Sữa chua tự làm từ đủ loại sữa đây

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi EnCon, 30/7/2008.

Tags:
  1. EnCon

EnCon Thành viên rất tích cực

Sữa tươi : 3,2%, 3,5% (béo) - dạng lỏng
    - Sữa béo : 5%, 10%, 15%, 20% (béo) - dạng lỏng
    - Váng sữa (Smetana) : 25%, 30%, 35% (béo) – dạng sệt có vị chua nhẹ

(Trong gia đình có thể làm chua sữa béo (20%) ~ váng sữa (Smetana). Cách thức làm chua như làm chua sữa nhưng ở nhiệt độ 20-22 độ C, mình thường làm ở 25 độ C (để phòng ngủ, máy lạnh). Váng sữa (tự “trồng được”) trước đó đã được để lạnh trong tủ lạnh, cho men cái kefir luợng cái nhiều hơn 1 chút, khuấy đều, để yên 4-6 giờ….sữa đông cứng – làm trong lọ thuỷ tinh, rồi cất trong tủ lạnh ăn ~ 10 ngày)
    Nguồn:chị Freida-WTT

Đang tải...

2. ME ARGAI

ME ARGAI Bắt đầu tích cực

:axe::axe::axe::axe::axe:Thích thật.Mẹ Nó Bận rộn thế mà nói nghe vanh vách ấy.Nhưng khổ nổi chị thích ăn mà không biết làm cho ngon.xin làm ơn gửi hộ vào miền nam cho Chị vài hủ ăn đỡ nhớ mọi người nhá.

3. EnCon

Mẹ Argai ơi,chị ko để ý chữ Nguồn:chị Freida_WTT em pót bé tí dưới mỗi bài viết rồi,em chỉ là kẻ đi học mót chứ chả giỏi giang gì hết,chị khen,em ngượng quá,nhưng đúng là ăn đồ làm tươi tốt lắm đấy chị ạ !

4. EnCon

Em toàn ủ bằng nồi áp suát,nhanh,tiện,thành phẩm rất ngon ,ok,hảo !

5. ME ARGAI

Mở Nhà Hàng được chưa vậy? chừng nào khai trương dẫu ở đâu tớ cũng về mở hàng cho đắt nhé.tớ đăng ký 3 suất nha....Hi hi.

6. EnCon

Báo cáo cả nhà,em làm sữa chua cho con gái ăn,cháu hết táo,đi rất dễ,sp đầu ra đạt chuẩn ISO hê hê,mẹ đỡ lục tốn đủ thứ tiền vì tưởng con nóng trong !
    @ mẹ Argai: Tình hình thế nào hả chị ơi?Pm cho em nhé !

7. EnCon

Kinh nghiệm bảo quản nấm Kefir trên ngăn đá tủ lạnh đây,cái này với các mẹ rành nấm thì ko mới,nhưng mà em cứ rỗi hơi pót lên đay ,nhờ chị suatuoi phổ biến đấy ạ :
    Nấm sau khi e lọc ra khỏi sữa chua, đừng rửa gì cả, để nguyên vậy, bảo quản trong ngăn đá, đừng đậy nắp nhé, (để vậy hàng năm, chị để thử rùi), khi nào dùng đem ra rã đông, rửa sạch bằng nước đun sôi để nguội (hoặc bằng sữa), đừng dùng nước máy, nấm Kefir ưa sạch, rửa bằng nước máy, có chất tẩy rửa, nấm dẽ chết, hoặc khi làm sữa chua cứ bị nhớt nhớt, ko ngon

cun'bi thích bài này.
  8. ME ARGAI

Ok , thật quá hay ,ở nhà chị lâu lâu dì 9 cứ la toáng lên con giống bỏ đi tiếc quá , rồi lâu lâu la làm hư mất tiêu hết men rồi. lần này thì cho cả vào ngăn đá là xong chuyện Linh nhỉ ???? tuyệt vời...

9. EnCon

Vâng,rất tuyệt chị à,chị nuôi lại K đi rồi lấy sữa chua,lọc lấy pho mát cho con trai măm nhé,thơm ngon bổ rẻ,Én nhà em xơi mãi đó,còn túm áo đòi ăn thêm pho mát tươi trộn hoa quả

10. ME ARGAI

Argai không chịu ăn cái gì chua cả.chán quá Chắc chị ăn thì được hén

11. cun'bi

cun'bi Thành viên mới

EnCon oi, cho mình hỏi chút nha. Mình ko biet gì về nấm Kefir, bạn có thể nói đôi điều hoặc chỉ giúp mình tài liệu gì nói về nấm K nhé. Mình đã save các cách bài cách làm sữa chua của bạn roi, để hôm nào mình tranh thủ làm thử xem sao. Cám ơn EnCon nhìu nhìu nha.

12. huynhphuclinh

huynhphuclinh **Phích78**

Bà này chịu khó làm các kiểu sữa chua ghê, tôi thì chỉ thường làm theo cách trên này thôi. Đơn giản và dễ làm.

13. huynhphuclinh

huynhphuclinh **Phích78**

Chị Golden ơi !. Chị đang mang bầu bé thứ 2 à?. Mà Bông nhà chị cũng lớn rồi mà. Bé chụp ảnh rất chuyên nghiệp và xinh nhé !

14. EnCon

@ mẹ cúnbi: Ngay trong box Cuộc sống gia đình cũng có mục Nấm K và những tác dụng của no-mej BiBo ,tương đối đầy đủ ,bác tham khảo nhé:
    http://lamchame.com/forum/showthread.php?t=5107
    Em dùng nấm này thì thấy rất tốt,riêng khoản tiêu hóa là cực ổn cho cả người lớn và trẻ con,nhà em vẫn duy trì,lại được anh này rất tiện,khỏi đun,pha,ủ làm gì,cứ vứt tỏm vào bình sau khi tắm cho nó sạch sẽ,để nửa ngày là có sữa ăn roafi,mỗi tội các mẹ chịu khó để ý đến nó tí,chịu khó đầu tư mua sữa tươi< sữa thanh trùng hoặc sữa nguyên kem thanh trùng > về cho nó xơi,chất lượng còn tuyệt vời hơn nữa đấy,nhà em toàn được cả lớp váng lên men chua,xơi ngon cực!Được sữa nguyên chất,nhiều khuẩnn,làm nhanh được sữa ăn hơn là dùng sữa tiệt trùng ạ !
    @mẹ huynhphuclinh: Em cứ hay lọ mọ thế,nhưng em ghét hội sữa tiệt trùng lắm nên em ko có chơi đồ của Vinamilk đâu ạ !

15. ỦnỈn-Tomy

ỦnỈn-Tomy

Chị ơi, dốt nên hỏi luôn, bọc sữa bò của em trong tủ qua ngay thấy một lớp váng vàng vàng, gọi là gì chị nhỉ, cho bé ăn ntn? Trả lời giúp em nhanh nhé

16. EnCon

Em trả lời bác Ỏng bên topic chị suatuoi rùi,trả lời lại ở đây,cái vàng vàng ý là váng sữa bò,cực ngon,cực béo,cực bổ cho bé đấy ạ,sữa mà tách được hết cái váng này ra sẽ là sữa gầy cho các mẹ uống khỏi lo béo,Én nhà em xơi cái này nhiều lắm,nhưng bác để ý bé nhé,nhứt là bé nhỏ,ăn cái này nhiều chất,dễ táo ạ !

17. EnCon

Cái váng sữa này cho bé ăn luôn với chút đường,hoặc cho vào cháo hay món pho mát tươi trộn hoa quả cho bé,hoặc chị chho ít sữa nấm K vào,để ngoài 6h ồi bảo quản trong tủ lạnh,dùng chung với hoa quả trộn,hay ăn kèm với bánh ga tô như một loại kem bánh,hoặc chị tích lại trong hũ thủy tinh,để đông đá,bao giờ được 1kg thì lấy ra dùng máy đánh trứng đánh cho ra hết sữa gầy ,chắt hết sữa ra,đánh tiếp một lúc là thu được bơ ăn bánh mỳ !

18. cun'bi

cun'bi Thành viên mới

19. EnCon

Cái váng ý lcos được là do em mua sữa tươi nguyên chất <sữa thanh trùng trong st bị vớt hết rồi nhé,sữa tiệt trùng ko có đâu > về đỏ vào nuôi nấm K,khi sữa đông,có váng vàng trên mặt,ăn ngậy,thơm,hơi chua một chút,cái này lấy thìa gợt ra,cho ăn luôn hoặc cho vào pho mát tươi hay cho đường,ăn với bánh cũng được ạ,nhưng váng này nó ko dày bự đâu nhé,vì mình đổ ít sữa nuôi nấm mà bác.Bác tìm chỗ mua sưa tươi mà mua làm,nhưng cẩn thận phải sữa pha nước lã nhé,cửa hàng sữa MC ko có loại tươi này đâu,nó vớt hết ngay từ nguồn rùi
    bác có thể vào topic Sữa tươi nguyên chất của mẹ Cò Tít hoặc topic " Sữa tươi Ba Vì nguyên chất ,giao hàng tại nhà" của chị suatuoi nhé.Nhà em thì tuyền dùng sữa nhà bác sữa tươi,chất lượng cực ổn,khách hàng thân thiết,em hay rỗi hơi,cứ trả lời thay những thắc mắc cho các mẹ bên đó,làm mọi người hiểu nhầm,nghĩ em móc ngoặc với chị suatuoi! Khặc khặc,vụ này em cười đau bụng luôn !

20. ME ARGAI

Này nhà Én ơi , Nấm dùng 1 ngày không hết dùng sang ngày hôm sau có được không? hay là phải phình bụng ra nuốt tuốt luốt hả? Con Trai hôm nay cứ mỗi ly sữa tươi chị trôn cho 1 muổng canh nấm nuốt sạch luôn.nhưng dùng không hết nên chị chẳng hiểu phải sử trí thế nào với phần nấm còn lại nữa hả. Cố vấn tí đi....?

Sửa lần cuối: 25/8/2008