Con bị táo bón phải làm sao đây các mẹ, giúp em với

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi mẹ Miu, 27/8/2008.

1. mẹ Miu

mẹ Miu Thành viên tích cực

Con em ăn ngày 2 bữa sữa, mỗi lần 120ml và 2 bữa cháo có cả rau và thịt. Và hàng ngày ăn thêm sinh tố hoa quả như na, chuối , đu đủ , nho, nước quýt hoặc sữa chua, phomai , váng sữa nhưng cháu vẫn bị táo bón, 2 hoặc 3 ngày mới đi một lần. Em cho cháu uống Dufalac, có khi còn phải dùng ống thụt cho cháu , biết là dùng ống thụt nhiêu không tốt nhưng vì em sợ để lâu cháu không đi được sẽ không tốt cho tiêu hoá. Mỗi lần cháu đi ngoài là mỗi lần mệt bơ phờ vì cháu phải dặn nhiều và khóc, có những lần ở hậu môn cháu rỉ máu vì phân cứng quá. Nhìn cháu như vậy em thương lắm , có lần phát khóc lên vì cháu. Mẹ nào có cách chữa, giup em với. Em cảm ơn nhiều.
    Em xin nói thêm , cháu gần 11 tháng rồi , ăn như thế có ít không? Cháu được 10kg và vẫn chưa mọc răng nào cả . Tóc cháu thì dựng ngược lên như hình avatar ấy. Không biết có phải thiếu canxi không? Cháu chưa biết đi nhưng leo chèo thì rất giỏi .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mẹ Miu
    Đang tải...

2. meyeubaby

meyeubaby Thành viên tập sự

Cho trẻ ăn đủ số lượng hàng ngày, uống nhiều nước.

Ăn nhiều rau xanh và hoa quả (chọn loại rau có tính nhuận tràng như rau lang, mồng tơi, rau giền, củ khoai lang). Khi nấu bột và cháo, phải băm nhỏ cho trẻ ăn cả cái. Ăn các loại quả như: chuối tiêu, đu đủ, bưởi, cam, quýt, thanh long… Khi trẻ đã bị táo bón không nên ăn cà rốt, hồng xiêm, táo…

Trẻ bú sữa bò bị táo bón: Pha sữa loãng hơn bình thường một chút, có thể pha thêm một thìa cà phê nước quả (cam, quýt) vào cốc sữa cho trẻ, hoặc dùng nước cháo pha sữa cho trẻ trên 5 tháng.

Mẹ bị táo bón cho con bú thì phải điều trị táo bón cho mẹ, ăn nhiều rau quả, uống nhiều nước…

Xoa bụng cho trẻ theo khung đại tràng từ phải sang trái, 3-4 lần/ngày giữa 2 bữa để kích thích tăng nhu động ruột.

Tập thói quen ăn nhiều rau: Thái nhỏ nấu canh, luộc rau cho trẻ ăn trước. Trẻ lứa tuổi mẫu giáo cần 100-150 g rau/ngày. Cho trẻ ăn cả múi các loại quả như quýt, bưởi, đu đủ, chuối tiêu, thanh long…

Vệ sinh đại tiện giữ một vai trò quan trọng: Tập cho trẻ đại tiện đúng giờ, chọn thời gian lúc trẻ không vội vã, nên chọn sau bữa ăn vì lúc này nhu động ruột hoạt động tăng. Tránh để trẻ ngồi bô hoặc ngồi hố xí quá lâu.

Các trường hợp táo bón do nứt hậu môn: Rửa sạch hậu môn, bôi dung dịch Natri bạc 2%.

Điều trị các bệnh còi xương, suy dinh dưỡng, thiếu máu… nếu có.

Khi đã áp dụng các biện pháp trên nhưng không có hiệu quả thì mới dùng thuốc (dầu Parafin): 5-10 ml (trẻ nhỏ), 10-20 ml (trẻ lớn) vào buổi sáng. Thụt hậu môn là biện pháp cuối cùng; dùng nước ấm pha với Glycerin 30-40 ml đối với trẻ dưới 1 tuổi và 100-250 ml đối với trẻ trên 1 tuổi.

Những trường hợp cần đưa trẻ đến bệnh viện:

- Táo bón kéo dài trên một tuần, thay đổi chế độ ăn không có tác dụng.

- Táo bón sau khi trẻ mới sinh, bụng chướng.

- Táo bón ảnh hưởng đến sức khỏe: Kém ăn, gầy sút, suy dinh dưỡng, kèm theo nôn.

mẹ Miu thích bài này.
  3. meyeuconnhatday

meyeuconnhatday Hãy là chính mình

con bạn 11 tháng mà ngày uống có 240ml sữa thì ít quá(nhưng ko bit cháu còn bú mẹ ko ) nếu uống sữa ngoài hoàn toàn thì ít nhất ngày phải 600ml cơ. con bạn bị táo bạn thử cho cháu dùng các thứ này xem nhé: mỗi ngày cho uống 200ml nước pha với 2 thìa trà hipp, buổi sáng pha 1 thìa mật ong với nước ấm cho cháu uống(rất tốt cho họng và tiêu hóa), có một kinh nghiệm của một mẹ trên DD là dùng lá mơ lông rửa sạch cho vài hạt muối giã lấy nước hấp lên cho cháu uông khoảng 3 giot/ ngày rất hiệu nghiêm. Chúc con bạn output good !

mẹ Miu thích bài này.
  4. mebezin

mebezin Bắt đầu tích cực

Con nha chi len 3 tuoi ma van tao bon, thuong lam. Em thu qua 17 tran xuan soan cat thuoc cam cho chau uong thu xem. Nhoc nha chi uong hiẹu nghiem lam, di ngoai rat dẹu

5. Caprice

Caprice Thành viên tích cực

Chữa táo bón bằng sữa chua Kefir

Bạn thử cho bé sữa chua Kefir xem. Nếu thử chữa bằng thay đổi cách ăn uống đủ kiểu rồi mà vẫn táo thì theo mình nên đến lấy thuốc cam của ông lang ở 17 Trần Xuân Soạn cho bé uống. Thuốc thì thơm ngon, nhưng cũng tùy đứa, như con mình thì rất thích uống, có bé lại không uống được. Bé lớn nhà mình bị táo 2 tháng liền, phải uống thuốc đúng 2 tháng luôn. Sau khi khỏi rồi thì chỉ nhờ vào kefir để duy trì thôi, vì nó rất ít ăn rau quả.

mẹ Miu thích bài này.
  6. mẹ Miu

Cảm ơn các mẹ đã chỉ giúp, em sẽ thử những cách đó xem sao? Hi vọng sẽ sớm báo tin mừng cho các mẹ biết.

7. Tara

Tara Thành viên chính thức

Bạn có thể cho bé uống thêm nước đỗ đen (không đường nhé), nước lá mơ hoặc lá diếp cá đều rất tốt.

@meyeubaby:sữa và các loại quả cam,quýt... đâu có dùng chung được???? Nó tạo ra chất kết tủa gì đó, có trẻ còn bị nôn trớ do dùng 2 thứ này cùng hoặc gần nhau đấy.

mẹ Miu thích bài này.
  8. matma82

matma82 Thành viên chính thức

Mình có mấy suy nghĩ sau :
    1. có thể bé nhà bạn ko hợp sữa, nên đổi loại sữa mát hơn(mình thấy các mẹ nói là sữa Friso hoặc Farley mát hơn).
    2.Có thể bé bị nóng trong : nên sử dụng thuốc của mẹ Hainhoc để cải thiện tình hình. Mình đã dùng thuốc của mẹ ấy, nói chung là tốt.
    3.Có thể đường ruột của bé có vấn đề : lượng vi khuẩn có lợi trong ruột ko đủ -> cho bé dùng cốm vi sinh, một ví dụ là Biobaby...
    Bé nhà mình bị táo bón từ khi hơn 1 tháng tuổi. Đầu tiên bác sĩ kê thuốc Dufalac như con nhà bạn, ngày uống 1 lần thì đi một lần. Sau ko nhớ rõ ai bảo uống Dufalac chỉ chữa triệu chứng thôi, có nghĩa là nó giúp con đi ngoài sau khi uống vài giờ đồng hồ, cho bé uống một thời gian để bé có thói quen đi ngoài đúng vào giờ ấy. Và mình được khuyên cho bé uống Biobaby để cải thiện đường ruột của bé, có nghĩa là chữa nguyên nhân, bổ sung lượng vi khuẩn có lợi cho đường ruột, giúp thức ăn được tiêu hóa, nhờ đó mà khỏi táo bón.
    Mình nghĩ bạn nên kết hợp cho bé ăn đồ mát, nhuận tràng và cốm hoặc men tiêu hóa. Nếu ko chữa triệt để thì rất không tốt cho bé, bé sẽ lười ăn, có thể bị giãn đại tràng, trĩ... làm cho bé đau đớn, sợ đi ngoài , khó lên cân, suy dinh dưỡng. Bác sĩ còn bảo mình nếu bị giãn đại tràng thì phải nong hậu môn cho bé dễ đi ngoài làm mình sợ phát khiếp .
    Bé nhà mình đã khỏi hẳn táo bón sau một thời gian uống Biobaby. Thỉnh thoảng bé bị lại sau một đợt uống kháng sinh, vì kháng sinh làm giảm lượng vi khuẩn có lợi, mình lại cho uống men tiêu hóa là khỏi.Chúc con bạn khỏe mạnh nhé.

Sửa lần cuối: 28/8/2008
    mẹ Miu thích bài này.
  9. matma82

matma82 Thành viên chính thức

à mình quên một điều là thường xuyên xoa bụng cho con theo chiều kim đồng hồ, hoặc bạn có thể massage cho bé theo đĩa dạy massage cho bé. Việc này làm tăng nhu động ruột, giúp tiêu hóa thức ăn tốt hơn.

mẹ Miu thích bài này.
  10. mẹ Miu

Bạn biết sữa chua Kefir bán ở đâu không? Giá cả như thế nào? Mình ở Quốc Tử Giám- HN

11. bome&bong

bome&bong Thành viên tập sự

Trước đây bé nhà mình cũng bị táo bón, và mình cũng mua thụt ngoài hàng thuốc về cho con, nhung bác sĩ đến khám nói rằng nếu mình thường xuyên dùng thụt, thì bé sẽ quen dạ, và kể cả khi bé khôgn táo bón thì cũng không tự đi bt được, vậy nên bác sỹ khuyên dùng xi lanh 5ml bơm mật ong vào hậu môn cho bé, sẽ rất lành mà sẽ ko táo bón,con sẽ ị ngay mà ko phải rặn nhiều, phương pháp đơn giản mà rất hiệu quả đấy bạn ạ, về sữa thì nên cho con uống sữa nan hay faley là rất mát đấy , bé 11tháng rồi thì bạn có thể mua cho bé sữa chua vị dâu hay váng sữa, 2 loại đó cũng rất tốt cho tiêu hoá của con đấy bạn

12. Mẹ Phúc An

Mẹ Phúc An Thành viên chính thức

Bạn ơi, nước cam, quýt không pha chung với sữa bò được. Chúng kỵ nhau mà, sữa sẽ bị vón cục, bé không tiêu hoá được mà có khi còn bị nôn ra đấy.

13. Khánh Linh

Khánh Linh Thành viên rất tích cực

Mình thấy mẹ Cun $ Lu cũng bán cái này , và còn có một mẹ nữa nhưng lâu rồi k thấy mẹ í vào bán sp k hiểu còn bán nữa k? Và trên diễn đàn mình cũng thấy các mẹ cho nhau con nấm này đấy

14. Mẹ của Sáo

Mẹ của Sáo Thành viên tích cực

mẹ Miu kiên trì cho bé uống mật ong vào các buối sáng đi, sẽ rất tốt cho cả tiêu hoá và hô hấp đấy,ngoài ra cho bé uống nước cam hay sinh tố đu đủ cũng giúp bé đỡ bị táo bón nhiều. nấm kefir thì mẹ nó hỏi mẹ bibé nhé . mẹ ấy share nấm cho nhiều mẹ lắm rồi đấy.

15. nguyen-hao

nguyen-hao Thành viên tập sự

Ðề: Con bị táo bón phải làm sao đây các mẹ, giúp em với

Để phòng và chữa táo bón cho trẻ bạn cần phải biết đâu là nguyên nhân gây ra táo bón cho lứa tuổi này.

Nguyên nhân chủ yếu gây ra tình trạng táo bón của trẻ em là sự không phù hợp giữa hệ tiêu hóa của trẻ với thức ăn mà chúng ăn vào. Sự uống thiếu nước hàng ngày cũng chính là một trong những nguyên nhân chủ chốt dẫn đến tình trạng táo bón này. Vì vậy để giúp bé tránh xa táo bón, không gì khác chính là việc chú ý đến chế độ ăn uống hàng ngày của bé. Một trong những cách đơn giản để giúp tình trạng táo bón của bé được cài thiện đó là cho bé uống bổ sung thêm lượng nước cần thiết. Tuy nhiên có một vấn đề là việc cho bé uống nước còn phụ thuộc vào độ tuổi của bé, chẳng hạn khi bé nhỏ hơn 6 tháng tuổi thì việc cho uống nước sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển của bé hay thậm chí là gây nguy hiểm. Để biết rõ hơn về những vấn đề này cũng như những biện pháp hoàn toàn tự nhiên giúp cải thiện tình trạng táo bón của bé nhà bạn, hãy tham khảo ở trang http://cachchuataobon.com/ chắc chắn những thông tin trong đó sẽ giúp ích cho tình trạng táo bón của bé,cũng như của tất cả những người bị táo bón nói chung.