Sữa chua tự làm từ đủ loại sữa đây

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi EnCon, 30/7/2008.

Tags:
  1. EnCon

EnCon Thành viên rất tích cực

Cách này của chị suatuoi nhà mình đây :
    Pót cách thông thường làm sữa chua từ sữa tươi thanh trùng của nhà mình nhé:
    1- Đun khô xoong (tránh dính nước lã, mà lại ko bị bén nồi sau khi đun, dễ cọ rửa), cho 1l sữa vào đun gần sôi (khoảng 80-85oC), kinh nghiệm: cảm quan thấy sữa nổi lăn tăn, bọt khí đều khắp mặt sữa là OK.
    2- Tắt bếp , cho ngay vào chậu nước lanh, thay nước liên tục, hoặc thả vài cục đá, sữa sẽ lạnh nhanh xuống 40oC, (đừng để sữa ra ngoài èn èn chờ nguội nhé, sữa không được đứng lâu ở khoảng nhiệt độ nguy hiểm, ko tin các mẹ thử mà xem, đảm bảo 100% KHÔNG THÀNH CÔNG) kinh nghiệm là các mẹ nhúng cái đầu ngón tay đã rửa sạch của mình vào sữa mà thử, thấy nóng già, ko đến nỗi phải rụt tay lại mà cũng ko ấm như nước tắm của con là OK, vài lần là quen à.
    3- Cho 100g đường (ai ko thích đường có thể bỏ qua, sữa sẽ phải ủ lâu hơn chút vì đường làm sữa chóng lên men), khuấy đều, sữa sẽ nguội chút nữa, còn khoảng 36-38oC
    4- Cho men đã đánh đều (100ml) vào sữa, khuấy đều, kinh nghiệm là men phải bỏ khỏi tủ lạnh cho thật nguội, tránh vón cục khi cho vào sữa. Cẩn thận có thể thử trước, lấy ít sữa vào muôi thả ít men vào, thấy ko lợn cợn thì cho toàn bộ men vào nồi. Mẹ nào chưa có kinh nghiệm nên thử trước. Nếu men lỡ vón (do sữa nóng quá cũng ko sao), đừng đổ sữa kẻo hoài, lọc ngay sữa qua cái lưới, cho lại men mới, vẫn OK mà
    5- Chia sữa ra cốc, ủ vào bất cứ đâu nếu giữ được nhiệt (nồi cơm điện, lò vi sóng, nồi áp xuất..), mình thường làm nhiều, thì ủ vào thùng xốp, dùng báo lót giữa các tầng, và thật nhiều báo trên cùng, báo giữ nhiệt rất tốt, mà hút ẩm, ko bị đọng nước, rớt vào mặt sữa chua, làm xấu sản phẩm. Ủ trong vòng 4-6h, trời nóng thế này 4h là OK, tiếp tục cho vào ủ lạnh 6h.
    Nhớ phải ủ lạnh ít nhất 6h, thành phẩm mới đảm bảo cả về hình thức và chất lượng, ko qua ủ lạnh vẫn ăn được, nhưng ko ngon, ko đông đặc, vẫn thiếu vi sinh.
    Làm đúng quy trình này đảm bảo thành công 100%, chúc các mẹ thành công:mrgreen:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi EnCon
    Đang tải...

2. EnCon

From WTT:Sưa chua làm từ sữa bột này
    Hôm trước, mình được bác sỹ ở Viện dinh dưỡng hướng dẫn như sau:
    Dùng sữa mà bé đang ăn làm luôn sữa chua cho bé:

Lượng sữa pha tương đương với tỷ lệ như để bé uống bình thường.
    Mình hay làm 200ml sữa cho bé, mỗi cốc 100ml, ăn làm 2 lần rồi lại làm tiếp cho luôn mới.
    (Pha nước ấm 40 độ )

-200ml sữa
    -4 thìa cà phê men giống (sữa chua đã làm rồi, hoặc làm lần đầu thì mua hộp ở ngoài)
    - 2 thìa đường

Khuấy đều lên và chia vào cốc theo lượng mỗi bữa mà bạn định cho bé ăn.
    Ngâm cách thủy trong nước ấm khoảng 40-50 độ. (Vạch của nước ngang với vạch của sữa trong cốc là ổn nhất), để khoảng 3-4 tiếng, rồi cho vào tủ lạnh để bảo quản. Khi nào bé ăn thì lấy ra ngâm vào nước nóng cho đỡ lạnh

3. EnCon

Sưa chua từ sữa đặc đây,from WTT :
    -1 lon sữa đặc
    -1 lon nước sôi
    -2 lon sữa tươi
    -1 hũ yaourt cái
    * Pha sữa đặc với nước sôi cho tan sau đó cho 2 lon sữa tươi vào, cuối cùng hoà dều hũ yaourt cái vô. Múc ra từng hũ nhỏ, để ủ trong chậu nước ấm già 1 chút ( khoảng 70 độ C). Khoảng 4-6 tiếng ( tuỳ thời tiết nóng lạnh ) thì yaourt sẽ đông. Chúc bạn thành công và chúc bé Mùa xuân ngon miệng nhe

Hoa sen xanh thích bài này.
  4. EnCon

Cách nữa từ sữa đặc _from WTT:
    Nhà tôi làm thế này thấy mịn màng và ngon lắm: 1 hộp sữa bò, 2 hộp nước sôi, 3 túi sữa vinamilk 200ml, 1 hộp men. Đun nước nóng già - sờ tay vào cảm thấy rất nóng - xếp luôn vào nồi , đậy vung kín, để một đêm (làm từ 9h tối, sáng 8h lấy ra cho vào tủ lạnh). Được 12 cốc 110ml, ăn cả tuần luôn. Lúc ủ trong nồi chú ý không làm rung rinh cái nồi Chúc thành công lần sau!

5. EnCon

Mô tả bình ủ sữa chua tự động của Fivimart ngày xưa đây < tiếc thế,ngày xưa dốt ko mua,bây giờ...>-from WTT:
    Mình thích cái bình ủ đó lắm
    Chừng 140 nghìn hoặc rẻ hơn
    Nó to bằng cái nồi cơm điện. Trong đó có 30 lọ nhựa có nắp, mỗi lọ đựng khoảng 100 ml sữa chua. Có 1 cái bong đèn nhỏ 40v…
    Có một mảnh giấy hướng dẫn cách làm sữa chua , đại thể là pha sữa âm ấm (40 độ), đổ men vào, cho vào các lọ (hũ) nhỏ , rồi cắm điện lên. 120 phút sau thì sữa đông. Cho vào tủ lạnh . Mình thích ăn chua nên ngắt điện rồi để them vài tiếng đồng hồ nữa mới cho vào tủ lạnh.
    Làm kiểu này dễ cực, sữa ngon, mình thường làm 1 tuần/lần cho các con ăn .
    Nói chung 1 lần làm được tối đa 2 hộp sữa đặc ông thọ. Mình làm công thức hơi khác mấy mẹ : 1 hộp sữa đặc, 2hộp nước nguội và 1 hộp nước sôi và nửa lít sữa tươi vinamilk không đường. Mình thử nhiều tỉ lệ rồi nhưng thế này thấy ngon và đặc nhất , không bị ngọt nữa (vì có thêm sữa tươi không đường )

6. EnCon

Sữa chua tự làm dùng lò vi sóng nhé :
    nguyên liệu làm sữa chua ngon nhất là bằng : sữa tươi (con nhà tớ chỉ ăn sữa chua làm bằng sữa tươi chứ làm bằng sữa bột là ko ăn, sữa chua vinamilk hay nestle đóng hộp cũng không ăn).

- nguyên liệu làm sữa chua dễ nhất : cũng bằng sữa tươi.

- cách ủ đơn giản nhất và đảm bảo thành công 100% (ko sợ quá nóng, ko sợ quá nguội, ko lo thời tiết hôm nóng hôm lạnh...) là bằng : LÒ VI SÓNG.

Cách làm :

- 1 lít sữa tươi (đang để trong tủ lạnh) đổ ra bát to, cho lò vi sóng 3,5 phút (mục đích : hâm nóng sữa) (nếu sữa tươi của bạn mua về ko lạnh lắm thì giảm thời gian để lò vi sóng xuống.

- cho vào 10 thìa đường, khuấy tan.

- Men : 1 hũ sữa chua ko đường (nestle) (men của nestle ngon hơn của vinamilk, sữa chua đặc cứng hơn, ko nhớt như làm bằng men của vinamilk) : Dùng thìa đánh thật nhuyễn. Đổ vào bát sữa tươi, khuấy thật đều.

- Múc ra (khoảng) 6 cái cốc thuỷ tinh 200ml

- Cho 6 cốc này vào lo vi sóng, dùng nilon bọc thức ăn bọc lên trên (nhớ đừng dùng nilon thường).

- Cho lò vi sóng chạy 15 giây nếu là mùa hè, 30 giây nếu là mùa đông.

- Để 5-6 tiếng (hoặc hơn một chút cũng được). Mình thường làm trước khi đi ngủ, sáng hôm sau ngủ dậy là vừa đông, cho vào tủ lạnh. (Mùa đông trời lạnh quá, đôi khi ngủ dậy thấy vẫn chưa đông thì bật lò chạy 30 giây rồi để thêm một lúc là đông).

(Không nên làm ban ngày vì nếu bạn cần đến lò vi sóng lại phải khuân sữa ra, khuân sữa vào sẽ bị vữa và.. bực mình ).

Trước đây, khi chưa có lò vi sóng, mình làm sữa chua lần được lần không, lần thì loãng, lần thì vữa... rất phụ thuộc thời tiết. Nay dùng lò vi sóng, trăm lần được cả trăm nên làm liên tục, cả ba mẹ con đều chén tì tì.
    from WTT

7. EnCon

Kinh nghiệm làm sữa chua từ sữa bột nhé,from WTT
    Nguyên văn bởi Mẹ_Nemchua
    Các mẹ ơi cho e hỏi mới: E làm sữa chua cho bé = sữa công thức. Nhưng ko hiểu sao nó ko đặc lại mà nó loãng như sữa pha cho bé thôi. Nếu như vậy cho bé ăn thì có bị làm sao ko? Có mẹ nào làm sữa chua = sữa công thức biết ko chỉ cho e mới,? đa tạ

Mình cũng đã từng làm hỏng rồi và mình rút ra kinh nghiệm ntn:
    - 200 ml sữa công thức (có thể cho nhiều sữa bột lên một tí cũng được VD: 7 muỗng = 210 ml nhưng bạn có thể cho 8 muỗng = 210 ml): Đầu tiên mình cho 60 ml nước nguội vào cốc uống nước của em bé (có vạch ml ấy), cho 8 muỗng sữa bột vào quấy tan, cho 2 thìa đường vào quấy tan tiếp. Sau đó mới cho nước sôi vào làm sao cho đủ đến vạch 210 ml. Quấy đều. Dổ ra bát to.
    - 4 thìa sữa chua Vinamilk : phải để SC này ra ngoài tủ lạnh từ trước để nó nguội , đánh tan đều. Đổ vào bát to đựng sữa đã pha ở trên. Quấy đều tay khoảng 3 phút.
    Đổ ra 2 cốc, cho vào nồi cơm điện , ủ trong 3 tiếng , mang ra cho vào tủ lạnh. Bé nhà mình ăn thun thút ngày 2 cốc đó. Ngày nào mình cũng làm.
    Tất cả kinh nghiệm này mình cũng toàn học ở các mẹ trên DD này hết. Thanks các mẹ nhé.
    Bạn làm thử xem sao nhé. Chúc bạn thành công.

8. EnCon

Cái này cũng từ WTT,tác giả là cao thủ Hải Anh nhà mình đây ,khâm phục bác quá ạ :
    Cách làm sữa chua từ đậu nành

--------------------------------------------------------------------------------

Sữa chua đậu nành là sản phẩm được cơ thể hấp thu dễ dàng, rất thích hợp với trẻ em, người già và những người bị rối loạn tiêu hóa, giúp giữ thế cân bằng của các vi khuẩn ở ruột. Sữa chua có thể được chế biến từ hạt đậu nành hoặc từ bột đậu nành sống. Việc bổ sung thực phẩm này vào khẩu phần ăn của bệnh nhân rối loạn tiêu hóa và loạn khuẩn đường ruột đem lại hiệu quả cao.

Liều lượng cụ thể: Người lớn mỗi ngày dùng 500 ml, trẻ em từ 13 đến 20 tháng tuổi ngày ăn 150 ml, chia làm 2 bữa (8 giờ sáng và 3 giờ chiều). Các bữa ăn khác vẫn đảm bảo bình thường. Các nghiên cứu cho thấy, trên 90% bệnh nhân dùng sữa chua đậu nành đã hết loạn khuẩn đường ruột (cả về dấu hiệu lâm sàng và vi khuẩn chí).

Cách làm sữa chua từ đậu nành:

1. Làm từ hạt đậu nành: Đậu 100-150 g, đường 50-70 g, men (lactobacillus) 20 g, nước (thêm cho vừa đủ 1 lít). Làm sạch đậu, ngâm nước ấm 20-30 độ C trong 6-8 giờ, đãi sạch vỏ, xay nước (bằng máy xay sinh tố, máy xay thịt quay tay hoặc cối đá), lọc bỏ bã qua vải phin mỏng, cho đường. Đun sôi dịch sữa rồi để nguội còn 30-40 độ C. Đánh men nhuyễn, cho vào dịch sữa.

Đổ sữa vào cốc sạch, ủ ấm ở nhiệt độ 40-50 độ trong 2 giờ. Khi mặt sữa đông mịn đều là được. Có thể bảo quản sữa trong tủ lạnh 1-2 ngày. Sữa chua đậu nành có màu trắng, đông mịn, đều từ đáy cốc lên mặt sữa, vị hơi chua, béo ngậy.

2. Làm từ bột đậu nành sống: Bột đậu 60-65 g, đường 50-70 g, men (lacctobacillus) 20 g, nước (thêm cho vừa đủ 1 lít). Hòa tan bột đậu nành sống trong nước ấm 30-35 độ C rồi lọc qua vải phin mỏng. Sau đó tiếp tục làm như trên

9. EnCon

) Sữa chua tẩm hương liệu bằng si-rô hoa quả:
    - Cho 4 đến 5 muỗng nước si-rô ép (từ cam, chanh, lự, dâu ...)
    - 1 lọ sữa chua hoặc 1 miếng men
    - 1 lít sữa
    Đánh đều sữa chua (hay trộn men) với 1 lít sữa. Thêm si-rô trong khi trộn sữa. Rót hỗn hợp này vào trong các lọ

b) Sữa chua tẩm hương liệu cà-fê:
    - 100gam đường
    - 3 đến 4 muỗng cà fê
    - 1 lít sữa
    Trộn đều đường và cà fê vào sữa. Đánh đều sữa chua và hỗn hợp với sữa đã chuẩn bị trước. Đổ vào các lọ

c) Sữa chua trộn mứt
    - 4 đến 5 muỗng mứt
    - 1 lít sữa
    Trộn đều sưũa với mứt cho đến khi mứt tan hoàn toàn ra. Trộn hỗn hợp với sữa chua đã đánh hoặc với men. Rót vào lọ

d) Sữa chua trộn thach hoa quả:
    - 4 đến 5 muỗng thạch hoa quả
    - 1 lít sữa
    Lưu ý: Hoà tan thạch bằng nước ấm trong chảo, cho lửa nhẹ, sau đó từ từ cho 1/2 lít sữa vào.
    Để nguội
    Thêm 1/2 lít sữa còn lại vào
    Trộn sữa chua đã đánh đều hoặc với men. Rót vào các lọ

e) Sữa chua trộn hoa quả tẩm si-rô (được làm mứt quả): dứa, mơ, đào .v.v
    - 3 đến 4 lát dứa (hoặc 8 đến 12 quả mơ hoặc đào, tuỳ theo kích thước)
    - 4-5 muỗng si-rô
    - 1 lít sữa
    Thái hoa quả thành từng miếng nhỏ
    Đánh đều sữa chua hoặc chuẩn bị miếng men
    Thêm quả thái nhỏ và si-rô vào khi trộn đều
    Cho sữa vào. Rót vào các lọi

f) Sữa chua làm với hoa quả tươi (cam, chuối, táo v.v.)
    - 1 quả cam
    - 100 g đường
    - 1/3 chén nước
    - 1 lọ sữa chua hay 1 miếng men
    - 1 lít sữa
    Bóc vỏ cam & thái cam thành miếng nhỏ
    Đun chúng trong ngọn lửa nhỏ từ 10 đến 15 phút với đường & nước, sau đó để nguội.
    Đánh đều sữa chua hoặc chuẩn bị miếng men
    Cho hôn hợp đã nguội vào và đổ sữa vào đánh đều tất cả các thứ trên
    Rót vào các lọ

THAOHAN2005hanguyen08 thích.
  10. EnCon

Đây nữa sữa chua ủ bằng nồi áp suất
    Mình thì thấy làm sữa chua từ sữa tươi cực đơn giản , mình làm chưa 1 lần nào hỏng cả. Mua 1lít sữa tươi có đường để đỡ phải thêm đường cho mệt( Mình thường làm bằng sữa Vinamilk),đun khô xoong (nồi) đổ sữa tươi vào đun cho ấm nóng lên khoảng 50 độ ,-> tắt bếp -->cho 1 hộp sữa chua vào rồi ngoáy đều , múc ra cốc , cho các cốc sữa chua vào 1 cái nồi to , hoặc hộp giấy các tông như hộp mì ăn liền chẳng hạn , rồi ủ kín lại bằng chăn vải , khăn chẳng hạn.Nhà tớ thì có cái nồi áp suất to nên tớ toàn cho vào đó rồi vặn chặt lại để 6 tiếng -> Cho vào tủ lạnh là OK--> Cực ngon nhé, làm rất đơn giản phải không ạ
    From WTT

Hoa sen xanh, jaxxME ARGAI thích.
  11. EnCon

Tiếp cái này là kefir cho đủ bộ :
    Bác chỉ em cách làm sữa chua từ sữa tươi và nấm K lại thêm lần nữa cho em nha. Sữa tươi em phải dùng loại như thế nào để cho sp mịn và đặc như ngoài hàng bán hở bác?.......

a)
    1- Bạn dùng sữa bò tươi nào cũng được (thanh trùng hoặc tiệt trùng), loại 3,2-3,5% béo.
    2- Nấm tuơi kefir rửa sạch bằng nước đun sôi để nguội. Cách rửa nấm như sau : bạn cho nấm vào một cái chén (hoặc tô) sạch, cho nước vào, dùng đũa ngoáy chúng, sau đó cho lên rây lọc (nấm trên rây)..... lặp lại thêm 2 lần nữa, để ráo nấm tươi trên rây. Lưu ý dụng cụ dùng với nấm phải sạch, vì chúng là vi sinh để lên men, sự sạch sẽ giúp chúng không nhiễm khuẩn.
    3- Luợng nấm là 5% (tức trong 95ml sữa bạn cho 5g nấm tươi).
    4- Nhiệt độ lên men 23-25 độ C
    5- Thời gian 20h
    .........Sau mục 5 bạn lọc và nhận được chủng nấm kefir, nấm kefir bạn rửa sạch, cho ít sữa rồi bảo quản ở -10 độ C

b)
    1- Sữa
    2- Cho chủng
    3- Nhiệt độ lên men 23-25 độ C
    4- Lên men 12-14 giờ
    5- Làm lạnh
    6- Ủ chín 12 giờ, nhiệt độ 14-16 độ C
    7- Làm lạnh 5-8 độ C (bảo quản)

Vậy là có 2 quy trình : nhân chủng và làm sữa chua kefir. Bạn nhìn nó rắc rối vậy nhưng làm gia đình thì làm như sau :

Sữa + nấm (tỉ lệ theo lý thuyết), bạn để yên lên men, nhiệt độ mát (bạn nên làm vào ban đêm hoặc để lọ sữa trong phòng lạnh). Nếu nhiệt độ tốt thì việc lên men rất ổn định. Khi bạn nhìn thấy sữa đông tụ (có 1 đường gân trắng mờ chạy từ đáy lên mặt lọ) bạn đem cất lọ sữa vào tủ lạnh gia đình để ít nhất 1/2 ngày. Bạn sẽ nhìn thấy sữa thật sự đông cứng, bên trên có ít nước vàng nhẹ tách ra. Truớc khi lọc bạn gạn lấy lớp nuớc này và bỏ đi. Lọc lấy nấm. Bạn nhận được sữa chua kefir, sản phẩm đồng nhất, sệt, có vị chua, the the
    Freida ( WTT)

12. EnCon

Này nữa này,cũng là chị Hải Anh viết ạ :
    Ăn sữa chua có tốt không?

--------------------------------------------------------------------------------

Ăn sữa chua thường xuyên thì có tác dụng gì? Dùng sữa chua làm từ sữa đặc có bị tăng cholesterol không?

Sữa chua là loại sữa được cho lên men bằng một loại vi khuẩn đặc biệt họ Lactobacteriacae, là thức ăn tốt, rất dễ tiêu hóa. Đường đôi lactoza có nhiều trong sữa khi lên men sẽ chuyển thành các đường đơn glucoza, galactoza là những chất dễ tiêu hóa. Mặt khác, độ pH axit của sữa chua còn kiềm chế sự phát triển của vi khuẩn gây bệnh và các vi khuẩn lên men thối trong ruột.

Theo nhà bác học Nga Metnicov, sữa chua có tác dụng chống lão hóa. Còn các nhà khoa học Mỹ cho rằng sữa chua là liều thuốc quý để bổ sung canxi cho những người già bị loãng xương nhưng lại không ăn được sữa. Ngoài ra, những vi khuẩn đã tạo nên sữa chua có thể làm tăng số interferon gamma, giúp hệ miễn dịch đấu tranh chống bệnh tật.

Sữa đặc, sữa tươi hay sữa bột đều không chứa nhiều cholesterol. Còn sữa chua thì có tác dụng làm giảm cholesterol

13. EnCon

Kinh nghiệm làm sữa chua của các mẹ WTT này :
    Mình xin chia sẻ tiếp vài kinh nghiệm làm sữa chua (và chén sữa chua tì tì) nhé

@Các mẹ thắc mắc sao sản phẩm bị cái đi đằng cái, nước đi đằng nước :
    Có thể là tại lên men quá lâu, chuyển sang giai đoạn tách nước. Thông thường khi sữa bắt đầu đặc lại là sắp chuyển sang giai đoạn tách nước (nếu vẫn được ủ ấm nóng). Vì vậy nó vừa đặc lại thì ta bê ngay sang tủ lạnh, nhé !

@Các mẹ thắc mắc sao sản phẩm không mịn và quá chua
    Có thể là tại lên men... cấp tập quá.
    Lí do : quá nóng, quá nhiều men, ủ nóng quá lâu...
    Vậy nên điều chỉnh :
    - Nhiệt độ vừa đủ (khoảng 40-50oC),
    - Lượng men vừa đủ (100ml men cho 1000ml sữa tươi)
    - Ủ vừa đủ (nếu ủ hộp xốp thì khoảng 3-6h, tuỳ nhiệt độ và lượng men), thấy sữa vừa đặc là chuyển sang tủ lạnh ngay. Ủ lò vi sóng có cái tiện hơn là lúc đầu thì ấm, sau nó nguội dần nên sự lên men từ từ giảm, ta có thể kệ nó qua đêm, đến sáng cho vào tủ lạnh là vừa).

@Các mẹ thắc mắc sao sản phẩm loãng loãng ko đặc chắc
    Sau khi ủ cho sữa lên men, bạn nhớ để tủ lạnh ít nhất 24h, đảm bảo đặc chắc hơn nhiều (do quá trình lên men chậm ở nhiệt độ thấp).

@Các mẹ làm sữa chua từ sữa công thức
    Nói thật là mình thấy chỉ có sữa chua làm từ sữa tươi là ngon, còn sữa công thức chán lắm
    Tuy nhiên hồi con còn bé mình cũng làm cho bé ăn loại này.
    Mỗi lần làm... đúng một cốc 200ml (vì chán quá, làm ra cả lít ai mà ăn nổi ). Kinh nghiệm : nên cho thêm 1 thìa đường ko thì ăn chán lắm, và chỉ cho 1 thìa cafe men thôi, đừng nhiều men quá sản phẩm bị xốp hoặc lổn nhổn do lên men quá nhanh).
    Vì có mỗi một cốc nên mình hay ủ bằng hộp sữa bột dùng xong (loại hộp 1kg).
    Đổ một ít nước nóng dưới đáy hộp, bỏ cốc sữa đã pha men vào, đậy lại ủ khoảng 3h.
    Cách ủ này phải theo dõi, sữa vừa đông là lấy ra luôn chứ quá một tí là bị tách nước lõng bõng ngay.

@Lớn chừng nào thì bé ăn được sữa chua làm từ sữa tươi
    Theo sách thì 9tháng bé uống được sữa tươi, vậy sữa chua còn dễ tiêu hơn sữa tươi thì 9 tháng là hoàn toàn ăn được.
    Ban đầu, bạn cho ăn ít một rồi tăng dần, theo dõi phân bé xem sao.
    Đầu tiên, có thể đánh nhuyễn 1 thìa sữa chua rồi pha chung sữa công thức vào, sau đó tăng dần lên

thanhtruc666jaxx thích.
  14. EnCon

Kinh nghiệm nữa này,nguồn cũng của WTT:
    mình cũng đã bị tình trạng như bạn, cho nước ấm vào nồi cơm điện rồi ủ, thì không đông. Bạn thử làm bằng cách này nhé, mình đã làm , rất ok. Bạn cho một ít nước vào nồi cơm điện, bật nút đun cho sôi, sau đó rút điện, đổ nước đi, (làm nóng nồi), rồi cho các hủ sữa vào ủ. Sữa sẽ đông đặc như thạch, mịn lắm, tùy theo bạn thích chua nhiều thì thời gian ủ lâu. Thường thì mình làm vào buổi tối trước khi đi ngủ, sáng trước khi đi làm lấy ra cho vào tủ lạnh.

15. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Nhà EnCon chăm chỉ ơi, thức khuya thế cơ à, tưởng mỗi mình bầu bì kô ngủ được hoá ra còn nhà EnCon thức để làm chế biến sữa :D:D:D

16. EnCon

Vâng,em mới khai phá ra cái mỏ quặng dinh dưỡng này,thấy tốt với mọi người nên lọ mọ thức để lọc bài,ham thì làm chứ mai mặt em nó lại như núi lửa phun trào,trông nẫu lắm !

mechinhcoi thích bài này.
  17. suatuoi

suatuoi Bắt đầu tích cực

EnCon ơi sao ngày nào em cũng thức khuya thế, mai còn đủ sức chiến đấu sữa cho con ko?:-D

18. suatuoi

suatuoi Bắt đầu tích cực

Spam tý, chị Ngân ơi, em là cái bạn bầu to đùng hồi đi học trang điểm của chị này, chị nhớ ko? giờ mải lo phục vụ sữa các mẹ, quên hết rùi. Hôm nọ có đứa bạn nhờ trang điểm hộ phải lấy bài học của bác ngày trước ra ngồi ôn, may mà nhìn cái mặt nó vẫn ra hồn người:p

19. Vô tư

Vô tư Thành viên mới

Ôi mục này hay quá, cháu nghiện sữa và các sản phẩm từ sữa lắm, may mà gần nhà cháu có 1 đại lý sữa Mộc Châu nên cháu hay tá túc ở đó lắm.

20. EnCon

Mình đã nhân chủng kefir bằng sữa đậu nành (sữa đậu nành mình mua của Vinamilk loại không đường hộp 1 lít) :

Lần 1 : Mình lấy 300ml + 1 thìa cà phê nấm tươi kefir, nhiệt độ phòng, sau ~ 22 giờ, cốc sữa đông cứng, có một lớp nước nhẹ bên trên mặt. Mình cho cốc này vào tủ lạnh…sáng hôm sau lọc lấy nấm ( trước khi lọc vớt nước nhẹ tẻ bên trên bỏ đi, nếm nuớc thấy vị chua nhẹ). pH ~ 4,55. Mình và con trai đã uống hết…..không đau bụng.

Lần 2 : Nấm sau khi lấy ra từ lần 1 mình dùng sữa đậu nành lạnh (bịch sữa để trong tủ lạnh) rửa chúng và cho tiếp đến 300ml nhân chủng tiếp. Lần này làm bằng sữa lạnh và trong phòng lạnh, sau 12 giờ sữa đã đông cứng, tẻ lớp nước bên trên nhiều hơn lần 1. Mình cho vào tủ lạnh….sáng hôm sau lọc nấm (nước tẻ bên trên bỏ đi). pH ~ 4,7. Hiện đang để làm cái.

Còn lại 300ml sữa đậu nành nguyên chưa làm, mình định sẽ dùng cái rồi làm ra sữa chua kefir đậu nành (phần này chưa làm vì hủ cái mình để tại nơi làm việc (khi đem đo độ pH), mấy hôm rồi ngày nghĩ).

Kết luận 1 : Làm sữa chua kefir đậu nành cần : sữa đậu nành chuẩn (sữa đậu nành công nghiệp có tăng cường béo, các chỉ số dinh dưỡng thích hợp) và nấm tươi kefir. Thời gian đông tụ sữa phụ thuộc vào nhiệt độ lên men.

Sữa chua kefir đậu nành đạt độ chua (pH) chuẩn khi đông tụ cho lớp nước tẻ thật mỏng bên trên bề mặt (pH~ 4,5). Sản phẩm sánh đặc, thơm mùi đăc trưng đậu nành, béo, vị chua nhẹ, không dài, không có vị the.

(Sữa chua kefir làm từ sữa bò có sản phẩm sánh đặc, vị chua nhẹ, chua kéo dài, có vị the
    Nguồn:chị Freida-WTT