Cần giúp: Làm sao để chống "thèm ăn" ?

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi quynhchau86, 18/11/2010.

1. quynhchau86

quynhchau86 Thành viên tập sự

Em đang giảm cân mà suốt ngày không thể dứt được suy nghĩ thèm ăn ( nói ra hơi xấu hổ chút), nhưng vì em không thể trị được cái bệnh này, nên muốn lên đây hỏi ý kiến mọi người. Mọi người cho em lời khuyên nhé. Không phải em không có ý chí mà có lúc không thể “kiềm chế” trước những món ruột của mình, thế là giảm cân thì vẫn giảm cân, mà thức ăn thì vẫn hết vèo vèo.

Mọi người có ai biết cách nào chỉ em nhé, giờ em đi tập thể dục tí nhé ^^

Xem thêm các chủ đề tạo bởi quynhchau86
    Đang tải...

2. hahuong32

hahuong32 Banned

Ðề: Làm sao để chống "thèm ăn" ?

quynhchau86 siêng quá, sáng sớm mà đã tranh thủ lên pót câu hỏi ^^ hihi. Cách đơn giản nhất là quynhchau86 thử uống một cốc nước trước khi ăn khoảng 5 phút, đảm bảo sẽ giảm ngay mức độ đói bụng ngay. Làm thử xem sao nhé :)

tuantu12 thích bài này.
  3. tuantu12

tuantu12 Thành viên mới

Quynhchau86 hãy ăn chậm và thưởng thức hương vị của những gì mình đang ăn nhé em, không nên ăn vội vàng. Thời gian tối thiểu của mỗi bữa ăn mà mình nên dành ra là khoảng khoảng 20 phút. Với khoảng thời gian này em sẽ thấy mình được no mà không phải ăn nhiều. ^^ người nói ăn kĩ no lâu là vậy đó em.

- Lúc ăn cơm thì nên ngồi ăn nhé, vì có người hay được "người ta" đút cho ăn hay là ăn đứng như ăn buffet ấy. Nên ăn trong tư thế ngồi. Khi ngồi ăn sẽ giúp em cảm nhận được khối lượng thức ăn mà mình đang ăn.

- Chị thấy hahuong nói đúng đó em, cũng nên uống một cốc nước trước mỗi bữa ăn.

Thôi, tranh thủ đi ăn cơm trưa một cái ^^ lát comment tiếp cho em gái nhé.

4. me_em_tron

me_em_tron 0989.665.966

Rất đơn giản bạn hãy tập cho mình thói quen trước khi ăn cơm uống 1 bát nước canh, nước canh có tác dụng tiết ra dịch vị tiêu hoá sau đó chuyển thông tin lên não sẽ giúp cảm giác thèm ăn. Lâu rùi thì không còn suy nghĩ thèm ăn nữa, nhât là hết suy nghĩ ăn vặt...

Keobonggon_10 thích bài này.
  5. hahuong32

hahuong32 Banned

Sorry quynhchau86 nha, sáng định vô công ty comment cho quynhchau86 mà nhiều việc quá, quên mất tiêu luôn. Hương có mấy cách vầy nè :

- Mỗi khi quynhchau86 cảm thấy đói và thèm ăn một đồ ăn nhẹ nào đó thì hãy cố gắng không "đáp ứng" nhu cầu ngay mà hãy chờ thêm khoảng 10 phút nữa. Có thể trong thời gian đó sẽ thấy là mình không đói nữa. Hương cũng thử rồi, ban đầu thấy khó vì tự nhiên đang muốn ăn mà không đi ăn, lát nữa ăn thì thấy cũng mất hứng thật, ăn vài miếng là chán à. Về sau thì Hương chẳng những ăn ít đi mà có lúc không ăn thêm nữa ( tất nhiên là phải qua quá trình đấu tranh dữ lắm đó).

- Hoặc là trong tủ lạnh của quynhchau86 phải luôn "đầy" các loại rau và hoa quả bởi chúng là những đồ ăn rất có lợi cho sức khoẻ, mà cũng không lo sợ mập nữa.

6. mainguyen0612

mainguyen0612 Thành viên mới

Mainguyen thấy có thể ăn khoai tây để bớt thèm ăn đó, nhưng mà là khoai tây luộc nha, đừng chiên lên. Chất tinh bột chứa trong khoai tây cũng là một thành phần chất giúp bạn ngăn chặn chứng thèm ăn mỗi ngày. Khi được đưa vào cơ thể, nó tồn tại khá lâu trong ruột và có tác dụng trì hoãn cảm giác đói bụng hay thèm ăn. Khoai tây được chế biến theo dạng luộc chín sẽ chỉ còn khoảng 100 calories hoặc sẽ tốt hơn khi ăn salad khoai tây trộn với dấm so với việc sử dụng mayonaise.

Mọi người thử xem sao, mainguyen0612 thấy có món salad khaoi tây trộn dấm cũng khá lạ đó ^^

7. Keobonggon_10

Keobonggon_10 Thành viên mới

Còn hai cách này cũng khá lạ mà hay lắm nè quynhchau86 xem nha:

- Cách thứ nhất là ngửi mùi bạc hà. Một nghiên cứu cho thấy mùi hương bạc hà sẽ có tác dụng ngăn chặn sự thèm ăn. Nếu một người hít mùi hương này trong vòng khoảng 2 tiếng đồng hồ thì mỗi tuần có thể ăn ít hơn 2.700 calories. ^^ vì thế mình có thể mua tinh dầu bạc hà ấy rồi đốt lên trong giờ làm việc, vậy là không còn cảm giác thèm ăn nữa. Bên Keobonggon_10 cũng hay đốt tinh dầu lắm, cả bọn quyết tâm giảm cân mà.

- Cách thứ hai là nhai kẹo cao su : có thể làm giảm một lượng calories rất lớn. Hành động nhai kẹo cao su sẽ kích thích các dây thần kinh ở quai hàm và tiếp nối trực tiếp lên não bộ. Chọn kẹo cao su không đường để nhai có thể giúp đốt cháy 11 calories trong vòng 1 giờ. Mặc dù không nhiều nhưng còn hơn là không được gì!

Đi loanh quanh trên internet nên Keobonggon_10 tìm được đó ^^

8. titi_shop

titi_shop Thành viên tích cực

hehe, em cứ đến tối lại thèm ăn, em thèm ăn: hạt hướng dương, ngô nướng... toàn thứ linh tinh mới chết
    Có hôm 10h tối mà cứ đòi chồng đi mua hạt hướng dương, hihi

9. Ritter Sport

Ritter Sport Thành viên chính thức

Bạn có thể nhấm nháp ít socola đen đắng lúc thèm ăn, đây là cách chống lại sự thèm ăn ngọt ngào nhất, song để giảm cân tốt nhất là bạn tập thể dục.

10. Oishe

Oishe Thành viên chính thức

Mình cũng không ngoại lệ nhưng cứ thèm là ăn thui không thể hãm được thế mới chết .

11. hahuong32

hahuong32 Banned

Hahuong thấy mọi người ai cũng sẽ mắc cái tật thèm ăn khi giảm cân, đó là tự nhiên thôi. Giờ mình mập, muốn ốm đi nhanh chóng thì không có gì khó khăn, chỉ cần tập thể dục cho mệt xác rồi không uống nước, lát nữa choáng váng đầu óc chút xíu; ăn thì như ăn chay ( tội hơn nữa ấy chứ vì phải ăn ít cơm). Nhưng thật ra mấy cái này chỉ là giảm cân nhất thời thôi à, mình cần phải hiểu về giảm cân thì may ra mới có thể làm tốt được. Hahuong biết một trang web hay về giảm cân, tên là Giamcancungban , mọi người hãy thử xem nhé.

Hahuong cũng đang trong thời kì giảm cân nên rất thường ghé qua trang này. Để demo một cái thực đơn trên này cho chị em xem nha, đảm bảo là mọi người sẽ thấy thật ra giảm cân không khó khăn đến như vậy đâu, chỉ cần mình biết cách là mọi chuyện sẽ rất dễ dàng đó. À, mà những mẹo chống thèm ăn nãy giờ mọi người nói cũng rất hiệu quả đó nha, hahuong đã chép lại vào cuốn sổ Nhật kí giảm cân rồi, hiii
    Thực đơn kì này được thiết kế gồm 5 bữa ăn nhỏ. Đặc biệt, nếu bạn là người yêu thích món bún riêu ốc thì chắc chắn không thể bỏ qua kì này. Hãy để Giamcancungban mách nhỏ bạn kì này nhé.

Bữa sáng
    Bánh canxi 600, 2 cái (20g)
    Trà sen 1 tách

Giữa sáng
    Củ sắn 1 củ nhỏ (100g)

Bữa trưa
    Bún riêu ốc (bún 1 chén 100g, ốc bươu thịt 15 con 150g, tàu hũ ½ miếng trung bình 75g, cà chua 2 trái 100g, dầu ăn 5g, gia vị)
    Rau sống các loại 100g, giá sống 1 nắm 30g
    Đu đủ 1 miếng 100g
    Hột é, đười ươi 1 ly không đường

Xế
    Sữa không béo không đường 1 ly 200ml

Bữa chiều
    Cơm 2/3 chén (40g gạo)
    Cà tím dồn thịt, cà chua (cà tím 1 trái lớn 200g, thịt heo nạc 100g, cà chua 1 trái 50g, dầu ăn 5g, gia vị)
    Hẹ bông nấu tàu hũ thịt bằm (hẹ bông 1 nắm 50g, tàu hũ ½ miếng nhỏ 50g, thịt bằm 15g, 1 muỗng canh dầu ăn)
    Dưa hấu 1 miếng 150g

Keobonggon_10 thích bài này.
  12. titi_shop

Socolca đen thì có tác dụng gì hả bạn, bạn nói rõ thêm nhá ;)

13. Ritter Sport

Ritter Sport Thành viên chính thức

quynhchau86titi_shop thích.
  14. thoax

thoax Bắt đầu nổi tiếng

15. huongscarlet

huongscarlet Thành viên rất tích cực

Bên mình có phương pháp bấm huyệt làm giảm cảm giác thèm ăn, đẩy dạ dầy khiến bạn ko thể ăn nhiều được, bạn thử tham khảo đường link ở dưới chữ ký của mình xem nhé.

16. august_house

august_house Thành viên tập sự

Ngậm kẹo bạc hà là ok nhất đấy ạ...lúc nào e cũng thủ sẵn 1 hộp kẹo bạc hà trong túi (loại k đường). Khi nào lên cơn thèm ăn, ngậm 1 viên là hết ngay. Ăn kẹo bạc hà cũng giúp cơ thế đốt Calo nhanh hơn
    Chúc ss giảm cân thành công ^^

17. vuha1818

vuha1818 Thành viên rất tích cực

Mình tập tành ở Key hai tháng rưỡi nay roài, không biết bạn là ai trong cái Club có tên Key đấy nhỉ, hì

18. titi_shop

19. Bé Him

Bé Him Thành viên mới

Uống nước và ăn trái cây chị ạ. Cách này rẻ mà chống cháy hết sức tốt. Ực ực 2 cốc vại là no căng luon.

20. Keobonggon_10

Keobonggon_10 Thành viên mới

Cuối tuần mà các mẹ cũng siêng lên diễn đàn quá ^^ em lên thì thấy đầy hết cả comment luôn. Em cũng có ăn thử sôcla đen rồi, nhưng sẽ khó cho mẹ nào hay bị nóng trong người đó nha. Ăn kẹo bạc hà thì khá hiệu quả, bên em các chị còn đốt tinh dầu bạc hà trong phòng để giảm cảm giác thèm ăn nữa kia. Bữa nay em mới học được mẹo chống thèm ăn buổi tối đây, share cùng các mẹ nhé ^^, 8 mẹo lận nhưng em thấy mẹo chơi game chắc các mẹ không thích và cũng ít có thời gian để xài nên em bỏ đi :

1. Thực hiện một bữa ăn tối khoa học

Ăn tối nên vừa phải, dừng cố ăn quá nhiều hay ngọn miệng quá nên "thoải mái" nha các mẹ. Nên chọn loại thức ăn cân bằng, giàu dinh dưỡng và an toàn để đảm bảo có được sự thoải mái nhất trong quãng thời gian đến khi đi ngủ.

2. Ăn trái cây

Bữa ăn muộn thường kích thích việc thèm đường hoặc chất ngọt. Do đó một miếng trái cây nhỏ sẽ giúp giải tỏa được cơn thèm ăn nhưng lại không gây hại đặc biệt cho cơ thể.

3. Uống trà thảo dược
    Bạn sẽ “dập tắt” được cơn thèm ăn của mình bằng cách thay đổi một hương vị khác cho miệng . Một tách trà bạc hà hoặc hoa cúc ấm sẽ làm giảm sự thèm chất ngọt và đảm bảo an toàn khi không đóng góp thêm calorie nào cho cơ thể.

4. Đánh răng

Các nha sĩ thường khuyên chúng ta nên đánh răng ngay sau khi ăn để tránh sâu răng. Nhưng có một tác dụng của việc này nữa đó là khiến mùi vị thức ăn trở nên “dị ứng” với bạn hơn và bạn sẽ không còn cảm giác thèm ăn nữa.

5. Uống nước

Uống nước chính là cách đơn giản nhất để bạn chống lại những cơn thèm ăn của mình. Nước sẽ tạo cảm giác no đầy nơi dạ dày và có đủ thời gian để cho bộ não nhận ra rằng bạn không còn cảm thấy đói nữa. Bạn có thể thêm vào nước một chút ít dưa chuột hoặc cam quýt để “đánh lừa” hành động nhai thức ăn của mình như thể bạn đang ăn một cái gì đó. --> cách này thấy khá nhiều mẹ nãy giờ góp ý, em thấy nước tinh khiết, nước lọc hay nước trái cây gì cũng tốt nhưng mà nước trái cây thì các mẹ nên uống ít đường hoặc tốt nhất là đừng cho đường vào nhé.

6. Gọi một người bạn
    Cảm giác thèm ăn ở bữa tối muộn không phải là triệu chứng của đói. Chính vì vậy bạn có thể dùng chiến thuật tâm lý để đối phó lại. Bạn có thể gọi điện hoặc nói chuyện với một người thân nào đó, như vậy nó sẽ lấn át tâm trí và miệng bạn sẽ không còn cảm giác thèm ăn nữa. --> cái này em thử rồi, chả biết bác nào làm được chứ em vẫn chạy xuống lấy đĩa trái cây rồi mới "yên tâm" đi ngủ được.

7. Thể dục

Thay vì việc thêm calo cho cơ thể, bạn nên đốt cháy calo để giảm cân bằng cách vận động đi lại nhiều, có thể thực hiện một bài tập thể dục nhỏ. Như vậy bạn vừa làm lợi cho cơ thể lại có thể dễ dàng chống lại cơn đói nữa. --> ^^ cái này mới biết nè, cô giáo thẩm mỹ của em cũng bảo cái này đúng.