Trang 1/17 123456711 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 169
    Click:

Cám ơn
    7,709
    Được cám ơn 9,255 lần trong 4,170 bài
    Blog Entries
    5
    Điểm đánh giá
    8 (100%)

Default Thư viện sách Làm cha mẹ

Mở quán cà phê sách là mong ước của mình. Trong thời điểm hiện tại, khi chưa tìm được địa điểm mở quán, mình đành xúc tiến việc chiều chuộng ước mơ bằng cách cố gắng thực hiện 1/2 mong ước vậy.

Có mấy lý do để mình mong muốn Lamchame.com có một thư viện riêng:
    1/ Có nhiều người muốn trao đổi sách chứ không muốn bán sách
    2/ Có nhiều người muốn đọc sách theo gợi ý của người khác
    3/ Có nhiều người muốn có sự tương tác (trao đổi) trong quá trình đọc sách, túm lại là chia sẻ với nhau những thông tin hay từ sách
    4/ Có nhiều người muốn tạo thói quen đọc sách cho con mình từ bé, thay vì để lớp trẻ ngày càng lười đọc chữ, chỉ thích ngắm tranh đoán nội dung.
    5/ Có nhiều người muốn tạo môi trường bạn bè trên một diễn đàn ảo. Trao đổi sách, cùng đọc sách có thể là một trong những cách khiến các thành viên trên diễn đàn xích lại gần nhau hơn.
    6/ Vân vân và vân vân

Được sự đồng ý của Ban Quản trị Lamchame.com, mình xin đăng nội dung dự án mở để tiến tới thành lập thư viện Lamchame trong thời gian sớm nhất. Dự án có thành công hay không là phụ thuộc vào sự hưởng ứng của mọi người.
    Rất mong nhận được nhiều góp ý thiết thực, cụ thể về những nội dung dưới đây:

THƯ VIỆN SÁCH LÀM CHA MẸ
    Nguyên tắc hoạt động
    • Minh bạch về tài chính: Mọi khoản thu – chi sẽ được cập nhật tại diễn đàn lamchame.com.
    • Thu – chi độc lập với BQT diễn đàn lamchame.com.
    • Sách của thành viên cho mượn sẽ được trả lại cho thành viên bất cứ khi nào thành viên cần.
    • Sách huy động từ các tổ chức khác sẽ thuộc sở hữu của website lamchame.com. Số sách này sẽ hoạt động cho hoạt động cộng đồng tại diễn đàn lamchame.com.
    • Nguồn tài trợ bằng tiền mặt sẽ được dùng vào việc duy trì các hoạt động của thư viện và mua sách.
    • Nguồn thu từ phí hội viên sau khi trừ chi phí sẽ được sử dụng để mua sách.
    • Tên của thư viện sẽ thuộc sở hữu của website lamchame.com. Các cá nhân hoặc tổ chức tham gia tài trợ không sử dụng tên thư viện khi chưa được sự đồng ý của Ban quản trị website lamchame.com.
    Nguồn sách huy động
    • Nguồn thành viên (tặng hoặc cho thư viện mượn trong thời hạn thỏa thuận)
    • NXB Kim Đồng (hợp tác với NXB Kim Đồng trong việc giới thiệu sách, đổi lại, sẽ nhận về một số đầu sách về cho thư viện)
    • Mua thanh lý giá rẻ (lấy từ tiền đóng góp của các thành viên)
    • NXB khác (nếu thành viên nào kêu gọi được sự ủng hộ của các NXB khác tương tự như NXB Kim Đồng)
    Địa điểm
    • Tạm thời tập kết sách ở nhà Song Nhi, phòng 303. D8, trên đường Nguyên Hồng
    • Kêu gọi sự ủng hộ của các mẹ có nhà rộng, đặt được tủ sách, đặc biệt là các mẹ không đi làm.
    • Hợp tác với quán cà phê (tuyệt nhất là cà phê của quỹ Từ thiện LCM, hoặc quán cà phê của các thành viên tham gia diễn đàn LCM)
    Phí hội viên
    • Đặt cọc: 200.000 vnđ.
    • Phí hội viên: 100.000/3 tháng. (bao gồm tiền làm thẻ hội viên, tiền mua sách thanh lý, tiền đóng tủ sách và tiền hỗ trợ tiền net, điện thoại cho thủ thư).
    Nội quy tham gia
    • Tiền đặt cọc sẽ được hoàn trả vào cuối mỗi quý nếu thành viên không tiếp tục tham gia. Hoặc số tiền đặt cọc sẽ mất nếu thành viên giữ sách quá hạn.
    • Số sách cho mượn mỗi lần không vượt quá số tiền đặt cọc.
    • Thời gian mượn tối đa: Không quá 7 ngày/lần. Mỗi ngày quá hạn sẽ thu thêm 2.000đ/ngày. Nếu chậm trả 7 ngày, số tiền đặt cọc sẽ bị mất và cần đóng lại tiền đặt cọc nếu muốn tiếp tục tham gia.

Cơ chế kiểm tra đầu sách
    • Cơ chế kiểm tra ngẫu nhiên.
    • Người kiểm tra: Bất cứ ai đều có quyền kiểm tra số lượng sách, đầu sách.
    Người quản lý
    • Người quản lý: Thành viên của diễn đàn lamchame.com.
    • Hỗ trợ cho thủ thư: Hỗ trợ tiền net, điện thoại (dự kiến ban đầu là 200.000đ/tháng)
    • Người quản lý cần ký bản cam kết với Ban Quản Trị diễn đàn lamchame.com để đảm bảo sự minh bạch về tài chính và nếu người đó không tiếp tục tham gia thì cần gửi lại Quỹ của Thư Viện Sách Làm Cha Mẹ cho BQT diễn đàn lamchame.com để BQT tiếp tục tìm người kế nhiệm.

Trong trường hợp thư viện LCM ngừng hoạt động:
    - Trả lại sách cho những thành viên cho thư viện mượn
    - Giao toàn bộ tài sản còn lại của thư viện cho Ban Quản trị diễn đàn Lamchame.com để ủng hộ những nơi thật sự cần sách

Mình tạm cập nhật danh sách những người ủng hộ và có thể tham gia vào dự án:
    MomMi, binbinvahinhin, hạnhvy, sachchocon, ynhudao, daubepviet, Sâu Sâu' Family, meminhanh, meyeuconnhatday, Me Ngọc, Me Hai An, bebi Bong, Tienlam2010, Thoc's mom, mebutbong, Song Nhi...
    Mọi sự ủng hộ về sách xin gửi về các địa chỉ sau:
    1/Song Nhi, khu tập thể D8, Bắc Thành Công, trên đường Nguyên Hồng, 0912177153
    2/Tienlam2010, Cung thiếu nhi (36 Lý Thái Tổ), 0902287595
    3/Sách cho con: 0987945292, NXB Kim Đồng, trên đường Quang Trung, đối diện hồ Ha Le
    4/ Chờ xung phong

Nếu các thành viên ủng hộ sách (tặng hoặc cho mượn) mà không đến được các địa chỉ này, mình sẽ tự đến khuân về

Thư viện bắt đầu mở, mời mọi người tham gia vào đây: http://www.lamchame.com/forum/forumd...hư-viện-LCM
    thay đổi nội dung bởi: Song Nhi, 12-08-2010 lúc 11:24 AM

2. Những người sau đây 45 đã cám ơn Song Nhi về bài viết hữu ích này

.Sonic. (12-11-2010), 123conwood (05-20-2012), AnQing'mama (12-07-2010), AnTam (09-04-2011), bhkien (12-03-2010), binbinvahinhin (12-03-2010), bongbangBaoNgoc (12-18-2010), chuongaz (12-31-2010), Congaichipheo (11-25-2011), curly_aries (12-04-2010), girl_usetosmile (06-30-2011), haitintin74 (05-01-2011), Hanoi.vn (06-03-2012), heohamzb2 (12-04-2010), Hương Điệp (11-16-2012), jaden (12-11-2010), kamill (08-20-2011), Kút Kít (12-04-2010), lambarca (04-26-2011), lethuyhp (09-28-2012), lifeshop (12-05-2010), mẹ và bé yêu (01-09-2011), Me Ngọc (12-06-2010), mebutbong (12-03-2010), Medauran (10-08-2012), meminhanh (12-04-2010), meyeuconnhatday (12-03-2010), Me_Bao (12-06-2010), Miubeodethuong (01-01-2013), ngodong9 (12-09-2010), ninabag.com (09-19-2011), ong mật (07-28-2012), Pjico Insurance (12-21-2010), quangtq (12-03-2010), rongbay055 (05-31-2012), Sâu Sâu' Family (12-04-2010), suabotuoinguyenchat (12-04-2010), taman (12-04-2010), thucphamsachtf (11-28-2012), TieuThuong (12-05-2010), trungdtg (07-21-2012), tuanarch87 (03-01-2012), tumanh2910 (06-10-2011), ynhudao (12-03-2010), đĩa thể dục (01-24-2012)

Nơi Cư Ngụ
    Hanoi
    Click:

Cám ơn
    3,133
    Được cám ơn 4,029 lần trong 1,267 bài
    Điểm đánh giá
    3 (100%)

Default Ðề: Thư viện sách Làm cha mẹ

Chị ơi,
    Đúng là tuyệt nếu Quán cafe của Quỹ kết hợp với thư viện sách chị nhỉ? Nhưng vụ địa điểm đúng là nan giải chị nhỉ? Chị vẫn lùng chứ chị? Em đang mơ về 1 quán cafe sách đây.
    Ở gần nhà em có 1 quán cafe sách, cũng nhiều sách vì nó là quán cafe của nhà sách Đông Tây. Đọc sách thì được nhưng ghét cái vào net là phải trả tiền net.

4. Những người sau đây 4 đã cám ơn Thoc's mom về bài viết hữu ích này

123conwood (05-20-2012), mebutbong (12-03-2010), Pjico Insurance (12-21-2010), ynhudao (12-03-2010)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội, Việt Nam
    Click:

Cám ơn
    4,210
    Được cám ơn 33,195 lần trong 4,116 bài
    Blog Entries
    21
    Điểm đánh giá
    13 (100%)

Nếu có quán cafe và wifi free thì chắc cũng hấp dẫn nhiều mẹ kinh doanh đến lắm. Mà không biết chừng lại thành trung tâm văn hóa, mua sắm nữa chứ.

Ủng hộ Song Nhi nhé.
    Nếu bạn cần hỗ trợ nhanh về đổi tiêu đề topic, chuyển đề tài đúng khu vực..., đừng gửi tin nhắn, hãy gửi yêu cầu vào phần Cần hỗ trợ từ BQT

"Do not go where the path may lead, go instead where there is no path and leave a trail."
    - Ralph Waldo Emerson

Lamchame.com trên Facebook: https://www.facebook.com/lamchamecom
    Lamchame.com trên Twitter: https://twitter.com/lamchame
    Đăng ký sử dụng app bán hàng cho iPhone http://bit.ly/XzCImk
    Blog chia sẻ kinh nghiệm kinh doanh online: https://homebizvn.blogspot.com

Quy định chung của diễn đàn
    - Hướng dẫn cho người mới - Các hướng dẫn sử dụng diễn đàn - Quy định của phần Mua sắm tiêu dùng - Hướng dẫn cho những người tham gia mua bán - Quy định của mục Đồ Thanh lý - 10 Bí quyết bán hàng hiệu quả

Hướng dẫn đặt chữ ký Ahamai

6. Những người sau đây 4 đã cám ơn bhkien về bài viết hữu ích này

123conwood (05-20-2012), binbinvahinhin (12-03-2010), meyeuconnhatday (12-03-2010), ynhudao (12-03-2010)

Click:

Cám ơn
    7,709
    Blog Entries
    5
    Điểm đánh giá
    8 (100%)

Trích Nguyên văn bởi bhkien View Post
    Nếu có quán cafe và wifi free thì chắc cũng hấp dẫn nhiều mẹ kinh doanh đến lắm. Mà không biết chừng lại thành trung tâm văn hóa, mua sắm nữa chứ.

Ủng hộ Song Nhi nhé.
    Em phải tìm theo tên anh Kiên thì mới đọc được bài này.
    Còn nếu nhìn trên diễn đàn thì chỉ thấy bài của Thoc thôi anh ạ.
    Sao vậy nhỉ?

8. Người dưới đây đã cám ơn Song Nhi về bài viết hữu ích:

123conwood (05-20-2012)

Click:

Cám ơn
    7,709
    Blog Entries
    5
    Điểm đánh giá
    8 (100%)

Trích Nguyên văn bởi Thoc's mom View Post
    Chị ơi,
    Đúng là tuyệt nếu Quán cafe của Quỹ kết hợp với thư viện sách chị nhỉ? Nhưng vụ địa điểm đúng là nan giải chị nhỉ? Chị vẫn lùng chứ chị? Em đang mơ về 1 quán cafe sách đây.
    Ở gần nhà em có 1 quán cafe sách, cũng nhiều sách vì nó là quán cafe của nhà sách Đông Tây. Đọc sách thì được nhưng ghét cái vào net là phải trả tiền net.
    Cà phê làm chị tẩu hỏa nhập ma rồi, chả làm được việc gì ra việc gì cả. Đi đâu cũng ngó nghiêng xem ai còn tí đất trống nào để "nhét" cà phê vào được không, đến là mệt.
    Chị muốn có một thư viện sách để mọi người cùng đọc và cùng thảo luận cho vui, nhất là sách cho các con em ạ. Em và chị cùng tiếp tục mơ về cà phê sách nhé, xem ai "tỉnh mộng" trước!

10. Những người sau đây 5 đã cám ơn Song Nhi về bài viết hữu ích này

123conwood (05-20-2012), meyeuconnhatday (12-03-2010), miubong1804 (12-27-2012), Pjico Insurance (12-21-2010), ynhudao (12-03-2010)

Click:

Cám ơn
    554
    Được cám ơn 582 lần trong 268 bài
    Điểm đánh giá
    0

Chị ơi.......thật sự em đọc được bài viết này của chị mà em như kiểu bắt được vàng í ạ, em là con mọt sách đây ạ. Em mơ một chỗ ngập tràn trong thế giới sách nhưng chủ yếu bj em hay lang thang trên các thư viện và quán cafe sách Salem ở Tô Hiến Thành. hì hì...Quỹ mà kết hợp được ý tưởng sách mở quán cafe sách thì quá nhất rùi ạ, hẻm còn j mong đợi hơn ạ. ^^

Em ở nhà cũng khá nhiều sách về hạt giống tâm hồn, và văn học tiếng anh....hôm nào em mang qua tập kết tại nhà chị nhé ạ.

Ui...tin này làm cho em tối nay đi Nà É mê mẩn nghĩ về vụ cafe sách quá chị ạ^^. Cám ơn chị vì ý tưởng hay và thiết thực ạ T___T

Trích Nguyên văn bởi Song Nhi View Post
    Mở quán cà phê sách là mong ước của mình. Trong thời điểm hiện tại, khi chưa tìm được địa điểm mở quán, mình đành xúc tiến việc chiều chuộng ước mơ bằng cách cố gắng thực hiện 1/2 mong ước vậy.

Có mấy lý do để mình mong muốn Lamchame.com có một thư viện riêng:
    1/ Có nhiều người muốn trao đổi sách chứ không muốn bán sách
    2/ Có nhiều người muốn đọc sách theo gợi ý của người khác
    3/ Có nhiều người muốn có sự tương tác (trao đổi) trong quá trình đọc sách, túm lại là chia sẻ với nhau những thông tin hay từ sách
    4/ Có nhiều người muốn tạo thói quen đọc sách cho con mình từ bé, thay vì để lớp trẻ ngày càng lười đọc chữ, chỉ thích ngắm tranh đoán nội dung.
    5/ Có nhiều người muốn tạo môi trường bạn bè trên một diễn đàn ảo. Trao đổi sách, cùng đọc sách có thể là một trong những cách khiến các thành viên trên diễn đàn xích lại gần nhau hơn.
    6/ Vân vân và vân vân

Được sự đồng ý của Ban Quản trị Lamchame.com, mình xin đăng nội dung dự án mở để tiến tới thành lập thư viện Lamchame trong thời gian sớm nhất. Dự án có thành công hay không là phụ thuộc vào sự hưởng ứng của mọi người.
    Rất mong nhận được nhiều góp ý thiết thực, cụ thể về những nội dung dưới đây:

THƯ VIỆN SÁCH LÀM CHA MẸ
    Nguyên tắc hoạt động
    • Minh bạch về tài chính: Mọi khoản thu – chi sẽ được cập nhật tại diễn đàn lamchame.com.
    • Thu – chi độc lập với BQT diễn đàn lamchame.com.
    • Sách của thành viên cho mượn sẽ được trả lại cho thành viên bất cứ khi nào thành viên cần.
    • Sách huy động từ các tổ chức khác sẽ thuộc sở hữu của website lamchame.com. Số sách này sẽ hoạt động cho hoạt động cộng đồng tại diễn đàn lamchame.com.
    • Nguồn tài trợ bằng tiền mặt sẽ được dùng vào việc duy trì các hoạt động của thư viện và mua sách.
    • Nguồn thu từ phí hội viên sau khi trừ chi phí sẽ được sử dụng để mua sách.
    • Tên của thư viện sẽ thuộc sở hữu của website lamchame.com. Các cá nhân hoặc tổ chức tham gia tài trợ không sử dụng tên thư viện khi chưa được sự đồng ý của Ban quản trị website lamchame.com.
    Nguồn sách huy động
    • Nguồn thành viên (tặng hoặc cho thư viện mượn trong thời hạn thỏa thuận)
    • NXB Kim Đồng (hợp tác với NXB Kim Đồng trong việc giới thiệu sách, đổi lại, sẽ nhận về một số đầu sách về cho thư viện)
    • Mua thanh lý giá rẻ (lấy từ tiền đóng góp của các thành viên)
    • NXB khác (nếu thành viên nào kêu gọi được sự ủng hộ của các NXB khác tương tự như NXB Kim Đồng)
    Địa điểm
    • Tạm thời tập kết sách ở nhà Song Nhi, phòng 303. D8, trên đường Nguyên Hồng
    • Kêu gọi sự ủng hộ của các mẹ có nhà rộng, đặt được tủ sách, đặc biệt là các mẹ không đi làm.
    • Hợp tác với quán cà phê (tuyệt nhất là cà phê của quỹ Từ thiện LCM, hoặc quán cà phê của các thành viên tham gia diễn đàn LCM)
    Phí hội viên
    • Đặt cọc: 200.000 vnđ.
    • Phí hội viên: 100.000/3 tháng. (bao gồm tiền làm thẻ hội viên, tiền mua sách thanh lý, tiền đóng tủ sách và tiền hỗ trợ tiền net, điện thoại cho thủ thư).
    Nội quy tham gia
    • Tiền đặt cọc sẽ được hoàn trả vào cuối mỗi quý nếu thành viên không tiếp tục tham gia. Hoặc số tiền đặt cọc sẽ mất nếu thành viên giữ sách quá hạn.
    • Số sách cho mượn mỗi lần không vượt quá số tiền đặt cọc.
    • Thời gian mượn tối đa: Không quá 7 ngày/lần. Mỗi ngày quá hạn sẽ thu thêm 2.000đ/ngày. Nếu chậm trả 7 ngày, số tiền đặt cọc sẽ bị mất và cần đóng lại tiền đặt cọc nếu muốn tiếp tục tham gia.

Cơ chế kiểm tra đầu sách
    • Cơ chế kiểm tra ngẫu nhiên.
    • Người kiểm tra: Bất cứ ai đều có quyền kiểm tra số lượng sách, đầu sách.
    Người quản lý
    • Người quản lý: Thành viên của diễn đàn lamchame.com.
    • Hỗ trợ cho thủ thư: Hỗ trợ tiền net, điện thoại (dự kiến ban đầu là 200.000đ/tháng)
    • Người quản lý cần ký bản cam kết với Ban Quản Trị diễn đàn lamchame.com để đảm bảo sự minh bạch về tài chính và nếu người đó không tiếp tục tham gia thì cần gửi lại Quỹ của Thư Viện Sách Làm Cha Mẹ cho BQT diễn đàn lamchame.com để BQT tiếp tục tìm người kế nhiệm.

Trong trường hợp thư viện LCM ngừng hoạt động:
    - Trả lại sách cho những thành viên cho thư viện mượn
    - Giao toàn bộ tài sản còn lại của thư viện cho Ban Quản trị diễn đàn Lamchame.com để ủng hộ những nơi thật sự cần sách.

12. Người dưới đây đã cám ơn ynhudao về bài viết hữu ích:

123conwood (05-20-2012)

Click:

Cám ơn
    554
    Điểm đánh giá
    0

Hí hí...chả biết từ bao giờ em đã bị cuốn hút theo các ý tưởng độc đáo của các chị ạ. Cái món cafe sách này cho em được theo chân các chị nhé ạ, hi vọng dự án cafe sách của chị SN sẽ sớm ra đời. ^^

Hèm hèm...giờ em cũng gần như chị SN rùi ạ, đi đến đâu cũng ngó nghiêng, đi gặp ai cũng hỏi quanh khu vực nào đó có chỗ cho thuê mở quán hẻm? hì hì.

Trích Nguyên văn bởi Song Nhi View Post
    Cà phê làm chị tẩu hỏa nhập ma rồi, chả làm được việc gì ra việc gì cả. Đi đâu cũng ngó nghiêng xem ai còn tí đất trống nào để "nhét" cà phê vào được không, đến là mệt.
    Chị muốn có một thư viện sách để mọi người cùng đọc và cùng thảo luận cho vui, nhất là sách cho các con em ạ. Em và chị cùng tiếp tục mơ về cà phê sách nhé, xem ai "tỉnh mộng" trước!

14. Người dưới đây đã cám ơn ynhudao về bài viết hữu ích:

123conwood (05-20-2012)

Click:

Cám ơn
    554
    Điểm đánh giá
    0

Quả thực bây giờ em mới ngẫm câu "Lão ngồi mơ cà phê Ý" của chị đó ạ, hẳn chắc chắn là chị đang ấp ủ cho 1 cái j liên quan đến cafe và bj thì em đang cảm nhận đúng phải không ạ? hí hí

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Click:

Cám ơn
    9,715
    Được cám ơn 5,564 lần trong 2,749 bài
    Điểm đánh giá
    3 (100%)

Trích Nguyên văn bởi Thoc's mom View Post
    Chị ơi,
    Tối qua mình ngồi nghĩ cũng nghĩ đến cái này , đang rất thích và sung sướng nếu nó thành hiện thực
    QUỸ TT LCM -TB Điều Phối - Ms Lan - 0942 722 058

Kêu Gọi Ủng Hộ Cho Chương Trình Tết Ngải Thầu Lào Cai

17. Những người sau đây 5 đã cám ơn mebutbong về bài viết hữu ích này

123conwood (05-20-2012), binbinvahinhin (12-03-2010), lifeshop (12-05-2010), Pjico Insurance (12-21-2010), Song Nhi (12-03-2010)

Click:

Cám ơn
    150
    Được cám ơn 718 lần trong 661 bài
    Điểm đánh giá
    6 (100%)

dự án này hay chị SN ạ, em cũng thường cho con vào quán cà phê của Nhà sách Đông Tây. giờ có thêm của LCM mà gần gần nhà em nữa thì tuyệt quá.
    Vì cái GIẬN sẽ gây nên PHIỀN NÃO - vì thế KHÔNG GIẬN là hay hơn cả. Vì TỪ BI, BÁC ÁI tạo ra HẠNH PHÚC - vì thế nên PHÁT TRIỂN TÂM THIỆN này thì hơn.” TÂM là gốc THIỆN - ÁC, MIỆNG là cửa HỌA - PHÚC

19. Những người sau đây 2 đã cám ơn MomMi về bài viết hữu ích này

123conwood (05-20-2012), binbinvahinhin (12-03-2010)

Trang 1/17 123456711 ... cuốicuối

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ