Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 15
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    27
    Được cám ơn 183 lần trong 54 bài
    Điểm đánh giá
    0

Default Con bị táo bón phải làm sao đây các mẹ, giúp em với

Con em ăn ngày 2 bữa sữa, mỗi lần 120ml và 2 bữa cháo có cả rau và thịt. Và hàng ngày ăn thêm sinh tố hoa quả như na, chuối , đu đủ , nho, nước quýt hoặc sữa chua, phomai , váng sữa nhưng cháu vẫn bị táo bón, 2 hoặc 3 ngày mới đi một lần. Em cho cháu uống Dufalac, có khi còn phải dùng ống thụt cho cháu , biết là dùng ống thụt nhiêu không tốt nhưng vì em sợ để lâu cháu không đi được sẽ không tốt cho tiêu hoá. Mỗi lần cháu đi ngoài là mỗi lần mệt bơ phờ vì cháu phải dặn nhiều và khóc, có những lần ở hậu môn cháu rỉ máu vì phân cứng quá. Nhìn cháu như vậy em thương lắm , có lần phát khóc lên vì cháu. Mẹ nào có cách chữa, giup em với. Em cảm ơn nhiều.
    Em xin nói thêm , cháu gần 11 tháng rồi , ăn như thế có ít không? Cháu được 10kg và vẫn chưa mọc răng nào cả . Tóc cháu thì dựng ngược lên như hình avatar ấy. Không biết có phải thiếu canxi không? Cháu chưa biết đi nhưng leo chèo thì rất giỏi .

thay đổi nội dung bởi: mẹ Miu, 08-27-2008 lúc 11:05 AM
    Tớ đi thi hoa hậu cuộc thi "Ảnh ngộ nghĩnh nhất" các bạn ủng hộ tớ nha. Tớ cảm ơn nhiều. Vote bằng cách ấn nút cảm ơn nhé.
    http://www.lamchame.com/forum/showpo...&postcount=207
    http://www.lamchame.com/forum/showpo...&postcount=208

Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 1 lần trong 1 bài
    Điểm đánh giá
    0

Cho trẻ ăn đủ số lượng hàng ngày, uống nhiều nước.

Ăn nhiều rau xanh và hoa quả (chọn loại rau có tính nhuận tràng như rau lang, mồng tơi, rau giền, củ khoai lang). Khi nấu bột và cháo, phải băm nhỏ cho trẻ ăn cả cái. Ăn các loại quả như: chuối tiêu, đu đủ, bưởi, cam, quýt, thanh long… Khi trẻ đã bị táo bón không nên ăn cà rốt, hồng xiêm, táo…

Trẻ bú sữa bò bị táo bón: Pha sữa loãng hơn bình thường một chút, có thể pha thêm một thìa cà phê nước quả (cam, quýt) vào cốc sữa cho trẻ, hoặc dùng nước cháo pha sữa cho trẻ trên 5 tháng.

Mẹ bị táo bón cho con bú thì phải điều trị táo bón cho mẹ, ăn nhiều rau quả, uống nhiều nước…

Xoa bụng cho trẻ theo khung đại tràng từ phải sang trái, 3-4 lần/ngày giữa 2 bữa để kích thích tăng nhu động ruột.

Tập thói quen ăn nhiều rau: Thái nhỏ nấu canh, luộc rau cho trẻ ăn trước. Trẻ lứa tuổi mẫu giáo cần 100-150 g rau/ngày. Cho trẻ ăn cả múi các loại quả như quýt, bưởi, đu đủ, chuối tiêu, thanh long…

Vệ sinh đại tiện giữ một vai trò quan trọng: Tập cho trẻ đại tiện đúng giờ, chọn thời gian lúc trẻ không vội vã, nên chọn sau bữa ăn vì lúc này nhu động ruột hoạt động tăng. Tránh để trẻ ngồi bô hoặc ngồi hố xí quá lâu.

Các trường hợp táo bón do nứt hậu môn: Rửa sạch hậu môn, bôi dung dịch Natri bạc 2%.

Điều trị các bệnh còi xương, suy dinh dưỡng, thiếu máu… nếu có.

Khi đã áp dụng các biện pháp trên nhưng không có hiệu quả thì mới dùng thuốc (dầu Parafin): 5-10 ml (trẻ nhỏ), 10-20 ml (trẻ lớn) vào buổi sáng. Thụt hậu môn là biện pháp cuối cùng; dùng nước ấm pha với Glycerin 30-40 ml đối với trẻ dưới 1 tuổi và 100-250 ml đối với trẻ trên 1 tuổi.

Những trường hợp cần đưa trẻ đến bệnh viện:

- Táo bón kéo dài trên một tuần, thay đổi chế độ ăn không có tác dụng.

- Táo bón sau khi trẻ mới sinh, bụng chướng.

- Táo bón ảnh hưởng đến sức khỏe: Kém ăn, gầy sút, suy dinh dưỡng, kèm theo nôn.

3. Người dưới đây đã cám ơn meyeubaby về bài viết hữu ích:

mẹ Miu (08-28-2008)

Click:

Cám ơn
    1,573
    Được cám ơn 2,338 lần trong 1,137 bài
    Điểm đánh giá
    1 (100%)

con bạn 11 tháng mà ngày uống có 240ml sữa thì ít quá(nhưng ko bit cháu còn bú mẹ ko ) nếu uống sữa ngoài hoàn toàn thì ít nhất ngày phải 600ml cơ. con bạn bị táo bạn thử cho cháu dùng các thứ này xem nhé: mỗi ngày cho uống 200ml nước pha với 2 thìa trà hipp, buổi sáng pha 1 thìa mật ong với nước ấm cho cháu uống(rất tốt cho họng và tiêu hóa), có một kinh nghiệm của một mẹ trên DD là dùng lá mơ lông rửa sạch cho vài hạt muối giã lấy nước hấp lên cho cháu uông khoảng 3 giot/ ngày rất hiệu nghiêm. Chúc con bạn output good !

5. Người dưới đây đã cám ơn meyeuconnhatday về bài viết hữu ích:

mẹ Miu (08-28-2008)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    94
    Được cám ơn 255 lần trong 112 bài
    Điểm đánh giá
    1 (100%)

Con nha chi len 3 tuoi ma van tao bon, thuong lam. Em thu qua 17 tran xuan soan cat thuoc cam cho chau uong thu xem. Nhoc nha chi uong hiẹu nghiem lam, di ngoai rat dẹu

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    107
    Được cám ơn 102 lần trong 78 bài
    Điểm đánh giá
    0

Default Chữa táo bón bằng sữa chua Kefir

Bạn thử cho bé sữa chua Kefir xem. Nếu thử chữa bằng thay đổi cách ăn uống đủ kiểu rồi mà vẫn táo thì theo mình nên đến lấy thuốc cam của ông lang ở 17 Trần Xuân Soạn cho bé uống. Thuốc thì thơm ngon, nhưng cũng tùy đứa, như con mình thì rất thích uống, có bé lại không uống được. Bé lớn nhà mình bị táo 2 tháng liền, phải uống thuốc đúng 2 tháng luôn. Sau khi khỏi rồi thì chỉ nhờ vào kefir để duy trì thôi, vì nó rất ít ăn rau quả.

8. Người dưới đây đã cám ơn Caprice về bài viết hữu ích:

mẹ Miu (08-28-2008)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    27
    Điểm đánh giá
    0

Cảm ơn các mẹ đã chỉ giúp, em sẽ thử những cách đó xem sao? Hi vọng sẽ sớm báo tin mừng cho các mẹ biết.

Tớ đi thi hoa hậu cuộc thi "Ảnh ngộ nghĩnh nhất" các bạn ủng hộ tớ nha. Tớ cảm ơn nhiều. Vote bằng cách ấn nút cảm ơn nhé.

Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 27 lần trong 26 bài
    Điểm đánh giá
    2 (100%)

Bạn có thể cho bé uống thêm nước đỗ đen (không đường nhé), nước lá mơ hoặc lá diếp cá đều rất tốt.

@meyeubaby:sữa và các loại quả cam,quýt... đâu có dùng chung được???? Nó tạo ra chất kết tủa gì đó, có trẻ còn bị nôn trớ do dùng 2 thứ này cùng hoặc gần nhau đấy.

11. Người dưới đây đã cám ơn Tara về bài viết hữu ích:

mẹ Miu (08-28-2008)

Click:

Cám ơn
    8
    Được cám ơn 18 lần trong 18 bài
    Điểm đánh giá
    0

Mình có mấy suy nghĩ sau :
    1. có thể bé nhà bạn ko hợp sữa, nên đổi loại sữa mát hơn(mình thấy các mẹ nói là sữa Friso hoặc Farley mát hơn).
    2.Có thể bé bị nóng trong : nên sử dụng thuốc của mẹ Hainhoc để cải thiện tình hình. Mình đã dùng thuốc của mẹ ấy, nói chung là tốt.
    3.Có thể đường ruột của bé có vấn đề : lượng vi khuẩn có lợi trong ruột ko đủ -> cho bé dùng cốm vi sinh, một ví dụ là Biobaby...
    Bé nhà mình bị táo bón từ khi hơn 1 tháng tuổi. Đầu tiên bác sĩ kê thuốc Dufalac như con nhà bạn, ngày uống 1 lần thì đi một lần. Sau ko nhớ rõ ai bảo uống Dufalac chỉ chữa triệu chứng thôi, có nghĩa là nó giúp con đi ngoài sau khi uống vài giờ đồng hồ, cho bé uống một thời gian để bé có thói quen đi ngoài đúng vào giờ ấy. Và mình được khuyên cho bé uống Biobaby để cải thiện đường ruột của bé, có nghĩa là chữa nguyên nhân, bổ sung lượng vi khuẩn có lợi cho đường ruột, giúp thức ăn được tiêu hóa, nhờ đó mà khỏi táo bón.
    Mình nghĩ bạn nên kết hợp cho bé ăn đồ mát, nhuận tràng và cốm hoặc men tiêu hóa. Nếu ko chữa triệt để thì rất không tốt cho bé, bé sẽ lười ăn, có thể bị giãn đại tràng, trĩ... làm cho bé đau đớn, sợ đi ngoài , khó lên cân, suy dinh dưỡng. Bác sĩ còn bảo mình nếu bị giãn đại tràng thì phải nong hậu môn cho bé dễ đi ngoài làm mình sợ phát khiếp .
    Bé nhà mình đã khỏi hẳn táo bón sau một thời gian uống Biobaby. Thỉnh thoảng bé bị lại sau một đợt uống kháng sinh, vì kháng sinh làm giảm lượng vi khuẩn có lợi, mình lại cho uống men tiêu hóa là khỏi.Chúc con bạn khỏe mạnh nhé.

thay đổi nội dung bởi: matma82, 08-28-2008 lúc 04:23 PM

13. Người dưới đây đã cám ơn matma82 về bài viết hữu ích:

mẹ Miu (08-28-2008)

Click:

Cám ơn
    8
    Được cám ơn 18 lần trong 18 bài
    Điểm đánh giá
    0

à mình quên một điều là thường xuyên xoa bụng cho con theo chiều kim đồng hồ, hoặc bạn có thể massage cho bé theo đĩa dạy massage cho bé. Việc này làm tăng nhu động ruột, giúp tiêu hóa thức ăn tốt hơn.

15. Người dưới đây đã cám ơn matma82 về bài viết hữu ích:

mẹ Miu (09-01-2008)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    27
    Điểm đánh giá
    0

Trích Nguyên văn bởi Me be hiphop View Post
    Bạn thử cho bé sữa chua Kefir xem. Nếu thử chữa bằng thay đổi cách ăn uống đủ kiểu rồi mà vẫn táo thì theo mình nên đến lấy thuốc cam của ông lang ở 17 Trần Xuân Soạn cho bé uống. Thuốc thì thơm ngon, nhưng cũng tùy đứa, như con mình thì rất thích uống, có bé lại không uống được. Bé lớn nhà mình bị táo 2 tháng liền, phải uống thuốc đúng 2 tháng luôn. Sau khi khỏi rồi thì chỉ nhờ vào kefir để duy trì thôi, vì nó rất ít ăn rau quả.
    Bạn biết sữa chua Kefir bán ở đâu không? Giá cả như thế nào? Mình ở Quốc Tử Giám- HN

Trang 1/2 12 cuốicuối

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ