Merchandise - ai có kinh nghiêmj gì chỉ giúp với!

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Mẹ em Vạc, 7/12/2010.

Tình hình là cô bạn rủ rê em sang làm MD cho công ty của bạn, chuyên về may mặc. Nghe tên nghề này thú thực em chả hình dung ra công việc như nào. Bạn mô tả công việc cũng không thấy sáng tỏ lắm, cứ loằng ngà loằng ngoằng.
    Các mẹ đi trước trong nghề này, có ai giúp em với ạ.
    Cảm ơn các mẹ nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ em Vạc
    Đang tải...

1. dikhatu

dikhatu Thành viên kỳ cựu

Ðề: Merchandise - ai có kinh nghiêmj gì chỉ giúp với!

hehehehehe, co em đây, em có kinh nghiệm trong ngành may 11 năm rồi í
    MD nói nôm na là nhân viên theo dõi đơn hàng, đây là người sẽ làm việc trực tiếp với khách hàng về mẫu mã và gái cả sp, và làm việc với nội bộ cty mình để thông báo những yêu cầu của khách hàng
    MD sẽ phải order nguyen phu liệu để phục vụ sx, làm kế hoạch với khách hàng để bảo đảm hàng được giao on time
    Mẹ nó cần thêm gì cứ hỏi nhé, em biết được gì em sẽ giải thích

phukienminhphu thích bài này.
  2. Ðề: Merchandise - ai có kinh nghiêmj gì chỉ giúp với!

Nghe bạn mình nói cũng giống như mẹ nó vậy, nhưng thú thực mình vẫn chưa hình dung ra. Bạn còn nói lập packing list rồi book ngày xuất hàng gì đó nữa cơ.
    Công ty của bạn giao dịch bằng Tiếng Anh, mà tiếng Anh ngành may mình có biết đâu. Bắt đầu như thế nào đây?
    Liệu đây có phải là một cv thú vị không?

3. dikhatu

thường thì dưới sx sẽ lập packing list nhưng MD phải cung cấp yêu cầu đóng gói của khách hàng cho bên sx, còn phần booking của bên shipping nếu chỗ bạn MD phải làm thì bạn sẽ gởi thông tin chi tiết cho bên hãng tàu( thường khách hàng sẽ chỉ định)
    Nói chung là còn nhiều thứ khác MD phải làm như phát triển mẫu với khách hàng vì MD là cầu nối giữa SX và khách hàng
    MD bắt buộc phải biết tiếng Anh vì thường liên lạc với khách hàng bằng email, bạn đã biết tiếng Anh thương mai rồi thì không thành vấn đề, tiếng anh ngành may có thể học khi làm việc
    Yêu cầu của MD là phải có khả năng giao tiếp tốt, thương lượng và thuyết phục tốt.

Đây là công việc thú vị nhất trong ngành may mặc nhưng cũng cực lắm bạn à.

Ashokashop thích bài này.
  4. Ðề: Merchandise - ai có kinh nghiêmj gì chỉ giúp với!

Nghe cô bạn " quảng cáo" MD là ng rất quan trọng trong cty ( vậy mà lương cũng có cao hơn đâu, là sao?)
    Tiếng Anh thương mại của mình cũng ABC lắm, sao mà làm được bây giờ?
    Mà nghe bạn nói là phải làm cả packing list + book shipping luôn. A to Z luôn ấy. Vậy thì mệt nhỉ?

5. dikhatu

MD là nhân viên rất quan trọng, thường là lương cao hơn các công việc khác, bạn cứ phỏng vấn để xem qui mô cty thế nào, nếu cty nhỏ thì làm A-Z cũng không sao, nhưng muc đính chính là làm việc học hỏi để 3-4 năm sau chuyển sang làm cho văn phòng đại diện

6. Ðề: Merchandise - ai có kinh nghiêmj gì chỉ giúp với!

Đấy là 1 cty may 100% vốn của Hàn Quốc. Quy mô là 5000 công nhân. Vì bạn giới thiệu nên không qua khâu phỏng vấn, đến làm luôn.
    Vốn Tiếng Anh của em cũng ko khá lắm, nên cũng còn e ngại. Hơn nữa lương bên này chỉ khoảng 3triệu mà công việc thì ngập đầu. Cái quan trọng là hình dung ra công việc nó như thế nào thôi.

7. dikhatu

vậy thì lương thấp quá mẹ nó ơi, lương của MD làm ở nhà máy giờ thấp nhất cũng phải được 5m/tháng

8. mẹ Tiểu Cần

mẹ Tiểu Cần Đủ quyền lập Họ

Nếu bạn này kg có kinh nghiệm gì, tiếng Anh kg được thuần thục trong chuyên môn và chung chung thì bạn kg thể có mức lương cao hơn đâu... Thử việc mà. Vả lại xí nghiệp lương kg bao giờ cao hơn vp. Mà vp đd bây giờ tuyển người kg kinh nghiêm thì cũng chỉ 200usd thôi (anh văn phải giỏi), còn nếu muốn lương cao ở vp đại diện thì phải có kinh nghiệm và ngoại ngữ thật tốt.
    Nếu công ty lớn như thế thì thường làm packinglist và book shipping thì đâu phải MD, thường thuộc bộ phận shipping (imp-exp). Và từng khâu một như, cbi vật tư là do bên cung ứng, giá cả và theo dỏi sample là công việc chính của MD (merchandiser - nhân viên theo dỏi dơn hàng). Tuy nhiên tùy cơ cấu từng cty. Nếu làm tất cả sẽ rất cực, nhưng học hỏi đc rất nhiều thứ. Làm từ A-Z thì cũng học từ A-Z, trong đó có lquan đến xnk, rất cần thiết nếu muốn làm vpdd
    Ngành may rất cực, mệt và đôi khi căng thẳnt lắm ... nhưng chắc chắn cũng thú vị :)

9. Ðề: Merchandise - ai có kinh nghiêmj gì chỉ giúp với!

Bạn em làm được 4 năm rồi mà lương cũng chỉ hơn 3 triệu thôi.
    Cty này MD làm từ A - Z luôn đó chị. Cái phần book shipping là mình lên lịch, rùi gửi cho bên Imp - exp để họ xuất hàng. Packing list cũng phải làm luôn, làm xong mới chuyển cho bên kho để đặt thùng carton và gửi bên hoàn thành thực hiện. Em có vào nhà máy 1 buổi, hỏi qua các bộ phận thì được biết như thế.
    Nhưng nhìn list công việc em thấy choáng quá.
    Chị có " bí quyết" gì chỉ em với.

10. diepbt

diepbt Thành viên tập sự

chị May va Nov ơi! nghe được hai chị nói về Merchandise em mừng quá! Thật là em đang làm luận văn tốt nghiệp về "Qui trình làm việc cụ thể của nhân viên quản lý đơn hàng" từ khâu đầu đến cuối luôn,tức là từ khi nhận được hợp đồng..may mẫu..NPL đến giao hàng luôn. Chị có thể giúp em mô tả cụ thể công việc và nếu có tài liệu thì cho em xin với! Em xin chân thành cảm ơn!

11. bonongcoc

bonongcoc Thành viên rất tích cực

Mình cũng 11 năm với công việc này, giờ chán gác kiếm rồi. 2 vợ chồng cùng nghề, chả có time chăm sóc con cái nên mình mới bỏ được mấy tháng.
    Trước mình làm Chief Rep., MD văn phòng mình bình thường kinh nghiệm 1-3 năm cũng là 400-450usd rồi, còn Senior MD thì 6-700usd, sao bên các bạn thấp nhỉ?

12. vietnamha

vietnamha Thành viên tập sự

Mẹ nó làm việc cho VP nào vậy? HCM hay HN? Mình cũng đang tìm CV liên quan đến garment đây. Mà ngoài HN ít VP tuyển dụng quá. Mình chỉ muốn tìm việc ở buying office thôi.

13. mẹ Tiểu Cần

NẾu bạn ở SG thì cơ hội nhiều hơn..., bí quyết là phải chbi ngoại ngữ thật tốt, chịu cực làm thgian đầu cho biết hết các quy trình rồi tìm việc ở vpdd

14. Ðề: Merchandise - ai có kinh nghiêmj gì chỉ giúp với!

Chỗ bạn em có 4 MD. Trong đó có tới 3 người ko biết ngoại ngữ.

Nhãn mác gia vũ thích bài này.
  15. thamland

thamland Thành viên đạt chuẩn

Ké mẹ nó kí toppic MD nhé, em chuyên thiết kế, làm mẫu, nhảy size có 5 năm kinh nghiệm trong ngành may. Hiện nay em đang muốn nhảy việc( vì nhiều lý do). Các mẹ nó liên quan đến ngành may nếu bít cty nào tuyển thiết kế làm ơn chỉ giúp em nhá. Em ở Hà Nội đt 0984 107 084. thank các mẹ nó.

16. mẹ Tiểu Cần

Không có ngoại ngữ thì có lẽ mình chỉ làm MD cho công ty nội địa... nhưng số cty nội địa trả lương cao kg nhiều :)

17. Ðề: Merchandise - ai có kinh nghiêmj gì chỉ giúp với!

Công ty đó 100% vốn Hàn Quốc. Các đơn hàng đều qua HQ rồi từ cty mẹ bên đó chuyển về VN. Phòng MD có 1 phiên dịch Tiếng Anh và Tiếng Hàn. 3 cô nàng không ngoại ngữ kia làm việc thông qua phiên dịch này :)

18. hanhnguyen12985

hanhnguyen12985 Thành viên đạt chuẩn

mẹ Vac xin vào công ty nào thê? E cũng đang làm MD . Nói chung là cực lắm, chẳng sung sướng gì. "MD văn phòng mình bình thường kinh nghiệm 1-3 năm cũng là 400-450usd rồi, còn Senior MD thì 6-700usd, sao bên các bạn thấp nhỉ?" => không biết đây là lương văn phòng nào? lương mìn thấp lẹt đẹt

19. yenyen268

yenyen268 Banned

chào các mẹ,
    Đúng, ngành may là cực lắm nhưng khi làm rồi thì thấy môi trường năng động khiến con người ta cũng năng động theo .
    Mình đã từng làm MD cho 1cty về may mặc 3,5 năm rồi, mình làm hết tù Packing list, đặt thùng, các nguyên phụ liệu khách hàng yêu cầu, rồi là book tàu với forwarder, là cầu nối trực tiếp giữa khách hàng và các bộ phận của nhà máy, theo dõi năng xuất hàng ngày để giữ đúng ngày xuất hàng mà khách hàng yêu cầu ..... .
    Mình cũng đang tìm việc làm Merchandiser ngành may mặc ở Hà Nội, mẹ nào biết cty hay VPDD nào tuyển chỉ dùm mình với .
    mình thanks nhiều nhiều ....