Trang 1/159 12345671151101 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 1583
    Click:

Cám ơn
    1,866
    Được cám ơn 953 lần trong 843 bài
    Điểm đánh giá
    2 (100%)

Default Lợn đất: Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào. Mới về thêm mật mùa mới

Mừng quá, mới có thêm 100l mật ong rừng Tây Bắc mùa mới mới về các tình yêu nhá

NGUỒN GỐC MẬT ONG NHÀ LỢN ĐẤT

Các mẹ thân mến, mật ong rừng mẹ cháu cung cấp cho các mẹ là mật ong rừng Tây Bắc, trước đây mẹ cháu chỉ lấy về dùng và làm quà vì bố cháu công tác trên đó - bố cháu là Bộ đội Biên phòng Lai Châu ạ, như các mẹ đã biết là dân biên phòng thỉ suốt ngày trèo đèo lội suối, có khi ăn ngủ cả tháng trời trong rừng.... Và bố cháu đã gắn với cái nghiêp này nhiều năm rồi nên bố cháu biết rất rõ nguồn mật nào tốt để mua về cho vợ con và giờ thì cung cấp cho các mẹ nữa.
    Nhà cháu rất trọng chữ tín nên các mẹ cứ thử mật thoải mái nhé, nếu không ưng trả lại mẹ cháu vô tư nhé.

Giá: 280k/ 1 lit.

2. CHANH ĐÀO - CHANH ĐÀO MẬT ONG

Mùa chanh đào sắp đến rồi và cũng có nhiều mẹ hỏi nên mẹ cháu sẽ bắt đầu nhận order chanh đào và chanh đào mật ong cho mùa mới nhé. Các mẹ đã từng đặt mật ong, chanh đào và chanh đào mật ong nhà mẹ cháu chắc không còn lạ lẫm gì với chất lượng cũng như giá cả và thái độ phục vụ của mẹ cháu nên năm nay mẹ cháu cũng rất mong các mẹ sẽ vẫn ủng hộ nhiệt tình và giới thiệu thêm nhiều khách hàng cho mẹ cháu nhé. Yêu các mẹ nhiều lắm!

Đây là lọ mật ong chanh đào mẹ cháu ngâm năm ngoái, lọ thủy tinh mẹ cháu ngâm cho các mẹ cũng là lọ dư này nhé

A. CHANH ĐÀO: 60K/kg

B. CHANH ĐÀO MẬT ONG:

1. Loại lọ to: 380K/ lọ chưa bao gồm tiền lọ, thành phần:

- Mật ong: 1l = 280K
    - Chanh đào: 1kg = 60K
    - Đường phèn: 0.6kg = 21K
    - Công + vỉ nén: 20K

2. Lọ nhỏ: 195K/ lọ, chưa bao gồm tiền lọ gồm có:

- Mật ong: 0.5l = 140K
    - Chanh đào: 0.5kg = 30K
    - Đường phèn: 0.3kg = 10.5K
    - Công + vỉ: 15K
    Các mẹ lưu ý là mẹ cháu chỉ ngâm bằng mật ong rừng nhà mẹ cháu nên số lượng có hạn, còn đường phèn mẹ cháu nhờ bạn tháng mười mua và chuyển từ Đà Nẵng ra nên đảm bảo thơm ngon hơn đường ngoài này nhiều nhé

Về lọ ngâm chanh có 2 loại là lọ thủy tinh và lọ nhựa, lọ thủy tinh đẹp là 70K/ lọ to, 60K/ lọ bé, lọ nhựa là 15K.

Hình thức thanh toán: Các mẹ có thể thanh toán trực tiếp khi nhận hàng hoặc CK cho mẹ cháu :

Tên tk: Nguyễn Thị Hà
    Số tk VCB : 0021000624064
    A lo mẹ cháu: 0166 727 1168
    YM: riv_ha

MẬT ONG RỪNG TÂY BẮC

Rừng đại ngàn Tây Bắc rộ nở bao nhiêu loài hoa rừng. Trên những triền nương, trong vườn nhà hay trong những trang trại, bạt ngàn hoa đào, hoa ban, hoa nhãn, hoa xoài… khoe sắc, đua hương. Ở đâu, ta cũng thấy những con Ong náo nức trong nắng hồng, cánh nhỏ rung rung say sưa hút mật, gom nhụy. Những đôi chân nhỏ bé dính đầy phấn hoa đã vô tình thụ phấn cho hoa, làm cho mùa quả ngọt thêm trĩu cành sai trái….
    Trên các nẻo đường Tây Bắc, những chàng trai H’Mông vai đeo lù cở chất đầy những tầng ong ăm ắp mật. Khách mua được người bán vắt ngay tại chỗ.

Thời cổ đại, con người đã biết đến giá trị quý báu của Mật ong. Mật ong là chiến lợi phẩm, là quà cống tiến cho vua chúa. Trong các gia đình, Mật ong thường dành cho người già, trẻ thơ, người ốm và phụ nữ khi sinh nở.

Ngày nay, khoa học đã xác định được thành phần phong phú của Mật ong với 20% nước, 75% đường và 5% các chất khác như các loại muối khoáng quan trọng, các loại vitamin quý và nhiều nguyên tố vi lượng cần thiết cho sức khoẻ con người. Mật ong có hàm lượng glucoza và fructoza cao, sinh nhiều năng lượng. Cứ một kg Mật ong có thể cho 3350 calo. Ngoài việc bồi bổ cơ thể, Mật ong còn có khả năng trị bệnh ngoài da, bỏng, bệnh dạ dày, đường ruột, lao… Để có được một kg mật quý báu đó, trung bình Ong phải hút mật của mười triệu bông hoa và bay một đoạn đường dài gấp 11 lần xích đạo (nếu hoa chỉ cách tổ 1,5km). Có lẽ vậy mà với người Tây Bắc, chú Ong mật nhỏ bé đã trở nên đáng yêu biết bao.
    MẬT ONG – MÓN QUÀ QUÝ GIÁ TỪ THIÊN NHIÊN

Mật ong là một món quà quý giá mà thiên nhiên ban tặng cho con người. Công dụng và ứng dụng của mật ong trong đời sống, ngay từ khi con người có những hiểu biết đầu tiên về nó, cho đến tận ngày nay vẫn còn nguyên giá trị.

Mật ong là người bạn đồng hành quen thuộc, tham gia vào nhiều mặt của đời sống con người ở khắp nơi trên thế giới.

Thêm mật ong vào đồ ăn, thức uống hằng ngày giúp cơ thể khỏe mạnh, trẻ lâu. Mật ong làm tăng màu sắc, mùi vị hấp dẫn cho món ăn; dùng để bảo quản thực phẩm.

Với người bị ốm, suy nhược cơ thể, hay người mắc bệnh mãn tính, sử dụng mật ong giúp tăng cường thể lực, chống mệt mỏi. Mật ong được sử dụng để làm giảm nhẹ một số bệnh nhiễm trùng như: vết thương ngoài da, viêm họng, viêm loét dạ dày…

Mật ong quen thuộc với hết thảy mọi người.

Với trẻ nhỏ, sử dụng mỗi ngày 1 – 2 thìa mật ong, giúp trẻ ngon miệng, tiêu hóa tốt, tăng sức đề kháng, phòng ngừa các bệnh thường gặp (rối loạn tiêu hóa, ho, cảm, sốt…).

Người già, mỗi sớm uống một ly nước ấm pha mật ong, giúp cơ thể khỏe mạnh, trẻ lâu, kéo dài tuổi thọ. Buổi tối, trước khi đi ngủ, dùng 1 thìa mật ong sẽ giúp tạo giấc ngủ sâu.

Với phụ nữ, mật ong là phương thuốc thiên nhiên, giúp cải thiện vẻ đẹp toàn diện. Dùng bôi ngoài da, giúp da dẻ mịn màng. Hằng sáng, uống một ly nước pha mật ong, chanh, giúp thanh lọc cơ thể, chống ôxy hóa, giúp da dẻ hồng hào, tươi nhuận.

Với những người đang ở tuổi trưởng thành, sử dụng mật ong mỗi ngày sẽ làm tăng sức mạnh cơ bắp, giúp cơ thể cường tráng, dồi dào sinh lực.

Trước khi luyện tập thể thao, sử dụng 1 thìa mật ong giúp tạo năng lượng, tăng sức bền bỉ, dẻo dai.

Mật ong không chỉ được sử dụng như một kinh nghiệm quen thuộc trong đời sống mà đã được khoa học chứng minh tác dụng. Vai trò của Mật ong ngày càng được khẳng định trong nền y học chính thống.

Các nghiên cứu đã chỉ ra:

Mật ong có tác dụng bồi bổ, chống mệt mỏi, tăng cường sức khỏe là nhờ chứa nhiều chất bổ dưỡng: acid amin, protein, vitamin, khoáng chất và các đường hấp thu nhanh (Fructose, Glucose);

Sự đa dạng các enzyme trong Mật ong tạo nên tác dụng kích thích tiêu hóa, giúp ăn ngon miệng.

Các thành phần Albumin, acid Panthotenic kích thích tái tạo tế bào mới, giúp mau lành các tổn thương niêm mạc và da. Mật ong cũng có hoạt tính kháng khuẩn tự nhiên.

Tác dụng chữa ho của Mật ong cũng ngày càng được quan tâm và ứng dụng nhiều hơn.

Tiến sĩ Ian Paul, trường đại học Dược Pensylvania (Mỹ), khi nghiên cứu so sánh tác dụng giảm ho của Mật ong với một hoạt chất giảm ho được sử dụng phổ biến là Dextromethorphan, đã kết luận “Kết quả rõ rệt đến nỗi chúng tôi có thể khẳng định mật ong tốt hơn tất cả các thuốc mua ở quầy”.

Với trẻ nhỏ, ông cũng khẳng định “Sử dụng mật ong là một liệu pháp tự nhiên, hiệu quả mà các bậc cha mẹ nên dùng cho trẻ trên 1 tuổi khi chúng bị ho hay cảm cúm”.

Mật ong được sử dụng để chữa ho dưới nhiều cách: Sử dụng mật ong nguyên chất; Mật ong kết hợp với một số loại cây, lá, hoa, củ, quả để chế biến thành phương thuốc trừ ho theo kinh nghiệm dân gian (Mật ong hấp lá hẹ, hấp quất, tỏi, đu đủ…);

Mật ong cũng được đưa vào thành phần thuốc ho đông dược dưới dạng thuốc uống hoặc ngậm…
    LIỀU THUỐC TỪ MẬT ONG

Nhờ chứa 22 loại a-xít amin và nhiều loại khoáng chất khác nhau, mật ong được xem có tác dụng cải thiện sức khỏe.

Sau đây là một số công dụng đặc biệt của mật ong, theo báo The Star (Malaysia) dẫn nguồn tin từ các chuyên gia dinh dưỡng.

Tăng cường hệ miễn dịch: Một trong những ích lợi cụ thể của mật ong là giúp tăng cường hệ miễn dịch. Đặc tính kháng khuẩn và chống ô-xy hóa của mật ong giúp cải thiện hệ tiêu hóa và ngừa bệnh tật.

Trị bỏng: Mật ong được sử dụng như liệu pháp tự nhiên trong điều trị vết thương, vết bỏng vì nó có thể hút hơi ẩm từ không khí và đẩy mạnh khả năng làm lành vết thương.

Ngừa nhiễm trùng, chống viêm sưng: Đặc tính kháng khuẩn của mật ong giúp ngừa nhiễm trùng; giúp giữ vết thương ngoài da sạch sẽ. Mật ong còn thực hiện chức năng chống viêm sưng, qua đó giảm tình trạng sưng phồng và đau nhức, thậm chí ngừa hình thành sẹo.

Cải thiện viêm khớp: Mật ong cũng đã được công nhận là liệu pháp tự nhiên giúp điều trị nhiều triệu chứng khác nhau như tình trạng đau nhức ở chân vận động viên, đau nhức do viêm khớp.

Giã r***: Mật ong còn có tác dụng giã r*** vì có chứa hỗn hợp đường tự nhiên như fructose giúp đẩy mạnh quá trình ô-xy hóa chất cồn của gan.

Chữa đau họng: Nhờ đặc tính kháng khuẩn, mật ong không chỉ giúp thông họng mà còn giúp tiêu diệt một số loài vi khuẩn gây nhiễm trùng. Nhiều nghệ sĩ cũng thường dùng mật ong để thông họng trước khi biểu diễn. Để chống chứng viêm sưng họng, bạn có thể uống 1 muỗng mật ong hoặc súc miệng bằng hỗn hợp 2 muỗng mật ong, 4 muỗng nước chanh và một nhúm muối.

Chống mất ngủ: Chỉ cần uống một hơi một ly sữa nóng có hòa lẫn ít mật ong sẽ giúp bạn dễ ngủ. Hoặc thêm 1 hoặc 2 muỗng mật ong vào một tách trà hoa cúc và nhâm nhi dần dần.

thay đổi nội dung bởi: Lợn đất, 03-22-2014 lúc 04:23 PM Lý do: Update mật mùa mới

2. Những người sau đây 7 đã cám ơn Lợn đất về bài viết hữu ích này

Aquarius (09-04-2011), Embinbin (12-29-2010), meyeukubin (08-12-2011), Namchimsun (11-30-2010), phunvland (04-27-2011), tháng mười (10-24-2012), tittrang (09-05-2012)

Click:

Cám ơn
    120
    Được cám ơn 201 lần trong 191 bài
    Điểm đánh giá
    0

Default Ðề: Thăm dò mật ong rừng Tây Bắc

Mở hàng mẹ Lợn đất 2 lít nhé! Lần trước bà cho tôi 1l, tôi biếu ông nội vốn cũng sành về mật ong ông cứ khen mãi mật thơm sánh.

May quá lọ chanh đào ngâm mật ong nhà tôi đang vơi mật ...

À, nửa cân miến nữa bà ơi ...

thay đổi nội dung bởi: Duoclamme, 10-25-2010 lúc 10:12 AM

4. Những người sau đây 2 đã cám ơn Duoclamme về bài viết hữu ích này

Lợn đất (10-25-2010), phunvland (04-27-2011)

Click:

Cám ơn
    1,866
    Điểm đánh giá
    2 (100%)

Mẹ cháu xin post lại đây 1 số cm của khách hàng để các mẹ cùng tham khảo nhé:

Trích Nguyên văn bởi Duoclamme View Post
    Mở hàng mẹ Lợn đất 2 lít nhé! Lần trước bà cho tôi 1l, tôi biếu ông nội vốn cũng sành về mật ong ông cứ khen mãi mật thơm sánh.

May quá lọ chanh đào ngâm mật ong nhà tôi đang vơi mật ...

À, nửa cân miến nữa bà ơi ...
    Trích Nguyên văn bởi Gấu con lon ton View Post
    Nhà em mới lấy mật ong và miến, cả 2 đều quá ok. Thanks bác nhá! Bao chừ mà có thịt trâu gác bếp thì bác loa cho em 1 câu.
    Trích Nguyên văn bởi hoanlao View Post
    chanh mật ong của mẹ này dùng tốt thế, mình mua hộ đứa em trong Đắc lắc nó khen lấy khen để. Nó lại nhờ bác mua thêm để đi biếu nữa hihi (chả thấy gửi tiền) hứt, bắt đền mẹ nó nhé
    Trích Nguyên văn bởi Chíp xinh View Post
    E ới, mật ngon nhắm, bác cứ mở ra nếm suốt thôi, hehe.
    Cho bác order thêm 2 lít nữa để ngâm chanh đào cho ló ngon, om cất đi ít nữa bán cho mẹ CC
    Đầu tiên mình cũng lo lắng giống bạn này. May quá, ngửi mùi mật biết ngay là mật xịn, thơm lắm. MÌnh đã dùng khá lâu mà vẫn ngon lắm í. Đi tong của mình mấy cân chanh

Trích Nguyên văn bởi chamthao View Post
    Em bé nhà chị đỡ khò khè rồi em ơi, cảm ơn món chanh đào mật ong của em. À, chị nhờ chị Chi chuyển khoản cho em nhé.
    Trích Nguyên văn bởi lequangde View Post
    Chi oi, em lại lấy tiếp 1l bạc hà . Sau tết DL mang đến cho em ở Hàng Đường như lần trước nhé. 1l hôm trước em dùng hết 1/2 rồi, Mua sẵn về dùng dần.
    Trích Nguyên văn bởi Embinbin View Post
    Em ơi chị đây, hôm qua về thử rồi ok lắm. Khác hẳn với rất nhiều loại chị đã thử đấy. Ăc, cơ mà chị vẫn để thêm 1 tuần nữa mới khẳng định hoàn toàn
    Mật rất sánh và ngọt lắm, rất ngọt nhưng mà thanh em ah. Em bán hàng cũng rất ok nha, lợi nhuận không nhằm nhò gì bằng uy tín. Chị vote cho em nha

Trích Nguyên văn bởi melinhanh View Post
    Lợn đất ơi, chị nhận được mật ong rồi nhé.......chuẩn! đúng loại mật chị duyệt, vì là người miền núi nên nhìn mật cái , thử phát ....biết liền. Cảm ơn em dã chuyển miễn phí cho chị tận nơi nữa.
    Mẹ Bon Bim.
    Trích Nguyên văn bởi Dung 266 View Post
    Chúc em đắt hàng nhé. Bác zai nhà bác cứ khen mật bạc hà sánh, thơm, và đặc biệt có màu hơi ngả xanh rất đặc biệt.
    Trích Nguyên văn bởi Duoclamme View Post
    Bà ơi, có lọ mật ong rừng ngâm chanh đào của nhà bà mà mẹ con tôi "sống sót" được qua đợt lạnh này mà k ho hắng gì cả. Ngâm được gần 4 thág rồi nên nàng con nhà tôi thích cứ uống tì tì ... Trước thì chê chua, nhăn mặt nhè ra. Thấy chị bạn lấy mật ong bạc hà của bà khen thơm lắm đấy.

Trích Nguyên văn bởi Embinbin View Post
    Chị muốn chết rùi đây, ngày nào cũng ngồi quanh mấy chục KH để trả hóa đơn, Khách hàng cũng khổ nữa,hóa đơn chưa in xong cũng phải ngồi chờ đến xong mới về.... Tết rồi mà.
    Em chúc hay nhỉ, muốn lắm, nhưng lại sợ... hì hì
    Chị mới đặt mua trên này được mấy quả bưởi, tuần sau lại phải đi chúc tết khách hàng... Chắc năm nay nhà chị ăn tết toàn bười diễn em ah.

Mật ong nhà em tốt thật đấy, "xịn" nhất từ trước đến nay mà chị mua đấy, Hôm nọ chị đem cho mất 1 chai nên giờ chỉ còn 1 chai thôi. Vẫn sánh vàng và duy nhất của em chị thấy ngọt sắc, có mùi ngái ngái của hoa...
    Hết chanh đào rồi em ah, sáng nào 2 cu nhà chị cũng uống, tối cũng uống nên ko có vấn đề gì về hô hấp. Hôm nay bắt đầu thấy có triệu chứng rồi... hết chanh rồi mà.... Đến mùa là ngâm cho chị liền nha!
    Trích Nguyên văn bởi binhminh_mua05 View Post
    Mang mật ong về, ai cũng khen, nhà em chồng mang nhiều đồ quá ( như chợ HN thu nhỏ) nên nó dặn hết gọi điện ra lại lấy cho nó. Đêm qua thứ khuya soạn đồ, hôm nay dạy sớm, giờ người cứ như đang mượn của ai ấy
    Chúc em sang năm làm ăn phát đạt, mua được nhiều mật ngon cho mọi người ( làm ong đi nhể)
    Dạo này bán đắt hàng quá nhỉ, he he mật ong nhà em công nhận ngon. Lão BD nhà chị sành mật ong lắm, hắn khen có nghĩa là mật xịn hi hi
    Trích Nguyên văn bởi salt_coffee View Post
    Mật ong của chị Londat ngon quá nhưng em có nhu cầu chanh đào ngâm sẵn với mật ong cơ, đợt ho vừa rồi em hết sạch lọ năm ngoái mua của chị rùi. Khi nào chị làm thì ới ới em với ạ. Em lười lắm và không biết ngâm nữa. Chúc chị đắt hàng nhé!
    Trích Nguyên văn bởi dobinhminh View Post
    Up cho bạn. Tớ bị xoang nhỏ mật ong này của bạn vào thấy đỡ hẳn

thay đổi nội dung bởi: Lợn đất, 05-19-2011 lúc 01:29 PM

6. Người dưới đây đã cám ơn Lợn đất về bài viết hữu ích:

phunvland (04-27-2011)

Click:

Cám ơn
    177
    Được cám ơn 243 lần trong 226 bài
    Điểm đánh giá
    3 (100%)

Default Re: Thăm dò mật ong rừng Tây Bắc

Cái này hay đây, Mật ong Tây bác mà do các chi BĐ Biên Phòng lấy là chuẩn dồi
    Trời lạnh lạnh thế này mà làm chanh đào mật ong cho con ngậm thì chào hết mấy bệnh ho hen cảm cúm nhỉ

Ga Chống thấm hàng thường, hàng cotton-dầu tràm cho bé 0982570085
    YM: bich_dtn Đại lý ga chống thấm tại Quảng Nam Đà Nẵng: 012.67.655.766 Cao Bằng: 01643225131, Hải Phòng: 0936113479, Đắc Lắc: 0914830683, Quảng Bình: 0982570085

8. Những người sau đây 2 đã cám ơn hoanlao về bài viết hữu ích này

Click:

Cám ơn
    177
    Điểm đánh giá
    3 (100%)

Default Re: Ðề: Thăm dò mật ong rừng Tây Bắc

À, hay là mẹ nó lấy luôn chanh đào về bán 1 thể. Chanh đào này nguồn gốc từ đâu nhể?? Nghệ An chăng??

YM: bich_dtn Đại lý ga chống thấm tại Quảng Nam Đà Nẵng: 012.67.655.766 Cao Bằng: 01643225131, Hải Phòng: 0936113479, Đắc Lắc: 0914830683, Quảng Bình: 0982570085

10. Những người sau đây 2 đã cám ơn hoanlao về bài viết hữu ích này

Click:

Cám ơn
    1,866
    Điểm đánh giá
    2 (100%)

Default Ðề: Re: Ðề: Thăm dò mật ong rừng Tây Bắc

Tác dụng của mật ong

1. Dùng thường xuyên: Giúp da dẻ hồng hào (bổ máu); Ăn ngon miệng hơn và ngủ sâu giấc hơn.
    Cách sử dụng: Pha 2 thìa mật ong với nước ấm (không quá nóng, không dùng nước lạnh), uống buổi sáng khi chưa ăn gì vào bụng. Tốt nhất sau đó khoảng 10-15 phút hãy ăn sáng.

Ngoài ra:
    + Mật ong đánh kem với lòng đỏ trứng gà, ăn mỗi ngày một quả sẽ làm da dẻ hồng hào, cơ thể khoẻ mạnh.
    Mật ong trộn với bột tam thất ăn mỗi bữa một chén con có thể giúp hồi phục sức lực sau khi ốm dậy.

2. Hoà 2 thìa mật ong vào một cốc sữa tươi đã hâm nóng và uống từ từ từng ngụm nhỏ, giấc ngủ sẽ đến với bạn nhanh chóng và êm dịu.

3. Nếu bị cảm lạnh, bạn sẽ thấy dễ chịu ngay sau khi uống một cốc nước chanh nóng có pha thêm 2 thìa mật ong.

4. Mật ong tẩm vào bông có thể đánh sạch tưa lưỡi trẻ em.

5. Nếu bị ho, hãy lấy một quả chanh tươi, khía kiểu múi khế ở ở lớp vỏ ngoài, sau đó cho một vài thìa cà phê mật ong cho ngấm đủ toàn bộ quả chanh trong một cái chén. Để khoảng 1-2 giờ sau đó cắt ra ngậm sẽ đỡ ho ngay.

6. Khi da bị trầy xước: làm sạch vết thương rồi bôi mật ong lên, vết xước sẽ mau lành và không bị nhiễm trùng hay sưng tấy.

7. Mật ong trộn với bột nghệ đen (thể hàn), nghệ vàng (thể nhiệt) có thể chữa viêm loét dạ dày. Ăn liền trong 1-2 tháng sẽ cho kết quả tốt. (Còn cái này là của tây, đơn giản dễ sợ luôn: 1 thìa mật ong+nước chanh vắt+nước ấm, uống trước khi ăn chữa đau dạ dày)

8. Với người huyết áp cao, dùng một ngày hai lần: 1 thìa mật ong + nước ép gừng+ hồi xay nhỏ

Ngoài ra mật sữa ong chúa (mật ong có chứa 2 – 4% sữa chúa) làm thuốc bổ cao cấp: ngày uống 2 – 3 ml, ngậm trong miệng đến khi tan hết.

CÁCH BẢO QUẢN MẬT ONG

Mật ong là một thực phẩm chứa nhiều dưỡng chất, thường dùng làm thuốc, làm thức ăn bồi bổ cho người già yếu, phụ nữ sau khi sinh và trẻ em suy dinh dưỡng. Để giữ mật ông tốt, bạn cần biết một số cách bảo quản mật ong cơ bản sau:

Bảo quản

1. Nên đựng mật ong trong chai thủy tinh mờ hoặc bằng gốm sứ, để ở nơi thoáng mát, nhiệt độ không quá 30 độ C vì mật ong dễ phản ứng với ánh sáng và nhiệt độ cao.

2. Mật ong cần đóng nút cẩn thận để hạn chế sự hút ẩm và hạn chế tiếp xúc mùi, do đó tránh cất giữ gần xăng, dầu, hành, tỏi…

3. Không nên bảo quản mật ong trong các đồ đựng bằng kim loại, vì trong mật ong có acid hữu cơ và đường, dưới tác dụng của men, một phần các chất này biến thành acid etylenic. Chất này ăn mòn lớp ngoài kim loại và làm tăng thêm hàm lượng kim loại trong mật ong, làm mật biến chất. Thành phần dinh dưỡng của mật ong bị phá hoại, người dùng dễ trúng độc với các biểu hiện lợm giọng, nôn mửa...

4. Không nên để mật ong ở những nơi ẩm thấp và tránh tiếp xúc với không khí vì làm như vậy mật ong có thể bị lên men và biến chất.

5. Nên đổ đầy mật ong trong các vật chứa và đóng nắm kín để hạn chế sự hút ẩm của mật.

6. Khi mật ong xuất hiện các bọt khí thì không nên để lâu. Trong mật ong có một lượng đường khá lớn nên nó có tính hút nước. Do sơ suất trong bảo quản, lượng nước trong mật ong tăng lên, nếu vượt quá 20% thì làm cho nấm men phát triển nhanh và phân giải các thành phần dinh dưỡng của mật khiến mật bị biến chất. Bọt khí xuất hiện là một dấu hiệu chứng tỏ sự biến chất này. Mật tuy không phải là hỏng hẳn nhưng sẽ không giữ được lâu.

7. Không nên lưu giữ mật ong quá lâu, tốt nhất là 2 năm trở lại (với mật ong rừng thời gian lưu giữ có thể từ 5 đến 10 năm). Nếu để càng lâu chất lượng mật càng giảm, nhiều chất dinh dưỡng trong mật đều bị phân huỷ.

thay đổi nội dung bởi: Lợn đất, 05-19-2011 lúc 01:36 PM

12. Những người sau đây 2 đã cám ơn Lợn đất về bài viết hữu ích này

Me Minh_tommy (05-21-2011), phunvland (04-27-2011)

Click:

Cám ơn
    1,866
    Điểm đánh giá
    2 (100%)

Default Ðề: Re: Thăm dò mật ong rừng Tây Bắc

Cái này hay đây, Mật ong Tây bác mà do các chi BĐ Biên Phòng lấy là chuẩn dồi
    Trời lạnh lạnh thế này mà làm chanh đào mật ong cho con ngậm thì chào hết mấy bệnh ho hen cảm cúm nhỉ
    Vâng bác ạ, bộ đội nhà em cũng phải chọn kỹ lắm mới tìm được mối hàng tốt vì đầu tiên là chủ trương cho con dùng mà. Trong nhà em giờ lủng củng các loại lọ, mùa nào thức nấy nào là táo mèo, chanh đào mật ong, quất mật ong.... À mà nếu bác không kịp ngâm chanh đào (vì chanh đào ngâm lâu mới tốt) bác có thể hấp lá húng chanh với mật ong, lê với mật ong, quất mật ong... cho bé ngậm rất tốt đấy ạ.
    Ngoài ra mật ong còn chữa nhiệt rất tốt bác nhé, lần nào em bị nhiệt chỉ cần lấy mật ong nguyên chất này chấm lên nốt nhiệt 1 - 2 ngày là khỏi luôn.

14. Người dưới đây đã cám ơn Lợn đất về bài viết hữu ích:

phunvland (04-27-2011)

Click:

Cám ơn
    177
    Điểm đánh giá
    3 (100%)

Mình thấy bảo Tỏi ngâm mật ong chữa bệnh dạ dày rất tốt nữa đấy. Cái này là thuốc Trung Quốc

16. Người dưới đây đã cám ơn hoanlao về bài viết hữu ích:

Lợn đất (10-25-2010)

Click:

Cám ơn
    177
    Điểm đánh giá
    3 (100%)

5 cách chữa bệnh bằng mật ong
    Mật ong đem lại sức khỏe và sắc đẹp.
    Để chữa đau cổ họng, bạn có thể uống hỗn hợp mật ong hòa với nước ép gừng. Thứ đồ uống này còn giúp bạn giảm triệu chứng của cảm lạnh như ho, chảy nước mũi…

Một số ứng dụng khác của mật ong:

- Giúp sáng mắt: Pha một thìa mật ong vào nước ép cà rốt, uống trước khi ăn sáng khoảng một giờ; bạn sẽ có đôi mắt trong sáng, tia nhìn tinh anh.

- Thúc đẩy tuần hoàn máu: Trộn 1 thìa nước ép tỏi với 2 thìa mật ong. Dùng 2 lần mỗi ngày vào buổi sáng và tối. Bài thuốc này giúp thúc đẩy tuần hoàn máu trong cơ thể, khiến da dẻ hồng hào, mịn màng hơn.

- Giảm béo: Pha 1-2 thìa mật ong với 1 thìa nước ép chanh vào một ly nước ấm. Việc uống hỗn hợp này mỗi ngày sẽ giúp lọc sạch đường ruột, giảm béo.

- Trị hen: Trộn 1/2 g bột tiêu đen với mật ong và nước ép gừng, uống 3 lần/ngày.

18. Những người sau đây 3 đã cám ơn hoanlao về bài viết hữu ích này

bahuyen (10-23-2012), Lợn đất (10-25-2010), phunvland (04-27-2011)

Click:

Cám ơn
    228
    Được cám ơn 375 lần trong 356 bài
    Điểm đánh giá
    0

Chúc DTG đắt hàng nghe.

Đúng cái bác đang cần rồi, cho bác 1 lít nhé, nếu tiện chiều mang qua cq cho bác vì nhà đang có chanh đào rồi.
    ~ cuncon lovely ~

20. Những người sau đây 2 đã cám ơn cofhuong về bài viết hữu ích này

Lợn đất (10-26-2010), phunvland (04-27-2011)

Trang 1/159 12345671151101 ... cuốicuối

Các đề tài tương tự

1. Toàn quốc: Mật ong rừng tây Bắc 100% nguyên chất các bác ạ
    By trananh9922 in forum THỰC PHẨM DÀNH CHO GIA ĐÌNH
    Trả lời: 57
    Bài mới gởi: 04-21-2013, 08:12 PM
  2. Toàn quốc: Bộ sưu tập Sơn móng tay Hot nhất Thu Đông - THEFACESHOP
    By mh_shop84 in forum THỜI TRANG
    Trả lời: 10
    Bài mới gởi: 03-22-2011, 10:43 PM
  3. Toàn quốc: Toàn quốc : Thời trang hè, thu đông, hàng xách tay từ Pháp dành cho các bé.
    By nutella in forum THỰC PHẨM VÀ THỜI TRANG CHO BÉ
    Trả lời: 6
    Bài mới gởi: 10-31-2009, 08:25 PM
  4. Ông Việt Nam và ông người Tây
    By Bin 2002 in forum Thư giãn, giải trí
    Trả lời: 2
    Bài mới gởi: 06-13-2007, 10:55 AM

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ