Kinh nghiệm: Đừng Tự Bôi Đen Mình Bằng Dịch Vụ Up Bài

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi Song Nhi, 9/12/2010.

1. Song Nhi

Song Nhi Thành Tam Nhi rồi!

Thời tôi bán trứng, bạn bè trên lamchame vào topic của tôi tán phét với nhau nhiều đến phát ngại (kinh nghiệm buôn bán của tôi chỉ loanh quanh hai từ bắt đầu bằng chữ t (trứng, tất), nên bà con thông cảm, nếu tôi dùng hai từ này nhiều hơn mức bình thường). Mẹt hàng trứng của tôi gần như luôn ở mấy trang đầu, cho dù có khi cả ngày tôi chả thu về được xu nào.

Kinh doanh online, ai cũng biết, càng có nhiều người hỏi han thì topic càng lên “đỉnh”. Quy luật của việc lên đỉnh là những topic khác sẽ bị lùi vào hậu trường. Đỉnh cao, thiên hạ dễ nhìn vào, việc mua bán trở nên nhộn nhịp hơn. Hậu trường của chợ online giống như cái chợ chiều. Nếu không có ai vào hỏi thăm thì dù bạn có bán gà trống, cũng chả ai nghe thấy tiếng gáy của nó.

Thời tôi bán trứng (đâu như năm 2008), khái niệm up bài dường như rất xa lạ. Việc buôn bán mới bắt đầu phát triển, có lẽ chỉ nhỏ như chợ quê, vô cùng thân thiện và khá trật tự nên mod không phải làm nhiệm vụ “dẹp loạn” nhiều như bây giờ. Tuy nhiên, bạn bè vào tán chuyện rôm rả quá, tôi cũng thấy có điều gì đó không phải với những “mẹt hàng” bị đẩy ra phía sau.

Các bạn tán rất khéo, trong lòng cũng thích nhìn thấy tên các bạn xuất hiện thường xuyên trong topic của mình, nhưng “lương tâm nghề nghiệp” khiến tôi thi thoảng phải đánh động, bằng cách kêu la kiểu này: “bà con chen chân vào đây nhiều quá, vỡ hết cả rổ trứng nhà cháu bây giờ”.

“Kệ, chúng tớ cứ vào nhà đằng ấy chơi, chả ai đánh thuế việc buôn dưa lê cả”. Các bạn tôi lý lẽ. Không biết nếu mẹt trứng chợ quê chen chân vào chợ lớn bây giờ, liệu việc tán phét trong topic có bị coi là hành vi up bài có chủ ý không nhỉ?

Giờ đây, những người đi từ chợ quê ra chợ tỉnh có cái háo hức của việc được nhìn miên man những chủng loại hàng hóa từ mọi miền, thậm chí mọi quốc gia. Diễn đàn Lamchame liên tục “xây chợ mới” với nhiều chủ đề cho bà con dễ mua bán hơn, nhưng người ít đi chợ vẫn cảm thấy chóng mặt vì chả biết lựa chọn gì giữa rừng người bán mua. Kinh nghiệm của người mới đến là hàng nào đông thì mình sà vào. Có ngon, có tốt, có rẻ, có uy tín thì khách mới ra vào tấp nập thế chứ.

Than ôi, có những kinh nghiệm thực sự quý báu nhưng đôi khi lại phản tác dụng nếu cứ áp đặt vào thực tế một cách máy móc. Gặp phải những gian hàng mà người bán tôn mình lên bằng việc tạo nhiều nick để tự hỏi, tự trả lời, người mua sẽ dễ mất tiền vào những thứ không đáng phải bỏ tiền.

Nếu để ý hơn thì trong phần lớn trường hợp, rất dễ lật tẩy những hành vi tự up bài. Một người có thể tạo nhiều nick, hoặc thuê luôn dịch vụ up bài (với giá rẻ giật mình) để topic luôn ở trang 1, với những lý do như:
    1/ mới xuất hiện ở Lamchame, chưa được nhiều người biết đến, phải tạo “dư luận tốt” để gây sự chú ý.
    2/ xuất hiện ở Lamchame lâu rồi, nhưng sản phẩm không được tin dùng, nên buộc phải “tô son, trát phấn” để lừa người tiêu dùng.
    3/ đã từng xuất hiện, đã bị baned nick vì mua bán không trung thực, nhưng vẫn tìm mọi cách quay trở lại Lamchame để tiếp tục con đường không trung thực. Với những người này, họ chẳng từ lý do gì để nhanh chóng đạt được mục đích, nên việc tự up bài đối với họ là một tiểu xảo luôn luôn phải áp dụng.
    4/ …
    chưa nghĩ ra, nhờ bà con nghĩ hộ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Song Nhi
    Đang tải...

2. Song Nhi

Ðề: Đừng tự bôi đen mình bằng dịch vụ up bài

Người không có kinh nghiệm thì up bài rất lộ. Họ tự đẩy topic của mình lên cao bằng những từ đơn giản, tẻ nhạt như: “up up up”, “lên cao nào”… Thậm chí, khi ngôn ngữ bất lực, họ phải dùng đến những kí hiệu: ………, hoặc ^^^^^^^^^^^^^. Vào những topic như thế, ít người có cảm hứng giao lưu với người bán, chứ chưa nói là mua đồ. Thi thoảng gặp cách up bài này, tôi hay liên tưởng đến những người ngồi nói một mình. Thấy thương thương.

Người nhiều kinh nghiệm thì tính toán rất kỹ khi up bài. Họ dùng các nick khác nhau để hóa trang thành một khách hàng đi mua đồ. Những người nghiên cứu nhiều về nghệ thuật up bài và coi up bài là một nghề kiếm sống đã đẩy hình thức up bài lên trình độ cao hơn: tạo ra một số điện thoại, một địa chỉ “ma”, hoặc mượn số điện thoại, mượn địa chỉ của người thân để biến kịch gần giống như thật.

Cảm giác của tôi khi đối diện với các chiêu thức up bài tinh vi này là: không có cảm tình. Chưa cần biết sản phẩm của người bán có tốt thật hay không, chỉ cần cảm thấy có sự không trung thực trong topic là phải dặn mình tránh xa. Phạm tội vì vô tình không đáng sợ bằng phạm tội có tính toán, có tổ chức. Việc dùng nhiều nick khác nhau để diễn trò tự tung hứng là một hình thức vi phạm quy định của diễn đàn ở mức độ chuyên nghiệp.

Thực ra, trong những hành vi tự up bài kể trên, phần lớn rơi vào trường hợp không có kinh nghiệm bán hàng online, đặc biệt là bán hàng trên Lamchame. Họ muốn thành công ngay lập tức, và họ chỉ có thể nghĩ được một chiêu thức đơn giản là up up up. Một số người được PM về dịch vụ up bài, thấy rẻ quá, mà nghĩ ra cũng có vẻ hiệu quả, thế là gật đầu.

Một cái gật đầu ít suy nghĩ có thể đưa đến những hậu quả khó lường. Họ không đọc kỹ quy định của diễn đàn, hoặc đọc mà phớt lờ các quy định của diễn đàn, nên đã tự đẩy mình vào danh sách không trung thực.

Hậu quả nhãn tiền của việc bị phát hiện sử dụng dịch vụ up bài thuê là:

- Mất uy tín lâu dài vì thành viên cũng đủ thông minh nhận ra sự dối trá.
    - Bị BQT khoá nick vĩnh viễn, thông tin bị đưa vào danh sách người bán hàng không trung thực.
    - Khi thông tin cá nhân bị gắn mác “không trung thực” thì search trên google rất dễ tìm thấy nên thật khó có thể tiếp tục kinh doanh.
    - Nếu sinh viên làm dịch vụ này bị gán mác “không trung thực” thì rất khó kiếm việc vì các công ty trước khi tuyển người thường tìm hiểu về người dự tuyển.

(Và nhiều hậu quả khác nữa như: sự thiếu trung thực ảnh hưởng đến tính cách và tương lai con trẻ… vì làm cha mẹ phải nêu gương tốt. Nếu cha mẹ “ăn nên làm ra” nhờ những chiêu thức không trung thực thì có khả năng con cái họ sẽ nhìn vào đó để phát huy tối đa mọi cách kiếm tiền gian dối…)

Vấn đề đặt ra là: trong tình trạng đất chật người đông, nếu không up bài thì làm sao để khách hàng biết đến sản phẩm của mình? Câu hỏi này khá đơn giản đối với người kinh doanh lâu năm trên chợ ảo. Nhưng có vẻ như nó quá khó đối với những thành viên mới “chân ướt chân ráo” bước vào nghề.

Nếu ai có cảm hứng với đề tài này, xin mời đón đọc bài sau. Hi vọng những người có kinh nghiệm sẽ cùng tôi đi tìm đáp án cho bài toán: không phải tự up bài mà vẫn hút khách.

Mình tách bài sau ra một topic khác cho đỡ loãng chủ đề, vì thấy mọi người vẫn đang bàn tán rất rôm rả. Mình đúc kết các kinh nghiệm từ việc buôn thúng bán mẹt của mình và học hỏi kinh nghiệm từ những thành viên kì cựu khác tại đây

Sửa lần cuối: 11/12/2010
  3. Nắm Cơm

Nắm Cơm Thành viên tập sự

Song Nhi ơi, có dịch vụ up bài thuê nữa cơ à? ái chà, sợ nhỉ.
    Mình cũng đã mua nhiều đồ/dịch vụ ở lamchame này rồi, từ gạo, dầu ăn, hóa mỹ phẩm, v.v... đến thức ăn chế biến sẵn. Có cái được, có cái không.
    Mình có 2 kinh nghiệm thế này:
    1- Có lần mình mua 1 bộ bàn ghế cho con mình học. Xem ảnh thì thấy nó lung linh lắm mà giá cũng phải chăng. Thế là mua. Vì nhà mình ngóc ngách nên phải bỏ cả cơm tối để ra đường chờ em giao hàng. Đến lúc em giao hàng về rồi thì thấy thấy có 2/4 cái chân bàn bị cong veo (cong hơn cả chân mình), gọi điện cho em ấy bảo đổi lại thì em ấy không chịu.
    Mình định up bài lên top của em ấy cho bõ ghét, nhưng nghĩ lại đấy là miếng cơm manh áo của người ta, mình hả giận thì người ta thiệt, nên lại thôi.
    Mấy hôm sau, tới nhà người bạn chơi, nhìn thấy một cái bàn y chang như vậy, cong cả chân, cong cả mặt bàn. Hỏi thì bạn bảo mua ở lcm, cũng người đó, topic đó. Vì không thấy phản hồi xấu mà toàn tin tốt nên tin tưởng cứ mua.
    Biết thế, up bài hộ em ấy, có phải khối người tránh được hàng kém không?
    2- Bạn mình, có lần mua trên lcm vài đôi tất xịn. Chẳng may bị rách khi vừa mới xỏ chân vào. Bạn mình mới rụt rè vào cảnh báo về chất lượng tất. Ai dè, có vô số người nhảy vào bênh người bán mà nói bạn mình thế a, thế b.
    Do vậy, mở một topic bán hàng trên mạng cũng lắm công phu. Mà người tiêu dùng tìm được top hàng thật, giá thật chất lượng thật thì e rằng cũng khó.

4. Song Nhi

Cảm ơn sự chia sẻ của Nắm Cơm.
    Việc phản hồi về chất lượng sản phẩm tồi cũng là một cách để loại bỏ dần những gian hàng kém chất lượng, và đấy là quá trình thanh lọc cần thiết giúp chúng ta có cơ hội dùng hàng tốt.
    Nếu ai cũng ngại việc phản hồi của mình triệt đường làm ăn của các thành viên đang bán hàng thì càng đẩy chúng ta vào thế: tiếp tục mua hàng kém chất lượng giá cao.

Ví dụ như trường hợp thanh lý khăn Molis gây xôn xao dư luận một thời (bạn có thể vào mục Giải đáp thắc mắc để đọc lại). Nhiều người bị lừa vì tâm lý số đông, thấy đông người vào mua là sợ mình chậm chân, cứ thế lao vào đăng ký mua khăn xịn giá rẻ.

Chỉ khi một thành viên có uy tín, hiểu biết về khăn Molis đưa ra thắc mắc về chất lượng khăn thì lúc đó mọi người mới ngã ngửa ra. Phân tích thêm các dấu hiệu lừa đảo khác thì mới vỡ òa sự thật: quá nhiều người bị sập bẫy trong vụ này.

Nếu có phản hồi sớm về những sản phẩm không tốt, những người bán hàng không tốt thì có phải đã bớt đi những nạn nhân tiếp theo không?
    (Tuy nhiên, phản hồi trên chợ online cũng cần phải học, nếu không muốn vô tình triệt tiêu những người tốt. Có lẽ mình sẽ quay lại chủ đề này vào dịp khác).

Theo mình, khả năng nghe ngóng và phán đoán tình hình là yếu tố cần thiết để có thể mua được hàng thật, giá thật, chất lượng thật. Mình ít mua hàng, nhưng kinh nghiệm của mình là mua ở những topic có nhiều comment tốt từ những nick lâu năm trên diễn đàn.
    Đôi khi cũng gặp phải những thứ không như ý, dù những thứ đó bạn mình khen lấy khen để, thì là vì không hợp gu của mình, chứ chưa bao giờ bị dính vào trường hợp lừa đảo.

Đối với một topic mới, một sản phẩm mới mà ít người biết đến, rất cần những người dám đứng ra "thí nghiệm" để đánh giá nó là tốt hay xấu. Mình quen chị Hainhoc, Én Con, những thành viên tích cực của diễn đàn rất táo bạo trong việc mua sản phẩm của những người mới. Họ xác định "5 ăn 5 thua" khi làm việc này, nên kể cả khi gặp sản phẩm không như ý thì họ cũng không ân hận. Những người như họ đã góp phần giúp các thành viên khác chọn được các sản phẩm ưng ý cho mình mà không bị mất tiền oan.

5. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Trường hợp bị mua phải hàng kém chất lượng, hãy mở topic yêu cầu người bán vào đối chất trong mục Giải đáp thắc mắc. Nhưng chú ý nên xem kỹ quy định.

6. webmaster

Cám ơn Song Nhi vì một bài viết rất hay.

Mong rằng mọi người chúng ta chung tay xây dựng một môi trường tin cậy và nói không với những thủ đoạn không trung thực.

7. huongscarlet

huongscarlet Thành viên rất tích cực

Công nhận bài viết của bạn rất xác đáng, mình nghĩ nếu thuê dịch vụ up bài hoặc nhờ bạn bè vào topic tán chuyện thì có khi hiệu quả lại ngược lại, vì mục đích chính là bán hàng mà khách vào lại kiểu: hôm nay khỏe ko em hoặc lúc nào đến nhà chị chơi nhé thì người đọc chả hiểu bạn bán gì.

8. jade2008

jade2008 Thành viên rất tích cực

Mình cũng nghĩ hình như có bạn bán hàng trên LCM có thủ thuật up bài thì phải. Mình đã gặp phải 1 trường hợp như vậy rồi nên tự nhủ sẽ ko mua hàng của mẹ đó nữa (vì hồi đó mình mới bắt đầu mua hàng tại LCM nên ko có kinh nghiệm). Có mẹ bán hàng quảng cáo rất hay, hình sản phẩm rất đẹp, nói là giá cả phải chăng nhưng thật sự lúc mang hàng đến thì khác xa so với quảng cáo. Mình ngại quá cũng phải mua 3 bộ (bộ đồ lanh) nhưng giá cả ko hề phải chăng, hàng lại rất phai màu, mặc mấy bữa đã rách. Sau đó mình theo dõi topic của mẹ này thì thấy cũng nhiều lần đọc (chắc ai cũng nghĩ topic có nhiều người truy cập là thể hiện đẳng cấp của người bán hàng). Mình nghĩ với cung cách bán hàng như mẹ ấy với người mua hàng như mình thì mình chỉ mua 1 lần, ko bao giờ có lần sau thì làm sao mẹ ấy đắt hàng được nhỉ. Tuy nhiên mình cũng nghĩ ko phải cứ topic nào có nhiều người truy cập cũng là do thủ thuật up bài. Có nhiều topic hầu như luôn ở trang 1, có số lượt truy cập kỷ lục là đúng do người bán hàng đó có uy tín, hàng hóa chất lượng tốt, giá cả phải chăng; mua bán thoải mái, hàng hóa được đổi trả trong vòng 1 tuần như shop của chị Hương cunlu chẳng hạn. Mình ngày nào cũng vào topic của chị ấy xem có hàng gì mới ko.

9. shop1000

shop1000 Bắt đầu nổi tiếng

rất nhìu lời dề nghị up bài thuê,nhưng mình chưa bao giờ suy nghĩ tới những lời dề nghị này,vì mình nghĩ toppic chính là cửa hàng là uy tính của mình.là cách mình kinh doanh dể làm sao mọi người nhắc dến dều hài lòng về uy tính và cách phục vụ.những người nào sử dụng dịch vụ dó có thể họ sẻ nhận dc nhìu lời tâng bốc làm cho topic mạnh lên.nhưng họ sẻ mất di nhìu hơn thế nửa khi dối diện với gia dình và con cái.thanks chủ toppic dã có 1 bài viết hay

10. Song Nhi

Với những người có uy tín như chị Hương Cún & Lu thì chả bao giờ phải dùng đến dịch vụ up bài làm gì. Mình chưa mua hàng của chị bao giờ, nhưng nghe các bạn mình kể lại thì nhiều khi chị còn đông khách đến mức không nói nổi một câu dịu dàng.
    Vào những topic như của chị Cún & Lu, những thành viên lâu năm sẽ hiểu ngay là chị ấy đông khách thực sự, chứ không phải nhờ sự tung hứng giả tạo. Và hẳn rằng BQT cũng quá hiểu điều đó nên chưa bao giờ phải nhắc nhở những thành viên tiêu biểu như chị Cún & Lu về vấn đề này.

11. haiconmeo

haiconmeo Thành viên chính thức

Khi mình mới tham gia lcm, thấy mua bán tấp nập cũng ham. Mình cũng bị một lần mua váy fake lụa Anna suit gì đó của một bạn chuyên bán hàng fake 1 trên này. Cũng chắc cú topic này nhiều bài mới đến tận nơi mua. Giá 670k nhưng khi giặt thì bị phai màu kinh khủng luôn. Càng xả nước càng phai, cúc thì bì bật ngay từ khi mặc thử. Nhắn tin thì bạn trả lời do quy trình giặt không đúng, xà phòng có chất tẩy mạnh, phải giặt khô...Khi đó mình đã chụp ảnh định fb nhưng nghĩ đi nghĩ lại rồi thôi. Bây giờ nhưng topic nhiều bài post nhưng chỉ hỏi giá mình cũng không dám màng. Liệu có phải một chiêu để câu up bài?

besushop thích bài này.
  12. webmaster

Để bảo vệ người kinh doanh tốt, chúng ta cũng cần dũng cảm thông báo cho BQT để tẩy chay những trường hợp gian lận. Có vậy chúng ta mới có thể tự tin giao dịch với nhau.

13. CuBiyeu

CuBiyeu Bắt đầu nổi tiếng

Từ hồi vào dd lcm mình cũng nhận được vài pm up bài thuê với cả tin nhắm spam của một số mẹ quảng cáo nhưng nói thật nhiều khi mình thấy không quan tâm thì mình cũng không phản ánh .

Tuy nhiên , nếu như các mẹ mua hàng xong và chịu khó phản ánh chất lượng sản phẩm lên diễn đàn cho những người chưa mua hàng biết để tránh và để ý hơn khi mua hàng theo mình là rất cần thiết .

Cảm ơn Song Nhi về bài viết hữu ích

14. webmaster

Trường hợp các bạn nhận được tin nhắn về dịch vụ up bài, tung hứng thì hãy vui lòng thông báo giúp cho BQT. Làm như vậy cũng là một cách để bảo vệ chính mình, bảo vệ những người bán hàng trung thực, bảo vệ khách hàng, và bảo vệ sự trung thực.

15. Tigơ

Tigơ Thành viên đạt chuẩn

Các anh chị làm em e ngại quá! Em cứ tưởng ở đây mọi người ngày càng thân thiết nhau thì ko ai dám làm những trò như thế. Thường e rất sợ mua hàng qua mạng, nhưng lên đây thì ham, đã đặt mấy món đồ rồi. Giờ nghe nói thế này, tự nhiên lại e dè. E muốn hỏi shop của chị MeTieuMinh chắc là ok chứ ah? E thấy trong Nam ngoài Bắc đặt hàng nườm nượp. Hic, xin lỗi Mod nếu đây bị coi là spam, nhg e ko biết hỏi ai, ở đâu cả.

16. misalovely

misalovely Chuyên sỉ lẻ quần áo thời trang nữ

mình còn thấy nhiều topic ngày nào cũng có nhiều người hỏi mua ấy chứ, ko biết là người mua thật hay giả, cám ơn chủ topic nhiều nhé, bài viết rất có ý nghĩa

17. .Sonic.

.Sonic. Thành viên kỳ cựu

Mẹ tiểu minh nhà gần nhà cũ tớ ,theo tớ đã mua một số món thì thấy okie .

simsotbd040191besushop thích.
  18. Song Nhi

Chị chưa mua đồ của mẹ TieuMinh bao giờ (hình như gõ tên chưa chính xác lắm) nhưng nếu đúng là mẹ TieuMinh có địa chỉ chính ở dốc BV Phụ Sản thì chị nghĩ là em yên tâm được.
    Em cứ nhìn những nick hỏi về hàng hóa trong topic của người bán xem là người mới hay người cũ thì có thể nhận định được tình hình. Riêng trường hợp của Me TieuMinh thì bạn chị mua nhiều rồi, khen hàng đẹp nức nở.

19. menghe

menghe

Có 1 cách up bài khôn ngoan mà ko vi phạm quy định diễn đàn: Hãy đưa ra những thông tin hữu ích liên quan đến sản phẩm/dịch vụ mà mình bán/cung cấp (nội dung ko trùng lặp). Làm như vậy khách hàng ko những ko bực mình mà có khi nán lại topic tìm kiếm những thông tin bổ ích tương tự.
    Ví dụ: nếu bán đồ da thì đưa thông tin về cách bảo quản đồ da. Nếu bán mỹ phẩm thì đưa những thông tin về cách trang điểm bằng sp mỹ phẩm đó. Nếu bán quần áo thì đưa những thông tin về cách phối màu cho trang phục.....

20. .Sonic.

.Sonic. Thành viên kỳ cựu

Hoặc các mẹ có thể vào các topic các box như chăm sóc con cái gia đình đóng góp ý kiến ,chia sẻ kinh nghiệm .Đó cũng là một cách các mẹ khác biết mình và sp nhà mình bán dưới chữ ký ah .