Kinh nghiệm: Có Rất Nhiều Cách Để Gây Chú Ý

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi Song Nhi, 11/12/2010.

1. Song Nhi

Song Nhi Thành Tam Nhi rồi!

Đọc bài “Đừng tự bôi đen mình bằng dịch vụ up bài”, anh Kiên có nói riêng với tôi rằng: “Có một điều quan trọng là Song Nhi đừng viết để LCM mang hình ảnh 1 cái chợ nhé. Dù ở đây mua bán nhiều nhưng anh muốn nó là nơi mua bán, giao lưu của những người bạn, nơi mọi người có thể tin nhau, cùng nhau mang lại điều tốt đẹp”.

Tôi hi vọng rằng sau bài viết của mình, mọi người sẽ không hiểu sai điều tôi muốn nói. “Chợ quê, chợ tỉnh, chợ toàn quốc và chợ quốc tế” là sự so sánh tương đối, để mọi người hình dung rõ hơn mức độ phát triển của mục “Mua sắm tiêu dùng” trên diễn đàn. Chủ đề của tôi xoay quanh câu chuyện kinh doanh, nên vẫn xin phép anh Kiên, xin phép mọi người cho tôi đơn giản hóa mục “Mua sắm tiêu dùng” bằng việc gọi tắt nó là chợ.

Xin trở lại với chủ đề mà những người mới kinh doanh trên LCM quan tâm: làm thế nào để không phải tự up bài, không sử dụng dịch vụ up thuê mà vẫn quảng bá rộng rãi gian hàng của mình?

Đầu tiên là tạo chữ ký. Nếu bạn bán đồ VNXK, bạn có thể ghi thông tin về gian hàng của bạn ngay trong phần chữ ký (việc tạo chữ ký và đưa đường link bán hàng vào đấy sao cho ngắn gọn, mọi người nên tìm hiểu thêm trong mục hướng dẫn của BĐH diễn đàn).

Nhìn vào chữ ký của bạn, các thành viên sẽ biết bạn đang bán gì. Nếu muốn tạo ấn tượng, bạn có thể học cách tạo hình ảnh động dưới chữ ký, để mọi người chú ý hơn.

Nếu bạn có phong cách riêng, chả cần hình ảnh, chữ ký của bạn cũng có thể gây ấn tượng mạnh với người khác bằng nhiều từ “giật gân”. Thời bán trứng, tôi không ghi: hàng trứng công nghiệp, mà tôi đề vào chữ ký của mình dòng: “Than ôi! 4 năm đại học không thú vị bằng một ngày bán trứng!”. Đấy là cảm xúc thật của tôi sau 1 tuần sắm vai bà hàng trứng. Không ngờ, sau đó, nhiều người nhớ tên tôi nhờ chữ ký quá oái oăm này.

Thời đó tôi không biết cách đưa link bán hàng vào dưới chữ ký. Nhưng câu “Than ôi” của tôi đã khiến những người tò mò phải tìm các bài viết mà tôi post lên diễn đàn xem tôi “mần ăn” kiểu gì mà vui hơn học đại học. Khách kéo vào gian hàng của tôi ầm ầm. Có những người không mua trứng cũng đứng buôn chuyện ở đấy chán chê mê mỏi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Song Nhi
    Đang tải...

2. Song Nhi

Ðề: Có rất nhiều cách để gây chú ý

Sau đó, bạn “cõng” chữ ký chu du thiên hạ. Nếu bạn bán hàng online mà chỉ chúi mũi vào gian hàng của mình, thì thật tiếc cho bạn. Nếu bạn đông khách, người bán người mua tấp nập thì còn vui. Trong trường hợp gian hàng của bạn vắng hoe, bạn vẫn ngồi im một chỗ chờ vận may thì tôi sợ rằng bạn sẽ vì nản lòng mà tự đặt dấu chấm hết cho sự nghiệp kinh doanh của mình trước khi thần tài gõ cửa.

“Cõng” chữ ký đi chơi nghĩa là thế nào? Đơn giản thôi, bạn càng tham gia post bài nhiều thì chữ ký của bạn càng có dịp được thiên hạ ngắm nghía (tất nhiên là tham gia ngoài topic bán hàng của bạn).
    - bạn vào an ủi một ai đó khi họ đang muộn phiền trong mục tâm sự,
    - bạn chỉ ra một cách chữa bệnh theo kinh nghiệm dân gian cho một người mẹ nào đó đang rối ruột vì con ho hắng quá lâu
    - bạn xung phong đi đóng đồ cho Quỹ Từ thiện LCM
    - bạn ghi danh vào Câu lạc bộ các mẹ thích gặp nhau sáng trưa chiều tối
    - … Vô vàn cách để bạn ghi tên mình trong lòng người mua hàng.

3. Song Nhi

Có một lưu ý trong chuyện cõng chữ ký đi chơi là bạn phải thật lòng. Đừng nặng mục tiêu tôi đi chơi vì tôi muốn bán được nhiều hàng. Nếu trong đầu bạn vẫn chỉ xoay quanh câu hỏi, liệu mình tham gia thế này, có ai để ý đến chữ ký của mình không, thì tôi sợ rằng mọi người sẽ phát hiện ra sự hờ hững trong việc nhập cuộc của bạn.

Tôi đã từng gặp các thành viên mới nhảy vào một vài topic bán hàng rồi buông câu: “Em vào đây rồi, chị qua hàng em chơi nhé!”. Hoặc họ tham gia câu lạc bộ đồng hương, mà câu đầu tiên của họ khi bước vào CLB là giới thiệu tên tuổi, hàng đang kinh doanh mời mọi người vào mua. Trong văn nghệ, các ca sĩ gọi đó là “hát phô”. Những người bán hàng mắc phải tật “hát phô” thì không những khó đẩy doanh số lên cao mà có khi còn tụt hậu vì mất điểm trong đánh giá của khách hàng.

Hãy là người dạo chơi thoải mái, bằng cách chọn những lĩnh vực bạn thực sự thấy thích thú. Nếu bạn hòa nhập tốt với cộng đồng LCM bằng những bài viết có tính xây dựng, đóngp góp, bằng niềm vui và nỗi buồn chân thành, chẳng chóng thì chầy, sẽ có những cái click vào chữ ký của bạn.

Ví dụ như, tôi chú ý đến me3congai vì những câu chuyện hay mà bạn ấy post đều đặn lên diễn đàn. Giờ đã thành lệ, cứ thấy tên me3congai ở đâu là chạy theo để xem hôm nay có chuyện gì mới không. Đọc nhiều, rồi mới để ý đến chữ ký của bạn ấy. Chữ ký có cả hình ảnh và đường link dẫn đến topic bán hàng. Chưa đến phố Yên Phụ để mua đồ bao giờ, nhưng tự nghĩ là sẽ có ngày đến đấy để ủng hộ một người giúp mình đọc những câu chuyện hay mà không phải mất công tìm kiếm.

Tôi có PM hỏi me3congai về những câu chuyện kiểu hạt giống tâm hồn, được bạn tâm sự: “Giờ đây khi con cái cũng tạm gọi là hơi lớn chút, e cũng rảnh tay hơn chút thì ngoảnh lại, công việc nhà nước cũng đã nghỉ. E mở 1 shop quần áo baby để kinh doanh, do vậy cũng đỡ buồn. Cho tới khi tham gia diễn đàn này. E tìm thấy nhiều người bạn mới, nhiều niềm vui mới và rất nhiều những kiến thức mới. Bán hàng cũng ko quá bận nhưng cũng không đi đâu đc mấy nên e hay ngồi máy tính, và kết quả là, chị thấy đấy, e sưu tầm những gì e thấy hay, ý nghĩa và tâm đắc rồi chia sẻ với mọi người”.

Ngoài niềm vui bán được hàng, me3congai tìm được niềm vui từ những người bạn quen biết nhờ nhịp cầu Lamchame. Khi me3congai sưu tầm một câu chuyện hay, bạn ấy khiến cho “tâm hồn trở nên chai lì và nhìu khi vô cảm...” (trích từ tâm sự của me3congai) được tưới tắm trở lại. Khi me3congai giúp mọi người cùng đọc một câu chuyện hay, bạn ấy được rất nhiều người cảm ơn. Có nghĩa là, rất nhiều tâm hồn chai lì và nhiều khi vô cảm đã không thể vô cảm mãi.

Rong chơi mà vẫn có cơ hội để quảng bá sản phẩm của mình, ích nước, lợi nhà, còn lý do gì nữa để bạn không rong chơi?

(Phần đếm chữ đã cảnh báo mức độ dài của bài viết lên quá 1000 từ. Cấp độ mỏi mắt của độc giả đang ở mức báo động 2!!!).
    Xin phép tạm dừng tại đây. Hẹn mọi người tiếp tục đề tài này vào tuần tới.

Sau 1 tuần topic này xuất hiện, mình thu về được thêm nhiều bài học quý. Xin copy lại, gộp vào đây để mọi người tiện theo dõi:
    Kinh nghiệm của mẹNghé (mẹNghé chia sẻ nhiều chuyện hay, mình không cop hết, để dành cho bà con tự nhâm nhi lúc rỗi rãi):

1. Tìm 1 người có quen biết rộng trên lamchame dẫn dắt, bạn đã thử chưa ? (suỵt, kn này là kn bản thân meNghé nhá)
    2. Đứng ra thành lập 1 CLB trong box các câu lạc bộ vui chơi - giải trí.
    Khi là chủ topic, bạn sẽ thu hút sự chú ý hơn là 1 thành viên của CLB. Tuy nhiên, cũng như bán hàng, bạn cũng phải nhiệt tình và có duyên với CLB đó thì mới trụ và phát triển được
    3. Giúp đỡ các thành viên như tạo chữ ký, cách up hình ảnh....
    Khi bạn giúp đỡ người khác, người ta sẽ ko bao giờ quên bạn đâu

- Hãy tích cực cám ơn những bài viết hữu ích. Đây là cách thể hiện bạn là 1 người lịch sự và cũng là cách thể hiện bạn đã click vào topic đó
    Không biết mọi người thế nào, chứ em là hay để ý xem bài viết nào đc ai cám ơn lắm đới. Từ những nick bấm cám ơn mình, mình cũng nảy sinh sự tò mò: người ấy là ai vậy, đang bán sp gì, rồi vào tìm hồ sơ của họ, mua hàng của họ hay kết bạn với họ.
    Hãy hình dung, khi ta có thêm 1 người bạn, ta ko chỉ bán đc hàng cho bạn của ta mà có thể bán hàng đc cho bạn của bạn, thậm chí là bạn bạn bạn ...của bạn nữa

P/S: tiết lộ 1 chút là meNghé tham gia diễn đàn lâu rồi, nhưng thực sự chỉ kinh doanh đc 1 năm thôi. Và nhờ nhiều yếu tố, meNghé có thể đủ sống bằng nghề bán hàng online rồi, ko phải đi làm thuê nữa

Dạo qua 1 vòng các topic bán hàng, mình thấy có người bán hàng bấm thanks cả những bài có ý ko hài lòng với sp của mình . Dù hài lòng hay ko thì khi khách hàng vào topic của mình mình cũng nên bấm thanks cảm ơn họ (có thể sp của bạn ko tốt thật, khách hàng ko hài lòng, lần sau bạn rút kinh nghiệm ko nên lấy bán sp đó chẳng hạn). Bên cạnh đó, có những topic người bán hàng ko hề bấm thanks khi khách hàng hỏi mua sp của mình, đó là 1 sai lầm. Mình là 1 người ko khó tính lắm, nhưng khi thấy hỏi mua hàng mà chủ hàng ko bấm thanks thì mình cảm thấy mất đi mấy chục phần cảm tình rồi.

1. Tiếp tục:
    - Hãy add nick yahoo của tất cả các khách hàng chat với mình và khuyến khích khách hàng add nick mình để tư vấn sp
    - Hãy add nick yahoo của các thành viên lamchame mà bạn quen hoặc chưa quen (nhớ kèm theo lời giới thiệu: mình là ABC trên lamchame). Mình nghĩ là đa số các mẹ sẽ add nick khi có yêu cầu kết bạn
    - Sau khi add nick, bạn ko nên spam tin nhắn cho những người bạn ko thân quen. Nếu bạn spam tin nhắn, có thể họ sẽ bực mình và delete nick của bạn

Vậy add nick để làm gì?
    Bạn hãy quảng cáo sp của bạn bằng 1 dòng trên status yahoo kèm theo đường dẫn tới topic của bạn. Có rất nhiều người (trong đó có mình) ngày vài lần rê chuột từ trên xuống dưới xem các nick đang để status thế nào, xem có cái gì mới, có gì hay ko. Nếu họ có nhu cầu, họ sẽ click vào. Bạn sẽ bán được hàng mà ko làm phiền tới ai. Chúc bạn may mắn
    Kinh nghiệm nhờ chữ ký:
    Sau khi mở topic bán hàng 1 thời gian, tôi tham gia hội kính do lion queen là chủ topic. Tôi có nhiều thời gian online nên cũng biết em lion queen post bài ở đâu. Trên khắp mọi nẻo đường ngõ ngách của lamchame, hầu như ko có nơi nào em chưa tới. Em tham gia các hội và đi offline liên tục. Nếu tôi đoán ko nhầm thì em là người có số bài viết nhiều nhất trên lamchame hiện nay (hơn 20.000 bài).

Một ngày, tôi đánh bạo hỏi em:
    - Em ơi, cho chị để link bán hàng dưới chữ ký của em được ko?
    - Vâng, chị muốn để link nào? (lúc đó tôi có 1 link mỹ phẩm và 1 link thiết bị y tế)
    Tôi mừng rỡ và nhờ em để link mỹ phẩm cho tôi (lúc ấy đang mùa mỹ phẩm, hết mùa mỹ phẩm tôi lại nhờ em để link thiết bị y tế)

Vậy là, từ hôm đó trở đi, link bán hàng của tôi theo chân em lion queen đi khắp mọi nẻo đường ngõ ngách lamchame. Nhiều người tưởng em ấy bán mỹ phẩm , tò mò click vào. Số người biết đến tôi cũng tăng lên. Ngay cả khi tôi offline, ko có bài post, thì link mỹ phẩm của tôi vẫn cứ đi theo em lion queen như thường

Sau này, Architect, MeTomVit, me3congai và lamlun cũng nhờ em lion queen để link bán hàng dưới chữ ký. Link bán hàng của chúng tôi thả sức bay cao bay xa trong các câu lạc bộ, trong các chuyên mục của lamchame.

Sau này, tôi nhận ra rằng: nếu mình chỉ rong chơi hời hợt thì hiệu quả cũng ko cao. Tôi chú trọng tham gia những CLB nhiều thành viên, và thường xuyên đi offline các CLB đó. Tôi có nhiều bạn thân và bạn thấy đấy: bạn bè tôi mua hàng của tôi , giới thiệu khách hàng cho tôi

Tôi để ý, có rất nhiều người chỉ tham gia 1 CLB. Điều đó cũng tốt, nhưng bạn nên mở rộng thêm mối quan hệ. Thêm 1 người bạn sẽ thêm vài người biết đến bạn, thêm 10 người bạn thôi là đã có mấy chục người biết đến bạn rồi

Kinh nghiệm của vanhang:
    Em có ý kiến thêm là: khi trong Top bán hàng của mình có người hỏi về Sp thì ngoài trả lời trên Top cho người đó thì cũng nên PM luôn cho họ để họ dễ dàng nhận được tin nhắn của mình, vì có thể họ hỏi xong nhưng top trôi tận đâu họ cũng khó tìm lại , hoặc mất thời gian để tìm - bản thân em có lần em hỏi mua SP nhưng sau đó không tìm lại được Top bán hàng đó nên em cũng đành thôi, kiếm Top khác ạ .

Ngoài ra: cùng 1 công trả lời: nên trả lời đầy đủ chi tiết, vì ngoài người đó thắc mắc còn nhiều người nữa có thể cũng cùng câu hỏi như vậy, tránh trả lời ít thông tin quá họ hỏi đi hỏi lại ( để up lên nhiều chăng ???)

Hơn nữa ngoài mặt hàng có chất lượng ra thì thái độ bán hàng và dich vụ hậu mãi cũng chiếm 50% trong việc có bán chạy hàng và xây dựng được uy tín hay không. Có thể khách hỏi tham khảo để lấy thông tin nhưng không mua hàng, điều đó hết sức bình thường, không lấy thế làm buồn vì không bán được hàng, mà thấy đó cũng là một cái may mắn của mình vì sản phẩm và thương hiệu của mình được họ quan tâm , chú ý, có thể họ chưa mua ngay, nhưng bạn gây được cảm tình với họ thì một lúc nào đó cần đến họ sẽ nhớ tới bạn.

Còn dich vụ hậu mãi: Không phải mình bán xong là xong, mà nên liên lạc lại với khách hoặc khi bán dặn dò khách có bất cứ phản hồi nào thì liên lạc với mình để giải quyết thỏa đáng cho họ. Cái này thì mình suy từ mình ra thôi, mua 1 món đồ nào đó, không dùng được mà vứt đi thì phí, vì vậy sẽ rất bực mình, trong khi cái đó lại có thể phù hợp với người khác. Vì thế nếu có sự trao đổi giữa người mua và người bán, sẽ thoải mái cho cả 2, mà mình lại giữ được khách hàng trung thành .
    Mụch đích bán hàng là lợi nhuận, nhưng chỉ chú ý làm thế nào để bán được nhiều mà không chú ý bán xong rồi sẽ thế nào thì em nghĩ cũng không làm lâu dài được ạ .

Kinh nghiệm của .Sonic.:
    Diễn đàn đa phần các mẹ ,các mẹ mua hàng được sp ko những ưng ý về chất mà còn về lượng ,mặc đẹp thì đó cũng là một cách quảng cáo rất nhanh nữa ah .
    Hihi còn nhiều cách nữa như yahoo như từ khóa …

Kinh nghiệm của mẹ Bắp cải:
    Mình nhớ hồi mình mới gia nhập LCM, bài đầu tiên mình post ở mục Chào hỏi - làm quen. Có 1 mẹ đã vào Welcome mình, mẹ đó không bán hàng gì hết nhưng nó lại khiến cho mình cảm động và nhớ nick mãi ( vì cảm giác mới gia nhập thì bỡ ngỡ lắm, tất cả các thứ đều cảm thấy mới quá )( hồi đó mình cũng chưa biết nhìn dưới chữ ký đâu )

Và bây giờ mình cũng tâm đắc, nếu càng có nhiều bài viết hữu ích cho mọi người thì bạn chính là người được mọi người biết đến. Họ đọc được 1 đoạn bài viết ưng ý thì việc họ nhìn link chữ ký và click vào là điều hoàn toàn có thể xảy ra, và có nghĩa, đã có thêm 1 người chú ý đến bạn.

Sửa lần cuối: 16/12/2010
  4. menghe

menghe

hí hí, bác Song Nhi cũng đang gây đc sự chú ý với em rồi đới, cứ thấy bác đi đâu là em chạy theo

5. mergi_rose

mergi_rose how come!

em cũng vừa tạo lại chữ kí được mấy tiếng đồng hồ thì vào đây đọc bài của chị! Haizzz! Xách dép chạy theo thôi ạ!

6. shop1000

shop1000 Bắt đầu nổi tiếng

thanks chủ toppic.một vài kinh nghiệm dáng dể học hõi.......thêm nửa di songnhi ơi

7. menghe

menghe

Một vài kinh nghiệm nữa nhé:
    1. Tìm 1 người có quen biết rộng trên lamchame dẫn dắt, bạn đã thử chưa ? (suỵt, kn này là kn bản thân meNghé nhá)
    2. Đứng ra thành lập 1 CLB trong box các câu lạc bộ vui chơi - giải trí.
    Khi là chủ topic, bạn sẽ thu hút sự chú ý hơn là 1 thành viên của CLB. Tuy nhiên, cũng như bán hàng, bạn cũng phải nhiệt tình và có duyên với CLB đó thì mới trụ và phát triển được
    3. Giúp đỡ các thành viên như tạo chữ ký, cách up hình ảnh....
    Khi bạn giúp đỡ người khác, người ta sẽ ko bao giờ quên bạn đâu

Mong rằng, những kinh nghiệm từ bản thân mình sẽ giúp ích các bạn

8. Phan huyen nhi

Phan huyen nhi Mẹ yêu 3A

Cám ơn chị SN về những kinh nghiệm của chị. Em chưa kinh doanh mặt hàng nào, nhưng những kinh nghiệm và những điều lưu ý của chị em thấy rất hợp lý và bổ ích. Chị nên tiếp tục chủ đề này để bà con còn tham khảo chị nhé.

9. vanhang

vanhang Thành viên nổi tiếng

Hình như mình bị nghiện các bài viết của chị SN rùi hay sao ý, hic hic, vừa sáng ra bật máy tính vào được Lcm thấy Top mới, chủ Top là chị SN thế là hớt hải chạy vào luôn, đúng là không uổng công. Hay quá. Cảm ơn chị đã chia sẻ thật lòng những kinh nghiệm của chị, thật có ích cho tất cả mọi người, kể cả bán hàng hay không cũng vậy.
    Em có ý kiến thêm là: khi trong Top bán hàng của mình có người hỏi về Sp thì ngoài trả lời trên Top cho người đó thì cũng nên PM luôn cho họ để họ dễ dàng nhận được tin nhắn của mình, vì có thể họ hỏi xong nhưng top trôi tận đâu họ cũng khó tìm lại , hoặc mất thời gian để tìm - bản thân em có lần em hỏi mua SP nhưng sau đó không tìm lại được Top bán hàng đó nên em cũng đành thôi, kiếm Top khác ạ .
    Ngoài ra: cùng 1 công trả lời: nên trả lời đầy đủ chi tiết, vì ngoài người đó thắc mắc còn nhiều người nữa có thể cũng cùng câu hỏi như vậy, tránh trả lời ít thông tin quá họ hỏi đi hỏi lại ( để up lên nhiều chăng ???)
    Hơn nữa ngoài mặt hàng có chất lượng ra thì thái độ bán hàng và dich vụ hậu mãi cũng chiếm 50% trong việc có bán chạy hàng và xây dựng được uy tín hay không. Có thể khách hỏi tham khảo để lấy thông tin nhưng không mua hàng, điều đó hết sức bình thường, không lấy thế làm buồn vì không bán được hàng, mà thấy đó cũng là một cái may mắn của mình vì sản phẩm và thương hiệu của mình được họ quan tâm , chú ý, có thể họ chưa mua ngay, nhưng bạn gây được cảm tình với họ thì một lúc nào đó cần đến họ sẽ nhớ tới bạn.
    Còn dich vụ hậu mãi: Không phải mình bán xong là xong, mà nên liên lạc lại với khách hoặc khi bán dặn dò khách có bất cứ phản hồi nào thì liên lạc với mình để giải quyết thỏa đáng cho họ. Cái này thì mình suy từ mình ra thôi, mua 1 món đồ nào đó, không dùng được mà vứt đi thì phí, vì vậy sẽ rất bực mình, trong khi cái đó lại có thể phù hợp với người khác. Vì thế nếu có sự trao đổi giữa người mua và người bán, sẽ thoải mái cho cả 2, mà mình lại giữ được khách hàng trung thành .
    Mụch đích bán hàng là lợi nhuận, nhưng chỉ chú ý làm thế nào để bán được nhiều mà không chú ý bán xong rồi sẽ thế nào thì em nghĩ cũng không làm lâu dài được ạ

10. .Sonic.

.Sonic. Thành viên kỳ cựu

Ngoài mẹ Songnhi thì em bắt đầu mê cả bài viết của Mẹ nghé rùi đấy ah
    Các gạch đầu dòng của mẹ nghé chuẩn ko cần chỉnh
    Diễn đàn đa phần các mẹ ,các mẹ mua hàng được sp ko những ưng ý về chất mà còn về lượng ,mặc đẹp thì đó cũng là một cách quảng cáo rất nhanh nữa ah .
    Hihi còn nhiều cách nữa như yahoo như từ khóa ........nhưng em nghĩ mẹ songnhi chưa post hết lên thôi ah hì hì

Sửa lần cuối: 11/12/2010
  11. phuongedu

phuongedu

mình có kinh nghiệm gì nhỉ,..............chỉ thấy lót dép đi hóng hớt là nhiều, hí hí, đọc topic này thấy hay hay, topic của mình lâu lắm rồi chẳng sửa update vì ko update được, hí hí, thế mà vẫn bon chen hội chợ ngày mai đấy. Cám ơn mọi nguời nhiều.

12. Ðề: Có rất nhiều cách để gây chú ý

Đúng là khi giúp đỡ hay chia sẻ với 1 ai đó, thì bạn sẽ được nhớ rất lâu

Đọc bài viết của bạn, tôi thấy rất hay, và nick Song Nhi thực sự đã để lại ấn tượng trong tôi

Cảm ơn bạn

Mẹ Bắp cải

13. menghe

menghe

hị hị, tiếp tục song hành cùng bác Song Nhi nào:
    - Hãy tích cực cám ơn những bài viết hữu ích. Đây là cách thể hiện bạn là 1 người lịch sự và cũng là cách thể hiện bạn đã click vào topic đó
    Không biết mọi người thế nào, chứ em là hay để ý xem bài viết nào đc ai cám ơn lắm đới. Từ những nick bấm cám ơn mình, mình cũng nảy sinh sự tò mò: người ấy là ai vậy, đang bán sp gì, rồi vào tìm hồ sơ của họ, mua hàng của họ hay kết bạn với họ.
    Hãy hình dung, khi ta có thêm 1 người bạn, ta ko chỉ bán đc hàng cho bạn của ta mà có thể bán hàng đc cho bạn của bạn, thậm chí là bạn bạn bạn ...của bạn nữa

Hãy nhìn số lần cám ơn và được cám ơn của meNghé nhé, 1 con số cũng khủng phải ko nào ?

P/S: tiết lộ 1 chút là meNghé tham gia diễn đàn lâu rồi, nhưng thực sự chỉ kinh doanh đc 1 năm thôi. Và nhờ nhiều yếu tố, meNghé có thể đủ sống bằng nghề bán hàng online rồi, ko phải đi làm thuê nữa

14. Myphamjapan

Myphamjapan Mỹ Phẩm Xách Tay Nhật

đúng là đi một ngày đàng học một sàng khôn ạ. đọc xong thấy mở mang ra nhiều ạ. Dựa cột lắng nghe các chị góp ý tiếp

15. Me Hai An

Me Hai An Contributor !

Đúng là một cây bút tài năng ! Không biết từ bao giờ, có lẽ từ khi bạn giới thiệu cho mình chị lau dọn nhà là từ đó mình mới để ý nick Song Nhi, và cảm thấy bạn là người có "một tấm lòng", nhưng khá là khiêm nhường, nhưng mỗi bài viết lại cho mình một suy nghĩ khác nhau, và mình tự nhủ ko hiểu bạn lấy ngôn từ ở đâu mà làm nên một bài viết hay như vậy. Đọc văn của bạn dường như không thể thay thế một từ nào hay hơn, từ logic cho đến lời văn đều rất nuột và chặt chẽ. Mình nhớ ngày xưa phân tích thơ truyện Kiều hay thơ của Bác cũng thế. Nhưng đó là những vĩ nhân rồi. Giờ đọc văn của bạn mình thực sự thấy cực cuốn hút, mọi từ ngữ đều có hồn cùng chuyển động để truyền tải một nội dung nào đó.
    Mình đã đọc một số bài viết của bạn nhưng giờ lại thấy bạn "lấn sân" sang cả kinh nghiệm kinh doanh online. Mình cũng ko có nhiều kinh nghiệm nhưng cũng biết những gì bạn nói, nhưng để mà nói đc như bạn thì mình hoàn toàn pó tay. Có lẽ Min mod ở đây sẽ rất vui sướng khi có một cây bút tài năng đứng trên sân của mình như này đấy !
    Mong bạn ngày càng phát huy sở trường và mang lại cho cộng đồng người đọc nhiều bài viết hay nữa.
    P/s: SN đã viết sách hay truyện nào chưa ?

16. mequanglong

mequanglong Thành viên kỳ cựu

HUm nay em mới biết đến topic này, thật nhiều điều bổ ích lắm ạ, em cũng thấy từ ngày vào LCM em có thêm nhiều bạn bè, thêm nhiều kinh nghiệm và được chia sẻ rất nhiều, tiếc là công việc của em cũng bận nên thời gian còn có hạn, nếu không chắc chắn em sẽ còn dành nhiều thời gian hơn nữa cho diễn đàn, em đã tham gia dd ở nhiều trang web và cuối cùng dừng lại ở LCM vì tại đây, em tìm được những thứ mà em còn thiếu. Mong sẽ được học hỏi nhiều hơn nữa

17. nhichan

nhichan Thành viên rất tích cực

Em mới mon men vào bán hàng online nên chưa có kinh nghiệm gì, các chị cho em vào học hỏi thêm để hoàn thiện mình với ạ.

comgiadinh24hBefree thích.
  18. Song Nhi

Chết thật, thế đây là một trong những khách hàng của công ty "một thành viên" nhà mình bên mục Giúp việc à?
    Mình đã gặp bạn bao giờ chưa nhỉ?
    Cảm ơn những lời khen của bạn. Viết là nghề kiếm sống của mình nên được những lời động viên của bạn, mình thấy yêu nghề hơn một chút, đỡ ân hận vì ngày xưa không thi vào sư phạm cho cuộc đời đỡ vất vả.

19. BeKhoaiMon

BeKhoaiMon Thành viên đạt chuẩn

Chị ơi chị biết nguồn người giúp việc ạ, may quá! Chả là e có cô bạn đồng nghiệp lâu năm mới sinh bé gái gần 1 năm nay thôi, cô ấy đang rất cần người giúp việc mà tìm mãi chả được người tin cậy. Nhà cô ấy ở Phú Thượng, chồng là công an, vợ là thiết kế nội thất, bố mẹ chồng ở nhà n k giúp được vì 2 cụ cũng già rồi. Có gì chị PM giúp e nhé. Cảm ơn chị

20. PIGMOM

PIGMOM Bắt đầu tích cực

Chào meNghé, đầu tiên rất cảm ơn meNghé đã quan tâm tới PIGMOM, quả thực em Click “Cảm ơn” meNghé không phải vì em đã biết meNghé sẽ ghé qua topic em bán hàng đúng như cách mà meNghé vừa viết trên kia. Ngay khi đọc được topic này và sau comment của meNghé em đã rất "Like" đoạn bôi đậm của meNghé, vì đó cũng chính là cách em vẫn làm khi đọc được tâm sự chia sẻ, quan niệm hay, kinh nghiệm bổ ích không chỉ của bản thân mà còn của các thành viên trong diễn đàn, em chú ý đến các nick thành viên trong ô "Những người sau đây đã cảm ơn meNghé về bài viết hữu ích này" chẳng hạn; đồng thời cũng chú ý về số lượng nick cảm ơn bởi nó cho em thấy có bao nhiêu người quan tâm tới bài viết và thực sự đặt tình cảm của mình vào bài viết đó, cũng như có bao nhiêu người có cùng quan điểm hay sự tâm đắc với bài viết; họ là những ai? Điều đó cho thấy xu hướng nhận thức, quan điểm, tình cảm… của những người đã "Cảm ơn". Sau đó sẽ là quá trình tìm hiểu chủ nhân của nick đó cũng khá giống như meNghé. Chính vì rất "Like" đoạn bôi đậm đó của meNghé mà em quyết định reply ngay (trong khi rất hiếm lần nào em có đủ kiên nhẫn & quyết tâm reply dài cho các bài viết hay comment mình rất rất tâm đắc – Do bản tính & điều kiện thời gian của em chưa cho phép). Ngồi hì hục gõ, gõ và gõ – vừa để bày tỏ cảm xúc với meNghé, vừa để giãi bày những băn khoăn, thắc mắc nho nhỏ của mình ra tham khảo ý kiến của mọi người. Ấy vậy mà em viết gần kín 1 trang đột nhiên sụt điện, hỡi ôi máy tính khởi động lại, thế là mất sạch: cả thời gian lẫn tâm huyết viết… Đấy cũng là một trong những sự cố - lý do khiến em ngại reply vô cùng. Ngoài ra, còn vì lý do gõ Tiếng Việt hầu như bị lỗi, nhiều khi em băn khoăn không biết có phải do em chưa thực hiện động tác nào để được hỗ trợ gõ Tiếng Việt trên trang diễn đàn không mà khó có thể gõ đúng từng từ đầy đủ dấu Tiếng Việt, hay vấn đề này các thành viên khác cũng gặp phải như em?!! Cái này xin nhờ các mẹ cũng như anh Kiên giải thích giùm cho đầu óc em được thông suốt ạ - em cảm ơn các mẹ và anh Kiên! :p. Em xin mạnh dạn bày tỏ ngay ở đây chứ không phải ở mục Góp ý với BQT một mong muốn nhỏ với Admin về việc có thể lưu lại hay tìm lại bài mình đang viết dở mà lỡ tay ấn nhầm phím nào đó, hoặc bỗng dưng internet explore bị lỗi, hay máy tính restart… mà chưa kịp save như rất nhiều lần em gặp phải, khiến tinh thần hăm hở comment giảm sút đáng kể (xin lỗi meNghé là thậm chí vừa rồi bị như vậy, em nản quá, nếu không phải nhìn thấy meNghé trong topic của mình thì em đã không kì cụi ngồi gõ lại những dòng này để meNghé hiểu được tâm sự của em. Hi, nói ra thì hơi bị ngại ạ ). Một mong muốn nữa của em là việc gõ Tiếng Việt nhằm tạo điều kiện thuận lợi tối đa cho tất cả các thành viên LCM, rất mong Admin hỗ trợ gõ được dấu của những từ không nối với nhau bởi dấu cách, ví dụ như chính tên nick của meNghé ạ, theo em liên tưởng thì có lẽ meNghé đã muốn viết đủ tên nick mẹNghé thay vì không có dấu nặng trong từ "mẹ" nhưng vì lý do khách quan mà không thể lập được nick mẹ Nghé (có dấu cách) hoặc meNghé không muốn để dấu "_" giữa 2 chữ ạ, chính vì vậy mà để gõ được nick của mình, meNghé cũng như nhiều mẹ khác sẽ phải sử dụng cả phím lẫn chuột nhiều lần, điều này khá là bất tiện bởi có quá nhiều thành viên không lập được tên nick dễ gõ và gõ nhanh. Em nghĩ việc khắc phục này khó & phức tạp nên chỉ dám bày tỏ mong muốn như vậy thôi ạ, dù sao em cũng rất cảm ơn mọi người cũng như BQT Diễn đàn đã đọc ý kiến của em.
    Nhân đây, em cũng muốn cảm ơn tất cả các thành viên trong Diễn đàn về những bài viết hữu ích, những chia sẻ thật lòng, những quan điểm hay, những kinh nghiệm bổ ích và cả những sản phẩm, dịch vụ tốt mà các mẹ đã bỏ ra nhiều công sức, sự nhiệt tình… để đem lại cho khách hàng – bao gồm các thành viên còn lại của LCM, như Song Nhi, như meNghé, mẹ Bắp Cải và nhiều vô kể các thành viên khác mà em chưa nhớ hết tên! Cảm ơn những thành viên đã đóng góp để làm nên một nơi mua bán, giao lưu của những người bạn, nơi mọi người có thể tin nhau, cùng nhau mang lại điều tốt đẹp như anh Kiên đã nói! Nhờ có những kinh nghiệm đó mà em đã được mở mang kiến thức rất nhiều, nhờ những chia sẻ đó mà em có đủ tin tưởng để mạnh dạn chia sẻ vấn đề mình gặp phải cho mọi người hơn, nhờ những quan điểm sống rõ ràng, đúng đắn của các thành viên trong Diễn đàn mà em biết được mình cũng cần điều chỉnh những gì trong quan điểm về nhiều vấn đề trong cuộc sống, các mối quan hệ, hay điều chỉnh chính những tâm tư, tình cảm của bản thân, để có cái nhìn rộng lượng hơn, làm cho cuộc sống dễ chịu hơn, con người tin tưởng nhau hơn… Trong thâm tâm em cũng luôn biết ơn Admin, BQT – những người đã sáng lập ra, điều hành và dẫn dắt Diễn đàn phát triển như ngày hôm nay…

Ps: mất kha khá time em ngồi gõ comment này trên Word rồi paste vào LCM, viết xong thì bị rớt mạng. Hic, đợi đến khi nào mạng về em sẽ post vậy. Cái số em nó gian nan quá ah :)