Hỏi cách làm vỏ bánh gối

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Hallo, 30/9/2005.

1. mebum22

mebum22 Thành viên tích cực

2. namcham

namcham Đồ bơi, tất, legging UK

Ðề: Hỏi cách làm vỏ bánh gối

Tớ cũng thử làm bánh gối, bánh bao rồi, đủ các loại công thức nhưng ăn chỉ hơi hơi giống ở hàng chứ không được nuột i như thế.
    Tuy nhiên khoản an toàn vệ sinh thì không phải lo nghĩ gì. Mình nghĩ nếu có thời gian thì cũng nên tự làm, ăn vỏ bánh bán sẵn ngon thì ngon nhưng không biết đằng sau đó người ta cho thêm cái gì để vừa dai, vừa giòn các mẹ ạ :)

3. NaNy2912

NaNy2912 Nhận t. kế banner, topic

Công nhận mình tự làm thì an toàn vệ sinh, nhưng mà sao vẫn ko ngon = ngoài hàng

4. nga93

nga93 Bắt đầu tích cực

bánh gối là bánh gì hả mấy mẹ ?????????????????????

5. namcham

namcham Đồ bơi, tất, legging UK

Banh goi la banh hinh cai goi, dac sản HN chac me no o SG ko biet :)

6. mattroidem1088

mattroidem1088 Thành viên rất tích cực

Em toàn mua sẵn trên lương văn can, ăn ít nên cũng ngại làm lắm ạ,làm nhân bánh thôi đã lích kích nhiều loại rồi

7. Mèo gai

Mèo gai Bắt đầu nổi tiếng

có 1 lần làm vỏ bằng bột mì, mà k ngon như ngoài hàng được đâu :(

8. oxalove

oxalove Thành viên kỳ cựu

E toàn mua sẵn ở chợ hà đông ạ chứ ko biết làm ntn

9. goldenapple

goldenapple Thành viên rất tích cực

Bánh gối quê em vỏ tự làm ăn rất giòn mà giòn theo kiểu mềm mềm ,không bị giòn cứng như vỏ mua sẵn ngoài này .Hồi đấy e lười nên định đi mua vỏ về làm cho nhanh,nhưng thôi lại mày mò làm vỏ . E cũng nên đây tham khảo nhưng các topic mập mờ.E làm bánh gối phải đúng đến lần t3 với ok ạ.Ăn ngon giống hệt mấy quán ở quê em làm. Bánh gối quan trọng nhất là cái vỏ bên ngoài,n fai vừa giòn,dai,mềm. Sau bao nhiều lần thất bại nên đã rút được rất nhiều kinnh nghiệm :3 nên giờ có động lực cũng hơi tự tin ạ. Bánh này có rất nhiều công thức nhân rồi các loại,tuy mỗi người có thể thay đổi. Bài viết này em chỉ nói về quan điểm làm vỏ bánh thôi ạ.
    + Cái thứ e nghĩ cực kì quan trong là bột nở(men nở),lần đầu em làm ăn vỏ cứng ơi là cứng .Nguyên nhân là do men nở em khuyên các c k nên mua men nở baking power để làm bánh gối hay bánh bao.Nó rất cứng ạ.lần sau em đã tìm ra quán bán đồ lam bánh tìm gói bột nở ngta chia nhỏ ra túi 50g gi đây ạ .Hoặc ra chợ hỏi mua túi bột nở đóng gam chứ đừng mua gói kia ạ .Vừa đắt ăn chán vô cùng.Bột nở này hoa ra nước thêm xíu muối cho tan ra rồi đổ vào bột mì . Cái tỉ lệ men nở cũng k quan trọng lắm,500g em cho tầm 3 thìa ăn cháo loại vừa vừa ạ
    + Khi trộn bột cho thêm mấy thìa dầu ăn nữa ạ cho vỏ nó mềm hơn.
    + việc quan trọng của vỏ bánh ngon hay không phụ thuộc vào việc nhào bột.vì em không có máy nên em nhào bằng tay 500g mà e nhào phải 30phút. E nhào xíu 1 bằng quả trứng thôi,cứ khô là e chấm thêm tý nước.Cứ thế cho đến khi nào bột nó mịn k có một vết rỗ rõ hay nhám nhám nào. Nhào càng lâu bột càng mềm,nó nở càng nhanh .Khi chiên vỏ bánh càng giòn
    + Khi nhào xong bột thì các c lại gộp vào với nhau lại lăn tiếp cho n thanh 1 khối . Cho vào 1 cái thau ,thau này lên quét 1 lớp dầu ăn cho đỡ dính.Cũng quét 1 lop dầu lên cục bột ạ. Cho vào thau đấy rồi bọc nilong lên trên để không khí k vào được ạ.
    + Để khoang 2 tiếng bột nở gấp đôi thì cho ra ạ.Khi cho ra thi rắc thêm ít bột lên cho đỡ dính ,nhào thêm 1 tí r cắt ra khoảng bằng nửa quá trứng vịt Đặt ra mâm r lại đậy túi nilon nên,cho bột k bị khô.Bắt đầu nặn thì nặn lên thớt la dễ nhất ạ,các c k có gậy cán co thể kiếm cái chai thuỷ tinh ạ.cán thật mỏng,càng mỏng càng tốt .Miền s cho bột vào k bị rách là được ạ.
    Đây la thành phẩm của em,bài hơi dài nên ai muốn hỏi gi có thể cmt để e trả lợi ạ :3