Cai sữa cho bé

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi linhbong.2007, 4/9/2008.

Tags:
  1. linhbong.2007

linhbong.2007 Thành viên tập sự

Trời mat rồi tớ muốn cai sữa cho Bống nhà tớ nhưng cô Bống nhà này là con nghiện nặng làm thế nào bây giờ. Đêm bé rất hay đòi hỏi các mẹ nào đã vựot qua được thì chỉ giáo giùm. Cứ nghĩ đến "chặng đường gian nan" này thấy oải quá hay kệ cứ để cho bú đến lúc lớn nhỉ:confused::confused::confused:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi linhbong.2007
    Đang tải...

2. cunconbebong

cunconbebong Thành viên rất tích cực

Hihi bé nhà mình tự cai từ lúc 2 tháng tuổi( vì mình ít sữa quá ) thế nên mình không phải trải qua giai đoạn này. Nhưng mình thấy với những bé khó cai thì chỉ có cách phải tách bé ra khỏi mẹ lúc ngủ. Có bé đòi dữ quá mẹ phải bôi cả ớt vào để bé ngậm thấy cay rồi sợ đó. Bạn quyết tâm đi để bé bú mẹ mãi mệt cho cả mẹ mệt cho cả bé. Khi bé cai được rồi sẽ ngủ đêm ngon hơn đó !

linhbong.2007 thích bài này.
  3. huynhphuclinh

huynhphuclinh **Phích78**

Không biết lúc đọc được bài này của mình, linhbong đã cai sữa cho bé chưa?. Nếu chưa mình có cách này, mẹ nó thử áp dụng xem nhé:
    Tìm mua 1 quả trứng gà con so( nhất thiết là phải con gà đẻ lứa trứng đầu tiên). Sau đó về luộc chín, cho trứng đã luộc vào gầm giường. Trước đó lau sạch và kê cao giường để con chui vào không bị kịch đầu. Chỉ cần để mé trong gầm giường thôi, không nhất thiết là tít trong sâu. Sau đó bảo bé chui vào lấy quả trứng đó ra, bóc vỏ, lăn vào ti mẹ mỗi bên 7 cái( nếu bé trai), 9 cái( nếu bé gái). Cuối cùng dụ con ăn quả trứng đó. Cách này rất hiệu nghiệm, mình đã thử và sau lần đó con không bao giờ lăn vào đòi ti nữa. Cách này mình cũng chỉ cho mấy mẹ khác làm, cũng thấy ổn đấy.Mẹ nó thử xem nhé. Chúc thành công.

cachua_namNa Xjnk thích.
  4. Caprice

Caprice Thành viên tích cực

Cai sữa đúng là một thử thách với cả con và mẹ. Bé đầu mình cai sữa lúc 15 tháng cũng là bất đắc dĩ vì phải đi nước ngoài 2 tháng, tưởng khó khăn, nhưng hóa ra cũng dễ dàng. Mình chỉ bôi son đỏ vào bầu vú rồi vén lên bảo nó là mẹ chảy máu đấy, mẹ đau lắm. Bé thương mẹ và có lẽ cũng sợ nữa nên chỉ 2 hôm là cai được. Nhưng đến chú em thì sắp 2 tuổi rồi mình vẫn chưa cai, có lẽ vì chưa có động cơ thúc đẩy như bé đầu. Mà càng lớn cai càng khó các mẹ ạ, có khi mình làm thử mẹo của mẹ huynhphuclinh xem có hiệu nghiệm không. Chúc các mẹ và bé cai sữa thành công, có gì vào đây chia sẻ kinh nghiệm nhé.

5. cobinh

cobinh Bắt đầu nổi tiếng

Hi các mẹ,
    Con trai mình 21 tháng, mình vừa cai sữa thành công được 01 tháng.
    Trước khi cai sữa cho con, mình cũng đã tham khảo qua nhiều trang web để có thể lựa chọn được 1 số phương pháp được coi là hiệu quả. Tuy nhiên, không phải đứa nào cũng giống nhau.
    Thằng Cu nhà mình bôi son, tóc… cũng chả ăn thua. Sau đó, mình mua lọ berberin ko bọc đường, nghiền 05 viên một lúc, hòa lẫn với nước rồi bôi vào đầu ti. Sau đó dụ con ra ti. Thằng cu ngậm phải ti đắng nhăn mặt mũi, tay xoa lia lịa bảo” ti đắng, ti đắng”, thế rồi thôi. Đến đêm hắn tỉnh dậy, mình để sẵn dung dịch ấy ở đầu giường, lại bôi vào ti… Cậu ngậm vào và nhả ra ngay. Thế là cai được đấy.
    Tuy nhiên, mất 03 đêm liền Cậu khóc tức tưởi vì nhớ ti, mẹ phải cho dậy để ăn thêm cho qua cơn thèm của Cậu.
    P/s: mình cho con ngủ với bà Nội để cai sữa nhưng chả ăn thua. Nó vẫn nhớ ti mẹ, nửa đêm dậy tìm mẹ. Thế nên, cai sữa mà con vẫn ngủ cùng.

Ngô Thanh Thủy thích bài này.
  6. meluck

meluck Thành viên tích cực

cách của em là : lấy băng dính đen (băng dính dán điện ý ạ) cắt thành mấy sợi rồi dán quanh tý...trông cũng ghê lắm,cho con nhìn thấy và bảo "bẩn quá"....con sợ quá không dám ty nữa...em dán qua đêm nó cho tay sờ thấy trơn trơn sợ quá rút tay ra.....:mrgreen: kết quả là em thành công luôn.nó ấn tuợng mãi....vì con sợ bẩn mà em cai được đấy ạ:Cuoi
    các mẹ thử tham khảo xem nhá:rolleyes:

7. Bin Bin

Bin Bin Thành viên rất tích cực

Hic hic, mình thì đang nghĩ cách cai mút tay cho con nhà mình đây, 2 tuổi rưỡi mà vẫn mút tay, nói ko được. Ở lớp thì sợ cô ko bao giờ dám mút, về nhà thì đúng là lên cơn nghiện.

8. mẹ An Khang

mẹ An Khang Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Cai sữa cho bé

Vào đây hóng các mẹ Cai sữa cho con thế nào đây, Cu nhà tớ 22 tháng rồi, con nghiện nặng, Cai mây Lân ko nổi, ko biết làm thế nào đây.

9. nhocTin

nhocTin shop trẻnhỏ.com - welcome

Chị ơi, thử lấy cái urgo dán thử vào đầu ti xem, rồi bảo bé là ti mẹ đau đấy. Trẻ con bây giờ trộm vía chúng nó thông minh lắm. biết thương mẹ.
    Em đầu tiên chỉ thử xem phản ứng của con thế nào lại hoá ra thành cai sữa luôn. Tối con vẫn ngủ với mẹ, nhưng mà sờ ti mẹ thấy miếng dán lại lẩm bẩm ti mẹ đau đấy. Thế là thành công. Mặc dù cũng 1-2 hôm nằm ngủ cũng ấm ức, gãi đầu gãi tai mãi mới ngủ đấy ah.
    Bé nhà em cai sữa thành công là ngày con tròn 22 tháng.
    Chúc chị cai sữa thành công cho bé nhé!

10. depxinh01

depxinh01 Thành viên chính thức

Chào các mẹ. Mình cũng đang cai sữa cho bé nhà mình 19 tháng tham gia hóng hớt. Mình đã dùng thử cách lấy tóc buộc quanh đầu ti nhưng ko hiệu quả mà còn bi đau do con dựt ra nữa. Con gái tớ lên cơn nghiện thi thôi rồi. Nên mình dung dầu bôi quanh bầu ti dụ con ra ti chị nàng thấy cay nhè ra luôn, nói cay lắm con ko ăn đâu. Đêm mình để sẵn ở đầu giường lúc nào con thèm là bôi nhanh chị nàng sợ cay mà. Nhiều lúc thấy tội quá nhưng quyết tâm cai cho con đỡ mệt cho mẹ và cho con những lúc đi đâu. Đêm đầu tiên con tỉnh dậy 3 lần đòi uống nước nhất định ko chụi uống sữa mà còn sáng hôm đấy dậy 5h. Đêm thứ 2 thì đòi mẹ bế ru ngủ. Đêm thứ 3 cả 2 mẹ con ôm nhau ngủ tới sáng luôn. Chúc các mẹ Thành công khi cai sữa cho con mình nhé!

11. MẹBảoBình

MẹBảoBình 0913900828

Nhà mình cũng đang Cai sữa cho con đây. Nhìn con vật vã mà xót quá. :(

12. tinydolphin01

tinydolphin01 tinydolphin01

Mình thì mình lấy dầu bôi vào^^

13. hoangquancuti

hoangquancuti Thành viên chính thức

cách này nhiều mẹ làm dc, có hiều quả, nhưng nhóc nhà e hồi 14m cũng làm vậy, nó chui vào lấy ra ăn hết, lại còn đòi quả nữa, phai luộc cho ăn tiếp, rồi cả ngày quên, tối buồn ngủ đòi ti mẹ, nhưng mẹ thấy tội, cho ti luôn, thế là thất bại, bjo 28thang roi, van chua cai dc, bjo lon nen rat kho cai, trước khi đi ngủ là đòi ti, dc 1 lúc hết sữa thì nói con ti mậm hết rồi, mẹ đậy đi, rồi lăn ra ngủ khì :), k biết khi nào mới dứt điểm đây haiza...

14. Mẹ Hồng Bông

Mẹ Hồng Bông ĐỒ GIA DỤNGSUPOR-PANAFRES

mình cũng đag cai sữa cho Bông, mà sao thấy con vật vã tội quá. Xót hết cả ruột? Đag tính bỏ cuộc đây các mẹ ạ. :(

15. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

Nhà mình thì đơn giản , nhẹ nhàng .
    Nhưng bây giờ khổ quá là nhóc hơn 4t rồi mà ngủ cứ hay ngậm ti mẹ .

16. haquynhhuong2004

haquynhhuong2004 Mẹ yêu Nhím^^

Minhd cai sữa cho con rất đơn giản, dùng tóc rối quấn vào đầu ti và bảo với con tí mẹ có sâu. Thế mà bé sợ thật, 3 ngày là hết vật vã.

17. Light333

Light333 Bắt đầu tích cực

cai sữa đúng là 1 thử thách to uỵch đối với cả con và mẹ :)

18. thuốc cai sữa

thuốc cai sữa Thành viên tập sự

Các mẹ hãy dùng thuốc cai sữa An Khang nhà mình sẽ cai được ngay và không bi căng tức sữa.

19. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

có rất nh cách để cai sữa cho bé.con bé nhà mình bị mẹ quấn tóc rối lên đầu ti nhìn sợ kêu eo kinh tự bỏ k dám béng mảng ti nữa 2 ngày vật vã song vụ cai sữa

20. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

trời ơi, bé nhà e 17 tháng rồi, e đang tính cai sữa cho con mà thương nó quá