Kinh nghiệm: Phương Pháp Giáo Dục Montessori

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi mycheese, 30/9/2004.

1. hoa10gio1

hoa10gio1 Thành viên đạt chuẩn

2. missmoonlight

missmoonlight Banned

Ðề: Phương pháp giáo dục Montessori

Mình có quen 1 chuyên gia về Montessori ở nước ngoài sắp về VN chơi nên mình chợt nảy ra ý tưởng cafe offline cùng trao đổi và chia sẻ kiến thức về Montessori, bạn nào quan tâm PM mình nhé :)

thoconnhongnheo2509 thích bài này.
  3. tyca86

tyca86 Thành viên sắp chính thức

mẹ nào biết những trường dạy theo phương pháp này thì chỉ mình với, search thì thấy có sakura nhưng mà xa nhà mình quá :( nhà mình ở tạ quang bửu

4. missmoonlight

missmoonlight Banned

Chủ nhật này mình sẽ tham dự 1 chương trình offline chia sẻ về phương pháp Montessori của 1 nhóm các bạn đang quan tâm đến phương pháp này, mẹ nào thu xếp được thời gian đi cùng mình cho vui nhé.

5. bimbubam

bimbubam Thành viên đạt chuẩn

Chào mẹ timtim.
    Em đang tìm hiểu về PP giao dục con của Montesori. Đọc trên diễn đàn t hấy chị có tài liệu về pp này, chị có thể vui lòng gửi cho em để tìm hiểu theo email: kimanhnguyen21@gmail.com được chứ ạ?
    Em đang tìm mấy cuốn Sổ tay GD trẻ em, và giúp con tự học mà hình như lâu rồi ko xuất bản lại thì phải chị ạ.
    Con em được 14 tháng, giờ bắt đầu áp dụng pp này ko bị muộn chị nhỉ.
    Cảm ơn chị.

6. bimbubam

bimbubam Thành viên đạt chuẩn

Giờ mình mới đọc được thông tin này , tiếc quá.

7. hoahongnhung8387

hoahongnhung8387 Banned

Chị ơi, vào 2/3 tại khách sạn cầu giấy bên em có tổ chức hội thảo phương pháp giáo dục sớm của glenn doman Hoa Kỳ cho các mẹ, chị quan tâm tới phương pháp này thì alo cho em để đăng ký vé chị nhé. 0988471632. Cảm ơn chị.

8. 4ntyLov3

4ntyLov3 Thành viên tích cực

Phương pháp giáo dục Montessori là một trong những phương pháp giáo dục trẻ từ sớm với những công cụ và cách giảng dạy hand on. Trẻ được tự kiến thiết cách học và tốc độ học của mình qua việc tương tác với các học cụ và các vật liệu, chất liệu được chuẩn bị sẵn cho một mục đích học tập nào đó. Trường dạy theo phương pháp này phải có đầy đủ các học liệu cần thiết cho việc học tập các môn khác nhau. Giáo viên không đóng vai trò người chỉ huy trẻ học gì, học như thế nào mà chỉ là người chuẩn bị học cụ, bao quát, dẫn dụ các con trong quá trình các con học. Trường theo phương pháp Montessori phải có hệ thống assessment đúng chuẩn của họ. Khi các con đạt được level này sẽ move on sang level khác. Phụ huynh của trường phải cùng được tham gia vào quá trình giáo dục con như những người đồng giáo dục. Ở Việt Nam chưa có trường nào của người Việt Nam mở đạt trình độ giảng dạy theo phương pháp này vì không có đủ học cụ, giáo viên không được đào tạo theo phương pháp này. (Những giáo viên được phép mở trường và dạy trường theo hệ thống này phải được đào tạo từ các trường Montessori chứ không phải chỉ là chắp nhặt hoặc mua được vài học cụ của hệ thống này mà cho rằng mình đang dạy theo phương pháp này).
    Thực chất, hiện nay, các phương pháp giáo dục hiện đại đều có sự tổng hợp của nhiều phương pháp giáo dục khác nhau trên thế giới trong đó có cả phương pháp Montessori. Chính vì vậy mọi người có thể thấy các bố mẹ ở P.E.E dạy con nhiều thứ hand on và còn dạy con cả việc đọc viết từ rất sớm.
    mẹ nó tham khảo qua video này nhé http://www.youtube.com/watch?v=OM1Gu9KXVkk

9. vitaminsvietnam2410

vitaminsvietnam2410 dietcontrung365.com

tôi cũng đang tìm cái đó đây, chúc mẹ nó sớm có nhé

10. pnh11082005

pnh11082005 0988.44.00.51

Mình cũng đang muốn tìm hiểu về phương pháp này, có gì bạn pm cho mình nhé!

11. trinhthuhuyen

trinhthuhuyen Banned

các mẹ vào trang này: **********.com
    Có nhiều bài viết về Phương pháp Montessori để các mẹ tham khảo

home.suyt.home thích bài này.
  12. Ðề: Phương pháp giáo dục Montessori

các bạn vào face ********** mà đọc nhiều bài hay lắm

13. tbdinh

tbdinh Bắt đầu tích cực

Mình đang tìm trường cho bé nhà mình 14 tháng. Ở quận Hà Đông hoặc gần đấy, có mẹ nào biết trường mầm non giáo dục theo Montessori k ạ>

14. Ðề: Phương pháp giáo dục Montessori

mình chỉ biết có trường ở chỗ garden chứ hà đông thì chịu. Bạn mua bộ ở nhà dạy cho bé dần là vừa

15. ngophuongan

ngophuongan ĐỒ SƠ SINH CHỈ TỪ 3K

day con theo phuong phap glenn doman di,
    hieu qua lam ban ah.

16. phuong1_0

phuong1_0 Thành viên rất tích cực

có 2 trường hiện nay mà tớ biết là dạy theo pp montessori: sunrise kid ( nhiều cơ sở ) và sakurra chỗ dịch vọng. học phí ko rẻ (>7tr / 1 tháng). thực sự tớ rất thích cho con học theo 1 trong 2 trường này vì họ có pp rõ ràng và cụ thể. tuy nhiên điều mình băn khoăn là khi về nhà, bố mẹ cũng phải tạo được môi trường cho con như trên lớp thì mới có hiệu quả. hơn nữa, nếu tài chính ko đủ lâu dài theo học, khi con lớn là phải quay sang trường công thì con sẽ bị "sốc" ( như bác Lê Khanh nói). vậy câu hỏi lớn nhất là có nên theo đuổi pp này cũng như cho con theo học các trường này 1-2 năm đầu đời rồi khi 4-5 tuổi lại chuyển về trường công cho học công lập ko? và nếu như vậy liệu pp montessori còn có thể ảnh hưởng tới bé trong cách học và khám phá mọi thứ nữa ko?

17. phuong1_0

phuong1_0 Thành viên rất tích cực

sao mọi người ko ai vào đây nữa ạ?

18. mebenmun

mebenmun Thành viên chính thức

19. ThuThuyMontessori

ThuThuyMontessori Thành viên tập sự

Xin chào các bố mẹ

Mình là Nguyễn Thu Thủy, giáo viên Montessori của MIA (Montessori Institution of America - Học Viện Montessori Hoa Kỳ)
    Mình xin phép được giới thiệu vài cuốn sách của Maria Montessori đã được dịch tiếng Việt và xuất bản.
    1. Bí Ẩn Tuổi Thơ
    2. Trẻ Thơ Trong Gia Đình
    3. Trí Tuệ Thẩm Thấu

Tuy nhiên mình cũng xin lưu ý là các sách của Maria Montessori viết dành cho đối tượng là các nhà nghiên cứu giáo dục, nhà tâm lý học và các khoa học gia nên ngôn ngữ viết là ngôn ngữ bác học, hơi khó hiểu đối với cha mẹ nên mọi người chịu khó một chút ạ.
    Tiếc là chưa có sách nào về Montessori phù hợp cho cha mẹ trong tiếng Việt. Nhóm mình đang lên kế hoạch dịch loạt sách cho cho cha mẹ Việt Nam. Hy vọng các bố mẹ sẽ chào đón.
    Ngoài ra mình có giới thiệu về Montessori trên facebook của mình, mời các bố mẹ ghé thăm ạ
    Trang trên facebook là: Gia Đình Montessori
    Nick của mình trên face là: Thu Thủy Nguyễn

Thời gian này mình cũng đang cùng với một số giáo viên Montessori Quốc Tế AMI có những buổi tập huấn offline miễn phí cho các cha mẹ trên facebook với chủ để
    "Dạy con ở nhà bằng phương pháp Montessori"
    Trân trọng mời các bố mẹ tham gia nhé.
    Lòng của mình chỉ mong sao có thật nhiều cha mẹ và trẻ em Việt Nam được hưởng lợi từ Giáo Dục Montessori, một nghành giáo dục đã được toàn thế giới công nhận hơn 100 năm qua.

Thân ái

Nguyễn Thu Thủy

Nếu các bố mẹ ở đây quan tâm thì

Huyenntt thích bài này.
  20. ThuThuyMontessori

ThuThuyMontessori Thành viên tập sự

Xin chào cả nhà

Mình là Nguyễn Thu Thủy, giáo viên Montessori của MIA - Học Viện Montessori Hoa Kỳ tổ chức tại Sakura Montessori.
    Thủy xin phép được biện hộ cho giáo dục Montessori với tư cách là người đã nghiên cứu giáo dục Montessori chính thống.

Mình thấy có một số người băn khoăn rằng sau khi con học hết mầm non Montessori thì con có sẵn sàng bước vào trường công lập hay không? Ở đây mình xin đưa ra bằng chứng từ một BÁO CÁO KHOA HỌC của một nhóm giáo sư đại học chuyên khoa tâm lý học đại học Virginia:
    Nhóm các giáo sư này đã nghiên cứu trên 2 nhóm trẻ ở một trường Montessori công lập và một trường Montessori truyền thống ở một thành phố của Mỹ. Cuộc nghiên cứu diễn ra trên nhóm trẻ 5 tuổi với 40 trẻ ở trường Montessori và 40 trẻ ở trường truyền thống có xuất thân trong các gia đình trung lưu có thu nhập tương đương.
    Và kết luận là: TRẺ EM MONTESSORI ĐƯỢC CHUẨN BỊ VÀO LỚP 1 TỐT HƠN TRẺ EM MẦM NON TRUYỀN THỐNG!
    Nói đầy đủ hơn thì cả 2 nhóm trẻ này được kiểm tra về các lĩnh vực sau:
    - Khả năng nhận thức,
    - Kỹ năng học thuật,
    - Kỹ năng xã hội
    - Kỹ năng ứng xử
    Báo cáo khoa học đã cho biết trẻ em học trường mầm non Montessori hơn trẻ em truyền thống về tất cả 4 điều trên và hoàn toàn sẵn sàng để bước vào bất cứ môi trường học tập nào!

Mời mọi người xem BÁO CÁO KHOA HỌC bằng tiếng Anh ở link dưới đây. Hôm nay mình chưa kịp dịch ra nhưng hôm sau sẽ dịch và post cho mọi người xem ạ.
    http://www.sciencemag.org/content/313/5795/1893.summary
    http://ami-global.org/research/lill...–-evaluating-montessori-education-science-313

Vì sao trẻ học Montessori lại có thể thích nghi với bất cứ môi trường học tập nào? Bởi vì giáo dục Montessori cho lứa tuổi từ 0-6 là trang bị cho trẻ NIỀM SAY MÊ HỌC TẬP và KHẢ NĂNG TỰ HỌC CẢ ĐỜI, chứ ko phải chỉ là các kiến thức về nhiều lĩnh vực như mọi người vẫn nghĩ.

Chính 2 nhà sáng lập Google Larry Page và Sergey Brin cũng nói về giáo dục Montessori là nền giáo dục cho họ TỰ DO THEO ĐUỔI NIỀM ĐAM MÊ học tập. Đây là lời phát biểu của hai nhà Sáng lập Google Sergey Brin, cựu học sinh Montessori
    Mời mọi người xem anh Brin nói ở đây:
    https://www.youtube.com/watch?v=3OCAdXjlLBA

Tôi chuyển đến Mỹ vào năm lên sáu tuổi và ngay lập tức đến học tại một trường Montessori, mà trên thực tế, đó là một nỗ lực phi thường bởi vì vì gia đình tôi lúc đó rất nghèo nhưng họ vẫn gửi tôi đến học trường tư (Montessori) vào lúc đó. Còn trường công bị mang tiếng xấu. Tôi hoàn toàn nghĩ rằng tôi đã được hưởng lợi từ giáo dục Montessori. So với trường truyền thống thì ở trường Mon được tự do hơn rất nhiều để làm mọi thứ với khả năng và tốc độ của chính mình, cũng như tự do để khám phá.
    Điều thú vị là bạn đồng hành của tôi, Larry Page, cũng đi học Montessori ở lứa tuổi mầm non và mẫu giáo; đó là điểm chung của chúng tôi.
    Tôi thật sự nghĩ rằng danh tiếng trong việc trẻ yêu thích theo đuổi niềm đam mê của riêng mình, là điều bạn có thể công nhận cho nền giáo dục Montessori.
    I came to the country at age six, and immediately went to a Montessori school, actually, which was remarkable because my family was penniless, and they sent me to a private school at that time. But public school had a bad reputation. I do think I benefit from Montessori education which in some way gives the students a lot more freedoms to do things at their own pace, to discover.
    Interestingly my partner, Larry Page, also went to Montessori for preschool and kindergarten; that’s something we share in common.
    I do think that some of the credit for the willingness to go on your own interests- you can tie that back to that Montessori education.