Cần giúp: Kiêng Cữ Sau Khi Sinh

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi hoa bưởi, 30/9/2004.

Tags:
  1. hoa bưởi

hoa bưởi Banned

Các chị ơi, cho em hỏi sau khi sinh xong thì phải kiêng cữ như thế nào?

Em nghe bà mẹ chồng nói thì ở quê chồng em phải kiêng nhiều thứ lắm, hơn nữa lại không giống như ở quê em. Thậm chí còn ngược hẳn lại cớ chứ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoa bưởi
    Đang tải...

2. chip&dane

chip&dane Bắt đầu tích cực

Đây là chuyện mà bà mẹ nào sinh xong cũng được người thân, người quen nhắc nhở . Thường là "các cụ" bắt kiêng tắm gội, kiêng vắt khăn hoặc làm cái gì đó cần nhiều đến sức lực của tay, kiêng nói to, kiêng nói vọng, kiêng ăn cay chua, tránh xem TV, nghe điện thoại sớm quá sau khi sinh, ra đường phải nút lỗ tai, mặc áo dài tay ... gì nữa ấy nhỉ, nhiều thứ quá . Còn xông nghệ , ngải cứu nướng trên than hoa nữa để co khít các lỗ chân lông và sáng mắt . Bôi nghệ tươi lên mặt mũi chân tay để có làn da trắng trẻo mịn màng, trẻ lâu (nhưng mà bẩn lắm, chắc chẳng có ai làm nổi đâu ...)

Phuong39, huemiaochiaky25t thích.
  3. Me Dím

Me Dím Thành viên mới

Ôi, hồi đầu tiên em mới sinh con, các cụ nhà mình bắt kiêng đủ thứ, nghe xong choáng váng cả người rồi không nhớ các cụ dạy gì nữa :lol: . Cứ đụng đến cái gì đó là "Con phải kiêng chứ không về già thì ...", mà mình đã già đâu cơ chứ. Nhiều khi làm để đỡ bị cằn nhằn, nhiều khi thì mặc kệ.

4. THỦY NGUYÊN

THỦY NGUYÊN Bắt đầu tích cực

Hoa buoi ơi , đúng là sinh xong có nhiều cái phải kiêng , tuy nhiên mình cũng cần áp dụng khoa học vào chứ không thì chắc không chịu nổi đâu.... :lol: :lol: :lol:
    Vì có nhiều cái không tốt như nằm than kín , gây ngộ độc ...
    Mình sẽ tìm thêm vài kinh nghiệm để gửi đến hoa buoi nhé ..... :D
    Chúc các mẹ luôn vui khỏe .... :D
    :wink:

5. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Với mình, để xét xem lời khuyên của các cụ có đúng không thì mình phải tìm cách giải thích nguồn gốc của lời khuyên đó, có như vậy mới tin được là lời khuyên đó có đúng hay sai. Ví dụ, các cụ khuyên sinh xong thì phải kiêng tắm vài tuần đến một tháng: ngày xưa nhà tắm của các cụ thông thống ra thì tắm vào sẽ dễ bị cảm lạnh. Ngày nay phòng kín, chỉ cần vết mổ hoặc vết khâu của các mẹ lành lặn là bạn có thể tắm được (để vết mổ không bị nhiễm trùng).

Hoặc sau khi sinh xong kiêng sờ vào nước lạnh, kiêng làm việc nặng, lời khuyên này bắt nguồn từ lý do khi người phụ nữ sinh nở, cơ thể của họ có một số thay đổi về hooc môn cũng như dạ con chưa ổn định, vả lại chăm sóc em bé sơ sinh là cực kỳ vất vả bởi vì giấc ngủ, bữa ăn của bé chưa ổn định nên người mẹ nên làm các công việc nhẹ nhàng để còn giữ sức chăm con là đúng. Nhưng do ngày xưa các cụ nhà mình đâu có ghi chép lại kinh nghiệm mà chỉ là do truyền miệng nên thông tin sẽ bị sai lạc thế là phụ nữ sinh nở ngày nay phải kiêng nhiều thứ nghe có vẻ vô lý.

Lại còn sau khi sinh xong chỉ được ăn thịt nạc thôi. Trời ơi ăn liền trong vòng 3 tháng như vậy thì con lấy gì mà bú. Kiêng ăn có thể là bắt nguồn từ lý do: một số thực phẩm có thể khiến con bạn tiêu chảy. Có một cách mà bạn vẫn ăn đầy đủ dinh dưỡng mà khiến con không bệnh đó là: MỖi ngày bạn chỉ nên ăn một chút thức ăn mới. Nếu bé có hiện tượng tiêu chảy thì bạn dừng ngay loại thức ăn đó. Như vậy con mới đủ sữa mà ăn, trong 6 tháng đầu đời, các chuyên gia khuyên nên cho con bú hoàn toàn bằng sữa mẹ mà.

Ôi, post dài quá, không biết các mẹ đọc xong có cảm thấy ù tai không nhỉ? :lol: . Nhưng bệnh nghề nghiệp đấy.

kenzocoi thích bài này.
  6. megiang

megiang Thành viên đạt chuẩn

Ui, hồi em sinh bé Giang mẹ em bắt kiêng nhiều thứ lắm . Sinh xong phải nằm khép chân này, kiêng tắm này, ra ngoài phải đội mũ đeo kính này . phải nút lỗ tai này nhưng mà em chẳng làm được gì cả . Sinh xong 2 hôm đã cho tay vào nước lạnh rồi để đánh răng ấy mà . Bây giờ thì răng vẫn chắc lắm . :lol:

7. Mẹ sâu béo

Mẹ sâu béo Thành viên tập sự

Các cụ dặn kiêng cữ thì cũng có lý do của nó đấy . Khí hậu VN nói chung và miền Bắc nói riêng rất thất thường . Một ngày thậm chí có đến 4 mùa: nắng, mưa, nóng, lạnh.....thôi thì đủ cả . Cho nên ra đường mẹ phải đội nón mũ cho khỏi gió máy này (lỡ mẹ mà ốm thì lấy ai chăm con ?!) . Kiêng tắm vì ngày xưa nhà tắm cứ hở toang hoác 4 bề, lại toàn nuớc sông, nước giếng lạnh chết đi đuợc, mà các mẹ vừa sinh xong, mất máu thì yếu và dễ cảm lạnh. Kiêng ăn chua vì mẹ đang cho con bú, dễ bị thiếu canxi=> men răng yếu, thườn bị ghê răng. Còn kiêng cả chuyện.....vợ chồng nữa :D . Thực ra là kiêng cho vợ thôi ......mới đẻ xong đã khoẻ đâu... mà nhiều ông cứ hùng hục, có thương vợ đâu cơ chứ . Cho nên các cụ cứ dặn dò "kiêng khem" đến 3 tháng cho vợ an toàn :) ......Việc của chị em mình là suy xét xem việc kiêng kỵ nào là phù hợp với hoàn cảnh hiện tại mà theo thôi. Ví dụ thời buổi này, nhà ai cũng có bình nóng lạnh rồi, nhà tắm vừa kín gió lại đẹp nữa, tắm xong có máy sưởi, máy sấy ngay thì mẹ cảm thấy khoẻ là tắm được. Đừng kiêng tắm lâu quá mà mất vệ sinh cả cho con nữa . Riêng ăn uống, nếu ăn một thức ăn mới mà con và mẹ không bị đau bụng đi ngoài thì vẫn ok. Vì ăn đa dạng thì đủ chất và tốt cả cho con nữa . Sau này bé đỡ khảnh ăn .

8. THỦY NGUYÊN

THỦY NGUYÊN Bắt đầu tích cực

CÁC MẸ ƠI , EM VỪA TÌM ĐƯỢC THÔNG TIN NÀY THẤY CŨNG HAY NÊN POST LÊN LUÔN NHÉ .... :D

Những quan niệm sai lầm cần tránh:

"Bà đẻ" là một bà trùm đầu, bông gòn nút kín lỗ tai, chân mang vớ, bước đi chậm chạp... Dưới gầm giường, một mẻ lửa than cháy suốt ngày đêm. Bà đẻ không tắm gội gì suốt cả tháng trời. Bà chỉ ăn thịt kho mặn, muối tiêu không ăn rau... Đó là chân dung một "bà đẻ" xưa.

Hiện nay có thể gặp những hình ảnh trái ngược: Phụ nữ sau sinh nằm phòng máy lạnh, mặc áo ngủ mỏng, ăn uống không kiêng cữ. . .

Cả hai cách chăm sóc phụ nữ mới sanh kể trên đều có ưu điểm, khuyết điểm. Cần linh động để áp dụng trong từng trường hợp cụ thể :

- Nằm kín gió hàng tháng trời, hơ lửa cho mẹ và bé ...: Nên làm nếu ở vùng lạnh, nhiều gió. Phải giữ ấm cho cả mẹ và con. Ở các vùng phía Nam, nhiệt độ môi trường thường cao. Việc nằm hơ lửa có thể mang lại những điều tai hại: Mẹ và con đổ mồ hôi suốt ngày, cơ thể mất nước. Da ẩm thường xuyên dễ bị hâm lở, viêm da...

- Ăn uống kiêng khem quá mức: Không nên. Hãy ăn theo khẩu vị thường ngày, không nên ăn mặn hơn. Tránh các gia vị có mùi nồng, cay như hành, tỏi... Tránh các thức uống như rượu, bia, cà phê...

- Cữ nước, không tắm gội suốt cả tháng: Không nên. Nếu không tắm rửa thường xuyên, các lỗ chân lông sẽ bị bít lại. Vi trùng có cơ hội phát triển gây viêm da, ngứa ngáy. Chưa kể mùi mồ hôi được "tích trữ" hàng tháng cộng với mùi dầu, rượu nóng xoa bóp hàng ngày gây khó chịu cho mọi người.

:wink:

9. Nhã Trang

Nhã Trang Admin Advisor

Nam Phương nghĩ kiêng cử sau sinh chỉ cần thiết ở một chuyện là giữ gìn để khôi phục sức khỏe sau thời gian mang thai, sinh nở. Một số chuyện kiêng cử quá đáng như bắt phải ăn mặn, không tắm rửa cả tháng trời là không khoa học lắm, các mẹ hỉ ! :)

10. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Ôi, em cứ tưởng Nam Phương là hoàng hậu, thái hậu nào đó cơ, hoá ra là ... em biết là ai rồi :lol: :lol: :lol:

Về cái vụ kiêng cữ sau sinh thì em thuộc trường phái "các bà đẻ thời nay" mặc dù đã phải nghe không ít những kêu ca phàn nàn từ ... các cụ. Tất nhiên, không phải là mình coi thường kinh nghiệm của các cụ nhưng điều kiện sống ngày xưa và bây giờ khác xa rất nhiều. Bởi vậy, kiêng cữ thế nào còn tuỳ tình trạng sức khoẻ của từng người, điều kiện sống của mỗi gia đình, khí hậu từng vùng ...

Tuy nhiên, không thể phủ nhận những kinh nghiệm dân gian rất hay và rất tốt cho sức khoẻ của sản phụ sau sinh như ăn gừng để giữ ấm cho cơ thể, ăn nghệ bổ máu, móng giò hầm ý dĩ / hạt sen để nhiều sữa, rau ngót để mau hết sản dịch ...

Túm lại là nên kết hợp cả "cổ điển" và "hiện đại" trên cơ sở "sáng suốt lựa chọn", chứ nếu ông bà bắt kiêng gì mà phải kiêng nấy thì khổ thân lắm :D

11. Nhã Trang

Nhã Trang Admin Advisor

8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) .....!! :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

22 em Nguyet de thuong !

12. mẹ hiền như bụt

mẹ hiền như bụt Thành viên tập sự

:lol: hehe.mụ Se Sẻ, Nam Phương này bận bịu wa',hehe :lol: :lol:
    Cho mình góp tí tám tám . Hồi mình sanh cháu đầu lòng , vừa sanh xong khoảng 8 tiếng sau là y tá gọi mình đi tắm rồi, họ giữ bé cho, người mẹ thì đi tắm rửa sạch sẽ ,... vừa sanh xong là mình đã đi tới lui như sóc rồi, không kiêng cữ gì cả ( hay tại không biết nên không kiêng :wink: ) :p

13. Mụ SeSẻ

Mụ SeSẻ Thành viên mới

me hien nhu but ở nứớc ngoài rồi :wink: , ai ta :roll: 8) .
    Ở nước ngoài họ thế đấy bạn ơi, không có kiêng cử gì cả. Nếu mẹ khỏe thì cứ tự nhiên ..làm gì làm .... Sinh xong rồi ẳm con về nhà, vừa lo con, vừa lo việc nhà ...cũng đủ hết kiêng cử :( :eek:

14. hoa bưởi

hoa bưởi Banned

Trời ơi, các cụ lắm thủ tục quá! Sống với các cụ phải chiều ý các cụ.

Các chị có cách nào giúp em để nói với các cụ không?

15. concòbébé

concòbébé Thành viên đạt chuẩn

hoa bưởi (thơm nồng nàn :p ) ơi, mổi bên nhường nhau tí vậy .

16. VoThang

VoThang Thành viên đạt chuẩn

Quan điểm của mình là chẳng kiêng gì cả.
    Ở bệnh viện người ta đã bắt tắm rồi thì về nhà còn kiêng tắm với cả xông hơ làm gì nữa ko biết!

17. Me AD

Me AD Thành viên chính thức

Thì hoa bưởi cứ tập hợp các bài viết trích từ sách, báo hoặc radio, TV ... đem về đọc cho các cụ nghe thế nào là nên thế nào là không nên hoặc có ảnh hưởng xấu nguy hại đến tính mạng bà mẹ và em bé .

Chuẩn bị từ bi giờ cho đến lúc sanh đi là vừa, để khi ấy các cụ khỏi phải hụt hẫng vì những điều mình không thể thực hiện theo ý các cụ mà bản thân mình cũng không phải bị xì trét khó chịu về những chuyện không đâu .

18. hoa bưởi

hoa bưởi Banned

Trời, nếu các cụ chịu đọc cho thì còn gì là các cụ nữa cơ chứ?

Quả thật là quá khó!

19. Telelove

Telelove Thành viên tập sự

haha thế mới gọi là các cụ. Nếu các chị có ông xã ủng hộ thì cũng không khó lắm. Nhưng nói chung sống với các cụ là mệt rồi, phải ráng mà ra ở riêng thôi

20. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Ha ha ha! Đau bụng quá. Hoa bưởi trốn ra nước ngoài mà sống để khỏi phải kiêng :lol:
    Đọc từ đầu đến cuối chưa thấy ai bị bắt UỐNG MẬT LỢN nhỉ???? Thật không thể tưởng tượng nổi đấy. Cô em gái mình đẻ xong, bà bác ở Đà Nẵng ra thăm, bắt uống mật lợn. Cô em mặt nhăn như khỉ ăn phải mắm tôm. Mình thấy thương quá mà nói bà bác không được luôn. Lại còn dỗi đòi về nữa chứ. Kết quả là cô em phải ăn cái mật lợn đấy ạ, dù chỉ là một chút thôi, nhưng mà phải ăn đủ 3 ngày. Kinh dị! Không hiểu khoa học đi đâu rồi????