Rối loạn tiêu hóa

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Bong Chi, 11/10/2005.

1. Bong Chi

Bong Chi Thành viên mới

Chào các mẹ,

Bống Chi nhà mình được 7,5 tháng, bị rối loạn tiêu hóa từ tháng thứ 5. Bắt đầu là đi ngoài 3-5 lần/ngày, lỏng, bọt, có nhầy. Mình cho bé đi khám ở BV Việt Pháp, mới đầu thì cho uống SMECTA và Antibio 10 ngày, ko đỡ. Khám lần 2, nuôi cấy phân ko thấy có nhiễm khuẩn đường ruột, thay SMECTA bằng TIOFRAN, có đỡ hơn một chút, số lần đi ngoài giảm xuống còn 2-3 lần/ngày, phân kô còn loãng, nhưng vẫn lỏng, ko thành khuôn. Khám lần 3, uống hoàn toàn sữa đậu nành NURSOY 1 tuần, uống siro DEBRIDAT 15 mỗi ngày 2 ml/2 lần, thì khỏi hẳn, nhưng hết thuốc lại đi lỏng. Khám lần 4, tìm ký sinh trùng trong phân ko có con nào, bs bảo ko sao cả, uống thêm 1 đợt ĐEBRIDAT 15 ngày nữa. Mình cho bé uống theo hướng dẫn, đến ngày thứ 14 thì bé bị táo bón, mình dừng thuốc cho bé. Mấy ngày sau đó, bé đi phân lúc đầu thì khuôn, lúc cuối thì lỏng, ngày 1 lần. Mình nghĩ là bé đã dần dần ổn định.

Vì bé đang uống sữa STAR của Hàn Quốc (từ 0-6 tháng bé uống XO, nhưng XO hết rồi, chuyển sang STAR), mà mình lại muốn đổi sang sữa khác có sẵn ở thị trường VN hơn, chứ sữa nhập ngoại phụ thuộc vào lợi nhuận của nhà nhập khẩu, có vấn đề gì là dừng nhập ngay (v.d: XO), chỉ khổ các bé. Mình có hỏi bs. Pháp là có nên đổi sữa trong ko, bs được. Mình cho bé uống Gain Advance 1 ngày, bé bị táo, 3 ngày mới ị. Mình lại đổi sang NAN, uống 2 ngày, bé ị lỏng, phân sống ko mùi. Mình lại dùng sữa STAR, và cho bé uống TIOFRAN và ANTIBIO. Uống hết 1 gói TIOFRAN thì ị bình thường. 2 ngày sau, lại đi lỏng, đi 3 lần, mỗi lần 1 tí. Mình thấy các cụ bảo là đi tướt.

Ôi, cái sự đi ị của con trẻ sao mà phức tạp quá, và cả việc điều trị nữa, mình cảm thấy phác đồ điều trị ở BV Việt Pháp thế nào ấy. Khám lên khám xuống, làm đủ các XN, mà bé vẫn chưa khỏi. Mình đang định cho bé đi khám lại ở VP thứ 5 tới xem sao (vì bé có thẻ Access ở đó), nếu lần này nữa mà ko khỏi hoàn toàn thì có lẽ cho bé khám bs. Khánh (Trưởng khoa tiêu hoá - nhi TƯ - PK tư ở 20 Hàng Hòm, có ai biết bs. này ko?).

Trộm vía bé vẫn lên cân đều, chỉ có tháng 6 là lên ít, có 2 lạng. Tháng vừa rồi lên 5 lạng, cân nặng lúc 7 tháng là 7,5kg.

Chế độ ăn: 2 bữa bột, ngọt và mặn, 500-600ml sữa mỗi ngày. Bột ngọt NESTLE, Bột mặn gồm bột thịt bò, lợn +rau củ, trứng, xay mịn ko lợn cợn tí nào, thế mà chẳng chịu ăn, giỏi lắm được 2/3 bát trứng vịt lộn.

Tâm sự của mình hơi dài, các mẹ thông cảm, vì mình muốn viết đầy đủ thông tin để các mẹ tham khảo và cho lời khuyên. Cảm ơn các mẹ trước nhé. Mình còn nhiều điều muốn chia sẻ lắm, xin để lần sau.

Mẹ Bống Chi

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Bong Chi
    Đang tải...

2. ngao-op

ngao-op Bắt đầu tích cực

dung la cai su di i cua be nha chi fuc tap qua, em cung cha biet noi sao nua. Nhung neu chi dinh di kham bac sy Khanh thi rat tot day chi a, thay Khanh vua chu dao nhe nhang voi cac be, vua gioi ve chyen mon, va se tu van cho me duoc nhieu dieu nua. Tom lai, em "bo phieu" cho bsy Khanh hon la BV VFap.

3. Bong Chi

Bong Chi Thành viên mới

Gửi mẹ ngao-op,

Cảm ơn nhiều nhé, mình thấy vui vì có bạn chia sẻ quan điểm, mình cũng chán mang con đi khám ơ đó lắm rồi. Mình sẽ tự điều chỉnh chế độ ăn cho bé, cùng lắm là đi khám bs. Khánh.

Chúc một ngày tốt lành

Bống Chi

4. greenfield

greenfield Thành viên tích cực

Mẹ Bống Chi ơi, con gái chị chồng cũng hay bị đi ngoài cũng chữa BS Khánh đấy. E thấy chị ấy khen BS này lắm chỉ tội mỗi tiền thuốc đắt thôi. E ko nhớ rõ loại thuốc bé đang dùng là j chỉ nhớ là men tiêu hoá trong lọ thuỷ tinh nhỏ xíu, ngày uống 2lọ: BS bán 5.000đ/lọ còn e mua trong XanhPon là 3.000đ.

5. Bong Chi

Bong Chi Thành viên mới

Greenfield à, đúng là các bs tư, có cả giỏi và cả ko giỏi, nhưng có một điểm rất chung là bán thuốc đắt, vì một trong những động cơ mở phòng khám tư là lợi nhuận. Tuy nhiên, mình nghĩ là có bs tư giỏi và bán thuốc đúng giá, kê đơn thuốc có sẵn trên thị trường chứ kô phải thuốc độc quyền, nhưng chưa biết ai cả ???

Ai biết giới thiệu cho DD đi!

6. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

Bong Chi oi, con cua chi chong minh cung bi roi loan tieu hoa. Chau moi duoc 2,5 thang thoi, bu me va them 1 binh sua ngoai/1 ngay. Vay ma tu gan 10 ngay nay toan di ngoai 6-7lan 1 ngay (tat nhien la phan co nuoc), moi dau bs chi cho men tieu hoa, mai khong do, the la 3 hom nay bs da cho dung khang sinh + uong ca smecta, nhung van chua do, chi i vo cung lo lang, Bong Chi co kinh nghiem gi ko hay co bs nao kinh nghiem gioi thieu cho minh voi. BS Khanh chi minh cung co biet, nhung nhieu nguoi che qua nen chi i' ko tin tuong.

7. Bong Chi

Bong Chi Thành viên mới

Gửi me be Moc,

Mình chẳng có kinh nghiệm gì đâu, có bao nhiêu viết gửi DD rồi đấy. Có điều, bs đã cho XN phân chưa, biết là có nhiễm khuẩn, hay nhiễm giun gì ko, thì mới chỉ định kháng sinh. Nhưng em bé đã chót dùng kháng sinh 3 ngày rồi, thì đành phải dùng cho hết liều đi, 5 hoặc 7 ngày, nếu dừng ngay lập tức có thể dẫn đến nhờn kháng sinh.

Mình thấy thuốc cầm đi ngoài TIOFRAN là hiệu quả ngay tức thì, chứ bé nhà mình dùng SMECTA có cầm tí nào đâu. Nhưng thuốc này lại chỉ có bán ở BV Việt Pháp, lại bán theo đơn nữa, chẳng biết bạn có thể mua ở đó được ko? Nếu quen ai hay khám ở đó thì nhờ họ mua cho!.

Mình cũng rất ngại cho bé đi khám bs tư, vì họ rất thích kê thuốc kháng sinh. Ngay cả một đồng nghiệp cũ của mình, là bs nhi khoa, lúc bé nhà mình bị đi ngoài, mình hỏi, thì bảo dùng NEOPETIN, cũng là kháng sinh đấy, trong khi chưa biết em bé có bị nhiễm khuẩn hay ko, chán nhỉ?

Bé đang bú mẹ thì phải xem chế độ ăn của mẹ, mẹ tuyệt đối ko được ăn chua, ăn thật nhiều tinh bột. Nếu có thể cho bé bú mẹ hoàn toàn đi, tạm nghỉ sữa ngoài cho đến khi tiêu hóa ổn định. Thế mẹ có bị đi ngoài trước đó ko (trộm vía!, ko phải thì thôi nhé!). Mẹ thử uống sữa đậu nành rồi cho bé bú xem có biến chuyển gì ko? (bé nhà mình uống sữa đậu nành 1 tuần liền thay cho sữa bò, uống vào biết liền, phân đẹp luôn, nhưng chỉ 1 tuần thôi, gần đây hết thuốc, lại thấy có vấn đề, đang định mai đi khám lại, có thề nào mình lại post lên mạng).

Dù thế nào đi chăng nữa, chị bạn cũng nên cho bé đi khám lại. Nếu một bs có tay nghề và có trách nhiệm, họ ko cho uống kháng sinh bừa bãi đâu. Nhiều khi gặp thầy gặp thuốc thì khỏi ngay, nhưng cũng có khi cần thời gian dài, phải kiên trì. Dặn chị ấy theo dõi cân nặng của bé, nếu lên cần khoảng 6-8 lạng/tháng, bé ăn ngủ bình thường,ko sốt, ko quấy, thì ko phải lo lắng lắm. NHƯNG VẪN PHẢI ĐI KHÁM ĐỂ ĐIỀU TRỊ, trước tiên là để hết đi lỏng, sau đó ổn định dần dần, vì nếu đi lỏng lâu quá, sợ dẫn đến viêm loét đường ruột.

Bống Chi

8. Bong Chi

Bong Chi Thành viên mới

Gửi me be Moc,

Mình chẳng có kinh nghiệm gì đâu, có bao nhiêu viết gửi DD rồi đấy. Có điều, bs đã cho XN phân chưa, biết là có nhiễm khuẩn, hay nhiễm giun gì ko, thì mới chỉ định kháng sinh. Nhưng em bé đã chót dùng kháng sinh 3 ngày rồi, thì đành phải dùng cho hết liều đi, 5 hoặc 7 ngày, nếu dừng ngay lập tức có thể dẫn đến nhờn kháng sinh.

Mình thấy thuốc cầm đi ngoài TIOFRAN là hiệu quả ngay tức thì, chứ bé nhà mình dùng SMECTA có cầm tí nào đâu. Nhưng thuốc này lại chỉ có bán ở BV Việt Pháp, lại bán theo đơn nữa, chẳng biết bạn có thể mua ở đó được ko? Nếu quen ai hay khám ở đó thì nhờ họ mua cho!.

Mình cũng rất ngại cho bé đi khám bs tư, vì họ rất thích kê thuốc kháng sinh. Ngay cả một đồng nghiệp cũ của mình, là bs nhi khoa, lúc bé nhà mình bị đi ngoài, mình hỏi, thì bảo dùng NEOPETIN, cũng là kháng sinh đấy, trong khi chưa biết em bé có bị nhiễm khuẩn hay ko, chán nhỉ?

Bé đang bú mẹ thì phải xem chế độ ăn của mẹ, mẹ tuyệt đối ko được ăn chua, ăn thật nhiều tinh bột. Nếu có thể cho bé bú mẹ hoàn toàn đi, tạm nghỉ sữa ngoài cho đến khi tiêu hóa ổn định. Thế mẹ có bị đi ngoài trước đó ko (trộm vía!, ko phải thì thôi nhé!). Mẹ thử uống sữa đậu nành rồi cho bé bú xem có biến chuyển gì ko? (bé nhà mình uống sữa đậu nành 1 tuần liền thay cho sữa bò, uống vào biết liền, phân đẹp luôn, nhưng chỉ 1 tuần thôi, gần đây hết thuốc, lại thấy có vấn đề, đang định mai đi khám lại, có thề nào mình lại post lên mạng).

Dù thế nào đi chăng nữa, chị bạn cũng nên cho bé đi khám lại. Nếu một bs có tay nghề và có trách nhiệm, họ ko cho uống kháng sinh bừa bãi đâu. Nhiều khi gặp thầy gặp thuốc thì khỏi ngay, nhưng cũng có khi cần thời gian dài, phải kiên trì. Dặn chị ấy theo dõi cân nặng của bé, nếu lên cần khoảng 6-8 lạng/tháng, bé ăn ngủ bình thường,ko sốt, ko quấy, thì ko phải lo lắng lắm. NHƯNG VẪN PHẢI ĐI KHÁM ĐỂ ĐIỀU TRỊ, trước tiên là để hết đi lỏng, sau đó ổn định dần dần, vì nếu đi lỏng lâu quá, sợ dẫn đến viêm loét đường ruột.

Bống Chi

9. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

Bong Chi oi, chi minh o he bi di ngoai, chi da mang phan cua chau di xet nghiem 2 noi thi deu ko thay nhiem khuan, chi co moi 1 bs vien Nhi den, thi sau khi xem phan bs moi cho khang sinh vi bs bao la neu de lau se ton thuong niem mac ruot. Truoc day co dam nghi den khang sinh dau. Chi i' lo lang nhieu nen sua it di, ma luc truoc da khong nhieu sua roi. An uong thi chi i' kieng ky lam,...Tom lai la van chua ro nguyen nhan va chua co thuoc nao tri duoc dut han. De minh noi lai voi chi i' ve kinh nghiem cua ban.
    Cam on ban

10. Bim's mother

Bim's mother Bắt đầu tích cực

Mẹ Bống Chi viết: Mình cũng rất ngại cho bé đi khám bs tư, vì họ rất thích kê thuốc kháng sinh. Ngay cả một đồng nghiệp cũ của mình, là bs nhi khoa, lúc bé nhà mình bị đi ngoài, mình hỏi, thì bảo dùng NEOPETIN, cũng là kháng sinh đấy, trong khi chưa biết em bé có bị nhiễm khuẩn hay ko, chán nhỉ?

Mẹ Bống chi ơi, Neopeptin là 1 loại men tiêu hóa chứ không phải kháng sinh. Mẹ Bống Chi xem kỹ trong phần Mục lục, các bài viết của Mẹ Luti, Meo Xu có nói đến vấn đề này khá nhiều đấy!

11. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Gửi mẹ bé Moc,

Mấy ngày nay mình hơi bận nên ít vào DD, hôm nay mới có thì giờ ngồi đây một lúc, thấy mẹ bé Moc gọi ở bên kia mình cũng thấy sốt ruột phải sang đây ngay.
    Mình nghĩ bé còn nhỏ thế thì cũng hơi khó và đúng như mẹ Bong Chi nói là nên xem lại chế độ ăn của mẹ, với lại nếu cần thì nên cho bé bú mẹ hoàn toàn trong một thời gian thì dễ điều chỉnh hơn . Theo kinh nghiệm của mình thì nên làm một số việc như sau

- Nên tiếp tục cho bé dùng kháng sinh theo bác sĩ cho đủ liều vì đằng nào cũng dùng rồi . Tuy không phải do nhiễm khuẩn nhưng dù sao thì thuốc kháng sinh cũng có tác dụng ngăn ngừa viêm ruột nên cũng không nên dị ứng với nó quá

- Xem xét chế độ ăn của mẹ, chế độ ăn lành nhất là thịt nạc thăn chế biến với gừng và nghệ. Hoặc cá để đổi bữa cũng tốt nhưng chỉ nên ăn cá chép thôi.
    Mẹ bé có thể ăn các loại cháo cho nhiều sữa nhưng tránh bớt chân giò đi vì chân giò rất béo. Rau quả các loại đều ăn được

- Đun nước cà rốt và gạo rang cho cả hai mẹ con uống, cả hai loại nươc này đều rất lành và tốt cho bé trong lúc đi ngoài

- Nếu trong trường hợp mẹ không đủ sữa, nhất định phải cho bé ăn thêm sưa ngoài thì nên mua loai sữa dành riêng cho bé bị đi ngoài ấy thì tốt hơn. Có một số bé có thể bị dị ứng với một số loaij sữa bò nên cung có thể bị rối loạn tiêu hóa đấy, để thử xem có phải là nguyên nhân này không thì nên dừng cho bé ăn sữa đó trong khoảng 1-2 ngày

- Nếu cảm thấy bé bị mất nước thì nên cho bé uống thêm Oresol nhé.

Nếu có gì thì me be Moc viết thêm cho mình biết nhé

Mong bé chóng khỏi

12. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

@ Mẹ Bống Chi,

Hôm nay mẹ Bống Chi có cho bé đi khám lại không ? Bé Bống chi thế nào rồi ? thế mẹ Bống Chi cũng là bác sĩ à ?

Mình nghĩ chắc mẹ Bống Chi cũng đã có nhiều kinh nghiệm về chữa bệnh cho bé rồi nhưng mình thấy có vài điều muốn góp ý là :

- Không nên quá lo lắng để phải sử dụng ngay lập tức các cách chữa phức tạp, nên sử dụng các cách đơn giản trước. Nhưng nếu đã chọn cách chữa phức tạp rồi thì cũng không nên thay đổi cách chữa luôn luôn, nhiều lúc chữa bệnh cho trẻ con cũng phải kiên nhẫn một chút chắc mẹ Bống Chi cũng biết điều này rồi.
    - Không nên chuyển sữa và chế độ ăn trong lúc bụng dạ bé còn chưa tốt trừ việc chuyển sang loại sữa dành riêng cho bé bị rối loạn tiêu hóa
    - Không nên lạm dụng thuốc cầm đi ngoài và men tiêu hóa
    - Mẹ Bống Chi đã thử cho con uống nước cà rôt (hoặc cho cà rốt vào nấu bột), gạo rang và ăn sữa chua chưa ?

- Nên cho bé ăn bột loãng hơn bình thường.

@ Ngáo Ộp,

Em cũng là bác sĩ hả, thế mà cứ trốn mãi nhé không ra giúp các mẹ một tay. Phạm tội nghề nghiệp rồi nhé !!!!

13. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

Chi Luti oi, chi em da cho be uong du 3 ngay khang sinh nhung khong do, hom qua chi em da cho be den bs Khanh o Hang Hom roi, bs cho 4 loai thuoc va men tieu hoa nhung ko co khang sinh nua va bs da bao mua loai sua ranh rieng cho be bi di ngoai roi. Hy vong la be se kha hon chi ah.
    Con ve carot thi chi em da an nhieu khi be moi be moi bi, nhung khi bs den nha kham lai khuyen thoi khong an nua, ko an cac loai qua co mau` tha^~m va chua nen chi i' cung ko an.
    Chi cho em hoi la bs khuyen khong nen an do chua thi co an duoc sua chua khong ha chi? vi chi em ko dam an sua chua.
    Em cam on chi nhieu, em se ve noi lai voi chi em.

14. ngao-op

ngao-op Bắt đầu tích cực

[quote="MeLuti
    @ Ngáo Ộp,

Em cũng là bác sĩ hả, thế mà cứ trốn mãi nhé không ra giúp các mẹ một tay. Phạm tội nghề nghiệp rồi nhé !!!![/quote]
    Ý, chị oi, em chưa có giấy phép hành nghề nên mới không dám " nói nhiều, nói liều" đó chứ .

15. ha vy

ha vy Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ Bống Chi ơi, trước Hà Vy nhà em cũng bị rối loạn tiêu hoá, đi phân lung tung, nhiều lần trong 1 ngày như Bống Chi, có điều không bị nặng như thế, không uống nhiều loại thuốc và uống dài ngày như thế. Một hôm, khi đang ở bên bà ngoại chơi, ông ngoại nhìn thấy phân của Hà Vy lúc nó ị và bảo bị phân sống rồi. Ông ra Nhà Thuốc An Tĩnh 12 (hay 12A) Nguyễn Thượng Hiền (Thuốc đông y), kể về tình trạng ăn uống ngủ nghỉ và đi phân của hà Vy. Thế rồi bác sĩ cho cả mẹ và con uống thuốc bổ tỳ và ăn kiêng 1 danh sách dài dằng dặc trong suốt thời gian uống thuốc (Khoảng nửa tháng) Cả mẹ và con cùng kiêng, vì em đang cho con bú.
    Sau thời gian uống thuốc thì ăn trở lại bình thường và từ từ. Trộm vía bây giờ Hà Vy ăn uống tốt, lên cân ít nhưng mà đều, đi ị đều đặn ngày 1 lần đúng giờ.
    Chị thử cho cháu đến đấy khám thử xem thế nào. Thuốc đông y thì lành lắm, không lo tác dụng phụ đâu ạ.

16. ha vy

ha vy Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ Bống Chi ơi, trước Hà Vy nhà em cũng bị rối loạn tiêu hoá, đi phân lung tung, nhiều lần trong 1 ngày như Bống Chi, có điều không bị nặng như thế, không uống nhiều loại thuốc và uống dài ngày như thế. Một hôm, khi đang ở bên bà ngoại chơi, ông ngoại nhìn thấy phân của Hà Vy lúc nó ị và bảo bị phân sống rồi. Ông ra Nhà Thuốc An Tĩnh 12 (hay 12A) Nguyễn Thượng Hiền (Thuốc đông y), kể về tình trạng ăn uống ngủ nghỉ và đi phân của hà Vy. Thế rồi bác sĩ cho cả mẹ và con uống thuốc bổ tỳ và ăn kiêng 1 danh sách dài dằng dặc trong suốt thời gian uống thuốc (Khoảng nửa tháng) Cả mẹ và con cùng kiêng, vì em đang cho con bú.
    Sau thời gian uống thuốc thì ăn trở lại bình thường và từ từ. Trộm vía bây giờ Hà Vy ăn uống tốt, lên cân ít nhưng mà đều, đi ị đều đặn ngày 1 lần đúng giờ.
    Chị thử cho cháu đến đấy khám thử xem thế nào. Thuốc đông y thì lành lắm, không lo tác dụng phụ đâu ạ.

17. Bong Chi

Bong Chi Thành viên mới

Gửi me_be_Moc,

Em bé đã khá hơn chưa, hy vọng lần điều trị này ở chỗ bs. Khánh có hiệu quả.

Bs. khuyên cho bé nhà bạn uống sữa dành cho bé tiêu chảy là đúng rồi. Có 2 loại là đậu nành và Lacto-free. Tuy nhiên, sữa này thường có mùi ngai ngái, cũng khó uống đấy Có nhiều loại, HOPE DOCTOR, khó uống lắm, hạt to, mùi rất ngái, NURSOY, Enfalac Lacto-free, uống cũng được và nhiều loại nữa. . Uống sữa này thì an toàn cho đường ruột, nhưng có bé ko lên cân đâu. Thử xem bé nhà bạn thế nào, chứ bé nhà mình uống 1 tuần NURSOY, ko lên cân. Bs. cũng bảo thế, cho nên, khi bé ổn định là chuyển về sữa bò ngay.

Có một kinh nghiệm nữa, sau khi tắm cho bé, mẹ bé nên xoa bụng cho bé bằng dầu massage - baby oil, hãng nào cũng được. Xoa bụng theo chiều kim đồng hồ, hai tay xoa liên tục, khi xoa, lòng bàn tay hơi ấn vào bụng một chút, để kích thích nhu động ruột. Sau đó massage toàn thân cho bé. Mỗi lần massage ko quá 15 phút. Mỗi ngày làm 1 lần sau khi tắm, nhưng phải 1, 5 tiếng sau khi ăn, về sau thì thưa dần, nhưng ít nhất 1 tuần 1 lần, lâu dần sẽ có tác dụng tốt. Sau khi xoa bụng, nếu thấy bụng bé đỏ lên, đừng lo, đấy là nóng do dầu, một lúc sau sẽ bình thường trở lại. Nếu nóng quá, có thể massage bằng dầu ăn cũng được. Nhớ để nhiệt độ trong phòng ấm, kẻo bé lạnh.

Bống nhà mình trộm vía mấy hôm nay rất ổn định. Bé nhà bạn điều trị thế nào thì post lên DD nhé. Từ hồi mình có con, hễ thấy em bé nào làm sao là mình thấy thương lắm, mong các bé luôn khỏe mạnh! Ko có nghĩa là trước kia ko yêu trẻ con, nhưng bây giờ yêu nhiều hơn!!!.

Gửi mẹ Luti,

Rất cảm ơn mẹ Luti đã chia sẻ thông tin và đưa ra những lời khuyên rất bổ ích. Mình ko phải là bs y khoa, mình chỉ có kiến thức và kinh nghiệm về y tế cộng đồng, chủ yếu về sức khỏe sinh sản, làm mẹ an toàn. Tuy nhiên, nhiều đồng nghiệp và bạn bè của mình là bs y khoa, nên có điều kiện trao đổi.

Em bé nhà mình mấy hôm nay đỡ rồi. Thứ 5 tuần trước, mình cho bé nhà mình đi XN cặn dư phân, kết quả âm tính, nghĩa là ăn gì cũng tiêu hóa hết. Kết luận là ko có vấn đề gì. Bs. bảo cơ địa em bé thế, có bé 3 ngày mới ị, có bé ngày ị 3 lần, có bé thì lung tung, vẫn phát triển bình thường thì ko có gì lo. Mình cũng đã làm đủ mọi cách rồi, ko sao cả là mình yên tâm.

Mình vẫn cho bé ăn cà rốt, tuần 1 lần thôi, ăn bột loãng, sữa chua cũng ăn rồi, gạo rang thì có biết, nhưng chưa thử lần nào. Hình như bé nhà mình đường ruột rất nhạy cảm, ăn gì vào là biết ngay. ăn cà rốt, hồng xiêm, ổi, y rằng hôm sau táo bón, thế là lại ăn chuối, khoai lang để nhuận tràng.

Mình đang cho bé uống cốm vi sinh Biobaby, một phần là do bé mấy hôm nay lười ăn, uống thử 1 hộp xem thế nào. Thế theo mẹ Luti, uống men tiêu hoá trong thời gian bao lâu là phù hợp nhất?

Gửi Bim's mother,

Cảm ơn mẹ Bim nhé, chính anh bạn bs. nhi khoa của mình, mình hỏi đấy là loại thuốc gì, anh ấy bảo kháng sinh. Biết thế này, lần sau phải kiểm chứng, tận mục sở thị mới được. Đôi khi nghĩ thế này, lại nói thế khác, chắc là anh ấy nhầm, thành ra mình cũng nhầm. Rất cảm ơn mẹ Bim đã sửa sai.

Bống Chi

18. Bong Chi

Bong Chi Thành viên mới

Gửi me be Moc,

Mấy hôm nay em bé thế nào rồi, có tin gì thì thông báo nhé.

Bs. bảo dùng sữa cho bé tiêu chảy là đúng rồi, làm từ đạm đậu nành hoặc ko chứa đường Lacto. Tuy nhiên, hơi khó uống vì có mùi ngai ngái. Nhớ là chỉ dùng trong thời gian tiêu chảy hoặc rối loạn tiêu hóa thôi, đỡ rồi phải chuyển về sữa bò ngay vì uống sữa đó có thể ko lên cân, như bé nhà mình chẳng hạn, uống NURSOY 1 tuần, chẳng lên lạng nào, bs cũng bảo đúng thế.

Chị bạn cũng có thể massage bụng cho bé sau mỗi lần tắm, khoảng 15 phút thôi, bằng Baby Oil, hãng nào cũng được. Hai bàn tay xoa bụng theo chiều kim đồng hồ liên tục, hơi ấn lòng bàn tay xuống 1 tí, để kích thích nhu động ruột. Sau đó, massage toàn thân nhẹ nhàng cho bé. Mỗi ngày làm 1 lần cho bé, về sau có thể thưa dần. Nhưng phải làm sau ăn ít nhất 1,5 tiếng. Nhớ để nhiệt độ trong phòng bé ấm, kẻo bé lạnh. Nếu thấy xoa bụng xong mà bụng bé đỏ lên thì đừng lo lắng, có thể mẹ xoa mạnh quá, hoặc do dầu nóng, 1 lúc sau sẽ hết.

Gửi mẹ Bim,

Rất cảm ơn mẹ Bim đã sửa sai, có lẽ anh bs bạn mình nghĩ một đằng, nói một nẻo, chứ mình chưa nhìn thấy cái thuốc đó bao giờ. Thế mới biết, mọi thông tin cần phải được kiểm chứng, trước khi công bố nhỉ. Cảm ơn mẹ Bim nhiều nhé!

Gửi mẹ Luti,

Những ý kiến góp ý của mẹ Luti thật bổ ích, cảm ơn mẹ Luti nhiều nhé.

Bé nhà mình mấy hôm nay bình thường rồi. Hôm vừa rồi đi XN cặn dư phân, kq âm tính, ăn gì tiêu hết, ko vấn đề gì cả. Bs bảo do cơ địa bé thế, có bé 3 ngày mới ị, có bé ị 3 lần/ngày, có bé lung tung, miễn là phát triển bình thường. Mình yên tâm rồi! Tuy nhiên, dạo này bé lười ăn quá, uống thử 1 hộp cốm vi sinh – men tiêu hóa Biobaby xem thế nào. Theo mẹ Luti, uống men tiêu hóa bao lâu thì hợp lý?

Mình vẫn cho bé ăn cà rốt đổi bữa, sữa chua & bột loãng,còn gạo rang thì chưa lần nào.

Mình ko phải là bs y khoa, chỉ có kiến thức và kinh nghiệm về sức khoẻ sinh sản và làm mẹ an toàn. Một số điều mình biết về thuốc men, bệnh thông thường là từ bạn bè mình, nhiều người là bs.

Rất vui được làm quen với các mẹ!

Mẹ Bống Chi

P.S: ko hieu sao m ình g ửi m ãi ko đ ư ợc, n ếu th ấy c ó nhi ều b ài, c ác m ẹ th ông c ảm nh é.

19. Bong Chi

Bong Chi Thành viên mới

Gửi me be Moc,

Mấy hôm nay em bé thế nào rồi, có tin gì thì thông báo nhé.

Bs. bảo dùng sữa cho bé tiêu chảy là đúng rồi, làm từ đạm đậu nành hoặc ko chứa đường Lacto. Tuy nhiên, hơi khó uống vì có mùi ngai ngái. Nhớ là chỉ dùng trong thời gian tiêu chảy hoặc rối loạn tiêu hóa thôi, đỡ rồi phải chuyển về sữa bò ngay vì uống sữa đó có thể ko lên cân, như bé nhà mình chẳng hạn, uống NURSOY 1 tuần, chẳng lên lạng nào, bs cũng bảo đúng thế.

Chị bạn cũng có thể massage bụng cho bé sau mỗi lần tắm, khoảng 15 phút thôi, bằng Baby Oil, hãng nào cũng được. Hai bàn tay xoa bụng theo chiều kim đồng hồ liên tục, hơi ấn lòng bàn tay xuống 1 tí, để kích thích nhu động ruột. Sau đó, massage toàn thân nhẹ nhàng cho bé. Mỗi ngày làm 1 lần cho bé, về sau có thể thưa dần. Nhưng phải làm sau ăn ít nhất 1,5 tiếng. Nhớ để nhiệt độ trong phòng bé ấm, kẻo bé lạnh. Nếu thấy xoa bụng xong mà bụng bé đỏ lên thì đừng lo lắng, có thể mẹ xoa mạnh quá, hoặc do dầu nóng, 1 lúc sau sẽ hết.

Gửi mẹ Bim,

Rất cảm ơn mẹ Bim đã sửa sai, có lẽ anh bs bạn mình nghĩ một đằng, nói một nẻo, chứ mình chưa nhìn thấy cái thuốc đó bao giờ. Thế mới biết, mọi thông tin cần phải được kiểm chứng, trước khi công bố nhỉ. Cảm ơn mẹ Bim nhiều nhé!

Gửi mẹ Luti,

Những ý kiến góp ý của mẹ Luti thật bổ ích, cảm ơn mẹ Luti nhiều nhé.

Bé nhà mình mấy hôm nay bình thường rồi. Hôm vừa rồi đi XN cặn dư phân, kq âm tính, ăn gì tiêu hết, ko vấn đề gì cả. Bs bảo do cơ địa bé thế, có bé 3 ngày mới ị, có bé ị 3 lần/ngày, có bé lung tung, miễn là phát triển bình thường. Mình yên tâm rồi! Tuy nhiên, dạo này bé lười ăn quá, uống thử 1 hộp cốm vi sinh – men tiêu hóa Biobaby xem thế nào. Theo mẹ Luti, uống men tiêu hóa bao lâu thì hợp lý?

Mình vẫn cho bé ăn cà rốt đổi bữa, sữa chua & bột loãng,còn gạo rang thì chưa lần nào.

Mình ko phải là bs y khoa, chỉ có kiến thức và kinh nghiệm về sức khoẻ sinh sản và làm mẹ an toàn. Một số điều mình biết về thuốc men, bệnh thông thường là từ bạn bè mình, nhiều người là bs.

Rất vui được làm quen với các mẹ!

Mẹ Bống Chi

P.S: ko hieu sao m ình g ửi m ãi ko đ ư ợc, n ếu th ấy c ó nhi ều b ài, c ác m ẹ th ông c ảm nh é.

20. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

@ Bong Chi: minh dinh chinh lai voi ban la em be do la con cua chi chong minh, hom qua minh hoi tham thi thay chi bao van chua kha len may (nghia la phan van song, ngay van i nhieu lan) bs cung chi cho dung thuoc va sua trong 5 ngay roi kham lai, mai be se di kham. Minh se noi lai voi chi ve cach massage cua ban, nhung ma so hoi kho' vi` chi minh bao suot ngay chi canh de cho be an sua, roi uong thuoc, het ca thoi gian :( .