Trang 1/3 123 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 27
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    92
    Được cám ơn 220 lần trong 171 bài
    Điểm đánh giá
    0

Talking Các món ngon và lạ miệng cho bé từ 10 tháng tuổi!

Chào các mẹ. Tình hình là mình vừa trải qua trận chiến với chứng chán ăn của thằng cu con nhà mình. Hiện giờ cháu đã bắt đầu ăn uống bình thường trở lại nhưng mình vẫn lo lắm. Vì mỗi lần như thế ko chỉ ảnh hưởng đến sức khoẻ của con mà còn ảnh hưởng đến hoà khí của cả nhà nữa. Thế nên mình quyết tâm đầu tư công sức thay đổi món liên tục cho bé để ... ko kịp chán ah . Lên mạng search thì ko có nhiều lắm. Nên mình lập topic này với mong muốn các mẹ trên này vào đây chia sẻ các món ăn của các mẹ từ đơn giản đến phức tạp, từ cổ điển đến hiện đại, từ âu sang á, từ chính tới phụ, từ sưu tầm cho đến sáng tạo v.v. và v.v... túm lại là bất kỳ món nào ngon và lạ miệng cho bé. Trong khuôn khổ topic này mình chỉ đề cập đến các món cháo cho bé từ 10 tháng trở lên đến khi ăn cơm nát nhé.

Mở hàng là 1 món mà mình sưu tầm được (quên mất nguồn rồi ah, của mẹ nào thì thông cảm nha)

Cháo táo hầm thịt gà và súp lơ xanh

Mẹ chỉ cần chuẩn bị 1 quả táo Fuji của Mỹ, thịt gà, súp lơ xanh thôi.
    Cho gạo vào ninh như với thịt gà để nấu cho con. Khi cháo chín nhừ, táo thái nhỏ, cho vào nồi cháo. Đảo đều cháo và táo, cho con ăn.
    Nhiều mẹ lo lắng táo bây giờ hơi có vị chua, sợ con không thích ăn. Mẹ yên tâm, táo mua về ăn thử hơi có vị chua, nhưng khi hấp chín lại có vị ngọt đấy. Cháo táo hầm xương gà có vị ngọt của xương gà, vị ngọt thanh của táo. Lạ miệng, con sẽ thích ăn lắm.
    Súp lơ xanh ngọt mát, băm nhỏ, nấu nhuyễn, cho con ăn thêm như ăn canh.

thay đổi nội dung bởi: GauBien2010, 12-01-2010 lúc 11:07 AM
    Phụ kiện handmade cho mẹ và bé : http://tinyurl.com/rosyhandmade

2. Những người sau đây 5 đã cám ơn GauBien2010 về bài viết hữu ích này

Bo Cu Bo (12-20-2010), Mẹ Băp12 (06-05-2013), meplinh (12-08-2010), pinkdayforyou (12-14-2010), sealhappy (08-21-2012)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    92
    Điểm đánh giá
    0

Default Ðề: Các món ngon và lạ miệng cho bé từ 10 tháng tuổi!

Hôm nay đóng góp thêm 01 món nữa mới học lỏm được.
    Cháo cá rô sốt cà + canh rau cải
    Cháo ninh nhừ (xay hoặc nghiền hoặc cả hạt tuỳ theo độ thô mà con ăn được)
    Cá rô đồng lọc xương, ướp với một chút nước mắm, bỏ vào lò vi sóng quay trong 1-2 phút. Sau đó xé thịt hoặc băm nhỏ.
    Cà chua gọt vỏ lấy phần thịt băm nhuyễn.
    Đun nóng 1 thìa dầu ăn, cho cá vào xào thơm. Tiếp đến bỏ cà chua vào xào cùng, nên một chút nước cho sền sền, đun sôi và tắt bếp
    Phần đầu cá xương cá còn lại ninh nhừ lọc lấy nước hoặc cầu kỳ thì giã giập và lọc lấy nước. Đun sôi nước lọc cá với một chút gừng rồi bỏ rau cải đã băm nhỏ nấu chín tới thì bắc ra.
    Cách 1: Đối với mẹ nào cho con ăn cháo riêng thức ăn riêng thì lúc xào cá cho thêm chút nước mắm. Cháo múc ra tô, cá , canh rau. Vậy là được bữa ăn cho con hoàn chỉnh.
    Cách 2. Đối với mẹ nào cho con ăn kiểu Việt Nam thì đổ hỗn hợp cá xào cà vào nồi cháo, nêm 1 chút nước mắm. Tắt bếp, đổ ra bát. Vậy là được bữa cháo ngon lành. Trong khi ăn thì cho con măm thêm canh cá rau cải. Uống thay nước lọc.

Tip: Bình thường mình thấy các mẹ thường cho ăn cháo, bột, cơm kèm với một cốc nước lọc. Nhà mình thì toàn làm canh rau thịt, cá hoặc nước luộc rau củ thay cho nước lọc. Chỉ sau khi ăn xong thì tráng miệng một ngụm nhỏ thôi. Như thế vừa có nước để con suôi cháo, bột, cơm vừa thêm được chất, vitamin cho con. Phần củ quả luộc thì để cho con cầm gặm ăn chơi. Cực dễ đút thức ăn nhé! Một công mấy việc!

4. Những người sau đây 2 đã cám ơn GauBien2010 về bài viết hữu ích này

Bo Cu Bo (12-20-2010), sealhappy (08-21-2012)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    92
    Điểm đánh giá
    0

Hic không có mẹ nào chia sẻ với mình sao. Thôi thì tự biên tự diễn vậy:
    Thực đơn hôm nay: Cháo trứng củ cải + canh xương củ cải
    Cháo vẫn nấu bình thường ạ.
    Củ cải băm nhỏ + 1 phần thái khúc ( để làm canh). Lòng đỏ trứng đánh tan với một ít nước lọc.
    Phi dầu cho thơm, đổ củ cải đã băm vào xào chín. Khi củ cải đã chín thì đổ phần trứng kia vào. Vừa đổvừa quấy cho tơi trứng ra. Xào thêm một lúc nữa cho trứng săn lại thì đổ một chút nước nóng vào, đun liu riu đến khi nào miếng củ cải bóp mềm tay là okie (hoặc tùy vào độ thô mà con ăn được) À quên cho mấy giọt nước mắm cho thơm nhé.

Ninh nước chân gà hoặc nước xương từ trước bỏ tủ lạnh cho đến khi phần váng mỡ đông lại. Lấy muỗng vớt hết chỗ váng này ra để lấy nước trong. Nếu các mẹ để nóng mà muốn gạn nước trong thì khó lắm ạ.

Lấy một ít nước này ninh với củ cải thái khúc cho tới khi chín mềm (con có thể gặm và nhai được). Không cho mắm muối gì đâu nhé vì canh này sau khi đun xong rất ngọt và thơm rồi. Nếu thích thì có thể rắc ít hành hoa hoặc rau mùi thái nhỏ cho thêm phần hấp dẫn.

Cháo đun sôi trở lại. Đổ ra bát rồi rắc phần trứng xào củ cải lên trên.

Vậy là đã được bữa cháo thơm ngon bổ dưỡng cho bé.

6. Những người sau đây 3 đã cám ơn GauBien2010 về bài viết hữu ích này

Bo Cu Bo (12-20-2010), Mẹ Băp12 (06-05-2013), sealhappy (08-21-2012)

Click:

Cám ơn
    371
    Được cám ơn 583 lần trong 448 bài
    Điểm đánh giá
    0

e cũng muốn bon chen lắm nhưng thú thật k khéo tay ở khoản này nên vào học lỏm mẹ nó thui,mẹ nó cứ chia sẻ kinh nghiệm đi rùi các mẹ khác cũng tiếp bước mà hehe

CẦN MUA CC MINI KHU MINH KHAI, BẠCH MAI TẦM 700TR.AI CÓ NHẮN E VỚI Ạ

Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 2 lần trong 2 bài
    Điểm đánh giá
    0

Smile Ðề: Các món ngon và lạ miệng cho bé từ 10 tháng tuổi!

Lần đầu tiên em bước chân dzô cái thế giới này! Rất cám ơn các Mẹ có kinh nghiệm , và dạy các món ăn lạ. Em rất tệ trong chuyện nấu nướng, nhưng đối với Cu Tin nhà em, em luôn muốn nấu những món ngon và lạ miệng cho bé. Nay em được biết thêm nhiều món ăn mới mẻ, ít ra là đối với em, vì em cứ nấu đi nấu lại mấy món cũ rít hà! Em cám ơn các Mẹ nhiều lắm!! Em iu mấy chị, Mẹ !!

Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần trong 0 bài
    Điểm đánh giá
    0

Em cũng đang vào học lỏm mấy món của các mẹ đây hihi

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    92
    Điểm đánh giá
    0

Hôm nay giới thiệu với các mẹ một món ăn nữa cũng rất dễ làm: Khoai tây nấu tôm bỏ lò

1. Khoai tây gọt vỏ, rửa sạch thái khúc
    2. Tôm bóc vỏ bỏ đầu, băm nhuyễn
    3. Hầm khoai tây cho chín dừ, dằm nhuyễn.
    4. Cho khoai tây với một ít cháo xay để tạo độ kết dính (nếu không ăn cháo xay thì có thể thay bằng bột gạo pha với một ít nước trắng) đun sôi thì cho tôm vào đảo đều, nêm một chút nước mắm cho vừa miệng.
    5. Khi tất cả đã chín, đổ ra một cái bát nông lòng (hoặc đĩa sâu lòng hịhị, nói thế để các mẹ dễ hiểu). Có thể rắc thêm một ít phô mai (loại dùng cho pizza í) lên trên tuỳ khẩu vị mỗi bé. Bỏ vào lò nướng khoảng 5 phút. Nếu không có lò nướng thì các mẹ có thể để trong nồi đun liu riu khi nào thấy khoai tây bén nồi hơi vàng vàng thì bắc ra.

Cơ cấu bữa ăn: khoai tây tôm bỏ lò + súp lơ luộc + hoa quả dầm sữa chua. Chậc… chậc…!

11. Những người sau đây 2 đã cám ơn GauBien2010 về bài viết hữu ích này

Bo Cu Bo (12-20-2010), sealhappy (08-21-2012)

Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 10 lần trong 9 bài
    Điểm đánh giá
    0

Việc sử dụng ngôn ngữ và vận động thể chất của trẻ em để liên lạc thông qua lời nói hay tạo các ý niệm trừu tượng cho chúng ta thấy một trong những nguy cơ rối loạn phát triển đầu tiên như tính tự kỷ có thể cản trở sự phát triển về mặt xã hội và nhận thức của trẻ.

Tính tự kỷ và tình trạng có liên quan với nó như rối loạn phát triển toàn diện là kết quả của những vấn đề về thần kinh đã tác động lên những vùng não nào đó

Click:

Cám ơn
    1,024
    Được cám ơn 1,058 lần trong 1,029 bài
    Điểm đánh giá
    0

Lót dép .................................................

Nơi Cư Ngụ
    Singapore
    Click:

Cám ơn
    78
    Được cám ơn 236 lần trong 222 bài
    Điểm đánh giá
    0

cảm ơn mẹ Gấu Biển nhé. Bé nhà tớ cũng đang độ tuổi này và tớ thì cũng đang đau đầu tìm cách cải thiện món ăn cho bé. May quá tìm được topic này.

15. Người dưới đây đã cám ơn pinkdayforyou về bài viết hữu ích:

ngotngaohp (04-13-2012)

Trang 1/3 123 cuốicuối

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ