3 tháng đầu: bổ sung viên sắt khi mang bầu

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi HUNGHOALAM, 25/8/2008.

1. HUNGHOALAM

HUNGHOALAM Thành viên tập sự

Mình có cô em dâu mới mang bầu được hơn hai tháng. Đây là lần mang bầu đầu tiên. Lúc được một tháng thì phát hiện thai ngoài tử cung phải mổ. Nhưng mổ được một tháng sau thì lại thấy hiện tượng ngén. Sau đó đi khám thì bác sỹ bảo còn một em bé nữa trong tử cung. Bây giừ em bé được gần ba tháng rồi. Siêu âm Bác sỹ bảo thai phát triển bình thường. Nhưng cô em mình yếu và hơi xanh nên đang uốngthêm viên sắt . Nhưng cứ uống viên sắt vào là lại bị nôn. Liệu có cách nào để bổ sung viên sắt mà không bị nôn ra không? Mẹ nào có kinh nghiệm gì chỉ cho mình với. Mình lo cho đứa cháu đầu quá !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi HUNGHOALAM
    Đang tải...

2. Mậu Tý yêu

Mậu Tý yêu Banned

Theo mình nghĩ: truớc hết nếu có điều kiện nên đi kiểm tra lượng Hb trong máu của me. Dựa vào kết quả thu được mới biết được mình thuộc diện thiếu máu hay ko? Chứ ko thiếu mà uống vào cũng ko tốt

Nếu thiếu máu mà cơ thể ko hấp thụ viên sắt được thì nên ăn những thực phẩm và rau quả giàu chất sắt như thịt bò, thịt lợn nạc,..nho xanh, táo xanh...v..v.v
    Mình cũng mang bầu được 5 tháng ruỡi- ba tháng đầu tiên đi kiểm tra thì ko thấy thiếu Fe nhung sang 3 tháng tiếp theo cua thai kì thì thiếu Fe nên bổ sung viên sắt hằng ngày và ăn uống đầy đủ đặc biệt là các thực phẩm giàu chất sắt
    Mong là em gái bạn sẽ khỏe mạnh- đừng tự tiện uống các loại thuốc cho dù là thuốc bổ hoặc vitamin trong thời kì mang thai nếu ko có sự chỉ định của bác sĩ chuyên khoa.
    Thân mến

HUNGHOALAM thích bài này.
  3. Sunny

Sunny Thành viên chính thức

Hồi trước mình có thai cũng ko uống dc viên sắt, rồi bác sĩ cũng khuyên uống viên sắt thiên nhiên cũng được, mình uống B12 plus, hàng nhập của mỹ cũng làm từ thảo dược, ngậm trong miệng rất ngon, mình sẽ post thành phần cho các chị xem nhé:
    Là một sự kết hợp các dưỡng chất cần thiết, viên ngậm B12 plus kết hợp với viatmin B12 với Folic Acid nhằm giúp cho các quá trình trao đổi chất được diễn ra, kể cả việc phân chia tế bào, tổng hợp DNA, sản sinh hồng huyết cầu và điều chỉnh chức năng thần kinh.
    Vitamin B12, hay còn gọi là Cyanocobalamin(loại vâtmin có chứa coban) lần đầu tiên được phát hiện năm 1948 với vai trò là một thành phần dinh dưỡng giúp ngăn ngừa căn bệnh thiếu máu. B12 còn tác dụngvới folic acid trong việc làm giảm mức hômcysteine trong cơ thể.
    Việc thiếu hụt B12 có nghĩa là gây thiếu máu, điều này sẽ có hại cho bào thai trong 3 tháng đầu mang thai. B12 còn có lợi cho những phụ nữ muốn có thai.

4. mrs_Brown

mrs_Brown Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ bạn nên làm như mẹ mậu tý yêu khuyên đó, nên khám bác sĩ dinh dưỡng xem có thể cải thiện tình trạng ko nhé