Kinh nghiệm: Các món ngon và lạ miệng cho bé từ 10 tháng tuổi!

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi GauBien2010, 1/12/2010.

1. GauBien2010

GauBien2010 Thành viên tích cực

Chào các mẹ. Tình hình là mình vừa trải qua trận chiến với chứng chán ăn của thằng cu con nhà mình. Hiện giờ cháu đã bắt đầu ăn uống bình thường trở lại nhưng mình vẫn lo lắm. Vì mỗi lần như thế ko chỉ ảnh hưởng đến sức khoẻ của con mà còn ảnh hưởng đến hoà khí của cả nhà nữa. Thế nên mình quyết tâm đầu tư công sức thay đổi món liên tục cho bé để ... ko kịp chán ah :D. Lên mạng search thì ko có nhiều lắm. Nên mình lập topic này với mong muốn các mẹ trên này vào đây chia sẻ các món ăn của các mẹ từ đơn giản đến phức tạp, từ cổ điển đến hiện đại, từ âu sang á, từ chính tới phụ, từ sưu tầm cho đến sáng tạo v.v. và v.v... túm lại là bất kỳ món nào ngon và lạ miệng cho bé. Trong khuôn khổ topic này mình chỉ đề cập đến các món cháo cho bé từ 10 tháng trở lên đến khi ăn cơm nát nhé.

Mở hàng là 1 món mà mình sưu tầm được (quên mất nguồn rồi ah, của mẹ nào thì thông cảm nha)

Cháo táo hầm thịt gà và súp lơ xanh

Mẹ chỉ cần chuẩn bị 1 quả táo Fuji của Mỹ, thịt gà, súp lơ xanh thôi.
    Cho gạo vào ninh như với thịt gà để nấu cho con. Khi cháo chín nhừ, táo thái nhỏ, cho vào nồi cháo. Đảo đều cháo và táo, cho con ăn.
    Nhiều mẹ lo lắng táo bây giờ hơi có vị chua, sợ con không thích ăn. Mẹ yên tâm, táo mua về ăn thử hơi có vị chua, nhưng khi hấp chín lại có vị ngọt đấy. Cháo táo hầm xương gà có vị ngọt của xương gà, vị ngọt thanh của táo. Lạ miệng, con sẽ thích ăn lắm.
    Súp lơ xanh ngọt mát, băm nhỏ, nấu nhuyễn, cho con ăn thêm như ăn canh.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi GauBien2010
    Đang tải...

2. GauBien2010

Ðề: Các món ngon và lạ miệng cho bé từ 10 tháng tuổi!

Hôm nay đóng góp thêm 01 món nữa mới học lỏm được.
    Cháo cá rô sốt cà + canh rau cải
    Cháo ninh nhừ (xay hoặc nghiền hoặc cả hạt tuỳ theo độ thô mà con ăn được)
    Cá rô đồng lọc xương, ướp với một chút nước mắm, bỏ vào lò vi sóng quay trong 1-2 phút. Sau đó xé thịt hoặc băm nhỏ.
    Cà chua gọt vỏ lấy phần thịt băm nhuyễn.
    Đun nóng 1 thìa dầu ăn, cho cá vào xào thơm. Tiếp đến bỏ cà chua vào xào cùng, nên một chút nước cho sền sền, đun sôi và tắt bếp
    Phần đầu cá xương cá còn lại ninh nhừ lọc lấy nước hoặc cầu kỳ thì giã giập và lọc lấy nước. Đun sôi nước lọc cá với một chút gừng rồi bỏ rau cải đã băm nhỏ nấu chín tới thì bắc ra.
    Cách 1: Đối với mẹ nào cho con ăn cháo riêng thức ăn riêng thì lúc xào cá cho thêm chút nước mắm. Cháo múc ra tô, cá , canh rau. Vậy là được bữa ăn cho con hoàn chỉnh.
    Cách 2. Đối với mẹ nào cho con ăn kiểu Việt Nam thì đổ hỗn hợp cá xào cà vào nồi cháo, nêm 1 chút nước mắm. Tắt bếp, đổ ra bát. Vậy là được bữa cháo ngon lành. Trong khi ăn thì cho con măm thêm canh cá rau cải. Uống thay nước lọc.

Tip: Bình thường mình thấy các mẹ thường cho ăn cháo, bột, cơm kèm với một cốc nước lọc. Nhà mình thì toàn làm canh rau thịt, cá hoặc nước luộc rau củ thay cho nước lọc. Chỉ sau khi ăn xong thì tráng miệng một ngụm nhỏ thôi. Như thế vừa có nước để con suôi cháo, bột, cơm vừa thêm được chất, vitamin cho con. Phần củ quả luộc thì để cho con cầm gặm ăn chơi. Cực dễ đút thức ăn nhé! Một công mấy việc!

sealhappyBo Cu Bo thích.
  3. GauBien2010

Hic không có mẹ nào chia sẻ với mình sao. Thôi thì tự biên tự diễn vậy:
    Thực đơn hôm nay: Cháo trứng củ cải + canh xương củ cải
    Cháo vẫn nấu bình thường ạ.
    Củ cải băm nhỏ + 1 phần thái khúc ( để làm canh). Lòng đỏ trứng đánh tan với một ít nước lọc.
    Phi dầu cho thơm, đổ củ cải đã băm vào xào chín. Khi củ cải đã chín thì đổ phần trứng kia vào. Vừa đổvừa quấy cho tơi trứng ra. Xào thêm một lúc nữa cho trứng săn lại thì đổ một chút nước nóng vào, đun liu riu đến khi nào miếng củ cải bóp mềm tay là okie (hoặc tùy vào độ thô mà con ăn được) À quên cho mấy giọt nước mắm cho thơm nhé.

Ninh nước chân gà hoặc nước xương từ trước bỏ tủ lạnh cho đến khi phần váng mỡ đông lại. Lấy muỗng vớt hết chỗ váng này ra để lấy nước trong. Nếu các mẹ để nóng mà muốn gạn nước trong thì khó lắm ạ.

Lấy một ít nước này ninh với củ cải thái khúc cho tới khi chín mềm (con có thể gặm và nhai được). Không cho mắm muối gì đâu nhé vì canh này sau khi đun xong rất ngọt và thơm rồi. Nếu thích thì có thể rắc ít hành hoa hoặc rau mùi thái nhỏ cho thêm phần hấp dẫn.

Cháo đun sôi trở lại. Đổ ra bát rồi rắc phần trứng xào củ cải lên trên.

Vậy là đã được bữa cháo thơm ngon bổ dưỡng cho bé.

4. sumotintin

sumotintin Mẹ ĐK

e cũng muốn bon chen lắm nhưng thú thật k khéo tay ở khoản này nên vào học lỏm mẹ nó thui,mẹ nó cứ chia sẻ kinh nghiệm đi rùi các mẹ khác cũng tiếp bước mà hehe

5. huuduyen1986

huuduyen1986 Thành viên mới

Lần đầu tiên em bước chân dzô cái thế giới này! Rất cám ơn các Mẹ có kinh nghiệm , và dạy các món ăn lạ. Em rất tệ trong chuyện nấu nướng, nhưng đối với Cu Tin nhà em, em luôn muốn nấu những món ngon và lạ miệng cho bé. Nay em được biết thêm nhiều món ăn mới mẻ, ít ra là đối với em, vì em cứ nấu đi nấu lại mấy món cũ rít hà! :) Em cám ơn các Mẹ nhiều lắm!! Em iu mấy chị, Mẹ !! :p

6. doremon_8x

doremon_8x Banned

Em cũng đang vào học lỏm mấy món của các mẹ đây hihi

7. GauBien2010

Hôm nay giới thiệu với các mẹ một món ăn nữa cũng rất dễ làm: Khoai tây nấu tôm bỏ lò

1. Khoai tây gọt vỏ, rửa sạch thái khúc
    2. Tôm bóc vỏ bỏ đầu, băm nhuyễn
    3. Hầm khoai tây cho chín dừ, dằm nhuyễn.
    4. Cho khoai tây với một ít cháo xay để tạo độ kết dính (nếu không ăn cháo xay thì có thể thay bằng bột gạo pha với một ít nước trắng) đun sôi thì cho tôm vào đảo đều, nêm một chút nước mắm cho vừa miệng.
    5. Khi tất cả đã chín, đổ ra một cái bát nông lòng (hoặc đĩa sâu lòng hịhị, nói thế để các mẹ dễ hiểu). Có thể rắc thêm một ít phô mai (loại dùng cho pizza í) lên trên tuỳ khẩu vị mỗi bé. Bỏ vào lò nướng khoảng 5 phút. Nếu không có lò nướng thì các mẹ có thể để trong nồi đun liu riu khi nào thấy khoai tây bén nồi hơi vàng vàng thì bắc ra.

Cơ cấu bữa ăn: khoai tây tôm bỏ lò + súp lơ luộc + hoa quả dầm sữa chua. Chậc… chậc…!

sealhappyBo Cu Bo thích.
  8. santaclaus87

santaclaus87 Thành viên chính thức

Việc sử dụng ngôn ngữ và vận động thể chất của trẻ em để liên lạc thông qua lời nói hay tạo các ý niệm trừu tượng cho chúng ta thấy một trong những nguy cơ rối loạn phát triển đầu tiên như tính tự kỷ có thể cản trở sự phát triển về mặt xã hội và nhận thức của trẻ.

Tính tự kỷ và tình trạng có liên quan với nó như rối loạn phát triển toàn diện là kết quả của những vấn đề về thần kinh đã tác động lên những vùng não nào đó

9. meplinh

meplinh Bắt đầu nổi tiếng

Lót dép .................................................

10. pinkdayforyou

pinkdayforyou Thành viên rất tích cực

cảm ơn mẹ Gấu Biển nhé. Bé nhà tớ cũng đang độ tuổi này và tớ thì cũng đang đau đầu tìm cách cải thiện món ăn cho bé. May quá tìm được topic này.

ngotngaohp thích bài này.
  11. Paperflower

Paperflower Học làm mẹ khó thật!

Vào đây mới thấy mình lười và đoảng. Chán.

12. GauBien2010

Tình hình là mình đến phải đóng cái topic này lại vì từ đầu đến giờ toàn mẹ cháu độc diễn. Cứ cái đà này chắc vài bài nữa là mẹ cháu hết tủ rồi ah. Hic...
    Thực đơn hôm nay: Cháo cua đồng nấu khoai môn (món này người lớn ăn còn thấy ngon!)
    Nước cốt thịt cua: khoảng 1/3 bát ăn cơm (cho tý xíu muối lúc giã cua nhé)
    Khoai môn: 1 miếng nhỏ hấp hoặc luộc chín rồi dằm nhuyễn cùng với cháo trắng
    Rau muống băm nhỏ: 1 muỗng canh
    Đun sôi nước cốt thịt cua (vừa đun nhỏ lửa vừa nguấy đều cho thịt cua tơi ra nhé). Tiếp đến cho cháo + khoai môn vào, khuấy đều, đun kỹ (vì là cua nên các mẹ nấu kỹ một chút cho đảm bảo nhé)
    Khi nồi cháo cua đã sôi thì cho rau muống băm nhỏ vào, nêm thêm vài giọt nước mắm cho thơm (vì bản thân nước cua đã có muối mặn rồi nên các mẹ chú ý đừng cho nhiều nước mắm như nấu cháo thịt bình thường nhé) Tiếp tục đun sôi khoảng 5p thì tắt bếp + chút dầu ăn.
    Món này có thể thay bằng khoai sọ như kiểu canh cua rau muống khoai sọ của người lớn nhưng bản thân mình thấy khoai môn thì ngon hơn nhiều vì nó át được vị tanh của cua, lại có vị bùi bùi ngậy ngậy của khoai môn. Nấu kiểu này bát cháo cứ gọi là thơm phưng phức!

13. Nala

Nala Thành viên tích cực

Các mẹ ơi, sách báo cả trong nước và nước ngoài phổ biến rất nhiều là không cho gia vị (mắm, muối, đường) vào đồ ăn cho trẻ dưới 1 tuổi nhé. Đồ ăn của bé có độ ngọt tự nhiên từ nước xương, từ rau củ.

14. Nala

Nala Thành viên tích cực

Mẹ cháu xin góp 1 món mà cháu rất thích, ăn thun thút:

NUI VỚI SỐT NẤM THỊT

Nguyên liệu:
    - Nui: đầy 1 bát nước mắm con (mẹ không tìm được nui chuyên cho baby, nên dùng nui của người lớn, loại nui bé nhất)
    - Thịt lợn: 2 viên đã ninh nhừ
    - Cà chua: cà chua baby thì 4-5 quả, bỏ hạt, bỏ vỏ, xắt nhỏ
    - Nấm đông cô: 2 cái, bỏ chân, rửa xạch, xắt nhỏ
    - Một ít bơ (hoặc dầu ăn nấu), 1 viên phô mai

Cách làm:

- Nui luộc chín, trụng qua nước lọc để nguội, xay rối, trộn với chút dầu olive để nui không dính vào nhau.
    - Cho ít bơ nhạt (hoặc dầu ăn nấu) vào, chờ nóng, cho cà chua vào đảo đều, cho ít nước vào để cà chua chín mềm, nhuyễn ra. Cho thêm chút nước nữa + 2 viên thịt lợn + nấm đông cô vào, đun khoảng 3 phút. Khi nào sắp được thì cho viên phô mai vào.
    - Xong, chén.

Thành phẩm là xuất nui thơm phức mùi nấm, đầy đủ dinh dưỡng cho bé.

15. GauBien2010

Cám ơn mẹ nó nhé! Mới đọc đã thấy thèm rồi! Tiếp đi mẹ nó ôi. hihi

16. Bo Cu Bo

Bo Cu Bo Tớ là mẹ Bo nhé

Tớ hậu đậu nên chỉ lót dép hóng món mới của mẹ nó thôi. Thanks mẹ nó nhiều nhé!

17. GauBien2010

Bạn ơi, mình thì đọc được tài liệu của Nhật là bé từ 10 - 11 tháng trở lên người ta ko khuyến cáo là ko nên cho gia vị mắm muối vào nữa. Mà mình thấy cũng có lý vì lúc này hệ tiêu hóa của bé đã gần hoàn thiện rồi, bé đã được làm quen với nhiều thức ăn rồi. Thời điểm này nên tập cho bé ăn gần giống với khẩu vị của người lớn là vừa (tất nhiên là vẫn rất rất nhạt) để đến khoảng 1 tuổi rưỡi là bé đã có thể ăn cơm với thức ăn chung với người lớn. Tất nhiên việc chăm sóc con thế nào là tùy vào quan điểm của mỗi bà mẹ. Như mình, việc cho bé ăn nhạt và tập ăn thô là cả một cuộc chiến với bà vì nó hoàn toàn khác với kiểu chăm con ngày xưa của các bà đấy! Mà các bà lý luận cũng đúng: bằng chứng là giờ bố chúng nó to khỏe có làm sao đâu?!!! hihi

18. Heo_luoi83

Heo_luoi83 Mẹ yêu Bông nhất

oánh dấu........ để học hỏi các mẹ.

19. CuBi0707

CuBi0707 Thành viên tập sự

Có mẹ nào biết chế biến các món lạ, không phải là cháo không? Cu con nhà mình đang tập ăn cơm, nhưng cháu ăn ít lắm, lười ăn nữa. Mỗi lần bê bát ra là con cúi mặt, khóc. Hic, mình nản quá. Chẳng biết chế biến món gì cho con hào hứng. Mà lạ cái là thích ăn mỗi bún không các mẹ a, chan với nước xương hầm là ko ăn. Hichic

20. Me Tratumi

Me Tratumi Thành viên chính thức

Cảm ơn các mẹ, bé nhà mình cũng đang ở tháng thứ 10, dạo này Bé lười ăn lắm :((. Ăn lại hay bị chớ nữa, buồn + chán lắm í.

Mẹ nào có món gì ngon, đơn giản, dễ làm mách bạn với nhé.

Tks cả nhà!