Kinh nghiệm: Gia Tăng Giá Trị Cho Khách Hàng

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi Song Nhi, 22/12/2010.

1. nguoi co lieu_dn

nguoi co lieu_dn Đủ quyền lập Họ

2. hungla

hungla Thành viên mới

Ðề: Gia tăng giá trị cho khách hàng

à
    mình đang ngẫm lại coi cái giá trị mình gia tăng cho khách hàng là gì đây.mình kinh doanh các thiết bị điện nước trong thi công và hoàn thiện
    các bạn có thể góp cho mình 1 vài giá trị mà mình có thể đem lại cho khách hàng và cũng nhờ nó mình đem tới thị trường cùng 1 công năng,giá cả nhưng mình đã tạo được sự khác biệt nhờ nó
    cảm ơn các bạn đã góp ý,rất mong các góp ý của mỗi bạn

3. suachuaquanao

suachuaquanao Sửa chữa quần áo các loại

Theo mình trong cuộc sống luôn có sự qua lại, mình hành động thế nào thì sẽ nhận lại được kết quả thế đấy.
    Nhiều mẹ kinh doanh cũng chỉ là nghề tay trái, ngoài vấn đề thu nhập ra còn có thể có thêm bạn bè, hiểu biết xã hội và các kiến thức để chăm sóc các bé cũng như chồng mình nữa. Nói như Songnhi cũng là một cách để giao lưu và học hỏi giữa các mẹ đấy ah.

daylaixeconEm Là Mõ thích.
  4. BiBi_Pinkyshop

BiBi_Pinkyshop Bắt đầu nổi tiếng

Em có topic bán đồ sơ sinh cho bé và việc "gia tăng giá trị cho KH" em đã lưu tâm và thực hiện từ khi mở shop. Các mẹ mua hàng là em tư vấn cực kỳ nhiệt tình về số lượng cần, kiểu dáng, màu sắc... phù hợp; cách sử dụng đồ cho phù hợp. VD như yếm ngoài việc dùng để tránh dây bẩn ra áo khi bé bú còn để giữ ấm ngực cổ khi bé nằm điều hòa, rồi những kinh nghiệm chăm sóc bé mà em biết như cách tắm, vệ sinh mặt mũi... Mỗi lần các mẹ đến nhà mua hàng thường 1, 2 tiếng, em cũng học hỏi được ối thứ hay ho. Gia tăng giá trị cho khách hàng ko chỉ khách hàng mới có lợi mà còn đem lại lợi ích lâu dài cho người bán

Em Là Mõ thích bài này.
  5. nguoi co lieu_dn

nguoi co lieu_dn Đủ quyền lập Họ

đồng ý với chị cả 2 tay lun......hi

6. uhohwtf

uhohwtf Thành viên tích cực

Hi cả nhà,

Chủ đề này mình cũng tâm đắc nên chia sẻ với mọi người vài ý:

1. Tách biệt giữa gia tăng giá trị (value added service) và khuyến mại (promotion - giảm giá hay tặng quà) vì cái sau đã rơi vào lối mòn, không sáng tạo và tốn chi phí

2. Cách thực tế để tìm cơ hội tạo ra giá trị cho khách hàng là nghiên cứu lại quy trình cung cấp sản phẩm, dịch vụ. Ví dụ nhà bạn bán phở chẳng hạn. Khách hàng tương tác với quy trình từ lúc tìm địa điểm, đỗ xe, chọn bàn, chọn món ăn, thức uống, giết thời gian khi chờ phục vụ, thưởng thức món ăn, thanh toán, lấy xe ra về. Ở mỗi giai đoạn đó nếu bạn làm cho "trải nghiệm mua hàng" của khách hàng thú vị và tốt hơn ở nơi khác thì bạn đã làm gia tăng giá trị. Ví dụ: khi gửi xe có người kiểm tra - bơm lốp, lau bụi trên xe (ô tô), đặt tấm chống nắng; hay trong thời gian chờ đợi thì trẻ em ngồi vẽ trên giấy trải bàn (Alfresco), thời gian mang phở - đồ uống ra phục vụ khách theo standard dưới 3 phút...

3. Tất cả điều bạn làm hôm nay được đánh giá, nhìn nhận là giá trị gia tăng sẽ trở thành điều đương nhiên và inclusive trong sản phẩm, dịch vụ của ngày mai. Vì vậy vào ngày mai, đừng ngạc nhiên khi thấy khách hàng không đánh giá cao hay phân biệt được bạn giữa các nhà cung cấp khác. Ví dụ không nên xem việc giao hàng tại nhà miễn phí trong phạm vi 10 km đó là giá trị gia tăng được nếu quá nửa đối thủ cạnh tranh đều làm tương tự. Tuy nhiên giao hàng trong phạm vi 10 km trong vòng 10 phút nếu không sẽ giảm giá 10% sau mỗi phút muộn giờ sẽ thu hút được khách hàng đấy.

4. Gia tăng giá trị cần được xem là cách thức để thực hiện khác biệt hóa sản phẩm chứ không phải là điều gì xa xỉ hay to tát gì cho cam. Đơn giản là bạn không làm thì cơ sở kinh doanh sẽ thất bại. Và nếu xét từ sự thật hiện nhiên đó thì câu chuyện gia tăng giá trị phải được thảo luận trong giai đoạn thiết kế sản phẩm, thiết kế mô hình kinh doanh chứ không phải là phải về sau mới động đến

Sửa lần cuối: 11/7/2011
  7. phuong112

phuong112 Thành viên rất tích cực

Em Là MõSong Nhi thích.
  8. MeTieuBao

MeTieuBao Uy Tín - Chất Lượng

Nhà em cũng có cửa hàng bán trang trí nội thất và em đã tập tành bán hàng onl trong lamchame được vài năm nay. Trước giờ em chưa bao giờ biết về cụm từ " gia tăng giá trị cho khách hàng", tiêu chí bán hàng của em là kết bạn, cố tư vấn sao cho bạn mình có 1 căn nhà thật đẹp, thật độc đáo với chi phí thấp nhất và đặt mình vào vị trí ng mua trong mỗi trường hợp để biết mình cần lam gì để không phật lòng khách hàng...không biết như thế có được gọi là gia tăng giá trị khách hàng chưa nhỉ???

9. www.d2dexpress.vn

www.d2dexpress.vn Thành viên chính thức

Top này cũng hay lắm, giá trị gia tăng thì là rất tốt nhưng cũng có 2 loại là gia tăng miễn phí và gia tăng có phí đấy, hehe

Song Nhi thích bài này.
  10. me soc beo

me soc beo Guest

Khi mình đọc được bài viết này thì lúc đề tài không nóng hổi nữa, nhưng mình vẫn muốn chia sẻ nhưng suy nghĩ của mình.Vì mình tin sẽ có những người tranh thu lúc thời gian rỗi rãi và lướt web tìm thấy topic này bị cuốn hút , và mình hi vọng topic này được duy trì lâu dài để những người làm kinh doanh hay ngay cả những người không làm kinh doanh được học hỏi và chia sẻ.
    Mình cũng là một người làm kinh doanh, đó là công việc chính của mình, mình cũng đã và đang trên con đường tự mò mẫm hướng kinh doanh riêng cho bản thân.Từ những ngày đầu tiên làm kinh doanh mình chỉ luôn tâm niệm một điều, mình nên đứng ở vị trí khách hàng để phục vụ cho tốt. Tất nhiên những lý thuyết về kinh doanh thì nhiều, không phải mọi người không biết, nhưng thú thật để hoàn thiện cả về suy nghĩ và hành động là cả một quá trình phấn đấu dài. Có những lúc rất khó khăn để vượt qua, mình ví dụ: khi khách hàng là những người đúng nghĩa khách hàng mình chiều, mình chăm sóc thì không có vất đề gì. Nhưng có những lúc khách hàng là những người không nghe lẽ phải,họ cho đồng tiền của họ là trên hết tất cả, thì làm thế nào để cảm phục được những khách hàng này. Có thể có bạn đọc đến đây sẽ nghĩ những khách hàng như thế thì không cần nữa, mình cũng đã từng nghĩ như thế. Nhưng như thế mình đã bị thất bại trên con đường kinh doanh của mình. Mình hơi viết lan man, có thể đã lạc đề tài, nhưng mình nghĩ những độc giả ở đây đều là những người đang, đã, sẽ và có niềm đam mê kinh doanh, nên những chia sẻ về kinh doanh để cùng nhau làm tốt hơn mình nghĩ không bao giờ thừa.
    Mình vẫn đang chập chững trên con đường chinh phục kinh doanh, mình hi vọng qua topic này mọi người đều có thể học hỏi được những điều tốt cho công việc và cuộc sống.

11. susukum

susukum susukum

Bản thân mình cũng muốn cái topic này được mọi người góp ý và chia sẻ những kinh nghiệm để làm sao "gia tăng giá trị cho khách hàng". Niềm vui của khách hàng là niềm hạnh phúc của những người làm kinh doanh như chúng mình. Suy nghĩ là vậy, nhưng thật sự để mang lại niềm vui cho khách hàng đôi khi gặp không ít khó khăn. Trong số khách hàng của mình, có KH đã ký Hđồng rồi nhưng công việc chưa triển khai. Trong quá trình chờ triển khai phát sinh thêm một số việc ngoài Hđồng do bên KH yêu cầu, bọn mình rất vui vẻ đáp ứng. Tưởng KH sẽ hài lòng về dịch vụ bên cty mình nhưng KH đó lại cho rằng họ bỏ tiền ra thì phải bọn mình phải làm thế này thế kia. Mình có một câu hỏi tương tự như me soc beo: làm thế nào để cảm phục được những KH này.
    Quên mất, chưa cảm ơn những chủ đề mà mẹ Song Nhi đưa ra. Mình đã đọc mấy cái đấy rồi, cái nào cũng hay.

daylaixeconSong Nhi thích.
  12. lifeshop

lifeshop Thành viên nổi tiếng

Mình cũng xin chia sẻ 1 ví dụ nhỏ: Ở SG tớ thấy, quán cafe nào cũng vậy, trong khi mình ngồi chờ cafe bao giờ nhân viên phục vụ cũng rót cho mình 1 cốc trà đá, khách có thể uống trà đá thoải mái mà không mất thêm tiền. Thêm nữa họ luôn trả lại tiền thừa cho khách dù là 1000 đồng, cách họ đưa tiền thừa rất lịch sự, họ kẹp vào cuốn sổ nhỏ và đưa cho mình. Và 1 lần khác khi ngồi uống cafe, mình có nói bị viêm họng, ngay lập tức nhân viên phục vụ họ đổi luôn cho mình cốc trà đá bằng cốc trà không có đá. Những điều này khiến mình cảm thấy rất vui, dù chỉ là 1 việc rất nhỏ bé. Mình nghĩ đây cũng là 1 giá trị mang lại cho khách hàng.

13. yangmy

yangmy Thành viên tích cực

Thật ý nghĩa....................................., Thanks những kinh nghiệm hay của Chị SN và tất cả chuyên mục kinh nghiệm kinh doanh

14. helix

helix Thành viên rất tích cực

Em cũng mới tập tành kinh doanh và cũng chưa có nhiều kinh nghiệm lắm, em đọc và thấy rất tâm đắc với topic này :D. Bản thân em khi mới bắt đầu kinh doanh cũng mong muốn đưa đến cho khách hàng những sản phẩm chất lượng và dịch vụ tốt nhất, để người bán ko chỉ bán hàng mà còn là người tư vấn, là ng bạn của khách hàng, tuy nhiên trong khi thực hiện vẫn còn nhiều thiếu sót :p. Em cũng cố gắng gia tăng giá trị cho khách hàng bằng cách chia sẻ những công thức hay, kinh nghiệm làm bánh và tư vấn, giúp đỡ họ trong quá trình từ chọn lựa nguyên liệu phù hợp cho đến cách làm một món bánh ngon ^^. Tất cả xuất phát từ những hiểu biết và kinh nghiệm của bản thân em thôi, tuy chưa nhiều nhưng khi chia sẻ và giúp khách thành công em cũng thấy vui và ý nghĩa, càng cảm thấy công sức mình bỏ ra là xứng đáng.
    Em mong sẽ học hỏi thêm nhiều kinh nghiệm của các chị để phục vụ khách hàng tốt hơn, để khách đến với mình ko chỉ là bởi sản phẩm tốt mà còn bởi sự tin tưởng và thoải mái nữa ^^
    Cảm ơn chủ top về topic hay và em xin lót dép ngồi hóng tiếp kinh nghiệm ạ, hihi :D:D

15. soledad_6688

soledad_6688 Thành viên rất tích cực

mình đã học hổi được rất nhiều khi đọc toppic này. Thanks

Song Nhi thích bài này.
  16. me cua Bo

me cua Bo Thành viên nổi tiếng

Những cty, những cửa hàng muốn sống sót trong thời điểm người khôn của khó như này quả rất đáng nể. 1 trong những lí do họ thành công như thế chính vì chế độ hậu mãi và quan tâm khách hàng. Nói thì dễ nhưng làm đc thì cả 1 quá trình gian nan. Mong tất cả những ai làm kinh tế đều hiểu và làm đc điều này thì khách hàng như chúng tôi mới gắn bó lâu dài. Mình có 1 ví dụ bản thân. Mình vào trong chợ Ngã Tư Sở mua áo cho mẹ mình, vừa nhìn thấy khách hàng cô nhân viên ra đon đả lắm. Mình chọn đc 1 bộ quần áo và hỏi giá người bán hàng. Mình thấy họ nói thách quá so với giá thật nên ko mặc cả.Nhưng mình đã để lại bộ quần áo chỗ cũ và nói cám ơn cô bán hàng. Đáp lại người bán hàng nói 1 câu kèm theo cái nhìn rách mắt và 1 câu nói mà đến già chắc mình vẫn còn ấn tượng : "đã ko mua còn cám với chả ơn". Những người kinh doanh nên suy ngẫm điều này.
    1 lần khác mình tới 1 cửa hàng quần áo trong chợ Nghĩa Tân. Vì hôm đó mình ko có ý định mua sắm nhưng đứa bạn cùng phòng cứ rủ rê nên mình mặc quần áo bình thường ở nhà ra chợ cùng nó. Mình cũng có chọn đc 1 chiếc quần jean và lại hỏi giá người bán hàng. Cô ta nhìn mình từ đầu tới chân (ko ngoa đâu nhé) rồi hất hàm hỏi: " có đủ tiền mua ko, quần đó đắt lắm đấy" (mà nói thật đó chỉ là hàng chợ chứ ko fải hàng xịn gì cho cam). Mình lẳng lặng để lại cái quần và đi thẳng về nhà thay quần áo khác. Lần này mình mặc quần áo đi chơi rất sành điệu. Sau 30p mình lại ra đúng cửa hàng đó, nhặt đúng cái quần đó và hỏi giá. Người bán hàng lúc nãy đứng lên đon đả (lúc trước thì ngồi rồi hất hàm): " Ôi e thật là có con mặt tinh, hàng này chị đang bán chạy lắm, chuẩn nhất đấy. Nhìn cô e fải mặc cái quần này mới hợp ". Mình có bảo với người bán hàng. Chỉ 30p trước cô bảo cháu còn ko đủ tiền mua cơ mà rồi mình đi thẳng.
    Đây là chuyện có thật 100% và mình nghĩ ko ít các mẹ ở đây đã từng gặp rồi. Tất nhiên những người bán hàng như thế ko bao giờ cầm đc 1 xu của mình.

Song Nhi thích bài này.
  17. darkhero

darkhero Dark Hero

nghiên cứu, ...............................

18. darkhero

darkhero Dark Hero

cái link của bạn chẳng có thông tin gì cả,

Bạn giải thích thêm đi, nhắn tin như vậy để làm gì ah?

19. Song Nhi

Song Nhi Thành Tam Nhi rồi!

Bạn đang hỏi ai vậy? Mình đoán là hỏi mình nhưng nếu là hỏi mình thì mình cũng không hiểu ý của câu hỏi :p

20. darkhero

darkhero Dark Hero

hix, mình hỏi bạn giới thiệu dịch vụ Mobile banking, bạn ý hướng dẫn đăng ký qua sms đến đầu số 9889 ko hiểu sao lại lạc vào topic của bạn, tìm lại bài kia cũng ko thấy nữa

Sorry bạn ạ

Song Nhi thích bài này.