Kinh nghiệm: Đừng Tự Bôi Đen Mình Bằng Dịch Vụ Up Bài

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi Song Nhi, 9/12/2010.

1. mergi_rose

mergi_rose how come!

Ðề: Đừng tự bôi đen mình bằng dịch vụ up bài

thực ra em thấy các mẹ trên lcm bán giá là tốt nhất đấy( trừ 1 số ít), những trang mua bán khác nếu so sánh giá thì ra siêu thị có khi đảm bảo chất lượng hơn ạ!

Đang tải...

2. Myphamjapan

Myphamjapan Mỹ Phẩm Xách Tay Nhật

chị songnhi viết bài nào chuẩn bài đấy luôn
    em bán hàng và cũng thường xuyên mua hàng trên lcm. mà nói đúng hơn ngoài ở lcm ra em chẳng mua ol ở đâu hết vì thấy ko tin tưởng lắm. cách các mẹ chào bán, giới thiệu chi tiết cặn kẽ nguồn gốc, đặc điểm, công dụng sản phẩm, địa chỉ luôn khiến em an tâm mua hàng. Em cũng thấy các mẹ qua nhà em mua hàng thường rất lịch sự và kĩ tính, nên em nghĩ các mẹ bán hàng trên này cũng đều chu đáo

HuongLa87 thích bài này.
  3. mequanglong

mequanglong Thành viên kỳ cựu

Mình cũng nghĩ như bạn, ngay bản thân mình trước khi trở thành người bán thì đã là người nghiền mua ol rùi, và bao giờ mình cũng mua của các mẹ trên LCM vì có cảm giác yên tâm hơn cả về giá cả, chất lượng và hình thức mua bán, chính từ chỗ ham mua và học được nhiều điều nên dần dần mình mới tham gia bán ol để mong tìm được nhiều niềm vui hơn nữa

4. BeKhoaiMon

BeKhoaiMon Thành viên đạt chuẩn

Sắp tới e cũng bán hàng online, e đang hoàn thiện web ạ, đến thứ 7 tuần tới là bắt đầu. E dự định ban đầu bán cho người quen, bạn bè (mọi người nhiệt tình lắm chỉ đợi e khai trương là ủng hộ) sau nhờ mọi người giới thiệu nếu thấy hàng tốt. E cũng có vài mối chờ xem hàng để mua buôn. Cũng có mấy mẹ trên LCM hỏi thăm, e cũng sẽ PM riêng các mẹ ấy. E muốn xem phản ứng của mọi người thế nào để điều chỉnh hàng nhập cho phù hợp rồi mới quảng cáo bán rộng rãi, bây giờ chưa dám vì e sợ nếu hàng chưa hợp gu mọi người k thích mình mất uy tín từ đầu sẽ rất khó. E cũng định cho khách đổi hàng nếu mua 1 đến 2 ngày sau lại thấy k thích miến là khách bảo quản tốt cho e. Riêng về hàng thời trang và chăn ga, e cũng định nếu khách giặt mà bị phai thì e sẽ hoàn một phần tiền gọi là mình có trách nhiệm với SP mình bán (vì mình k thể dùng thử tất cả các SP trước khi bán được)... Kế hoạch sơ bộ của e là như vậy các chị nhiều kinh nghiệm góp ý cho e. Thank các chị nhiều.
    Ah mà e còn có ý định sau khi có phản hồi của loạt khách đầu e sẽ sử dụng một gói quảng cáo online trong khoảng 1 tháng cho khách hàng biết đến mình, nhưng đọc ý kiến của các chị ở toppic này e lại lăn tăn.
    Rất mong nhận được thông tin hữu ích từ các chị

thungabnbgnhoceddy thích.
  5. Me Hai An

Me Hai An Contributor !

Cảm ơn bài viết hay của SN. Vào đây nghe kể mới biết mẹ SN đã từng bán trứng :), Bán trứng thì lời lãi đc bao nhiêu hỡi trời ! nên "Than ôi" là quá chuẩn roài !
    mà sao SN biết nhiều mánh khóe thế nhỉ, mình thì chỉ biết một số bài up lộ liễu thôi chứ mấy món thuê mướn ... kia cũng có ah. hic hic ....
    Mà phải nói lại là SN có "duyên" lắm đó, bán hàng lúc nào cũng đông khách, khách có thể ko thích mua hàng nhưng lại thích người bán hàng. Có khi mình hợp tác đê .... :D

Sửa lần cuối: 11/12/2010
  6. Song Nhi

Song Nhi Thành Tam Nhi rồi!

À, về chuyện bán trứng, để hôm nào rỗi mình hầu chuyện bà con chơi. Nom thế thôi mà nếu làm ăn tử tế thì cũng chả đến nỗi không có lãi đâu. Vì mình làm thật ăn chơi nên mới mệt.
    Khi mình viết câu đấy, mình đang trong thời kỳ hưng phấn nhất của việc "kinh doanh", và mình nghiệm ra rằng, kể cả những người có tấm bằng thạc sĩ kinh tế trong tay, chưa chắc đã học được nhiều bằng những kẻ buôn thúng bán mẹt như mình. Làm một bà bán trứng thôi, mình cũng rút ra được ối điều hay hơn 4 năm ngồi mài đũng quần ở trường ĐH.
    Ngày xưa đi học, có cô giáo dạy môn "thi pháp báo chí", hồi đó không hiểu đã đành, đến giờ có thực tế báo chí rồi cũng chả hiểu. Đấy, đại học đối với trường hợp của mình là học những thứ chả hiểu.

Mình có tí nghề viết lách nên cũng có một vài độc giả "ruột", nhưng từ con người trên diễn đàn đến con người trong thực tế thì khác xa nhau nhiều lắm. Nhiều người thất vọng khi nhìn thấy SN rồi nên mẹ nó đừng liều lĩnh giáp lá cà nhé!

7. Song Nhi

Chị cũng chỉ mua online trên lamchame. Phòng chị có mấy người thử mua ở các web khác rồi, lần nào cũng ngậm đắng nuốt cay thề: đây là lần cuối cùng.
    Chị không nghĩ việc mua bán trên các diễn đàn khác là không nên, nhưng mình quen đâu chầu đấy, hiểu đâu thì mua đấy, sẽ tốt hơn nhiều.

8. Me Hai An

Me Hai An Contributor !

Quan trọng gì con người thực tế đâu mẹ nó. Một bài văn hay nó nằm ở nội dung chứ không nằm ở tờ giấy ! :)
    Mình thì học kinh tế, nhiều môn học xong không biết để làm gì, chả áp dụng gì vào thực tế làm việc sau này. hic hic... Hình như đây là tình trạng chung rồi thì phải ! Mà mẹ nó hay viết lách ở đâu thế để mình biết ổ con chuồn chuồn mà tìm đọc ! Mà chia sẻ cho tớ xin tí k/n kinh doanh với nào !

9. Me Hai An

Me Hai An Contributor !

Mình cũng chỉ order mua hàng trên lamchame mà thôi, các web khác ko quen và cảm giác không tin tưởng và thân thiện bằng !
    Nhớ hồi đầu mới tham gia vào diễn đàn ham khủng khiếp, ngày nào cũng lao đầu tiên vào mục "mua sắm... gia đình", order liên tục và thấy tốn kém hơn trông thấy lun. Nhiều thứ mua về chỉ để ngắm hoặc chỉ dùng có một lần sau để một chỗ luôn. Sau vài thagns rồi cũng thấy mọi thứ dần dần bão hòa, giờ thì mua bán có lựa chọn hơn trc.
    Mình nghĩ mọi người có nơi mua sắm như trên LCM là cực tốt đấy, mình thấy giá cả trên này thường rất tốt hơn mọi chỗ khác, nhưng có điều nên xem xét thêm trc khi quyết định mua một sản phẩm hay dvu nào đó, nguồn gốc, công dụng, mức độ cần thiết và tham khảo thêm những comment của những người đã xài/ sử dụng sp đó để có một lựa chọn tốt nhất.

HuongLa87Song Nhi thích.
  10. Song Nhi

Nhìn link chữ ký của Me Hai An là hãi rồi, mẹ Hai An phải chỉ giáo cho tớ kinh nghiệm kinh doanh mới phải chứ!

11. Thiên Tú

Thiên Tú Thành viên chính thức

cảm ơn chị Song Nhi vì bài viết rất ý nghĩa. Em cũng mới vào lamchame chưa lâu và cũng chỉ active chủ yếu ở mục mua bán bởi vì các hoạt động khác em thường hay tham gia bên wtt hơn. Trước đây em cũng chưa bao giờ để ý đến việc sâu xa của việc mình cứ up đẩy bài mình lên cao thì các topic khác sẽ bị đẩy lùi xuống dưới, gây thiệt hại cho người khác. Lúc đó em chỉ nghĩ đơn thuần là người ta up bài họ lên thì topic mình bị đẩy xuống, mình lại phải tiếp tục up để nó lên không lại không ai chú ý. Sau vài lần bị nhắc nhở thì em đã ko làm vậy nữa. Lamchame là một web uy tín, rất tốt và rất hữu ích đối với các bậc làm cha làm mẹ như chúng ta chứ không phải là trang web mua bán như muare hay enbac. Em cũng đã mua hàng của vài mẹ trong này thấy rất dễ chịu. Em mong là sẽ không còn tình trạng những con sâu làm rầu nồi canh nữa. Chúng ta hãy cùng chung tay xây dựng một web lamchame lành mạnh và trong sạch nhé!

Em cảm ơn chị rất nhiều! Qua bài viết em cũng chợt cảm thấy yêu đời hơn vì hóa ra cuộc đời đôi khi nó cũng không vô tình như chúng ta vẫn tưởng và vẫn sống. Xung quanh ta vẫn có rất nhiều người tốt và thực sự có cái tâm.

12. Tigơ

Tigơ Thành viên đạt chuẩn

Cảm ơn các chị! Vậy là e yên tâm rồi. Ahf, nhân đây, e có tí ý kiến như sau ah! D.d chúng ta nên có 1 box chuyên để các mem vào phản hồi về chất lượng hàng hóa mua trên d.d, tốt nhất là theo từng loại mặt hàng nữa. Vì như chúng em vào sau, khó có thể đọc hết phản hồi của các mem cũ để mà biết tốt đến, xấu tránh.

vanhangSong Nhi thích.
  13. Me Hai An

Me Hai An Contributor !

Ôi, mẹ nó nghe câu " một nghề thì sống đống nghề thì ...." chưa ? Vẫn đang trên đường đi tìm mẹ Thành công đây!;)

Song Nhi thích bài này.
  14. hadong123

hadong123 Bắt đầu tích cực

đọc bài viết của các bạn mới biết là có nhiều xảo thuật để làm trong thế giới online nhỉ? nhưng kiếm tiền mà giả dối thì chỉ được 1 lần thôi. tuổi trẻ còn dài, lấy quan hệ làm vốn mới là thành công. Theo mình dù bán hàng ở đâu cũng vậy thôi. Nếu bạn lừa dối là tự giết chính mình. Cổ nhân có câu"Một lần mất tín vạn lần mất tin" Quả không sai. Nhưng không phải ai cũng gặp mình lần đầu mà tin mình được. Hãy bán hàng với chứ tín, thời gian sẽ chứng minh cho điều đó, khách hàng sẽ quay trở lại với bạn. Mình bên tư vấn kiến trúc nhưng đam mê 1 chút BDS. Quan điểm của mình là ăn ít, nhưng ăn chắc mặc bền, chỉ cần 1-2 giá là đủ. đó là những đúc kết quá trình làm việc và công việc kinh doanh của mình

HuongLa87, vanhang.Sonic. thích.
  15. ỦnỈn-Tomy

ỦnỈn-Tomy

Tớ là phục mẹ Trang nhất đấy, chiến trường nào cũng thấy có mặt....phục mẹ nó thật

16. Trang82

Trang82 Thành viên Hội Cún

Thật là 1 bài viết hữu ích. Cảm ơn mẹ Song Nhi nhiều lắm. Tự dưng em lại cảm thấy xấu hổ thay cho bản thân vì ít có thời gian 888 nhiều với các mẹ trên này, hic...

Song Nhi thích bài này.
  17. huecapetown

huecapetown Thành viên kỳ cựu

Hic, mình bị quả đắng khi tham gia chung vốn kinh doanh đt bên muare tổng thiệt hại tính đến 9 chữ số.... nhớ đời và bị cú sửa máy tính tại nhà gọi bên enbac thì bị trộm đồ linh kiện, cứ ngu ngơ nghĩ các trang mua bán online nào cũng uy tín giống bên mình và người bán hàng online trung thực như mình.

nhoceddy thích bài này.
  18. misalovely

misalovely Chuyên sỉ lẻ quần áo thời trang nữ

Chia buồn cùng chị nhé, học được nhiều kinh nghiệm

19. Emily

Emily Thành viên nổi tiếng

Bạn Song Nhi viết nhẹ nhàng sâu sắc mà vẫn rất dí dỏm. Mình thấy yêu cách viết của bạn quá. Cảm ơn nhé

20. Song Nhi

Ðề: Re: Đừng tự bôi đen mình bằng dịch vụ up bài

Cảm ơn bạn, vì bạn là một tay viết có hạng của LCM mà cũng vào đây cảm ơn mình.
    Hôm nào các bạn GiGo và khuôn giò xào....... lỏng tay ôm bạn, mời bạn ghé qua cái quán nhỏ của mình chơi, cho mình được hầu chuyện nhé!