Khác: Nên nằm nghiêng bên nào khi có bầu?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi mekuMit2011, 18/11/2010.

1. mekuMit2011

mekuMit2011 Thành viên chính thức

Các mẹ ạ, tình hình là càng ngày em càng đau lưng, trước đây khi ngủ em nằm thẳng, từ ngày có bầu toàn phải nằm nghiêng, hết phải rồi trái, mà giờ thì 2 vai em đau mỏi quá, tự dưng dạo này em bỗng thi thoảng tỉnh dậy phát hiện mình đang nằm tư thế nửa nghiêng nửa ngửa, chắc do mỏi quá, và đúng là thấy cái lưng nó đỡ đau hơn thật. Em có đọc được bài này, chia sẻ với các mẹ về tư thế nằm nhé

hi mang thai thì chế độ ngủ như thế nào là hợp lý, tư thế ngủ như thế nào để không chèn ép thai nhi?

Người ta khuyên phụ nữ có thai nên nằm nghiêng, vì khi nằm ngửa, tử cung chứa thai nhi sẽ chèn ép vào hệ thống mạch máu ở vùng chậu, thậm chí chèn động mạch ở bụng làm giảm cung cấp máu cho tử cung (thai nhi cũng kém được nuôi dưỡng). Máu tĩnh mạch ở hai chân khó khăn khi trở về tim nên thường có phù 2 chi dưới. Ngoài ra, tử cung to có thể chèn ép niệu quản gây cản trở dòng nước tiểu từ thậm xuống khi thai phụ nằm ngửa.

Khi nghiên cứu sự phát triển của thai nhi và sự thay đổi của tử cung, các nhà khoa học thấy rằng 80-90% khi mang thai tử cung ngã sang phải. Do đó, thai phụ nên nằm nghiêng sang trái là tốt nhất.

Từ tuần mang thai thứ 12 trở đi, thai phụ không nên nằm ngửa mà cần nằm nghiêng và tốt nhất là nghiêng về bên trái. Tại sao vậy?

Từ tuần thứ 12, tử cung to ra, tính đàn hồi tăng, dung lượng máu lưu thông giữa tử cung và cơ thể tăng tương ứng với tuổi thai để đảm bảo sự trao đổi chất của thai nhi. Tư thế nằm ngửa gây một số bất lợi:

Tử cung đè vào tĩnh mạch khoang dưới, khiến lượng máu về tim giảm 50% so với nằm nghiêng. Hậu quả là lượng máu xuất phát từ tim giảm, vì vậy máu tưới cho cuống rốn cũng giảm tương ứng, gây bất lợi cho sự phát triển của thai nhi.

Tử cung có thể đè vào động mạch chủ bụng (nằm song song với tĩnh mạch khoang dưới), làm giảm lượng máu cung cấp cho thai nhi.Làm tăng áp lực ở phần ngoài âm hộ, chi dưới và trực tràng. Nếu kết hợp với hiện tượng thành tĩnh mạch dãn rộng ở thời kỳ mang thai, điều này có thể dẫn tới hậu quả là chi dưới và phần ngoài âm hộ bị cong, dãn hoặc thai phụ mắc chứng hành trĩ dưới.

Do vậy, thai phụ nên nằm nghiêng. Hơn nữa, tư thế này còn giúp thận bài tiết được nhiều nước và natri hơn, làm giảm chứng phù hay gặp ở thai phụ từ tuần thứ 30 trở đi.

Lý do vì sao thai phụ lại nên nằm nghiêng về bên trái khá đơn giản. Trước khi chào đời, thai nhi thường có xu hướng quay sang bên phải. Nếu thai phụ cũng nằm nghiêng sang phải thì tử cung càng quay sang phía này mạnh hơn, gây xoắn vặn mạch máu trong tử cung. Việc nằm nghiêng bên trái có thể cải thiện hoặc hạn chế mức độ xoay sang phải của tử cung, giúp cho máu lưu thông dễ dàng, bảo đảm lượng máu cung cấp cho thai nhi.

BS Nguyễn Đức Lê

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mekuMit2011
    Đang tải...

2. mommy_daddy

mommy_daddy YẾN TRÂM- HÀNG THÙNG XỊN

Ðề: Nên nằm nghiêng bên nào khi có bầu?

mình nằm cả 3 tư thế,mỏi thì đổi ,chứ nằm toàn bên trái ko thì mỏi lắm

3. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

tốt nhất là nằm nghiêng vì nằm thẳng con sẽ khó thở em nhé

4. Mẹ Bipbi

Mẹ Bipbi Mẹ Nhóc Ngốc ngố

Tớ nghiêng, dưng mà lại nghiêng phải, hic..

5. mekuMit2011

ĐỢt đầu em nằm nghiêng trái thấy thoải mái dễ chịu hơn nghiêng phải, chừng 1 tháng nay nghiêng phải lại thấy dễ chịu và dễ thở dễ ngủ hơn nghiêng trái, rồi chừng tuần nay thì nhiều hôm tỉnh dậy thấy mình nằm nửa nghiêng nửa ngửa dễ chịu nhất, nằm ngửa một cách vô thức chứ mình có biết mình chuyển tư thế lúc nào đâu. Cố gắng vì con mà luôn ý thức nằm nghiêng trái thôi.
    Tất cả vì tương lai con em chúng ta, các con là mầm non tương lai của đất nước (em hô khẩu hiệu tý) :D

6. Mẹ Bipbi

Mẹ Bipbi Mẹ Nhóc Ngốc ngố

"Mầm non" nhà tớ lại cứ nhằm bên trái của mẹ mà hoạt động, giờ tớ có muốn nghiêng trái cũng khó, vì "mầm non" bị ép xuống đệm nên "chống cự" ghê lắm. Thỉnh thoảng thương con, cũng nằm nghiêng trái, nhưng chỉ được một lát thôi.

7. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Tớ toàn nằm nghiêng trái là chính, nằm thẳng lúc bầu to gần như ko thể

8. mekuMit2011

Tớ thì cứ khi nào nghiêng sang phải thì thấy cu cậu nhà tớ đạp dữ dội hơn, cứ như kiểu phản đối vì bị chèn mất không gian của cu cậu vào đệm vậy

9. january

january Thành viên chính thức

MÌnh cứ nằm nghiêng là y như rằng bị ép ngực không thể thở nổi. Em bé bg bắt đầu lớn nên bít cách bắt nạt mẹ rồi! Nằm nghiêng bên trái, rồi nghiêng bên phải rồi nằm ngửa, một đêm phải xoăy xở không biết bao nhiêu lần. Mình cũng nghe nói là nằm nghiêng bên trái là tốt. Ko biết con gái có thích không hihi???

10. mekuMit2011

Bầu thì nên nằm nghiêng nhé, kinh nghiệm của mình là nếu nằm nghiêng cả 2 bên đã quá mỏi, bạn có thể kiếm cái gối ôm để sau lưng và nằm nghiêng dựa vào gối, sẽ đỡ hơn rất nhiều đấy, MÌnh thấy bảo nằm thẳng không tốt cho em bé đâu

11. KjeuNhj

KjeuNhj Mơ Một Hạnh Phúc

Có thể nằm tất cả các tư thế để sao cho dễ ngủ nhất

Nhưng, nằm nghiêng trái là tốt nhất chy nhé. Bởi khi nằm nghiêng thì em bé trong bụng không nằm đè lên các mạch máu & còn bên trái là bên của...Cái gì ấy quên rồi

Nằm thẳng cũng đc nhưng thời gian ngắn thôi rồi đổi tư thế. Nếu nằm thẳng lâu thì em bé trong bụng sẽ nằm đè lên các mạch máu của mẹ Vì vậy sẽ làm cho mẹ cảm thấy khó thở, cản trở sự luôn chuyển của các mạch máu...( k tốt cho mẹ chứ k phải là k tốt cho em bé như mấy chỵ ở đây nói đâu)

Và, khi ngủ thì chỵ kê 1 cái gối dưới lưng để k bị đau lưng và sẽ dễ ngủ hơn. Thêm nữa, kê 2 chiếc gối nhỏ ở dưới đầu gối sẽ làm giảm áp lực của lưng--> k gây đau lưng

12. nguyenhoangnhu

nguyenhoangnhu Thành viên chính thức

Mình cũng cố gắng nằm nghiêng sang trái vì thấy sách báo nói thế sẽ tốt cho con. Nhưng mà mỏi hết cả lườn và vai trái.Lúc nửa đêm mở mắt thấy nằm ngửa từ bao giờ lại chuyển hihi.trước mình quen nằm nghiêng sang phải giờ có bầu tập mãi mới quen nghiêng trái, anh xã cũng góp công

13. Mẹ miucon

Mẹ miucon Thành viên chính thức

hic, mình lại hay nẳm ngửa :-s nghiêng trái thì đau hết ngực :(

14. mekuMit2011

Mình cũng có lúc đêm tỉnh dậy thấy mình nằm ngửa, nhưng thường ở tư thế nửa ngửa nửa nghiêng hơn, đó là do mỏi vai và lưng quá thôi. Bạn chịu khó nhờ anh xã bóp vai và lưng thường xuyên cho, như vậy cũng đỡ hơn. Mình thấy đặt gối cao hơn 1 chút cũng sẽ dễ chịu hơn, kê 1 gối mỏng dưới bụng, và kẹp 1 gối ôm giữa 2 chân, ôm gối ngủ cũng khiến cho mình thoải mái hơn khi nằm ngủ đấy. Chúng mình cùng cố gắng, vì tương lai con em chúng ta, bỏ qua những cơn mỏi, hihihi...

15. Cici Linh

Cici Linh Thành viên chính thức

e cũng bắt đầu thấy khó thở, phải nằm nghiêng roài, mà mới có 4 tháng chứ mấy, haizzzz, cơ mà nằm bên trái bảo ép tim nhưng sao dễ ngủ hơn bên phải nhỉ??

16. mekuMit2011

Bởi vì em bé có xu hướng nghiêng sang trái, khi đó nội tạng đc dồn sang phải, khi bạn nằm nghiêng sang phải sẽ khiến các cơ quan nội tạng bị chèn ép, dẫn đến máu ko đc lưu thông, đồng thời cũng ảnh hướng đến việc trao đổi chất từ mẹ sang bé. Chính vì thế bà bầu thường đc khuyên nằm nghiêng sang trái tốt hơn. MÌnh tham khảo trên mạng thấy nói vậy.

17. MECUGAU1402

MECUGAU1402 Bắt đầu tích cực

:(( sao mà em thì lại ko nằm nghiêng được vì cứ nằm nghiêng phải hay trái là em bé đạp ầm ầm đạp tới mức phải nằm ngửa ra thì mới thôi mà nằm ngửa thì khó chịu lắm nhưng ko bít phải làm sao nữa:( mà bầu các mẹ có đi tồ nhiều ko em đây 1h /1 lần ban ngày còn đêm thì cứ 3 lần đợt này buồn ngủ lắm lắm mà tức bụng quá vẫn phải mò mẫm dậy đi :(

18. nguyenhoangnhu

nguyenhoangnhu Thành viên chính thức

bạn bao nhiêu w rui? tớ 31 w rồi đi tồ thì nhiều phải biết, đêm thì khoảng 1 đôi lần còn lúc đi làm ban ngày thì cách 30p lại thấy buồn hihi, nhiều lúc ko mấy nhừn do con chèn xuống nên buồn bực khó chịu lắm, giờ mình lại đau thắt lưng kinh khủng có lúc ko đi dc, huhu

19. meyeuth

meyeuth Thành viên mới

nghiêng bên nào nếu mẹ cảm thấy thoải mái là đc,

20. dauxanh2011

dauxanh2011 Bắt đầu nổi tiếng

đúng rồi, nhưng về mặt tuần hoàn máu cho thai nhi và bà mẹ thì nằm nghiêng bên trái là tốt nhất đấy.