Tranh luận: Sống sót thời bão giá!

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi me_vietanh, 9/12/2010.

1. Vinacua

Vinacua Hotline: 0967.538.709

Ðề: Sống sót thời bão giá!

Muốn mua được rau và thực phẩm rẻ, các mẹ chịu khó đi chợ sớm 1 tí thì sẽ mua được rẻ hơn. Nhà mình may mắn có nhà ông bà nội, ngoại ở ngoại thành có đất trồng rau nên phần lớn hay mang rau ở nhà ra ăn, đỡ đi chút tiền và yên tâm hơn.

Đang tải...

2. DinhNgocLinh

DinhNgocLinh Đủ quyền lập Họ

Không có chỗ gửi xe đâu chị ạ. Em cứ đi tầm 5h30...Mà 1 tuần đi có 1 lần mà chị, nhà em cách đó 1km, nếu chị có xe đạp, thì đi xe đạp tiện nhất, hoặc nếu ko đi bộ cũng okei, có 600m mà. chịu khó 1 tẹo chị ạ, rẻ bao nhiêu là rẻ mà:)

Mà nhiều người đi mua lắm, nên chị yên tâm, ko sợ đâu ạ.

3. o_ma_mi

o_ma_mi Đủ quyền lập Họ

Chợ thực phẩm Dịch Vọng, là chợ đầu mối đấy, mà sao e mua vẫn đắt thế nhỉ?

4. DinhNgocLinh

Hị, hị. Sướng quá. Lúc nãy máy photo của cty bị hỏng, thế là em đi ra hàng phô tô, đang là đi thì có một chị cắp cái chậu đi qua, hỏi là " em ăn cá rô không"...Bla bla...cá rô đồng, đang nhảy lách tách trong trậu, con nào con đấy vàng ươm, to đùng.... Hỏi giá : thôi trưa rồi, em bán 6k thôi.
    Thực ra, cũng lười làm, bảo là : em đang ở cty...cũng lười... Chị ấy bảo : thôi, chị trả em bao nhiêu thì trả, em bán nốt cho rồi em còn đi về :)

15 con to cân lên là 1,2kg : em bảo : 50k, chị bán ko ( trả vớ vấn í mà). Chị ấy bảo : thôi, lấy em 60. Hi hi, em bảo : thôi, còn 55, làm nhanh nhanh, em vác lên bỏ tủ lanh, tối mang về làm...
    Tèn ten : mua được mớ cá ngon và rẻ sẽ về
    _ Kho nước dừa
    _ nấu canh cải

...........chẹp chẹp, nghĩ đến mà thèm

5. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

Thực ra nhiều mẹ ở đây sổng trong nội thành nên ko biết rau sạch là gì (trừ các mẹ tăng gia được). Em thì lớn lên ở quê, tròng rau chán rồi, bây h sống gần quê, đi chợ cứ tìm mua rau của các cụ bán, mỗi cụ vài mớ mà mua. Hôm qua có mấy bà hàng xóm sang hà em chơi nói các bà buôn rau toàn đánh rau từ chợ ngã tư sở về bán (khu an khánh hoài đức đấy ạ),mình thì cứ há hốc mồm làm gì có chuyện ngược đời chở củi về rừng, ai lại mang rau từ tp về chợ quê bán bao h, nhưng đấy là sự thực. rồi các bà ấy bình luận về rau nhà trồng với rau mua ở trên đấy.
    Đúng làai cũng biết rau có giá quá rẻ thì thường bị phun thuốc nhưng chả mua thì ăn bằng gì. nếu nhà mẹ nào có tí không gian thì chịu khó kiếm ít thùng xốp về trồng lấy rau ăn đi. vừa sạch sẽ, vừa chủ động.

6. Mẹ Bipbi

Mẹ Bipbi Mẹ Nhóc Ngốc ngố

Sắp tới nhà mình cũng sắm thùng xốp để trồng rau sạch cho con con ăn. Tất cả vì tương lai con em chúng ta, chứ bố mẹ già rồi, sống được bao lâu nữa :D (thêm vài chục năm là cùng chứ mấy :rolleyes:)

7. Me Hai An

Me Hai An Contributor !

Đúng là nên làm thế. Nhà mình từ năm 2008 đến nay toàn rau nhà không ah. Chỉ có củ quả là phải đi mua thôi. Ban đầu là thấy thích trồng trọt, sau thấy cũng lợi đôi đường nên càng gia tăng hơn. Ăn rau nhà an toàn lại đỡ tiền rau chợ, hơn nữa rất xả xì trét nhé. Cuối tuần hoặc buổi sáng sớm lên tầng thượng ngắm bình minh và rau tuyệt lắm các mẹ ah.
    Kiểu này nhà nhà trồng rau, chợ rau sắp ế mất roài ! :D

8. chuongaz

chuongaz Chuongaz

Chào cả nhà,

Mỗi người một ý, em tạm gom cả vào đây. http://www.mediafire.com/?prlhefrx7ql68qr
    tóm sơ sơ lại là:

1. Cảm thông vợ chồng
    2. tự trồng rau
    3. Đi chợ khéo_ chị này viết nhiều thông tin nên chưa kịp tóm lược
    4. Đi chợ sớm
    5. Nồi áp suất + tự nấu ăn sáng
    6. Tuyệt chiêu_ thanks
    7. Món đơn giản_ cá kho:
    8. Đủ chất là ok
    9. Chuyển món + về quê tiện mua trứng
    10. Hạn chế mua sắm
    11. chuyển ra ngoại thành sống và làm việc
    12. mua đồ giảm giá cuối ngày tại Big C
    13. Hưởng ứng khuyến mãi
    14. Tập thể dục
    15. Bỏ chợ _ yêu siêu thị
    16. Đi chợ đầu mối mua thực phẩm giá rẻ

Một điều nữa, ai mắng em hâm thì em cũng cần viết ra đây: Người làm nông, người buôn bán nhỏ thì việc kiếm sống còn khó khăn hơn dân văn phòng rất nhiều. Khi mua hàng, dẫu có đắt, mình cũng nghĩ trong đầu là mình đang giúp người bán để cuộc sống họ đỡ vất vả. Những đêm khuya mùa đông, nhiều người không biết có kịp về nhà để ăn cơm hay nhìn mặt vợ, chồng, con cái không?
    Trân trọng
    chuongaz

Sửa lần cuối: 14/12/2010
  9. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

Đúng là mình khó khăn nhưng còn đỡ hơn rất nhiều so với những người hàng ngày phải ra đường kiếm tiền. Đi buôn nhỏ lẻ kiếm được đồng càng khó, giá cả thế này. Hôm qua đi làm về thấy máy em thanh niên bê một rổ đựng băng đĩa đi bán dạo mà thấy thương quá, đi rạc cả cẳng ko biết có bán được cái nào ko, mỗi ngày tiền lãi khéo chỉ đủ nuôi miệng mất. Thời buổi loạn lạc mất rồi. Nhiều khi đi chợ mặc cả cò kè 500-1000 thấy mình quá đáng thật. nhiều lúc cứ nghĩ thôi mình ăn ít hơn một miếng để giúp người khác, họ cũng vì miếng cơm manh áo cả thôi.

callmetyararechan thích.
  10. Vinacua

Vinacua Hotline: 0967.538.709

Đồng ý với suy nghĩ của mẹ nó! Nhưng chúng ta cũng chỉ liệt vào thành phần "lá rách ít" mà thôi, cũng phải mỏi lưng, đau đầu...để kiếm tiền, giá cả tăng nhưng lương có được tăng đâu, chẳng qua mức độ vất vả có khác nhau vì thời buổi loạn lạc mà.
    Tuy nhiên, cái mà ai ai chúng ta cũng ghét & sợ nhất là đã mua hàng đắt mà vẫn nơm nớp lo sợ thuốc sâu với chất kích thích trong thực phẩm, lúc đó người nông dân trở thành đáng sợ chứ ko đáng yêu nữa!

11. chuongaz

chuongaz Chuongaz

Chào các anh chị,

Các anh chị nói ở đây đều đúng cả và anh/chị Vinacua khiến em nhớ đến câu chuyện thú vị của Azit Nexin_ Ông bố mắng đứa con đi giầy nhanh rách. Con lại mắng người đóng giầy kém. Người đóng giầy mắng người bán da kém. Người bán da mắng con bò cho da kém. Con bò lại than ông chủ cho ăn kém. (Và ông chủ lại là ông bố). Ông bố lại mắng người làm điêu nên.. tiếc là em không tìm thấy link nữa. :) :)

Đành rằng là mình cần chỉ ra tiêu cực để phê phá, để tránh là nạn nhân.
    Nhưng mình cũng cần hành động để ủng hộ những điều tích cực để nhân tích cực lên. Việc này không dễ và có nhiều chi tiết nhưng cứ gắng bảo nhau làm, làm dần thì sẽ tốt dần lên. và điều quan trọng nhất là tìm những niềm vui thiết thực, dẫu nhỏ.

Google: kĩ thuật trồng.../ kĩ thuật nuôi...
    http://rausach.com.vn/forum_posts.asp?TID=830
    http://www.khuyennongvn.gov.vn/e-khcn/ky-thuat-trong-ca-chua-ghep-trai-vu-o-111ong-bang-song-hong
    Tài liệu làm nông em sưu tầm lại: http://www.mediafire.com/?5gl8siuldsw2mcb
    ====
    Hôm nay nhà em về quê đây ăn cưới đây, chiều mai lên.
    Đi xe máy, có thể vì thời gian khá là gấp và cũng đỡ tiền hơn so với đi ô tô. Tất nhiên là không quá 60km/h và nghỉ mấy lần rồi.

Em rinh cuốn Tâm Lý Hạnh Phúc Gia Đình, vợ em thì không ưng lắm đâu nhưng em thấy cần nên vẫn xin được quota tặng rồi. Phong bì vẫn mừng.
    Em cũng rinh đây 2 cái kính lúp 6.6k/ chiếc_ made in China_ cho hai thằng cháu. Hi vọng chúng nó cũng thích.

Là lá la. Mẹ em sẽ cho em chiến bún lòng đây rồi! chẹp chẹp, ngon ngon.

Sửa lần cuối: 15/12/2010
  12. me_vietanh

me_vietanh shopvietanh.com

Mình thì nghĩ khác hơn 1 chút, đã là lao động thì ai cũng vất vả như nhau, lao động trí óc là mệt nhất đấy. Tuy vậy mình cũng hiểu và thông cảm cho những người buôn bán nhỏ nhưng thật thà, chứ 1 số người lợi dụng lòng tốt và sự cả tin của người khác mà hô giá quá đắt hoặc cân điêu, bán đồ kém chất lượng ảnh hưởng đến sức khỏe của người tiêu dùng thì thương và thông cảm làm sao được bạn, trên diễn đàn này khá nhiều mẹ đi làm nhà nước lương chả được bao nhiêu lại mất tiền thuê nhà, nuôi con nhỏ... cũng chật vật kiếm tiền mỗi ngày , vậy mới có chuyện giá cả lên chút nhưng chị em chúng mình cũng phải lao đao theo, phải cắt xén nhiều khoản, tính toán chi li sao cho lương từng đó mà vẫn đủ ngày 2 bữa. Nếu mỗi ngày ra chợ mình đều bị mua đắt, cân điêu thì số tiền đó gom lại trong 1 tháng mình nghĩ là ko nhỏ chút nào.

13. chuongaz

chuongaz Chuongaz

Em đồng ý với chị và chúng ta không thể thương người đáng ghét được. Những người làm ăn điêu thường có nhiều chiêu khiến cho mình cứ tưởng là thật và thành nạn nhân.
    Em tính thế này: anh/ chị nào đã bị lừa rồi thì thông báo lại chi tiết và rút ra bài học để người người khỏi bị lừa nữa. Và tất nhiên, nếu có địa chỉ nào tốt lành thì thông báo để người người nhà nhà cùng hưởng ứng.

Anh/ chị nào có cao kiến thì cùng chia sẻ nữa đi ạ :) thanks

14. me_vietanh

me_vietanh shopvietanh.com

Mình tìm được thông tin này :
    -Nữ từ 30-35 có thể tham dự buổi hội thảo về mỹ phẩm cao cấp L'Ovite và 1 số loại khác như beauty de Kose, Lacvert, Laneige, Lancome. Ohui, the body shop, the Face shop, sẽ được tặng phiếu mua hàng siêu thị 200k nhé link đây: http://********/raovat/3235641
    - nam độ tuổi từ 25-35 đến khách sạn Sun way 19 phạm đình hổ ( để dự buổi hội thảo về hàg tiêu dùng sản phẩm cụ thể là về các sản phẩm khử mùi cho nam X-men và 1 số loại khác .như nivea for men, romano, fa for men, rexona for men,... 30-35 tuổi và dầu gội X-men( đã tuyển đủ), ramus 25-35 tuổi). link đây: http://********/raovat/3235632
    Tất cả đều được tặng phiếu mua hàng siêu thị 200k nhé.
    Em chưa đến 30 nên ko bon chen được còn ông xã lại bận mất rùi. mẹ nào rảnh thì bon chen nhé.

blue_river thích bài này.
  15. Mẹ Bipbi

Mình cũng chờ thêm vài năm nữa mới đạt tiêu chuẩn đi hội thảo :D

16. blue_river

blue_river Thành viên kỳ cựu

Thanks thông tin của bạn. Mình vừa qua đó đăng ký xong. Tham gia thử xem thế nào :)

17. DinhNgocLinh

Nhà em đợt trước rất chi là hay lê la ăn quà vặt : ốc, nem chua, nộm, trứng lộn, ngải cứu....Bây giờ, nhà tự làm hết
    1. Trứng lộn, trứng gà ngải cứu, hàng bán 5k : Em mua có chưa tới 3k 1 quả sống, về luộc thêm tí răm với lại dấm ớt...ngon mà lại tiết kiệm, trứng ngải cứu cũng mua tự rán. Rau ngải cứu thì em mua rẻ như xin, thêm 2 quả trứng.....rán ngon lành....thỉnh thoảng hai vc làm rồi ngồi n hấm nhấp
    2. Khoai tây em cũng mua về tự chiên, em luộc sơ, rồi sau đó, cắt ra, tẩm vơ, vừng, ướp tí muối...cho vào lò nướng....ngon lắm ạ..giòn nữa....rẻ : cả khoai lang nữa...chứ ra hàng, mèng mèng cũng 20k/ đĩa...
    3. Cứ lần nào, định đi ăn hàng, lại thôi, ở lại nhà ăn...em tính, và bỏ cái khoản dôi ra ấy vào một cái hộp nhỏ, để lúc nào cần việc gì sẽ dùng
    4. Em cũng nhiều time, lại có cái máy khâu mini + biết khâu vá một tẹo, nên thỉnh thoảng quần áo nào mà cu cũ, em lôi ra em cải trang, chỉnh sửa. Ví dụ như cái quần dài, em cắt phéng đi thành quần lỡ... hoặc làm thành vái jiup :). Có lần, ái áo sơ mi của hắn nhà em tay bị mắc vào đinh, mà áo còn rất chi là đẹp và mới ( toàn mặc An Phước, hoặc May 10)...em tiếc tiếc, ngồi hì hụi, làm thành một cái áo dáng dài, mặc với leg, có hôm đi cùng bạn, chúng nó cứ hỏi mua ở đâu...hị hị...
    Em cũng tự làm gối được, nên cái khoản này cũng đỡ...gỗi to nhỏ tùy thích, bông tự mua....Thế nên nhà em có 2 cái gối ôm dài 1,5m cơ ạ...
    5. Thay đổi thực đơn liên tục, cái thiện món ăn: tốn công 1 tí, nhưng ngon, và lâu chán ( vì em nhiều time mà). Nhiều lần, mỗi thứ còn 1 tí, em đổ vào làm món xáo thập cẩm....ngon lắm ạ..

Hị hị, xiền ít nên cái gì cũng phải Tk ạ...........

callmety, MC&Bidikhatu thích.
  18. emtuti_return

emtuti_return Bắt đầu nổi tiếng

Nhà em ở gần chợ Ngã Tư Sở đấy nhưng mà sáng sơm cũng dậy lười đi chợ lắm giá mà có mẹ nào nhận đi chợ thì tốt biết mấy hì hì

19. Mẹ Bipbi

Nếu có DV này thì mẹ nó cũng phải trả phí DV chứ, tính ra cũng như mẹ nó tự đi mua ở chợ gần nhà thui muh :D

20. MeAnThai

MeAnThai Thành viên sắp chính thức

Cho mình tham gia với. Chia sẻ với các mẹ chút để tiết kiệm, chả là mình đi chợ mua thịt không bao giờ biết giá bao nhiêu 1 lạng đâu, cứ họ nói bao nhiêu tiền thì trả vì hàng thịt quen dưới khu tập thể thôi mà . Có hôm lười sáng không đi chợ được , phải đi chợ chiều (hàng thịt dưới nhà mình chỉ bán buổi sáng) mua thịt cũng cứ thấy đắt đắt thế nào nhưng cũng chỉ nghĩ đắt hơn ít thôi. Ví dụ hôm trước mình mua cái móng giò chợ chiều cân lên 25K mình thấy sao đắt thế, mới kêu thì chị bán thịt nói thịt lên giá từng ngày bấy giờ là 6K/ lạng rồi. Thế là nhập tâm 6K/ lạng và nghĩ giá cả tăng chóng mặt thật, phải tiết kiệm thôi. Sáng nay, chọn 1 cái móng giò gần như thế ở chị hàng quen, hỏi bao nhiêu tiền chị bảo 16K, mới hỏi chị bao nhiêu tiền 1 lạng chị bảo 4,5K/lạng. Thế mới biêt giá cả chênh nhau nhiều, nếu để ý thì tiết kiệm được nhiều lắm các mẹ ạ. Có người lãi nhiều, có người ăn lãi ít thôi. Mà thịt mình mua của chị bán sáng bao giờ cũng ngon, tươi hơn đi buổi chiều ở chợ to nhé.Họ toàn mang cả con lợn , rồi mới lọc rất tươi, còn ở chợ to thì họ nhập thịt pha sẵn rồi hay sao ý cảm giác không được tươi mới.