phan biet con co tu cung va go' bung???

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi luna_4teen, 1/8/2008.

1. luna_4teen

luna_4teen Thành viên mới

Các mẹ ơi, em đang ở tháng thứ 8, rat hay bị cứng bụng và cảm giác đau tức. Mẹ nào có kinh nghiệm phân biệt cho em sự khác biệt giữa cơn co tử cung và bị gò bụng. Liệu có ảnh hưởng j ko tốt tới em bé không nhỉ hixx mỗi lần bị cứng cả bụng lên là em đau hết cảlưng, tức bụng, mệt mỏi

Xem thêm các chủ đề tạo bởi luna_4teen
    Đang tải...

2. Doctorfun

Doctorfun Bắt đầu tích cực

Hai thuật ngữ này thực chất chỉ là một. Trong thai kỳ xuất hiện những cơn co tử cung rất dẽ dẫn dến việc sinh non hoặc dọa sảy thai. Cơn co tử cung thực chất là các cơ tử cung co rút laị theo cơ chế để giúp tống đẩy thai nhi ra một cách dẽ dàng...vậy đó chắc tôi nói đến đây bạn đã hiểu, cơn co tử cung xuất hiện không đúng lúc sẽ gây hại cho quá trình mang thai của bạn. Nên tránh kích thích vào vùng bụng...tôi thực sự ngạc nhiên khi ra đường có rất nhièu chị em mang thai ngồi sau xe máy chồng đèo mà tay cứ xoa hoặc đặt lên vùng bụng, tôi cũng k hiểu các bạn làm thế để làm gì,nhưng thói quen đó rất có hại cho bạn và thai nhi. Vì nó rất dẽ bị kích thích gây nên những cơn co tử cung...
    Nếu hiện tượng co tử cung xuất hiện nhiều bạn nên đi khám BS chuyên khoa để bs kê đơn thuốc giúp bạn ngăn chặn những cơn co tử cung rất nguy hiểm cho bạn...Ngày trước tôi mang thai 9 tháng thì đến 6 tháng phải sử dụng thuốc chống cơn co tử cung...
    Chúc bạn bình an

Golden thích bài này.
  3. Golden

Golden GV dạy trang điểm

@Doctorfun:
    Tiện cho mình hỏi bạn luôn ở topic này, cả 2 lần bầu mình đều bị bại hông, cứ ngồi xuống thấp hoặc nằm là bại luôn kô nhúc nhích được, muốn đứng lên toàn AX phải kéo dậy rồi đi khom lưng 1 lúc mới đi được bình thường, còn đi ngủ thì nằm luôn 1 bên cho đến sáng chứ trở mình là đau buốt. Mình đi bộ khá nhiều, chưa nói đến là nhà ở tầng 5 nên chắc kô phải do lười tập TD rồi, còn nếu do bị chèn cơ (mọi người nói vậy) thì có cách nào tập luyện hoặc khắc phục kô?
    Cám ơn bạn trước.

4. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Hình như đây là thói quen của rất nhiều người. Mình cũng đã được cảnh báo trước tác hại đó nhưng vẫn không tránh được (do hay phải ngồi nhiều nên có lúc vô tình đặt tay lên bụng), tối nào cũng xoa bụng (nhẹ thôi nhưng vẫn là xoa) ... mỗi khi bôi kem chống rạn da.

Em bé nhà mình cũng được 30 tuần rồi, phải cẩn thận hơn thôi. Dạo này thỉnh thoảng mình hay bị cứng bụng và khó thở, nhất là lúc nằm ngửa (mà rất ít nằm ngửa nhé, chỉ là trở mình cho đỡ mỏi thôi), nhiều lúc em bé đạp mạnh quá mình cũng thấy bụng căng lên và hơi tức nữa. Có sao không nhỉ?

5. In_con

In_con Bắt đầu nổi tiếng

6. Gaulun

Gaulun Thành viên chính thức

Chị đã đỡ chưa ạ? Em cũng bị như chị đấy,thỉnh thoảng bụng gò cúng lên rất khó chịu,em đi khám thì bs bảo bị dư ối và kê thuốc Spasmaverine uống để giảm co tử cung (sợ sinh sớm).Lo lắm chị ạ,bgiờ cứ hơi căng tức là phải nghỉ ngơi ngay sau đó lại đi siêu âm xem lượng ối thế nào.Thiếu ối còn bổ xung thêm được chứ dư ối như em cứ phải uông thuốc- hại cho bé lắm,buồn và lo nhiều lắm....

7. Tom 1807

Tom 1807 Thành viên tích cực

Ðề: phan biet con co tu cung va go' bung???

Bạn chủ topic đẻ từ năm 2008 rồi bạn ơi, bạn không nhìn thời gian à. Mình cũng bị gò, đi khám thì không sao cả. Các mẹ tránh xoa bụng và sờ đầu ngực nhé, sẽ dẫn đến co tử cung đấy.