Cần giúp: Bé trên 3 tuổi uống sữa gì?

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi Rùa con, 22/11/2010.

1. Coc_cu

Coc_cu Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Bé trên 3 tuổi uống sữa gì?

Mẹ nó ơi, uống sữa Physiolac đến hết 3 tuổi nhé, các mẹ cứ nghiên cứu nhé, thanks các mẹ.

Đang tải...

2. mauthoigian

mauthoigian Thành viên tích cực

Bé nhà tớ 18 tháng tớ chuyển sang sữa tươi 100% ấy ạ, trộm vía vẫn lên cân, vẫn phát triển chiều cao.

Rùa con thích bài này.
  3. nti

nti 0942.986.010

Con bạn giống con mình, bé nhà mình 14 tháng là cho chuyển qua bú dặm thêm sữa tươi Long thanh rồi...

Rùa con thích bài này.
  4. cloudnrose

cloudnrose BabyShopHn

vote cho sữa tươi mộc châu, có 3 loại đường, ko đường, ko đường ko béo, mẹ cháu uống thấy dễ uống nhất, vị ngon hơn sữa ba vì --- ấn tượng xấu với sữa ba vì vì 2 lần mua về còn date 2 ngày mở ra đã chua lòm đóng cục rồi --- bây giờ đi mua toàn mở luôn ra ngửi xem bị chua chưa, chua thì trả lại luôn.
    hồi xưa mẹ cháu chọn mộc châu cũng vì nghe 1 chị nói (chồng làm trong ngành y tế hay sữa gì ấy) là sữa tươi mộc châu là sữa tươi xịn, ko bị pha sữa bột.

Rùa con thích bài này.
  5. mama_map

mama_map Thành viên chính thức

bé trên 3 tuổi rồi thì bạn nên cho bé dùng sữa tươi đi là vừa hoặc nếu bé không thích sữa tươi bạn thử cho bé dùng Grow xem,giờ trên thị trường mới có thêm loại sữa tươi của hãng lactel sữa này thơm và có đường tự nhiên rất tốt cho các bé.

6. shopmebong

shopmebong Thành viên sắp chính thức

Bé 3 tuổi, mẹ bé cho uống sữa grow xem sao, sữa dành cho bé từ 3-7 tuổi.

Rùa con thích bài này.
  7. Me Bo Bi

Me Bo Bi 0977.69.8448

Ôi mẹ nó uống sữa tươi chai (sữa lít) và sữa túi/ hộp ko thấy khác nhau ạ? Sữa có 2 loại là sữa TIỆT TRÙNG và sữa THANH TRÙNG. Loại mà gần thiên nhiên nhất, tươi nhất là loại THANH TRÙNG. Loại này bảo quản tủ lạnh, chưa bóc chai thì để đc khoảng 2-3ngay. CÒn nếu bóc rồi chỉ dùng trong ngày thôi là sữa hỏng. Càng tươi càng nhanh hỏng. Vd: hồi trc tớ đi làm phải vắt sữa mình để nhà cho con ti, nếu quên ko để tu lạnh là đến chiều sữa hỏng ngay mặc dù lúc đó trời rất rét.
    CÒn loại TIỆT TRÙNG là loại đã bị pha sữa bột vào rồi (vinamilk pha nhiều lượng sữa bột hơn cô gái hà lan, uống cái biết ngay). Loại này đóng hộp, đóng túi thoải mái. Để đc cả tháng. Nhưng mà nói thật là uống ko hề thấy thanh mát, tươi ngon như loại sữa lít đâu. Mặc dù ngoài vỏ ghi sữa tươi nhưng có tươi tí nào đâu. Uống thế thì thà uống sữa CT chất hơn nhiều.
    Nếu mẹ nào chưa biết thì hi vọng thông tin của tớ giúp ích cho các mẹ.
    Nhược điểm của sữa tươi THANH TRÙNG là hay hết hàng vì các đại lý toàn lấy sữa trong ngày và ko dám lấy nhiều, sợ bán ko hết thì để qua ngày sữa dễ hỏng. Nhược điểm nữa là vì nó chỉ THANH TRÙNG cho nên các bé dưới 1 tuổi nếu hệ tiêu hóa yếu uống vào có thể bị đi ngoài. Chính vì vậy con tớ gần 2tuoi t mới dám dùng và toàn pha sữa non uống cùng cho tăng đề kháng, đồng thời vừa uống vừa tăng dần dần liều lượng và số bữa/ ngày cho hệ tiêu hóa của con làm quen, thích nghi. Các bé trên 3t uống vô tư đi các mẹ ah.
    Thêm 1 thông tin nữa cho các mẹ kiểm chứng chất lượng: ôx nhà tớ nhờ uống sữa tươi THANH TRÙNG nhá, hồi đang dậy thì ấy, chỉ qua 1 mùa hè lớp 10- 11 mà tăng 7cm chiều cao. Đến bg bố nó vẫn tranh uống sữa tươi với các con :))
    Viết thế này chắc phải đòi Mộc CHâu với Ba Vì trả tiền quảng cáo cho mình mất =))

8. nti

nti 0942.986.010

Thêm một thông tin các mẹ kiểm chứng, muốn có sữa tươi thì cty đó phải ở gần đồng cỏ nơi nuôi bò sữa! Nên cty nào quảng cáo sữa tươi 100% nhưng khu vực đó chẳng có con bò sữa nào thì cũng nên xem lại.

Rùa con thích bài này.
  9. Me Bo Bi

Me Bo Bi 0977.69.8448

Đoạn đầu mẹ nó nói chuẩn lắm. VỤ Vina nhập sữa bột về pha đã lên phóng sự truyền hình cũng lâu lâu rùi đó.
    Vina lúc nào chả quảng cáo là sữa tươi trăm phần trăm, e thuộc lòng quảng cáo lun :rock:, nhưng mà e thì e chả tin đâu.:p Kể cả loại mới- đàn bò, uống vào vẫn thấy là sữa bột. CÒn nếu có vụ xử lý gì đó đặc biệt thì đầu tiên là khoáng chất trong sữa sẽ mất hết, rồi đến các loại dinh dưỡng khác. Uống vào chả có tác dụng gì ngoài tác dụng tập ăn đa dạng cho con :cool: và tiện lợi nếu mang vác ăn uống ngoài đường lúc đi chơi. :roll:

10. Kút Kít

Kút Kít Mẹ Nhím Sóc

Meiji, Wakodo, Icreo, Morinaga đều như nhau thui chị ạ! Wakodo thì mát nhất trong mấy dòng sữa Nhật và giá cũng rẻ hơn. Nếu đã uống được Meiji khi bé hơn 3 tuổi thì cả 4 loại kia đều uống được hết chị ạ! ^^ Các sữa Nhật đều bổ sung canxi cho bé nên nếu mà bé vẫn thích uống sữa thì chị cứ cho bé uống. Con của chị bạn làm cùng em vẫn đang cho cả 2 bé nhà chị ý, 1 cô 3,5 tuổi, 1 cô 2 tuổi uống wa số 9. Quan trọng là bé có thích k thui chị ạ! ^^

11. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Sau 1 thời gian ngâm cứu mình định cứ cho bé uống Wakodo tiếp thôi, nghe nói trẻ nhỏ uống sữa trẻ lớn thì khộng tốt, nhưng trẻ lớn uống sữa của trẻ nhỏ thì không sao phải k cả nhà?

12. yeuhung80

yeuhung80 Thành viên tích cực

Mình giơ tay xin phát biểu ý kiến nhé:
    Trẻ 3 tuổi là uống được sữa tươi rồi, điều các mẹ quan tâm là chọn loại sữa nào và thế nào gọi là tươi? Tươi nghĩa là ko thể để lâu được, Thanh trùng sẽ được gọi là tươi, nhưng ko nên chuyển cho con từ sữa bột sang sữa thanh trùng vì cơ thể bé ko chịu được sự thay đổi vi khuẩn trong đường ruột. Còn sữa tươi tiệt trùng thì sẽ ko lo vấn đề này. nếu các mẹ sợ sữa VN (hoặc chưa đủ tin vào các hãng sữa trong nước, điều này là tùy nhé, mình cũng muốn ủng hộ hàng V lắm) thì lựa chọn sẽ là các sữa tiệt trùng nhập khẩu gọi là UHT sẽ đảm bảo hơn. Đúng là tùy vào vị giác của con thôi, con thích uống thì mẹ cũng phải theo thôi, nhưng trước khi con co quyền đó thì mẹ phải mua về đã, điều cơ bản khi mua sữa UHT thì các bạn dựa vào 1 số yếu tố sau nhé (trên bao bì):
    - Protein (thông thường là nguyên kem là 3.5%, tuy nhiên có nhiều hãng sữa ở Úc có những cánh đồng cỏ tốt chỉ số này còn có thể lên đến 4.15%)
    VD sua Moc chau:3.3g/ Vinamilk:3.0g/ Devondale: 3.2g/ Capucino (Duc): 3.8g, Dimes la bao nhieu quen mat roai:)
    - Fat: de cho thay sua do co nhieu kem ko. VD: Moc chau: 3.5g/ Vinamilk:3.3g/Devon: 3.3g/ Capu: 2.6g
    - Canxi: cái này quan trọng cho các con nè (vì canxi trong sữa là canxi dễ hấp thụ nhất)trung bình khoang 120mg, hoặc nếu các mẹ thấy con mình có hiện tượng thiếu canxi thì mua loại bổ xung thêm canxi cho các con uống nhé!
    - Date sử dụng: quan trọng nhất là sữa đó có tổng date sử dụng là bao lâu, ví dụ sữa tươi mà để được 12 tháng thì nghe chừng độ "tươi" sẽ không được bằng sữa chỉ để được 4 tháng, tỷ dụ thế:) Các mẹ thử ra mua 1 hộp sữa thanh trùng mà uống thử xem...thơm, ngon tuyệt vì chi để được...vài ngày.
    Tạm thế đã nhé, chúc các mẹ vui.

Rùa con thích bài này.
  13. nti

nti 0942.986.010

Con em 16 tháng là cho uống dặm thêm sữa tươi rồi, vì em nghe người nhà bên nước ngoài họ nói trẻ con bên họ trên 12 tháng là bắt đầu tập cho uống sữa tươi...

Rùa con thích bài này.
  14. green_rose

green_rose Thành viên chính thức

Bé Rùa đang uống Wakodo thì theo em mẹ nó cứ cho bé uống wokodo tiếp.Kòn nếu mẹ nó định cho bé uống sữa tươi thì mình giới thiệu mẹ nó sữa tươi không đường nguyên kem Oldenburger nhé.Sữa này vừa thơm vừa mát cả nhà mình và bé lớn 4 tuổi đang uống.Hơn nữa mình nên tập cho bé uống không đường từ bé để tránh thói quen ăn ngọt dễ mắc nhiều bệnh sau này.mẹ nó cần địa chỉ tin cậy để mua thi pm e giới thiệu cho.hehe

Rùa con thích bài này.
  15. bavimilkshop

bavimilkshop Thành viên tập sự

Các chị nên cho các con uống sữa tươi, trẻ trên 1 tuổi là có thể cho uống sữa tươi rồi, trẻ dưới 1 tuổi thì không nên cho uống vì hệ tiêu hóa của bé còn chưa ổn định. Sữa tươi còn giúp trẻ không bị táo bón! Các chị nên cho bé uống thử 1 thời gian xem. Đối với những bé bị táo bón trường kỳ, các chị nên chọn loại sữa sống nguyên bơ, đun nóng để nguội vừa phải cho bé uống hàng ngày, khoảng 3 ngày đều đặn là bé giảm hẳn chứng táo bón. Bên nước ngoài, ít khi người ta dùng sản phẩm sữa bột, chủ yếu là sữa tươi nguyên chất. Chúc các chị sớm tìm đuợc sản phẩm phù hợp cho các bé.

Sữa tươi Nguyên Chất
    Số 66/132, Cầu Giấy, Hà Nội (Sau Chợ Quan Hoa)
    04 85 85 45 48/04 85 85 45 05

Rùa con thích bài này.
  16. shopbaby123456

shopbaby123456 Bắt đầu tích cực

Vì sao các mẹ không tìm thấy hoặc thấy rất ít loại sữa công thức cho trẻ trên 3 tuổi ở Nhật cũng như Châu âu. Vì trẻ trên 3 tuổi đã có thể dùng bữa chính giống người lớn, bé chủ yếu được bổ sung các chất trong bữa chính này. Thêm vào đó người ta có thể bổ sung dinh dưỡng cho trẻ bằng sữa tươi hoặc sữa CT nhưng với lượng ít bữa hơn lúc nhỏ.

Mình cũng có con gần 4 tuổi. Hiện mình chỉ cho cháu uống 2 cốc sữa/ ngày. Sáng ăn bánh ngọt + cốc sữa Pediasure Úc (vì bữa sáng quan trọng). Chiều đi học về uống 1 cốc sữa tươi. Còn lại là các bữa chính, hoa quả ăn ở trường và ăn cùng gia đình.

Rùa con thích bài này.
  17. MeThienAnh

MeThienAnh Bắt đầu tích cực

tớ cũng băn khoăn cái này, tớ cho bé uống sữa tươi từ hơn 1T đến giờ hơn 2T rồi, tớ thỉnh thoảng xem quảng cáo là cũng hay bị lung lay vì các laọi sữa nhiều chất này nọ,hehe, nên lại băn khoăn con uống sữa tươi mãi thì có ổn không?
    mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cho tớ với :)

18. yeuhung80

yeuhung80 Thành viên tích cực

Đừng lung lay mẹ nó ơi, cứ tưởng tượng thế này nhé: tại sao sữa mẹ là tốt nhất cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ......vì nó cân bằng, sữa bò tươi cũng vậy......nó cân bằng (chỉ đứng sau sữa mẹ) đó là lí thuyết nhé, còn thực tế phải là sữa được vắt từ con bò có đủ dinh dưỡng, được nghỉ ngơi để sản sinh ra sữa.... và quan trọng nhất là phải sạch, theo thiển cận + phân tích như trên của tớ..tớ cho con tớ uống sữa tươi của Úc tiệt trùng (tuy chưa thỏa mãn lắm vì thích uống sữa thanh trùng hơn, nhưng hổng có) nên đành theo phương án tối ưu này nhất (tại thời điểm này)...........

19. nti

nti 0942.986.010

Mình cùng quan điểm với mẹ này, mình cho bé uống sữa tươi khi bé đựoc một tuổi rưỡi rồi, vì bé lớn, chất dinh dưỡng bổ sung chủ yếu qua bữa ăn, và sữa trở thành món bổ sung thôi.

20. kittyquyen

kittyquyen Banned

Trước con em chuẩn bị vào mẫu giáo cũng lăn tăn chuyển qua cho bé uống sữa tươi vì thấy không có sữa công thức nào cho bé trên 3 tuổi cả, thêm nữa đi học thế thì mẹ cũng chẳng pha sữa cho con uống thường xuyên được. Mãi sau này mới biết có sữa nước, với lại trẻ lớn vẫn có thể cho uống sữa công thức để bổ sung chất, nhất là những chất giúp phát triển chiều cao như canxi, photpho, vitamin D (sữa tươi có canxi nhiều chứ các chất bổ sung lại ít hơn hẳn sữa bột).