Hỏi kinh nghiệm lập biểu đồ trên Excel

Thảo luận trong 'Học tập' bởi Brightmoon, 5/10/2005.

1. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Em đang phải cập nhật các thông tin về tốc độ tăng trưởng GDP, XNK, dự trữ ngoại tệ ... và phải thể hiện các con số đó trên biểu đồ. Bí quá các bác ạ, từ bé đến giờ em có làm cái này đâu :cry:

Bác nào giỏi về lĩnh vực này thì tư vấn cho em với, hay có mẫu thì cho em xin luôn thể. Em sẽ cảm ơn và hậu tạ sau :D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Brightmoon
    Đang tải...

2. Mod HTGY

Mod HTGY Thành viên tập sự

Có nhiều solf để dùng vẽ biểu đồ, đồ thi. Brightmoon mua một cái rồi đọc cách hướng dẫn sử dụng là OK. Nếu trong máy có Excel thì dùng Excel cũng đươc.

Mở Excel lên sẽ thấy có các cột (A,B,C...) và các hàng được đánh số 1,2,3,4,5... Giả sử muốn vẽ biểu đồ về thu nhập trong từng tháng thì đánh thu nhập vào, ví dụ, cột A, từ hàng 1 đến hàng 12. Nhấn chuột vào chữ A để activate cột đó, rồi nhấn chuột vào Chart Wizard (cái nút có hình mấy cái biểu đồ, dưới cái Tools) để chọn loại biểu đồ mình cần dùng, thế là OK :).

Nếu thấy có gì khó thì mở help xem sao.

Good luck.

architect thích bài này.
  3. hana

hana Thành viên chính thức

Chẳng hiểu biểu đồ của Brightmoon có phức tạp ko? Chứ mình hay lam biểu đồ bằng insert --> chat .
    Bạn thụ xem sao

4. lamgiaodau

lamgiaodau Thành viên đạt chuẩn

Cách vẽ biểu đồ trên excel

Bước một: Xây dựng số liệu thành các hàng, các cột tương ứng

Ví dụ: về số liệu tốc độ tăng trưởng GDP thì làm thành 2 cột (một cột là năm: một cột là tốc độ tăng trường)

Bước hai: Bôi đen vùng định vẽ biểu đồ

sau đó vào Insert/chart

Bước 3: Lựa chọn kiểu biểu đồ cần hiển thị. Thường là hình cột (cứ chọn biểu đồ ở giữa dòng số 2 là an toàn nhất)

Bước 4: chọn next

Bước 5: Trang trí biểu đồ:
    Tab Titles: Chart title: Tên của biểu đồ - Category (X) axis: Tên của cột X - Value (Y) axis: Tên của cột Y
    Tab Axes: Tab này hiểu thị giá trị của trục X hoặc Trục Y: cứ tuỳ chọn và nhìn vào phần Preview để xem có đẹp hay không mà quyết định
    Tab Gridlines: hiển thị các dòng kẻ để xác định toạ độ: cứ để như default của Excel
    Tab Legend: minh hoạ số liệu: clich vào show legend và chọn bottom là đẹp nhất
    Tab datalable: hiển thị số liệu của cột X (trục tung) tuỳ chọn nếu muốn hiện thị. Vừa làm vừa nhìn phần preview
    Tab data Table: bỏ qua
    Bước 5: As new sheet: Vẽ biểu đồ ra một sheet khác không cùng với sheet có số liệu: lựa chọn này thường cho ra một biểu đồ đẹp hơn
    As object in: thường để default là tại sheet chứa dữ liệu, cách này sẽ dễ quan sát cả biểu đồ lẫn số liệu trên một sheet.

Để vẽ một biểu đồ cần cơ bản các bước trên

Còn muốn nâng cao trang trí mầu sắc, độ bóng, tương phản của biểu đồ cần mất nhiều thời gian và phức tạp hơn.

Good luck

architect thích bài này.
  5. hana

Ồ, lúc mình mở chưa có bác Ba Phi, post xong thì bác chèn vào giữa mất rồi . Mình chậm chân quá . :lol:

6. Brightmoon

Cám ơn bác Ba Phi, Hana và lamgiaodau đã chỉ bảo.

Biểu đồ của mình cũng đơn giản thôi, chắc cũng dùng mẫu ở trong phần insert/chart đó. Vấn đề là ở chỗ mình chưa làm những biểu đồ về tăng trưởng GDP, XNK ... bao giờ nên chưa hình dung được số liệu sẽ được biểu diễn trên các trục của biểu đồ đó như thế nào, cần những số liệu gì ...

Tóm lại là mọi cái mù mịt quá, chưa tìm ra đường đi #-o

architect thích bài này.
  7. Mod HTGY

Mod HTGY Thành viên tập sự

Bill Gate has placed his Excel in your hands, if ... :D

8. Brightmoon

:lol: :lol: :lol:

Sau một hồi mò mẫm tìm kiếm số liệu và được sự chỉ bảo rất nhiệt tình của bác lamgiaodau (em chẳng dịch được nick của bác :? ) thì em cũng lập được một cái biểu đồ (loại đơn giản nhất :wink: ).

Các bác lại cho em hỏi nhé: Có cách nào để thay đổi được số liệu ở trục X, trục Y không?

9. hana

Chắc bác ấy là Lâm Giáo Đầu, Brightmoon nhỉ :)

10. lamgiaodau

lamgiaodau Thành viên đạt chuẩn

Muốn sửa đổi số liệu trên các cột X và Y cách làm như sau:

Sau khi vẽ xong bản đồ,
    B1: click chuột vào đúng cột X hoặc Y (lưu ý là click chuột vào đúng cột, click môt lần)
    B2: Nháy chuột phải chọn Format Axis
    Chọn
    Tab scale
    Minimum: giá trị nhỏ nhất của trục X hoặc Y
    Maximum: giá trị lớn nhất của trục X hoặc Y
    Major Unit: tạm dịch là khoảng cách lớn giữa các số liệu hiển thị. thường để thay đổi số liệu thì thay đổi ở mục này
    Minor Unit: tạm dịch là khoảng cách nhỏ giữa các số liệu hiển thị, cũng dùng để thay đổi các số liệu.
    Lưu ý bước hai: quay trở lại bài hướng dẫn hôm qua còn một tab là tab gridlines (sau khi vẽ bản đồ để vào được tab này, đưa chuột ra vùng trắng của biểu đồ click chuột phải và chọn Chart Option...): trong tab này cần chọn Major Gridlines: để hiển thị Major Unit và/hoặc Minor Gridlines để hiện thị Minor Unit

Floor: điểm cắt giưa trục X và Y: cái này cũng thay đổi được

Display Unit": đơn vị tính của số liệu

Kết thúc:

Chú ý: Sau khi thao tác xong có thể thấy biểu đồ không có gì thay đổi cả lý do là biểu đồ quá bé nên cần phóng to biểu đồ lên nữa (thường chỉ áp dụng được khi biểu đồ nằm trong sheet chứa số liệu).

Cách làm như sau: nhấp chuột vào vùng trắng của biểu đồ khi đó viền xung quanh biểu đồ xuất hiện 8 nút mầu đen, đưa chuột vào 1 trong 8 nút đó chuột sẽ chuyển hình mũi tên bấn chột trái và kéo để có kích thước ưng ý

Good luck

architect thích bài này.
  11. Brightmoon

Cảm ơn bác lamgiaodau nhiều lắm. Nhờ sự chỉ bảo tận tình của bác mà em đã có thêm 1 ít kinh nghiệm lập biểu đồ.

Em lại có một thắc mắc nữa :wink: :D . Có cách nào để biểu diễn số liệu "trong khoảng" không? Hình như nếu dùng biểu đồ dạng cột thì chỉ biểu diễn được giá trị max hoặc min trong khoảng đó thôi.

Ví dụ: GDP 7.5-8%, Nông nghiệp 3.0-3.2%, Công nghiệp 9.5-10.2% ...

Mong bác tiếp tục chỉ bảo ạ. Lúc nào có dịp em sẽ hậu tạ sau :D

12. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Ơ, hay là cái mình đang cần hỏi cũng giống như của Nguyệt đấy nhỉ ?

13. Brightmoon

Hôm qua em đọc bài của chị thấy hỏi về phần mềm gì có tên là GPSS (mà em cũng chẳng biết GPSS là gì nữa :wink: ).

14. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Chị ơi, của chị hỏi không phải đâu. Brightmoon vẽ biểu đồ còn chị tìm tần suất mà. Của chị em biết là phải dùng GPSS. Ngày trước em có dùng nó để tính tần suất phế phẩm trong sản xuất, nhưng bây giờ hết làm rồi nên quên. Hôm qua chị hỏi em có về tìm tài liệu lại, nhưng đọc xong cũng giống như trong ma hồn trận vì lúc đó không có ghi cụ thể từng bước thực hiện vào tập học !!! Để em thử xem lại xem sao. Hiện tại chưa giúp gì được cho chị.

15. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mami,

Đúng là chị cần tính tần xuất . Chị cũng đã từng học SPSS rồi, khi làm tư liệu thì chủ quan nghĩ mình vẫn nhớ, bây giờ nhìn vào như lạc đi đâu ấy mới chết chứ . Nếu em nhớ lại được cái gì về SPSS thì truyền cho chị với nhé, cám ơn em nhiều

16. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

:cry: :cry: :cry:
    Mẹ Luti ơi, em cũng học mà cũng quên rồi. Em cũng có phần mềm SPSS ở nhà nhưnng mà bây giờ mở ra thấy như mới. chắc phải đọc lại phần help thôi.

17. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Brightmoon ơi, nếu muỗn thay đổi cái gì đó trong bảng biểu U cứ Save sang 1 file khác để giữ cái cũ sau đó muốn thay đổi gì thì kích đúp hoạc kích trái chuột rồi mày mò dần là ra hết, mình lúc trước cũng không biết đâu sau cứ lưu 1 file đề phòng làm hỏng sau đó cũng làm được đấy U thử làm xem.

18. Brightmoon

Cảm ơn Táo mèo nhé. Mình cũng phải mò mẫm nhiều lắm, bây giờ cũng tự làm được rồi, nhưng vẫn còn có cái chưa mò ra :wink: (ví dụ như biểu diễn số liệu trên cả hai cột).

19. Bố BiBi

Bố BiBi Thành viên mới

!!!

Kiếm một quyển sách hướng dẫn về Excel bằng tiếng Việt >15K ...
    vì còn nhiều cái khác để học ở trong đó nữa...Bạn nghĩ sao???

20. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

Ðề: Hỏi kinh nghiệm lập biểu đồ trên Excel

cái nì trc có học nhưng lâu lắm ko động đến nên quên sạch lun