Tranh luận: Sống sót thời bão giá!

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi me_vietanh, 9/12/2010.

1. Pham Phuong Linh

Pham Phuong Linh Thành viên kỳ cựu

Ðề: Sống sót thời bão giá!

Hic, trước Tết tớ cũng dự trữ một số dùng dần, chắc tâm lý mọi người cũng lo lắng lắm nhỉ, tớ cứ thấy bất ổn thế nào ý. Lạm phát 3 con số thì mình chắc cũng giống Zimbabue thôi mà.

Đang tải...

2. jackieharry

jackieharry Chỉ Bán Đồ: Đẹp/Tốt/Rẻ...

Bạn có "đồng chí" nè.... he.he....

3. Mẹ em Tôm

Mẹ em Tôm Hội Rắn Nhà Quê.

Từ hôm Tết ra tới hôm qua tớ mới đi mua cá về kho , trời ơi sao tăng chóng mặt vậy :10k / lạng .trong Tết là 6k/ lạng mình nghĩ ra Tết chắc 8k/lạng là cùng .Mua khúc cá với mấy lạng thịt 3 chỉ về kho mất nhõn 100k , chát quá .

4. jackieharry

Bạn ơi, đừng ngạc nhiên nữa, bây giờ cho ăn mày 2,000 người ta còn chê nữa mà... Mình nghĩ "cốc Chè" sẽ tăng hơn 2,000 sớm thôi.

Sửa lần cuối: 20/2/2011
  5. me_vietanh

me_vietanh shopvietanh.com

Chuẩn rồi, em vừa chạy ra mua 1 củ cà rốt và 1 quả dưa chuột bé tí mà mất 6k tính ra mỗi củ là 3k trong khi đó có khi 6k có thể mua được cả cân rồi, bực ko chịu được chả lẽ bà ý cân rồi bắt trả lại đúng là giá...cắt cổ.

6. Chíp hôi

Chíp hôi Guest

Hôm qua em đi Big C, rau trong đó rẻ lắm. mà bạn em ở thanh trì còn nói giá rau rẻ nữa. 3000/kg cà chua. Big C 5000/kg. Nhưng các thứ dầu đèn mắm muối chắc sẽ lên thôi các mẹ nhỉ? Cái gì cũng lên, mỗi lương em nó cứ đứng mãi một chỗ mới chán.

7. jackieharry

Bạn đừng trách Bà bán hàng cho bạn, vì Bà ấy cũng chẳng muốn tăng từ 3k lên 6k đâu.... Nhưng tại vì Rau Củ của chúng ta đang rẻ nhất thế giới nên Bà ấy phải điều chỉnh tăng lên cho Hợp Lý đó mà.

Bạn thử so sánh để trồng được 1 củ Cà Rốt phải tốn bao nhiêu lít nước và bao nhiêu Phân/đất không? Trong khi 1 cốc"Chè" chưa đến 1 lít nước đã hơn 2k rồi.... Thế mà bạn còn không biết thông cảm cho người ta nữa àh... May mà kế bên bà bán rau củ vẫn còn người cạnh tranh đấy, nếu không bà ấy hét lên 10k thì bạn vẫn phải chấp nhận đó ah..... mà nếu giá lên 10k thì vẫn hợp lý tuốt (so với lượng nước trong cốc "Chè").

Buồn buồn "Nói chơi thôi, không biết suy luận có đúng không, nếu có gì sai, xin đừng giận nhé".

8. zetafashion

zetafashion

Mình toàn về quê để mua thịt, các, rau, hoa quả. Một mớ rau muốn 500 đồng, có lúc 1000 đồng 4 mớ :)

9. Cu_Bin_yeu

Cu_Bin_yeu Bắt đầu tích cực

E thấy mẹ em sáng CN hay T7 hay ra chợ đầu mối ở đền Lừ ý . Nó rẻ hơn Nhiều, như hôm qua đó . 2k/cà chua, 2k/ bắp cải...hành cũng rẻ mua về thái để ngăn đá mỗi lần ăn lấy ra tươi nguyên. Chỉ mua rau ở đâu mối chứ thịt đừng bjo mua nhé. Những lúc lạnh như đợt trc thì nó cũng tăng. Nhưng nếu mua cả tuần thì rẻ lắm. Sắp tới em ở riêng e cũng phải xuống đó mua. Chứ bjo đi chợ rau cỏ lên lắm

10. nguyenthuyhoa

nguyenthuyhoa Thành viên rất tích cực

Nhà tớ thì cứ chủ nhật có thời gian lại đi chợ quê mua đồ. Đúng phiên chợ thì ra chợ Canh ở Xuân Phương, nếu không thì dậy sớm ra chợ đầu mối. Toàn rau cỏ, nấm, lạc, tí tôm cá, để được 1 tuần. Tính ra cũng rẻ được 1 nửa.
    Hôm qua, nhà tớ đi chợ Canh :
    10N : 4 củ xu hào to cỡ bát ăn cơm
    4N : 1 cây bắp cải 1,3kg
    16N : 2,5 lạng nấm mỡ
    11N : 3 lạng lạc ( loại củ bé nhất, tớ thích loại này vì rang nhanh và thơm hơn loại củ to)
    14N : 1.4kg khoai tây
    5N : 1kg cà chua ương ương.
    Thế là 60N được 1 đống rau, dặt dẹo cũng được nốt tuần cho hết tháng 2. Cái tháng đáng ghét nhất sau tết. Tháng ngắn nhất của năm mà sao mãi chưa đến kỳ lĩnh lương thế nhỉ. Tết tiêu, biếu, tích trữ. Chẳng nhẽ lại phá đô.
    Hôm qua tớ cũng mua 5N/nửa lạng hạt cải xanh, hì hục xin hộp xốp và tha đất về trồng. May mắn thì 1 tuần nữa sẽ có cải mơ để ăn.
    Thôi cố. Bão giá đúng vào thời điểm nhà có bão tiền.

11. Chíp hôi

Chíp hôi Guest

Trời, rẻ vậy hả chị? Mỗi tội từ nhà em đến đó xa quá.

12. DinhNgocLinh

DinhNgocLinh Đủ quyền lập Họ

Em vừa cop trên mạng về, các mẹ đọc nhé

Sao anh không về xem bão giá.
    Từ mấy ngày qua chới với luôn.
    Tiền lương vừa lãnh cầm đi chợ.
    Tai nghe báo giá, mặt xanh rờn.

Giá theo lối giá, lương đường lương.
    Đời sống hôm nay thật thảm thương.
    Tiền lương, tiền thưởng như chiếc lá,
    Có trụ qua mùa bão giá không ?

...Mơ đến ngày nao đến ngày nao.
    Lương mình được lãnh tăng thật cao.
    Điện, nước, xăng, dầu là chuyện nhỏ.
    Cuối tháng lãnh lương thở cái phào

chipsaoql19Bingo yeu thích.
  13. metramy

metramy www.metramy.com

Hqua tớ đi Big C , cà chua trong đó 19 900d/kg . Sao lại đắt thế nhỉ? Vừa hôm trước thấy 1 bạn trong này bảo có 5000d xong .

Có cái chợ nào gần Mễ Trì mà giá cả re rẻ các mẹ mách mình với , mình đi chợ trong làng Mễ Trì đắt quá . Cá chép Big C bán 52k mà chợ bán 55k mà cân ko chuẩn !

14. metramy

metramy www.metramy.com

Hqua tớ đi Big C , cà chua trong đó 19 900d/kg . Sao lại đắt thế nhỉ? Vừa hôm trước thấy 1 bạn trong này bảo có 5000d xong .

Có cái chợ nào gần Mễ Trì mà giá cả re rẻ các mẹ mách mình với , mình đi chợ trong làng Mễ Trì đắt quá . Cá chép Big C bán 52k mà chợ bán 55k mà cân ko chuẩn !

15. chipsaoql19

chipsaoql19 Thành viên nổi tiếng

Tớ thấy big C đề giá 5000d/kg từ hôm 14/2 ý. Chợ nhà tớ mua 7000/kg nên tớ mua ở chợ cho đỡ phải xách nặng. Vụ cá chép tớ k rõ vì lâu k mua. Chỉ thấy sườn, thịt bò là tăng chóng mặt thôi. K biết chi tiêu thế nào nữa cho đủ đây:(

16. me_vietanh

Chắc mẹ nó ko hay đi chợ thì phải, hôm nay mình đi chợ cũng mua 1 củ cà rốt giá chỉ 1k mà có khi còn to hơn, giá cao gấp 3 mà mẹ nó thấy bình thường thì em chịu. Chưa kể người bán hàng ko phải là người trực tiếp trồng cây họ nhập từ chợ đầu mối giá rẻ hơn rất nhiều. giả sử mua rau hết 10k thì mình bị mua đắt thành 30k vậy là tự dưng mất cắp 20k rồi, với 20k đấy với người lao động bình thường là cả 1 sự vất vả rồi. đành rằng ra tết rau đắt nhưng phải theo mặt bằng chung chứ ko phải lợi dụng dư âm tết để lên giá vô lý, và người mua cũng chấp nhân 1 cách vô lý theo kiểu mẹ nó nói là lên 10k cũng phải mua( ko có cái lý đấy đâu ạ).
    Mẹ nó ko thể so sánh khập kiểu rau mình rẻ nhất tg nên giá phải cao, thế tiền vn so với tiền tg thế nào mẹ nó ko tính à? Theo em thấy nhiều người cứ lơi dụng 1 số thông tin để tăng giá vô tội vạ như kiểu vàng tăng giá chả ảnh hưởng gì đến ta nhưng ta cứ vẫn tăng giá theo vàng. Mẹ nó bảo 1 cốc nước chè 2k mà mất có tí tí nước phải ko? còn cà rốt phải mất đất với đạm , nước, rồi công sức....thế mẹ nó có nghĩ để có cốc nước chè người ta cũng phải qua công đoạn trồng chè, cũng tưới nước, cũng chăm ....rồi phải hái chè, cắt chè, sấy khô, rồi để có cốc nước chè cho mẹ nó uống còn đun nước nóng( vừa mất nước vừa mất ga đun), mẹ nó uống xong thế ko mất nước để rửa à. Từ tết cốc nước chè 1 số nơi theo đà đã lên giá 3k rồi đấy ạ( cái này ko nhất thiết phải uống hằng ngày nhưng rau phải ăn hằng ngày).

Tính ra mỗi thứ 1 ít mỗi ngày ko hiểu chị em mình đã bị " móc túi" hết bao tiền, tính 1 thứ thì ko nhiều nhưng mẹ nó cứ nhẩm ra cả tháng cũng mất kha khá đấy ạ, trong khi đó nhiều người vất vả cả tháng cũng chỉ kiếm được dăm ba triệu, công nhân thì khốn khổ hơn, giá lên 1 tí là họ cũng lao đao.

Ko biết nhà mẹ nó lương có cao ko? nếu cao thì ko phải bàn cãi giá nào mua cũng ok, như nhà em và nhiều mẹ lương ko cao lại nuôi con nhỏ, thuê nhà,, vì vậy mỗi ngày đi chợ phải so đo đong đếm là chuyện bình thường sao cho bữa cơm vẫn đủ chất mà ko phải chóng mặt vì bội chi cuối tháng.

jackieharry thích bài này.
  17. me_vietanh

Chắc mẹ nó xem cà chua loại họ đóng sẵn thành gói phải ko? em mới vào hôm thứ 7 đúng là giá có 5k/1 cân nhưng em vào muộn họ chọn hết quả ngon rồi nên em ko mua, mua ở chợ nhà em giờ cũng có 6k/1 kg ngon ngần.
    Cá chép em ko mua vì chồng em ko thích ăn loại này, nhưng nói chung em thấy cá trong bigc với mấy đồ hải sản cũng chả rẻ hơn chợ có khi còn đắt hơn ý (mỗi đồ đông lạnh đóng gói sẵn là rẻ thôi).

18. jackieharry

Ha...ha.... Bạn nói chí phải đấy ạh, mình đồng ý 1000% với tất cả phân tích/ý kiến của bạn.... Nhưng Bạn vui lòng đọc bài dưới đây ạh (mình cũng chỉ học lóm trong đó để tự an ủi mình mà "sống sót" thôi áh, chứ chúng ta đều cùng hoàn cảnh nhau cả, lương 3 cọc 3 đồng, làm sáng chiều tối mà vẫn không đủ sống đấy. Thấy thương và tội nghiệp cho tất cả chúng ta quá):
    http://vnexpress.net/gl/kinh-doanh/2011/02/1kwh-dien-duoi-1-100-dong-con-coc-nuoc-che-2-000-dong/

Sửa lần cuối: 22/2/2011
    Bo Cu Bo thích bài này.
  19. Bingo yeu

Bingo yeu Con ong làm mật yêu hoa!

Đây đúng là phát biểu của 1 quan chức! Hàng ngày tớ có thể ko uống nước chè mà vẫn sống được, nhưng tớ phải dùng điện 24h/ngày. Thế nên tớ cực kỳ bất bình khi so sánh giá điện với cốc nước chè!
    Tớ tự tin tớ là người có trình độ, được xếp vào hàng ngũ trí thức, nhưng lương hàng tháng cũng chỉ đủ để trả tiền điện trong gia đình (đấy là lúc điện chưa tăng giá), còn từ tháng 3 điện tăng giá thì có khi không đủ!

20. emga

emga Bắt đầu tích cực

chị ơi, chợ này ở đoạn nào vậy ạ? E ở Thụy phương mà k bít :(