Cần giúp: Chọn trường Trung học cơ sở cho con năm học 2011-2012?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi billvanghe, 7/12/2010.

1. billvanghe

billvanghe Thành viên kỳ cựu

Con trai lớn nhà mình năm nay đang học lớp 5 trường Tiểu học Trung Tự Đống Đa. Học lực của cháu vào dạng khá, theo nhận xét của cô con đứng khoảng thứ 10/50 bạn. Vợ chồng mình đang rất băn khoăn khi lựa chọn trường cho con. Mình dự định cho con thi vào một trường Dân lập và đăng ký một trường công lập khu vực Đống Đa. Mẹ nào có kinh nghiệm chia xẻ giúp nhé. Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi billvanghe
    Đang tải...

2. môi cong

môi cong Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Chọn trường Trung học cơ sở cho con năm học 2011-2012?

em cũng có nhu cầu giống bác này. Con em đang học lớp 5 trường Nghĩa Đô, các bác nào biết trường tốt khu vực Cầu Giấy mách giup ạ, vì em HK không đúng tuyến. Tiêu chí của em là Trường và giáo viên nghiêm khắc, giảng dạy khá tốt là được nhưng nhà trường và giáo viên nghiêm khắc, ít trường hợp HS hư. thanks

3. binhminh_mua05

binhminh_mua05 Thành viên nổi tiếng

Dân lập khu đó có mỗi LTV, công lập có Đống đa, còn ở Cầu giấy có CLC Cầu giấy, Lê Quý ĐÔn

billvanghe thích bài này.
  4. phuongedu

phuongedu

Cấp 1 chọn cô, cấp 2 chọn lớp, cấp 3 chọn trường. Chúc các mẹ lựa chọn đúng đắn cho con mình, em hóng hớt đi theo vì con em mới tiểu học.

manly shopping thích bài này.
  5. manly shopping

manly shopping Thành viên rất tích cực

Nếu con học khá thì nên vào Nguyễn Trường Tộ. Đó là trường mà hàng năm có số hs Giỏi thành phố vào loại cao nhất đấy

6. manly shopping

manly shopping Thành viên rất tích cực

Yên Hòa đc đó mẹ nó ah..................................................................

7. billvanghe

Các mẹ ơi mình vẫn chưa có quyết định cuối cùng cho con đây. Các mẹ tư vấn giúp đi.

8. billvanghe

Mình định cho con vào Trung học cơ sở Đống Đa, mẹ nào có con học ở đó không? Tư vấn giúp mình?

9. duyan

duyan Thành viên tập sự

Con mình cũng chuẩn bị vào lớp 6.Mình đang cố gắng tìm trường thích hợp cho con ( vì bé trai nhà mình hơi " cá biệt" chút xíu), các cô giáo trường bé đang học nói rằng bé khó tìm trường giúp bé tốt hơn.
    Mình ở tp. HCM,mẹ nào có thông tin thì tư vấn giúp mình nha. Mình muốn chọn cho con trường nào có thể giúp bé hoàn thiện bản thân, học tập tiến bộ hơn.
    Các mẹ giúp mình nha.Thanks mọi người.

10. Me_Tit_Tit

Me_Tit_Tit Bắt đầu tích cực

Con mình đã thi ĐH rồi nên mình có 1 chút KN chia sẻ với bạn thế này. Trường cấp 2 bạn có thể cho con thi Lương Thế Vinh cũng đc, nhưng tuyệt đối ko học tiếp LTV cấp 3. LTV cấp 2 kỉ luật rất ổn, thầy cô giáo thường là già nên rất tâm huyết với học sinh. Cấp 3 thì ko, giáo viên chủ nhiệm của con mình năm rồi rất vớ vẩn, mình rất bất bình.
    Trường công lập thì bạn nghiên cứu trường Nguyễn Trường Tộ nhé :D. Trường này nếu vào đc lớp ngoan thì ổn lắm đấy ( ở đây có 2 dạng, lớp ngoan và lớp ko ngoan )

11. hitokiri

hitokiri Thành viên tập sự

Mẹ duyan đừng lo lắng quá nha, hôm trước đọc tin của mẹ trên diễn đàn xong mình có hỏi cô giáo quản nhiệm của bé mình ở trường Âu Lạc về vấn đề của mẹ duyan.Cô giáo nói rằng trường sẽ nhận hồ sơ của học sinh và trình ban giám hiệu xét duyệt. Nhà trường sẽ quản lý bằng các phương pháp giáo dục phù hợp với những học sinh cá biệt được nhận vào trường để giúp học sinh tiến bộ, hòa nhập với bạn bè.
    Trường nằm ở đường Nguyễn Oanh, còn địa chỉ cụ thể thì mình không nhớ lắm, mẹ duyan thử vào website http://aulacschool.vn/ tìm hiểu thêm nha.:)

12. lewis.tran

lewis.tran Thành viên tập sự

Nhà mình cũng đang động viên cháu lớn năm nay thi vào trường THCS Lương Thế Vinh. Nghe nói trường này có truyền thống học hành và thầy cô cũng nghiêm khắc. Có bố mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ thông tin như ôn luyện làm sao để thi đạt kết quả. Chân thành cảm ơn!

13. ngananhvu

ngananhvu Bắt đầu tích cực

Con mình đang học lớp 8 chuyên toán trường THCS thuộc Quận Cầu Giấy. Nếu các bạn chọn trường cấp II cho con, thì mình thấy mục tiêu quan trọng nhất là phải bằng mọi cách để con được vào lớp chọn hoặc lớp chuyên, chắc chắn những lớp đó có môi trường tốt. Học sinh khi đã thi hay xin được vào những lớp đó, thường là những học sinh có học lực khá và hầu hết có sự quan tâm của gia đình. Mình không nói là những lớp khác, các con không có sự quan tâm của gia đình, nhưng sẽ có những trường hợp cá biệt, và các con thì học nhau rất nhanh, giống như các cụ vẫn bảo "Gần mực thì đen - Gần đèn thì rạng". Được học trong một lớp ngoan và đa phần học giỏi, các con sẽ có sự cố gắng rất nhiều. Nếu như các con tiếp xúc trong một môi trường có một số bạn hay trốn học, ham chơi điện tử, chắc chắn các con sẽ bị ảnh hưởng rất nhiều.

Đấy là về lớp, còn về trường thì mình có một số ý kiến thế này:
    * Trường THCS Đống Đa và THCS Nguyễn Trường Tộ: Mình thấy có nhiều phụ huynh khen lắm.
    * Trường THCS Lương Thế Vinh: Dạy khá, nhưng mình thấy một số phụ huynh rất bức xúc với giáo viên.
    * Trường THCS chuyên Cầu Giấy: Năm nay là năm đầu tiên, cơ sở trường tốt, khang trang. Quận đang đầu tư dần dần đội ngũ giáo viên thật tốt cho trường, nhưng theo mình thì vài năm nữa tốt hơn, vì giáo viên hiện nay vẫn còn ít.
    * Trường THCS Lê Quý Đôn: Trường này thì từ trước đến nay khối chuyên toán rất nổi, các thầy cô đều dạy tốt, nhưng hiện nay một cô giáo chuyên toán giỏi đã sang trường Cầu Giấy làm hiệu phó; một thầy giáo dạy chuyên toán I hết năm sau sẽ về hưu.
    * Trường THCS Nguyễn Tất Thành: Mình thấy ổn đấy, học sinh trường này cũng khá ngoan, và quan trọng nhất là sau này các con lên cấp III Nguyễn Tất Thành luôn, thi cử chuyển cấp dễ dàng hơn nếu cùng chuỗi trường.

Vài ý kiến nhỏ của mình thôi. Các mẹ cho con vào trường nào đi nữa, thì cố gắng để các con được vào lớp có môi trường tốt nhé. Chúc các mẹ luôn vui - các con luôn ngoan.

14. billvanghe

Cảm ơn Mẹ_ Tit_ Tit về những kn đã chia sẻ nhé!

15. Me_Tit_Tit

Con mình đã học LTV cấp 2 và 3 đây. Nghe đồn thổi thì vậy thôi bạn ơi, chứ con mình ra trường năm ngoái. Năm nay con tới thăm CN cũ thì nghe cô kể h học sinh hư lắm, đến trường son son phấn phấn, quần áo này kia, đánh nhau cũng nhiều.
    Còn chuyện ôn thi thì ko có gì ghê gớm đâu, đề thi ra theo kiểu câu hỏi = đưa ra đáp số, trường này thì theo mình ko cần luyện gì, bé thông minh chút thôi là ổn!

meminhanh thích bài này.
  16. Me_Tit_Tit

Mình vote cho trường Nguyễn Tất Thành nhé!

17. gaumb

gaumb Thành viên tập sự

Em xin cam on mẹ ngananhvu, Me_tit_tit ... ah.
    Con em lực học của cháu chỉ ở mức trung bình khá (5 năm học sinh giỏi các mẹ ah). Và hiện nay nhà em đang ở Phố Bà Triệu - Hà Nội. Em đang fan vân k biết con có theo được trương Lương Thế Vinh k nửa?
    Các mẹ thấy trường Ngô Sỹ Liên như thế nào ah?

18. billvanghe

Mình dự định cho con vào trường Đống Đa nhưng không hiểu sức cháu có vào được lớp Toán không? Thực ra trườnq quan trọng rồi nhưng nếu không chọn được lớp tốt cho con thì cũng đáng ngại lắm!!!

19. hoatrangnhung

hoatrangnhung Bắt đầu nổi tiếng

Chào bạn, Bạn có thể tha khảo một số trường như Nguyễn Trường Tộ, Ngô Sĩ Liên, TRưng VƯƠng, Giảng võ.

20. lehongnhung

lehongnhung Đủ quyền lập Họ

Đúng vậy chị ạ.Môi trường lớp mới quan trọng.Ví dụ như đứa em em học cấp 3 trường làng.nhưng vào lớp chọn.thầy cô nhiệt tình,giỏi và lớp ngoan thi ĐH lớp 55 hs đậu 51 người vào nguyện vọng 1 các trường ĐH có tiếng chứ không phải ĐH dân lập đâu nhé.2 người học nguyện vọng 2 với 2 người học cao đẳng.Quan trọng lớp phải không có thành phần ăn chơi mà chịu khó học,thì mọi người mới cạnh tranh nhau học được.Em ý đang học Y HN có mẹ nào có còn gần đấy thì nếu có nhu cầu tìm gia sư cho con thì xem link nhé http://www.lamchame.com/forum/showt...g-tâm-gia-sư-tài-năng-21-Dương-Quảng-Hàm-nhé-!!!!

Sửa lần cuối: 28/4/2011
    Hanoidemtrogio thích bài này.