Sữa nào cho tre hay bị táo bón?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi meBinh_Minh, 8/10/2005.

1. Cún con

Cún con Bắt đầu tích cực

Lâu lâu ko vào đc diễn đàn, cám ơn các mẹ đã bày cách cho mẹ Cún. Nhưng tình hình có vẻ ko đc ổn rồi các mẹ ạ. Em đã cho bé bú trở lại được 2 tuần nay rồi, nhưng bé vẫn bị táo. Mấy ngày ko ị được, em phải dùng mật ong kích thích vào hậu môn bé, bé mới đi được. Phân thì ko bị khô quá, nhưng ko hiểu sao bé ko rặn ra được. Em chẳng biết làm thế nào bây giờ. hay tại sữa của em nóng quá? Các mẹ có cách nào giúp em với?
    Mấy hôm nay thời tiết thay đổi, Cún lại còn bị ngạt mũi, có đờm ở cổ nữa chứ. Làm sao đây các mẹ, giúp em với nhé.

Đang tải...

2. janine

janine Thành viên rất tích cực

Dưới 6 tháng tuổi con nhà mình ngày trước dùng Frisolac Comfort (loại hộp màu xanh lá cây ấy). Sau 6 tháng thì bé nhà mình dùng Dumex thì không bị táo nữa.

3. Happy Mom

Happy Mom Thành viên mới

Oi doi oi, dung van de dau dau cua minh. Xiu nha minh duoc 3.5thang rui, nhung cung bi tao bon tu hoi 20ngay, mac du luc do toan bu sua me. Minh nghi la sua me nong cung co the gaytao bon cho be, chu ko phai nhu trong sach noi la bu me se ko bi tao bon. Minh da cho thu rat nhieu loai sua ngoai rui, ket qua la bi gio cho an cach nhat Nan va Hipp. Sua hipp rat giau chat xo, nen do bi tao bon hon, nhung ma co nguoi lai bao la ko tang can nhieu, nen phai ket hop them voi sua Nan nua. Ngoai ra cho be uong them nuoc cung giup be de tieu hoa hon. Em be thuong ko thich uong nuoc, nen minh cu cho mut ti gia mot luc, roi rut ra cho mut nuoc la be mut chun chut.

4. HinHin

HinHin Thành viên tích cực

Các mẹ ơi cho mình hỏi một chút. Bé Chíp nhà mình mới được 1 tháng 20 ngày. Bé ị 2ngay/lần, phân bình thường. Bé bị như thế 2 tuần rồi. Trước đây mình cho bé uống enfalac, sau đó chuyển sang frisolac nhưng không ăn thua. Minh cho bé uống thêm nước cam và nước cà rốt, thế có sớm quá so với tuổi bé không. Mình định đổi sữa khác cho bé, nhưng đổi liên tục sữa trong thời gian ngắn (1tuần đổi 1 lần) có ảnh hưởng đến đường ruột của bé không?Các mẹ giúp minh nhé.

5. janine

Ngày trước mình cũng đổi nhiều như vậy đấy, đến khi thấy bé nhà mình hợp thì thôi, khoảng 4 - 5 loại sữa gì đó. Mọi người bảo thế không tốt nhưng mà nhìn con rặn ị thì tội nó lắm thế là phải đổi sữa. Mẹ HinHin thử cho bé uông thêm trà Hipp xem sao, cũng khả tốt. Bé nhà mình thì 4 tháng trở ra mới uống nước quýt thôi.

6. HinHin

Mình cảm ơn mẹ Janine. Mình đang định cho bé uống sữa Hipp cùng với sữa frisolac (1 bữa uống Hipp còn các bữa khác uống Frisolac) như thế có được không nhỉ? Có mẹ nào biết gì về sữa Hipp không, nói cho mình với, mình đang phân vân chọn giữa sữa Hipp và sữa Nan, không biết sữa nào tốt cho bé táo bón của mình hơn :wink:

7. Nhim xu con

Nhim xu con

Mẹ Hinhin ơi mình đọc tài liệu nước ngoài thấy nói rằng trẻ con dưới 6 tháng chỉ cần bú mẹ hoàn toàn, ngoài ra ko cần bổ sung thêm gì nữa (thậm chí cả nước uống đấy :roll: ). Nhưng trong trường hợp phải bú sữa ngoài thì sau các cữ bú bạn có thể cho bé uống xíu nước để súc miệng thôi, ko cho nhiều quá bé sẽ đầy bụng ko bú cữ sau được.
    Mẹ Hinhin cũng chưa nên cho em bé uống các loại nước quả vội nhé, nhất là các quả có vị chua. Hiện tại thì mình cũng cho em bé nhà mình (gần 4 tháng rưỡi) uống nước các loại đậu, mía, cà rốt nhưng cũng chỉ pha với sữa 1 lần/ ngày. Vì đường ruột các bé còn yếu lắm.
    Nhím nhà mình tháng đầu tiên uống Enfalac cũng bị bón dữ lắm, trẻ sơ sinh mà đi 1 ngày/lần là hơi ít. Thế mà lúc đó mẹ Nhím ko biết, cứ tưởng con mình đi đều đặn và "phân" hơi bị đẹp :oops: chứ đâu nghĩ là con mình bị bón đâu. Từ ngày chuyển sang dùng Similac thấy bé thoải mái hơn khi đi...mình cũng vui lây.

8. HinHin

Mẹ Nhím ơi, tại mẹ HinHin ít sữa quá, bé ty xong vẫn khóc rống lên như thể chưa từng được ăn :?: nên mình phải cho bé ăn thêm sữa ngoài. Con cái vụ nước hoa quả thì mình dừng hẳn rồi không dám cho bé ăn nữa, may quá bé mới được uống thử có 3 ngày. À, còn cái vụ tao bón không biết có phải do sữa mình nóng ko, bởi vì không những con ị 2ngày/ lần mà mẹ cũng phải 2, 3 ngày mới ...abc 1 lần:mrgreen: .Cảm ơn các mẹ nhé

9. Nhim xu con

Nhim xu con

Mẹ Hin hin ơi Nhím nhà mình cũng dùng sữa ngoài vì sữa mình ko đủ đâu. Còn về cái vụ táo của con thì mẹ Hinhin thử theo dõi xem sao, nếu vẫn còn bón lắm thì nên đổi sữa cho con (vì bón thì bé chậm lên cân lắm mà tháng đầu nên chăm cho lên cân nhiều tạo cú hích). Nhưng cũng đổi dần bằng cách 1 ngày cho thêm 1-2 cữ sữa mới, còn lại vẫn dùng sữa cũ để tránh thay vì táo lại bị đi ngoài :lol:
    Mẹ Hin hin cũng đừng lo vụ táo của mẹ nhé, mẹ nào sinh xong cũng vậy thôi mà. (Mẹ Nhím cũng vậy, 3-4 ngày... :? ). Bà y tá khuyên mẹ Nhím chỉ đừng nên rán ... khi đi vì dễ sa SD sau này, ăn nhiều chuối, đu đủ chín hoặc nấu canh...
    Chúc 2 mẹ con sớm hết ...!!! :D

10. HinHin

Cảm ơn me Nhím! Mình đã mua sữa Nan cho bé uống thử rồi, không biết có khả quan hơn không. Còn về phần mẹ chác sẽ phải ăn thêm nhiều khoai lang, đu đủ và rau thôi vậy. Mấy ngày nữa mẹ HinHin sẽ báo cáo kết quả của cả hai mẹ con. :wink: bye bye!

11. MebeNi

MebeNi Thành viên mới

Có mẹ nào cho con dùng thử MilMax chưa

Các mẹ cho e hỏi thăm với, có mẹ nào cho con uống Milmax chưa vậy, thấy nó quảng cáo quá chừng e cũng mua về dùng thử cho bé Ni, trước đây Ni dùng Similac nhưng táo bón quá, e cũng dùng kèm với Frisocomfor nhưng ngày cũng chỉ đi ị được 1 lần mà cũng phải rặn đỏ cả mặt, dùng sang Milmax e thấy bé đi ị nhẹ người lắm, nghe nói Milmax ngọt quá không tốt, có thật không các mẹ ?

12. NGUYEN THI KIEU OANH

NGUYEN THI KIEU OANH Thành viên sắp chính thức

@Me Binh Minh : Nếu như con chị dùng sữa Gain vẫn lên cân thì không nên đổi sữa làm gì . Em có đứa em họ cũng dc 11 tháng rồi, uống Gain và bị bón lắm nên dì của mình pha sữa với nước luộc rau hoặc luộc rau, sau đó cho vào máy sinh tố xay nhuễn rồi pha với sữa, hiệu quả tức thì
    Chúc bé đi ngoải tốt

13. MebeNi

MebeNi Thành viên mới

Bình Minh 6 tháng 4 tuần mà trông thấy ghét quá, bé bao nhiêu kg rồi vậy chị ? Ni lúc 5 tháng cân được 9 kg nhưng e nghĩ con gái không nên mập quá nên đang ngại, không dám cho bé tăng cân, bé của chị uống sữa gì thế ? 6 tháng ăn được gì rồi ? Em chỉ cho Ni ăn bột với sữa, muốn cho ăn thêm trái cây và sữa chua nhưng kg dám bởi vì hôm trước cho ăn táo xay nhuyễn bị sình bụng, cho e hỏi thăm luôn, bé của chị còn mặc tả kg? Bé nhà e vẫn mặc tả nhưng nghe nói sau này sẽ đi 2 hàng nên đang phân vân, muốn bỏ tả nhưng bé kg tè hay ị hay tiếng xi của mình, mà tè ra nệm thì làm sao giặt, chị có cách nào chỉ e với, e cảm ơn chị rất nhiều .
    Chúc các mẹ và các bố trong LamChaMe 1 năm mới dồi dào sức khỏe, tiền vô đầy nhà, con khỏe ngủ ngoan .

14. Nhim xu con

Nhim xu con

Ui mẹ Ni ơi 6 tháng rồi mang quần cho Ni đi nhé, tả ko đủ ấm vả lại dễ bị cong chân->đi 2 hàng đấy! Nhím nhà mình hơn 1 tháng đã mặc quần rồi, con gái nên giữ chân tay cẩn thận lắm. Mẹ Ni sợ dơ nệm thì mua tấm lót em bé: mặt dưới là nilon, mặt trên chất như khăn đấy nên ko sợ hăm bé. Mình mua ở chợ loại 5K/gói 2 tấm (Metro hơn 9K/gói), tính ra cũng rẻ lắm nên mẹ Nhím làm hơn 50 tấm cho Nhím tè thoải mái luôn. Tối đi ngủ có thể mang tả giấy để bé ngủ yên giấc hơn. Thế nhé.

15. janine

Mẹ bé Ni xay táo cho con xong có hấp lại cho chín không? Nếu cẩn thận thì mẹ phải hấp một lát cho chín thì bé ăn không bị lạnh bụng, mà táo có bị chua không. Mình thì chưa cho bé nhà mình ăn táo. Bé chỉ ăn chuối, đu đủ và cam đường (hoặc quýt) thôi. Những thứ mà hơi có vị chua một tí là bé không ăn.

16. MebeNi

MebeNi Thành viên mới

6 tháng ngồi dựa vào lòng mẹ được chưa ?

Gửi Nhím Xù Con: Ni nhà em mua đủ cả chị ạ, miếng khăn lót vuông loại ni lông ở dưới ở trên là khăn cũng có, miếng to to hình chữ nhật tè xong lau được cũng có nhưng phiền lắm cơ, Ni không chịu nằm yên đâu chị ạ, lúc nào cũng loay hoay sao đó rồi tè ra ngoài, bây giờ biết lật rồi càng khổ hơn, cứ 1 vòng là ra khỏi nệm chứ đừng nói đến miếng lót nên em vẫn mặc tả cho bé cho dù em cũng muốn bỏ tả mặc quần lắm, vừa mát đít con mà đỡ tốn tiền của mẹ .
    Janine: Mẹ Janine nhắc em mới nhớ, đúng là hôm xay táo em có ngửi thấy vị chua chua, em nấu táo với nước gạo rồi xoay nhuyễn trộn với bột vẫn thường cho bé ăn, nhưng chắc do vị chua nên bé cũng chê không ăn nhiều vậy mà phân vẫn không tốt, ăn chuối với đu đủ, cam đường thì ăn làm sao hả chị ?
    Các chị cho em hỏi luôn bé 6 tháng cho ngồi vào lòng mình có sao không ? Sao em thấy cho bé ngồi vào lòng bé cứ cong cong người mà hình như cái cột sống nó cong cong sao ấy,cong lắm cơ, không biết có hại gì cho bé không các chị ?

17. janine

@mẹ bé Ni:

Cho bé ăn chuối thì dùng thìa nạo trực tiếp vào quả chuối ấy, đừng cho bé ăn lõi. (mẹ nhớ cho con ăn dần dần từ 1/4 quả đến 1/2 quả thôi nhé)
    Còn đu đủ cũng vậy dùng thìa nạo vào miếng đu đủ rồi cho bé ăn, hoặc là cắt nhỏ miếng đu đủ rồi nghiền qua cái lọc cháo ấy (nhớ là phải vô trùng bằng cách luộc sôi nhé) rồi cho bé ăn trực tiếp luôn
    Còn cam đường thì vắt lấy nước, lọc qua cái lọc cháo rồi pha thêm ít nước sôi cho bé uống.
    Mẹ nhớ là tập cho bé ăn thì cho ăn từng ít một thôi, đừng nóng vội.

BÉ 6 tháng chưa ngồi được thì đừng cho bé ngồi nhé, không tốt đâu. Nếu muốn thì mẹ chỉ cho bé ngồi dựa vào mình ở trạng thái nửa nằm, nửa ngồi ấy. ĐẾn khi nào bé tự ngồi được thì hãy tập mà mỗi lần chỉ một lát thôi rồi lại để nắm. Bé nhà mình 7 tháng mới ngồi đấy.

18. mehuungo

mehuungo Thành viên rất tích cực

MẹbeNhi ơi, con bạn đc 6th rồi thì tập xi tè cho cháu đi, mới ăn xong thì khoảng 15p/lần , chịu khó vài hôm là đc thôi, tất nhiên thỉnh thoảng bé vẫn tè dầm nhưng ban ngày bạn cho cháu nằm chiếu ấy cho thoáng, ở trong đó đâu có lạnh. Bạn mình đẻ ở VP họ cho bé mặc quần ngay từ lúc mới sinh ra kia.

Con mình mùa hè là ko bao giờ dùng bỉm , kể cả ban đêm. Cho tè thoải mái ra chiếu, mấy ngày giặt chiếu 1 lần. Đêm bé cũng chỉ tè 2- 3 lần là cùng thôi. Nhưng đừng cho bé ăn đêm đấy nhé, 6 th là ngủ thắng giấc đc rồi đấy.

19. MebeNi

MebeNi Thành viên mới

Cám ơn các mẹ đã chỉ bảo .... tại trước giờ kg nghĩ làm mẹ trước 30 tuổi nên vẫn kg chịu học hỏi, giờ thì cái gì cũng kg biết :oops: mắc cỡ với các mẹ quá . Cho em hỏi luôn với sao em thấy mấy đứa trẻ gần nhà cũng mấy tháng tuổi đứa nào cũng bị sốt phát ban thế ? Đứa nào cũng bị à ? Bệnh ấy ra sao ? Có cách nào phòng tránh hay kg? Nếu bị thì phải làm gì ? Hình như 7-10 tháng tuổi thường bị ban phải kg các mẹ ?
    Em xin chân thành cảm tạ các mẹ, ơn này em chẳng dám quên .

20. Mẹ Sao Khuê

Mẹ Sao Khuê Bắt đầu tích cực

Mình không nghĩ là trẻ con mang tã thì sau này sẽ bị cong chân hay đi hai hàng đâu. Vì ở nước ngoài trẻ con mang tã từ rất lâu rồi, mà tỉ lệ người đi 2 hàng chắc cũng ... tương đương với bên VN :p Bé mang tã thì nên giữ vệ sinh sạch sẽ, chịu khó thay tã thường xuyên thì không lo bé bị hăm đâu.
    Con mình thì cũng bị sốt 1 lần do mọc răng, sốt mất 2 ngày, sau đó người cũng nổi mẩn ở 2 bên má, trước ngực và sau lưng, mình vẫn tắm rửa cho bé như bình thường, khoảng 3 ngày thì bé hết.