháng thì cũng bước vào giai đoạn biếng ăn, từ 11-15 tháng bé hầu như không ăn gì hết, cả ngày chỉ toàn uống sữa thôi, mình hỏi nhiều người thì hình như bé nào cũng có 1 giai đoạn như thế, khi thì không ăn cháo, khi thì k uống sữa. Ráng 1 thời gian rồi bé sẽ bình thường lại, nếu bé không uống sữa thì mình thử cho bé ăn cháo nhiều thêm trong cháo cho thêm nhiều phomai bù lại sữa.

18. hado

com em cũng có giai đoạn như vậy đó, khi đó bé được hơn 1 tuổi. đút sữa vào miệng là nhổ ra. bây giờ 2 tuổi rồi ngày nào cũng 600ml sữa ngon lành. sáng, chiều em cho be dùng sưa tươi, tối là Mori

19. mebeTom

mebeTom Bắt đầu nổi tiếng

Tôm nhà em đợt trước toàn uống sữa tươi Vinamil, gần đây em đổi sữa nhật cho uống xem thế nào. Con uống được một hộp ngon lành hộp thứ 2 thì nhất định không chịu uống. bày trò đủ kiểu cũng không uống. Lại quay về sữa tươi rồi ạ.
    Cháu năm nay được hơn 2 tuổi

20. Kút Kít

Kút Kít Mẹ Nhím Sóc

Sữa Nhật được cái là rất giống sữa mẹ, cả về vị và thành phần dinh dinh cũng khá tương đồng. Sữa Nhật nói chung không quá chú trọng vào phát triển cân nặng mà tập trung phát triển chiều cao và hoàn thiện hệ miễn dịch cho bé. Nên các em bé Nhật không em nào mũm mĩm cả, nhưng các bé rất khỏe và phát triển đều. Ngoài lề 1 tẹo ạ! Đợt đầu tháng em có đi Nhật với mấy anh chị ở cty, có cho cả cậu bé con anh ý đi cùng, bố cháu trêu cháu là sang Nhật có con là béo nhất thôi, trẻ em bụng béo bị tóm ngay ở hải quan. He he.. Người Nhật cải thiện chiều cao cũng nhờ sữa và cả thai giáo nữa đấy ạ!

Shop em cũng mới mở được 2 tháng chuyên NUK, Bubchen thôi, nhưng khi tham khảo để lấy thêm sữa thì em thấy sữa Wakodo rất ổn. Thứ nhất là về thành phần của sữa rất giống với sữa mẹ, vừa mát lại chống táo bón. Chị bạn em làm ở SOS clinic (phòng khám đa khoa quốc tế - Khách Nhật chiếm 40%) luôn lấy sữa này về cho con uống, trộm vía 2 bé đều rất khỏe và nhanh nhẹn yêu lắm.
    Thứ 2 là giá thành hợp lý, vì bây giờ có Wakodo là có cty nhập khẩu chính hãng ở đây, nên giá không bị lên xuống thất thường như sữa meiji or morinaga xách tay.

Nếu chị cần thêm thông tin j thì chị xem web này http://kutkit.com.vn/vi/spds/id292/Thục-phảm-cho-bé-(New)/
    hoặc lên website wakodo.vn có đầy đủ thông tin tham khảo chị ạ!

Chúc bé con hay ăn chóng nhớn nhé! ^^