bé 12 tháng ăn bao nhiêu cháo và sữa 1 ngày?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi magic frog, 14/8/2008.

1. magic frog

magic frog Thành viên mới

Các mẹ nào biết số liệu khoa học mà trẻ em 1 tuổi cần ăn cháo và uống bao nhiêu sữa 1 ngày (bé bú mẹ) thì cho mình biết với. Thanks các mẹ nhiêù.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi magic frog
    Đang tải...

2. cunconbebong

cunconbebong Thành viên rất tích cực

Mình không biết số liệu chính xác như bạn hỏi , nhưng khi bé nhà mình 1 tuổi mình bắt đầu cho ăn cháo. Bé nhà mình không bú mẹ nên mỗi ngày mình cho bé ăn 3 bữa cháo và 3 bữa sữa xen kẽ nhau. Ngoài ra còn có thêm bữa phụ như sữa chua , hoa quả... Mình nghĩ không cần phải máy móc áp dụng theo một số liệu nào. Cứ cho bé ăn theo nhu cầu. Mình nuôi bé nhà mình như vậy đấy và trộm vía đến bây giờ bé phát triển khá tốt. Mà ở vỏ các hộp sữa bột nhà sản xuất cũng ghi số lượng bữa ăn và lượng sữa cho mỗi lần ăn theo độ tuổi rất rõ ràng đó. Bạn có thể cho bé ăn như hướng dẫn. Nhưng cháo thì bắt buộc phải ăn 3 bữa mới đủ năng lượng cho bé đó. Chúc bạn nuôi con khỏe !

3. magic frog

Cảm ơn bạn rất nhiêù. Mình đã rất băn khoăn vì có bài viết nói trẻ trên 1 tuổi chỉ cần khoảng 350-400ml sữa 1 ngày, còn ăn thức ăn ngoài bổ sung nên sữa không cần thiết nhiều như trong 1 năm đầu. Còn lượng cháo thì mỗi bữa khoảng 200mg, ngày 3 bưã.
    Bé nhà mình không chịu uống sữa công thức, nên tối đa chỉ uống được 60ml/lân/ngày. Nếu thế thì mẹ không đủ sữa rồi, phảibổ sung sữa ngoài thôi, nhưng nếu uống theo chỉ dẫn ở nhãn mác hộp sữa thì có nhiều quá chăng?

4. cunconbebong

cunconbebong Thành viên rất tích cực

Kể cả khi bạn có đủ sữa cho bé bú thì khi bé tới tháng thứ 6 bạn vẫn nên cho bé ăn sữa ngoài vì sữa ngoài có một số dưỡng chất vô cùng tốt mà sữa mẹ không có( hoặc có ít ). Nhưng đúng là lượng sữa mà các nhà sản xuất khuyên cho bé ăn mỗi ngày là hơi nhiều. Lúc trước mình cũng cho bé uống như vậy và bé đã ăn cháo ít đi. Sữa tốt là rõ ràng rồi nhưng đúng là khi các bé đã ăn dặm thì cũng không nhất thiết phải ăn nhiều quá. Bạn hãy nấu cháo cho bé với các thực phẩm thật đa dạng , và nhớ là ăn cá chép rất tốt đó , vả lại món cháo cá chép lại rất ngon. Chỉ có chút kinh nghiệm từ thực tế vậy thôi , xin chia sẻ cùng bạn :)

5. magic frog

cảm ơn ban. Mình cũng sẽ bổ sung thêm sữa ngoài cho bé và ăn thức ăn đa dạng, số lượng thì tuỳ thể trạng của bé thôi, chứ bé nhà mình đãăn 3 bữa cháo+ 1 hộp sữa chua hoặc hoa quả 1 ngày, không biết cho ăn 3 bữa sữa vào lúc nào đây?

6. MeBebong

MeBebong Thành viên tích cực

Bé nhà mình 10 tháng mà ăn lượng như sau, mình sợ là nhiều quá mà bà bảo thế mới đủ:
    7h30-8h am: 1 bát cháo(bát ăn cơm)
    10am: 150ml sữa bột
    12am-1pm: 1 bát cháo
    3pm-4pm: 150ml sữa
    5pm: bột sắn quấy hoặc 100g hoa quả nghiền Hipp
    6.30pm:1 bát cháo
    8.30-9pm: 150ml sữa(có hôm pha cùng nước cơm)
    nếu 11pm chưa ngủ: 100ml sữa
    1-2am: ti mẹ
    4-5am: ti mẹ
    mấy hôm nay bỏ ti mẹ rồi, hichic
    Vậy mà con nhà mình không bụ bẫm đâu, trộm vía 8tháng rưỡi mọc răng và biết đi men.

7. Mẹ của Sáo

Mẹ của Sáo Thành viên tích cực

mẹ nó ơi, các định lượng sữa được ghi trên các hộp sữa đều lá các mức tối đanên cho con uống nhưng không có nghĩa là mẹ nó phải làm sao cho con uống hết từng đó sữa, mẹ nó đứng băn khoăn về các con số to đùng ấy, mẹ nó cứ chăm sóc theo nhu cầu của con mình là được. Nhưng mẹ nó cũng nên cho con uống thêm sữa nữa đi, chứ 60ml cho 1 ngày thì ít quá, mẹ nó có thể giảm định lượng cháo đi chút ít để bé có bụng để uống sữa,mẹ nó cũng có thể thay thế các bữa sữa chua hay hoa quả gì đó bằng sữa, đó là những thức ăn phụ thôi mà, k bắt buộc là ngày nào cũng phải cho con ặn. bé 1 tuổi vẫn cần được cung cấp thêm nhiều sữa mẹ nó ạ.

8. magic frog

Cảm ơn bạn. mình cũng đang tăng lượng sữa lên. Mình mới thấy trên hôp sữa Meiji co ghi: 9-12 tháng uống 700ml/ngày, 12-18 tháng 550- 400ml, 18 đến 32 tháng 400ml thôi. (Nhưng tiêu chuẩn của VN lại khác, các mẹ toàn cho uống khoảng 800ml sữa/ngày).
    Như vậy lượng sữa giảm dần khi bé lớn vì bé còn được bổ sung thêm thức ăn ngoài.Bé củamình chỉ cần 400 ml/ ngày là OK+ bú mẹ. Mình mới đọc bài viết thấy cho uống quá nhiều sữaCT không tốt cho sự PT của trẻ. Các mẹ đừng lạm dụng sữa CT nhé!

9. Mẹ Kevin

Mẹ Kevin Thành viên chính thức

Cái này thì tuỳ bé bạn ạ , nhưng 600ml sữa và 2bữa chính và thêm 2bữa phụ bánh trái là vừa.

10. xdieu27

xdieu27

Ðề: bé 12 tháng ăn bao nhiêu cháo và sữa 1 ngày?

con nhà em đến mùng 8 tháng 9 này là tròn 1 tuổi vậy mà 1 ngày cháu chỉ ăn 3 nửa bát con cháo ,90ml sữa ngoài và 2/3 hộp sữa chua thôi ạ cháu lười ăn lắm ạ

11. vietfamily8866

vietfamily8866 Thành viên chính thức

Bé nhà mình đến tháng 10 này mới được 1 tuổi, nhưng giờ mình đã cho ăn cháo loãng rồi, mỗi ngày nấu 1 bát tô canh cháo , ngày 3 bữa ( sáng, trưa, và chiều tối) , sữa thì chuẩn bị ngủ cho uống 100ml.
    Ngoài ra hoa quả, sữa chua linh tinh.
    Bé nhà mình giờ đang được khoảng 11 kg, đã đi được rồi nhưng chưa tự đứng dậy mà phải vịn vào thành giường mới đứng được.

12. hoangmai_baohan

hoangmai_baohan Thành viên tích cực

cho bé ăn và uống theo nhu cầu,mỗi bé có 1 nhu cầu và sự hấp thụ khác nhau,nên mẹ nó đừng theo khuôn khổ quá lại tội con,hihihi

13. Me_KuTit

Me_KuTit

Con nhà mỉnh 13 tháng, một ngày ăn 2 lần cháo sáng và tối mỗi lần khoảng 1 bát ăn cơm, sữa ngày 3 lần mỗi lần 240ml, một hộp sữa chua, 1 hộp váng sữa, một ít nước quýt. Thằng ku nhà mình không nghiện ăn cháo, chỉ nghiện sữa, đã có 2 tuần liên tục không ăn tí cháo nào, chỉ sữa không. 13 tháng được 12kg, mình thấy tùy theo thể trạng của mỗi bé mà cho bé ăn hay uống sữa. Mình không ép bé ăn nhiều cháo vì sợ con béo phì, thằng nhóc ăn ít nhưng vẫn nghịch lắm, leo trèo đùa giỡn suốt ngày.
    Mẹ nó có thể lấy sữa bột làm bánh flan, làm sữa chua cho bé măm măm, một ngày bé uống 60ml/lần là hơi ít đấy.
    Mẹ nó cứ chia ra khoảng 3 - 3,5 tiếng cho bé măm măm một bữa là được mà.
    Lịch của anh ku nhà mình này:
    - Sáng 6h30 ăn cháo, 1 tiếng sau ăn sữa chua, chơi một chút rùi đi ngủ cữ sáng.
    - 10h - 11 giờ uống 240ml sữa công thức.
    - 12 giờ ăn một hũ váng sữa nhỏ nhỏ, chơi một chút khoảng 12,30h - 1h đi ngủ trưa.
    - 3,30h- 4h chiều uống cữ sữa 240ml.
    - 6,30h - 7h tối ăn một chén cháo nhỏ.
    - 9 giờ tối uống 240ml sữa, chơi một chút rùi đi ngủ.
    - Ban đêm mún ti Mẹ giờ nào thì ti. Hi hi...
    Cũng có thể thằng nhóc nhà mình hấp thu tốt nên dù ăn ít cháo vẫn cứ lên cân đều.
    Sữa mình cho anh nhóc uống Similac nắp xanh chứ cũng không có xiền cho uống nắp vàng. :eek:
    :partyman:

14. Me_KuTit

Me_KuTit

Ah, anh ku nhà mình cũng đi tốt rùi, mỗi tội là con bỏ đứng chựng cứ thế là đi nên muốn đi là phải bám vào chỗ nào đấy để đứng lên rùi mới đi được!

15. Mẹ_Ngỗng

Mẹ_Ngỗng Guest

Mẹ có thể bổ xung sữa chua cho bé ngày 1 lần được rồi!Không biết bé nhà mẹ thế nào chứ bé nhà mình thích món này lắm!

16. Pepi2000

Pepi2000 Banned

Nói như các mẹ, con em 10 tháng rồi, chắc mua sữa chua Vinamilk ở ngoài siêu thị về tập cho ăn dần là được rồi các mẹ nhỉ. Thanks các mẹ nhiều nhé :)

17. Sheep bong

Sheep bong Banned

đúng ùi chị ah, theo em được biết phần lớn các bác sĩ nhi khoa đều khuyên các bà mẹ cho bé ăn vào thời điểm bé được 7- 8 tháng tuổi. Một số bác sĩ khác khuyên cho bé ăn sữa chua như một trong những món ăn dặm đầu tiên (vào thời điểm 6 tháng trở lên). Chọn loại sữa chua nguyên kem cho bé là tốt nhất, vì bé cần chất béo để phát triển đầy đủ.

18. mickey2010

mickey2010 Banned

19. Phương xinh

Phương xinh Mẹ yêu bé Su và Bond

Con gái em gần 1 tuổi,ngày ăn có 2 bữa cháo đặc thôi.Cháu vẫn ăn đêm,nhưng ko ăn đc nhiều,mỗi bữa chỉ ăn đc 150ml là cùng,ngoài ra cũng ăn sữa chua,hoa quả,trà Hipp các thứ lung tung nữa (có cả váng sữa,bánh dinh dưỡng).Cháu lười ăn nên e hỏi các mẹ 1 tuổi trở đi e dừng ko cho ăn đêm đc ko? (cháu chỉ ăn sữa khi ngủ ).

20. Locky

Locky Banned

ko sao đâu mẹ ah! sữa chua nào cũng có men khuẩn vi sinh giúp cho hệ tiêu hóa của bé được khỏe mạnh hơn cả, nên cái loại probi có nhìu "lợi khuẩn" hơn thì hiển nhiên là tốt hơn rồi. Còn việc thay đổi loại sữa chua cho bé cũng có thể kích thích vị giác của bé.. cũng có thể 1 tuần mẹ cho bé ăn lại loại sữa nha đam cũng được.